• 6 Lượt chia sẻ
  • 47.5K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 5,519 Bài viết

• 6,752 Được cảm ơn

Thưa các chuyên gia và các mẹ thông thái trên diễn đàn!
    Gần đây tôi có đọc được bài báo này nói về việc giảm cân với mật ong nhưng tôi cảm thấy thật sự rất băn khoăn về công dụng của nó. Vậy xin chuyên gia và các mẹ cho ý kiến xem liệu đây có phải là một cách hiệu quả không? Xin cảm ơn nhiều ạ.
    Đây là bài báo nói về việc "Giảm cân với mật ong" đây ạ:

Mật ong có thể giúp giảm cân mà không khiến con người cảm thấy mệt mỏi. Có thể nhiều người cảm thấy bất ngờ trước khả năng này của loại thực phẩm được xem là rất bổ dưỡng. Tuy nhiên, dù mật ong chứa đường, nhưng nó cũng đồng thời có cả vitamin và khoáng chất nữa.

Thông thường, khi tiêu hóa đường, các vitamin và chất khoáng trong cơ thể bị tận dụng, khiến cơ thể bị hụt những loại này, vốn đóng vai trò quan trọng để tiêu chất béo và cholesterol. Do đó, bạn có khuynh hướng mập lên khi ăn quá nhiều đường vì thiếu hụt vitamin và khoáng chất. Ngược lại, mật ong được xem là một nguồn cung cấp chất dinh dưỡng rất tốt, thực sự có thể giúp bạn giảm cân được. Tuy nhiên, cần nhớ những quy tắc sau để dùng mật ong đúng cách.

Mật ong và nước ấm: Các chất béo thông thường nằm ở dạng mỡ tồn trữ, khiến cơ thể phình to và cân nặng tăng lên. Mật ong được cho là có khả năng huy động được lượng mỡ tích trữ này. Khi mật ong chuyển hóa mỡ để cung cấp năng lượng cho hoạt động hằng ngày, bạn sẽ cảm thấy trọng lượng cơ thể giảm dần. Các chuyên gia khuyên nên uống một muỗng đầy mật ong pha với một lượng nước ấm tương ứng.

Mật ong và nước chanh: Mật ong còn có thể giúp giảm cân nếu được uống với nước chanh. Nhiều người chọn cách giảm cân này, bằng việc uống một ly nước chanh pha mật ong sau khi thức dậy. Mật ong và quế: Lấy đầy một muỗng bột quế, một muỗng mật ong và 1 tách nước ấm, trộn đều với nhau và uống khi bụng đói. Nhiều người cam đoan đã giảm cân được nhờ uống hỗn hợp trên đều đặn.

Hạo Nhiên
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 90 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Gần đây tôi có đọc được bài báo này nói về việc giảm cân với mật ong nhưng tôi cảm thấy thật sự rất băn khoăn về công dụng của nó. Vậy xin chuyên gia và các mẹ cho ý kiến xem liệu đây có phải là một cách hiệu quả không? Xin cảm ơn nhiều ạ.

Mật ong có thể giúp giảm cân mà không khiến con người cảm thấy mệt mỏi. Có thể nhiều người cảm thấy bất ngờ trước khả năng này của loại thực phẩm được xem là rất bổ dưỡng. Tuy nhiên, dù mật ong chứa đường, nhưng nó cũng đồng thời có cả vitamin và khoáng chất nữa.

Thông thường, khi tiêu hóa đường, các vitamin và chất khoáng trong cơ thể bị tận dụng, khiến cơ thể bị hụt những loại này, vốn đóng vai trò quan trọng để tiêu chất béo và cholesterol. Do đó, bạn có khuynh hướng mập lên khi ăn quá nhiều đường vì thiếu hụt vitamin và khoáng chất. Ngược lại, mật ong được xem là một nguồn cung cấp chất dinh dưỡng rất tốt, thực sự có thể giúp bạn giảm cân được. Tuy nhiên, cần nhớ những quy tắc sau để dùng mật ong đúng cách.

Mật ong và nước ấm: Các chất béo thông thường nằm ở dạng mỡ tồn trữ, khiến cơ thể phình to và cân nặng tăng lên. Mật ong được cho là có khả năng huy động được lượng mỡ tích trữ này. Khi mật ong chuyển hóa mỡ để cung cấp năng lượng cho hoạt động hằng ngày, bạn sẽ cảm thấy trọng lượng cơ thể giảm dần. Các chuyên gia khuyên nên uống một muỗng đầy mật ong pha với một lượng nước ấm tương ứng.

Mật ong và nước chanh: Mật ong còn có thể giúp giảm cân nếu được uống với nước chanh. Nhiều người chọn cách giảm cân này, bằng việc uống một ly nước chanh pha mật ong sau khi thức dậy. Mật ong và quế: Lấy đầy một muỗng bột quế, một muỗng mật ong và 1 tách nước ấm, trộn đều với nhau và uống khi bụng đói. Nhiều người cam đoan đã giảm cân được nhờ uống hỗn hợp trên đều đặn.

Hạo Nhiên
    Em thấy có mấy mẹ trên WTT cũng dùng phương pháp này đấy mẹ ếch ộp ạ, nhưng mà hình như phải đúng công thức, chứ cho nhiều mật ong quá khéo lại phản tác dụng thì chít.
    • 5,519 Bài viết

• 6,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi richest_nhi Xem bài viết
    Em thấy có mấy mẹ trên WTT cũng dùng phương pháp này đấy mẹ ếch ộp ạ, nhưng mà hình như phải đúng công thức, chứ cho nhiều mật ong quá khéo lại phản tác dụng thì chít.
    Mình cũng nghĩ vậy. Cho nhiều mật ong quá thì lại béo hơn ấy chứ mẹ nó nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết

Hạo Nhiên
    Chào bạn,

Mật ong là hỗn hợp của các loại đường và một số thành phần khác. Về thành phần carbohydrat, mật ong chủ yếu là fructose (khoảng 38,5%) và glucose (khoảng 31,0%). Các carbohydrat khác trong mật ong gồm maltose, sucrose và carbohydrat hỗn hợp.Trong mật ong, các vitamin và chất khoáng chỉ xuất hiện ở dạng vết.Mật ong cũng chứa một lượng rất nhỏ các hợp chất chức năng như chất chống ôxy hóa, bao gồm chrysin, pinobanksin, vitamin C, catalase và pinocembrin. Thành phần cụ thể của mật phụ thuộc vào hoa mà ong hút mật:

Thành phần của mật ong thông dụng:

• Fructose: 38,2%
    • Glucose: 31,3%
    • Sucrose: 1,3%
    • Maltose: 7,1%
    • Water: 17,2%
    • Các loại đường có khối lượng phân tử cao hơn: 1.5%
    • Tro: 0,2%
    • Các chất khác: 3,2%

Chỉ số glycemic của mật ong là từ 31 đến 78

Khối lượng riêng của mật ong là 1,36 kg/lít (nặng hơn nước 36%)

Căn cứ vào các cơ sở khoa học trên thì mật ong có thể giúp bạn giảm cân hiệu quả nếu bạn dùng hợp lý và cung năng lượng vừa đủ, lưu ý nếu những người bị tiểu đường phải hết sức thận trọng vì lượng Glucose trong mật ong khá nhiều đến 31,3%.

Chúc bạn thành công.:LoveStruc::Rose:

Thân ái,

BTC
    • 130 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

công thức dưới đây là do meheocon cung cấp bên topic Các phương pháp giảm cân bằng chanh và mật ong, em xin phép paste lại ở đây:

Cách pha: 2 muỗng cafe mật ong nguyên chất( giờ k có mật ong rừng đâu ạ) và 1/2 đến 1 quả chanh( tùy vào khả năng chịu chua của các mẹ) + 500ml nước ấm 50 độ, uống ngay sau bữa sáng hoặc trước khi ăn sáng vài phút( đối với mẹ nào không bị đau dạ dày): Phương pháp này nên uống hàng ngày.Chắc chắn sẽ không bị lên cân và giúp các mẹ có 1 làn da căng mịn.Đối với ai hợp thì 1 tuần có thể giảm 1kg.

đây là link của topic đó nếu ai muốn biết thêm chi tiết http://www.webtretho.com/forum/f69/c...at-ong-508032/
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 149 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mình sinh be xong, tang 10kg, nay be 15 thang, van giu nguyen phong độ, mặc dù thức khuya, dậy sớm, làm việc nhà đuối luôn. Minh đã uống chanh, mật ong được hơn 1 tháng ( 2muong càe mat ong + 1/2 qua chanh). Hi hi, tinh trang van thế. hi hi hi. Help me!!!
    • 5,519 Bài viết

• 6,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyenvth Xem bài viết
    Mình sinh be xong, tang 10kg, nay be 15 thang, van giu nguyen phong độ, mặc dù thức khuya, dậy sớm, làm việc nhà đuối luôn. Minh đã uống chanh, mật ong được hơn 1 tháng ( 2muong càe mat ong + 1/2 qua chanh). Hi hi, tinh trang van thế. hi hi hi. Help me!!!
    Vậy hả mẹ nó? Nếu mẹ nó có thời gian thì có thể tập thể dục aerobic xem sao nhé. Hay nếu có điều kiện thì áp dụng thử phương pháp thông khí huyết xem sao. Mình sau khi sinh được gần 1 tháng đã giảm xuống cân nặng bằng lúc trước khi sinh dù không tham gia các hoạt động trên nhưng có lẽ là do cơ địa của mỗi người bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyenvth Xem bài viết
    Chào bạn,

Mật ong được loài ong làm ra từ mật hoa, mật ong có thành phần chủ yếu tới 75% là hai loại đường fructo và gluco. Phần còn lại là các loại kháng chất như sắt, phốt pho, lưu huỳnh, magiê, canxi, đồng, kẽm... và các loại vitamin như B1, B2,B3,B5... Mật ong còn chứa rất nhiều kháng khuẩn có tính diệt trùng cao, do vậy nó có công dụng rất tốt trong việc điều trị các bệnh ngoài ra.

Xuất phát từ những nghiên cứu khoa hoặc trên mật ong nếu sử dụng đúng sẽ rất có hiệu quả tuy nhiêu nó không phải là chất để giảm béo vì giảm béo có liên quan đến rất nhiều yếu tố.

Chính vẫn là calo cung> nhiều lượng calo tiêu. Nếu bạn cân đối lượng calo cân và tiêu chắc sẽ có thân hình như ý bạn nhé.

Thân ái,

:Rose::Rose::Rose:

BTC
    • 442 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Mình uống chanh mật ong theo công thức của meheocon bắt đầu từ đợt nghỉ 2/9, đến hôm nay giảm 2 kg rồi, quần áo mặc vào thấy khác hẳn. Nếu bạn uống 1/2 quả chanh có lẽ là hơi ít đấy. Mình uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 quả (chanh Hà Nội mùa này to mà nhiều nước lắm), chua loét nhưng phải cố gắng. Mà cũng phải kết hợp ăn uống nữa chứ không phải ăn thoải mái đâu, ăn ít tinh bột và hạn chế ngọt.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 122 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

E đã thử phương pháp bằng uống chanh mật ong rồi đây ạ. E uống mới 1 tháng nay và đã giảm được 3kg. E thuộc dạng khó xuống cân, trước khi có bầu 53kg, sau khi sinh là 64-65kg, đến tận lúc con 7thang vẫn thế. Cách đây 1 tháng đọc được cách giảm béo bằng chanh với mật ong thì thấy cũng có tác dụng. E cũng ăn bớt đi một chút, dùng cả kem tan mỡ bụng Clarin, kết quả là vòng bụng cũng giảm một chút nhưng ko được chắc bụng lắm, bụng nhão nhưng ko săn. Ko biết giảm được vòng bụng là do giảm béo hay do kem nữa. Nhưng đúng là phải giảm ăn thì uống chanh mật ong mới có tác dụng nhé. Đợt trước e cũng giảm ăn nhưng vẫn ko xuống cân đâu. Mà mỗi lần uống 500ml nước thì dùng 2 thìa cà phê mật ong thôi ạ, kèm 1 quả chanh nữa. E chỉ uống buổi sáng khi vừa thức dậy. nếu uống ngày 3 lần chắc sẽ có kết quả tốt hơn nhưng giờ em đang cho con bú nên phải từ từ thôi ạ. Vài dòng chia sẻ với các mẹ
    • 697 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

mình uống thử rồi co xuống cân ,nhưng không được nhiều. Được cai da mặt thì đẹp hẳn lên