• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 327 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Các bác ơi, cho em hỏi với huhu.. Em đang có bầu được 19 tuần nhưng khổ nỗi là bệnh sâu răng hoành hành. Chả là cái răng em hàn lâu lắm rồi bây giờ giở chứng bong lớp hàn ra, em chủ quan ko đi làm lại trước khi mang bầu nên hậu quả kéo dài đến hôm nay hix. Các bác cho em biết trong thời kỳ này có thể đi làm răng được kô. Huhuhu... Em đau chết mất thôi... :Angel:
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 64 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Em cũng thắc mắc vụ đó. Hồi ấy em đang mang thai cũng đau răng kinh khủng nhưng em sợ ảnh hưởng đến em bé nên ngày xưa em chịu đựng thôi, súc nước muối và đánh răng cầm chừng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ngungsun; 20/09/2010 vào lúc 10:52 AM.
    • 109 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Hình như mấy con sâu răng cực kì lộng hành trong giai đoạn chị em mình bầu bí ấy :mad:
    Ngày xưa em mang thai lúc khoảng 29 tuần, cũng bị sâu răng, đau lắm nhưng lúc ấy thai lớn không dám nhổ hic
    Đúng là giai đoạn đau khổ :Sad:
    • 88 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em thu nhặt được trên mạng này, gửi mẹ nó tham khảo nhé:

Có những biện pháp khắc phục đau răng khi mang thai tại nhà khá hiệu quả mà không có bất kỳ tác dụng phụ nào. Nếu sau khi đã tiến hành những biện pháp này mà đau răng vẫn không thuyên giảm thì bạn hãy thăm khám bác sỹ nha khoa của bạn nhé.
    Đinh hương: Đây là một biện pháp khắc phục tại nhà tuyệt vời cho việc đau răng trong lúc mang thai vì nó hoạt động như một loại thuốc hiệu quả. Ép, nghiến 1,2 nhánh đinh hương ở giữa răng và để cho nước ép chảy vào trong miệng. Giữ nước đinh hương ở răng đau của bạn trong vòng 1 giờ, bạn sẽ thấy sự đau đớn giảm xuống hẳn.

Dầu đinh hương cũng có thể được sử dụng cho mục đích tương tự. Lấy bông thấm dầu đinh hương và đặt nó trên răng đau. Khi dầu lan rộng, nó sẽ có tác dụng làm dịu sự đau răng.

Nước muối ấm: Để chuẩn bị cho giải pháp này, bạn cho một muỗng cà phê muối vào một cốc nước ấm. Đánh sạch răng miệng của bạn và súc miệng bằng hỗn hợp nước muối ẩm khoảng khoảng 30 giây và sau đó nhổ nó ra. Muối giúp khử trùng và có thể giết chết các vi khuẩn có trong miệng, làm dứt cơn đau tạm thời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 327 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Huhu, nhất đau mắt, nhì dắt răng mà lị. EM cảm ơn các mẹ đã cho em kinh nghiệm. Em phải thực hành ngay. Hôm nay em có hỏi một người bạn làm bác sỹ, anh ấy bảo không nên làm gì hết, sợ ảnh hưởng đến em bé. Đúng là khi mang bầu răng lợi yếu thật các mẹ nhỉ! Nên chúng ta phải cố gắng vệ sinh răng miệng sạch sẽ trong thời kỳ này!
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    • 1,514 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Tuần sau em phải đến nha sĩ xử lý cái răng sâu cái mới được. Chủ quan là nguy hiểm lắm, các mẹ nhỉ.
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

- Trong thời kỳ mang thai, thường thì các mẹ dễ bị bệnh về răng - miệng. Hay gặp là viêm lợi, viêm lợi phì đại, sâu răng, viêm tủy ...
    - Các mẹ không nên chủ quan, ngoài gây bệnh tại chỗ, nó còn có thể dẫn đến các bệnh lý toàn thân nặng nề hơn, nên quan điểm là cần đến gặp BS RHM để được khám bệnh và hướng dẫn, điều trị cho phù hợp.
    - mẹ january-love: "Hôm nay em có hỏi một người bạn làm bác sỹ, anh ấy bảo không nên làm gì hết, sợ ảnh hưởng đến em bé." --> :Surprise:
    Vì không phải là không-lam-gì-hết, mà khi được khám bênh, thì tùy vào loại bệnh và mức độ, mà có thể cần chữa ngay hoặc có thể trì hoãn. Nếu cần chữa ngay thì nên dùng phương pháp gì, dùng thuốc / không dùng thuốc, nếu có dùng thì dùng thuốc gì để ít/không ảnh hưởng đến thai nhi. Nếu có thể trì hoãn được thì sau sinh bao lâu cần quay lại xử lý, từ nay đến đấy có thể tạm "cầm cự" bằng cách nào...v...v . Có những bệnh lý cần phải cân nhắc lợi - hại giữa mẹ - con để chọn cái ít hại hơn. Không phải làm gì cũng luôn ảnh hưởng đến em bé, để các mẹ "kiên gan" chịu đựng không-làm-gì-hết.
    - Ví dụ thế này: nếu mẹ bị sâu răng --> hàn răng (không ảnh hưởng gì)
    nếu mẹ có cao răng ---> lấy cao răng (không ảnh hưởng gì)
    nếu bị viêm tủy: mức độ nặng thì nên chữa, nếu phải dùng kháng sinh thì chọn loại không qua nhau thai, vì nếu không chữa, có thể nó hoại tử tủy, gây viêm quanh cuống, áp-xe mủ, dẫn đến nhiễm trùng máu :Sad: Nếu mức độ nhẹ, các mẹ chịu đựng được, lo ngại thuốc tê -kháng sinh gì đó "cứ kiêng cho nó lành", thì chấp nhận chịu nhức buốt vài đợt, để chữa sau.
    nếu có răng khôn mọc lệch,ngầm: cần phải nhổ thì nên trì hoãn, xử lý tạm thời cho các đợt sưng đau, không nên phẫu thuật.
    - Tóm lại là, các mẹ nếu có bệnh thì cần đến gặp BS của mình để được khám và hướng dẫn phương án phù hợp. Đừng nghĩ là làm gì cũng ảnh hưởng mà "để đấy", vì đôi khi có bệnh nó diễn biến nặng toàn thân thì còn khổ hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 669 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

huhuh, không hiểu sao hôm qua em comment quá trời mà bữa nay vào không thấy đâu hết. không biết có phải tại mạng công ty em không nữa. Tiếc quá đi, công sức gõ gõ, nhấn nhấn...:Sad:
    thôi đành gõ lại chia sẻ với các mẹ vậy.
    Chị ơi, đang có bầu là không nên đụng gì tới răng nhé. Hồi trước mang bầu cu Giót nhà em, em cũng tính trám lại cái răng sâu, nhưng nhiều người cản nên thôi. Cũng may trộm ví hồi đó nghe lời chứ không ảnh hưởng chết. Gì chứ răng đố ảnh hưởng tới sức khỏe nhiều lắm đấy ạh. Các mẹ mình phải cố gắng chịu đựng thôi.
    THANH NIÊN PHAN ĐÌNH GIÓT LÀ PHẢI ĐOAN TRANG :Clown:

sống trên đời sống, cần có 1 tấm lòng....để gió cuốn đi....:Rose::Rose:
    • 144 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautaykhoaitay Xem bài viết
    - Trong thời kỳ mang thai, thường thì các mẹ dễ bị bệnh về răng - miệng. Hay gặp là viêm lợi, viêm lợi phì đại, sâu răng, viêm tủy ...
    - Các mẹ không nên chủ quan, ngoài gây bệnh tại chỗ, nó còn có thể dẫn đến các bệnh lý toàn thân nặng nề hơn, nên quan điểm là cần đến gặp BS RHM để được khám bệnh và hướng dẫn, điều trị cho phù hợp.
    - mẹ january-love: "Hôm nay em có hỏi một người bạn làm bác sỹ, anh ấy bảo không nên làm gì hết, sợ ảnh hưởng đến em bé." --> :Surprise:
    Vì không phải là không-lam-gì-hết, mà khi được khám bênh, thì tùy vào loại bệnh và mức độ, mà có thể cần chữa ngay hoặc có thể trì hoãn. Nếu cần chữa ngay thì nên dùng phương pháp gì, dùng thuốc / không dùng thuốc, nếu có dùng thì dùng thuốc gì để ít/không ảnh hưởng đến thai nhi. Nếu có thể trì hoãn được thì sau sinh bao lâu cần quay lại xử lý, từ nay đến đấy có thể tạm "cầm cự" bằng cách nào...v...v . Có những bệnh lý cần phải cân nhắc lợi - hại giữa mẹ - con để chọn cái ít hại hơn. Không phải làm gì cũng luôn ảnh hưởng đến em bé, để các mẹ "kiên gan" chịu đựng không-làm-gì-hết.
    - Ví dụ thế này: nếu mẹ bị sâu răng --> hàn răng (không ảnh hưởng gì)
    nếu mẹ có cao răng ---> lấy cao răng (không ảnh hưởng gì)
    nếu bị viêm tủy: mức độ nặng thì nên chữa, nếu phải dùng kháng sinh thì chọn loại không qua nhau thai, vì nếu không chữa, có thể nó hoại tử tủy, gây viêm quanh cuống, áp-xe mủ, dẫn đến nhiễm trùng máu :Sad: Nếu mức độ nhẹ, các mẹ chịu đựng được, lo ngại thuốc tê -kháng sinh gì đó "cứ kiêng cho nó lành", thì chấp nhận chịu nhức buốt vài đợt, để chữa sau.
    nếu có răng khôn mọc lệch,ngầm: cần phải nhổ thì nên trì hoãn, xử lý tạm thời cho các đợt sưng đau, không nên phẫu thuật.
    - Tóm lại là, các mẹ nếu có bệnh thì cần đến gặp BS của mình để được khám và hướng dẫn phương án phù hợp. Đừng nghĩ là làm gì cũng ảnh hưởng mà "để đấy", vì đôi khi có bệnh nó diễn biến nặng toàn thân thì còn khổ hơn.
    Cũnng biết như thế bác ah, nhưng mà phải công nhận nhổ răng nguy hiểm lắm ấy chứ, như chị em mình nhiều khi khỏe, chẳng bầu bí gì đi nhổ răng về có khi còn hành sốt ấy chứ, lúc ấy mà đang có thai thì nguy hiểm lắm vì mẹ yếu sẽ rất dễ ảnh hưởng đến con bên trong, nên me nghĩ cách tốt nhất là nên kiêng cho lành, súc nước muối và đánh răng kỹ một chút, vượt can xong hãy chữa chạy
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoabanchieu; 22/09/2010 vào lúc 10:21 AM.
    • 81 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

bà chị em mang bầu tháng thứ 5 rồi mà còn đi trám men răng đây, giờ hối hận. Các mẹ có em bé thì cố gắng súc miệng với ngậm nước muối thôi nhé.
    • 3,264 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

Chị chủ top cẩn thận nhé... vì đang có em bé nên tốt nhất chị chủ top chịu khó vệ sinh răng miệng kỹ hơn bình thường để tránh tối đa việc sâu răng, bây giờ đang đau thì chị xúc miệng bằng nước muối đi cũng nhanh giảm đau lắm đấy chứ đừng ham đi nha sĩ, thấy chị bầu bì họ cũng đuổi chị về ngay thôi àh!! Cố lên, hồi trước lúc có bầu Heo cũng bị rớt miếng trám răng mà không dám đi trám lại đó. Sinh xong khỏe hẳn ròi mới dám đi trám răng
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 144 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cumapdethuong Xem bài viết
    bà chị em mang bầu tháng thứ 5 rồi mà còn đi trám men răng đây, giờ hối hận. Các mẹ có em bé thì cố gắng súc miệng với ngậm nước muối thôi nhé.
    Vậy chị ấy trám men răng về có sai không mà hối hận vậy chị?
    • 144 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Chị chủ top cẩn thận nhé... vì đang có em bé nên tốt nhất chị chủ top chịu khó vệ sinh răng miệng kỹ hơn bình thường để tránh tối đa việc sâu răng, bây giờ đang đau thì chị xúc miệng bằng nước muối đi cũng nhanh giảm đau lắm đấy chứ đừng ham đi nha sĩ, thấy chị bầu bì họ cũng đuổi chị về ngay thôi àh!! Cố lên, hồi trước lúc có bầu Heo cũng bị rớt miếng trám răng mà không dám đi trám lại đó. Sinh xong khỏe hẳn ròi mới dám đi trám răng
    Vậy sau khi sinh mấy tháng thì mình đi trám răng được nhỉ? Trong thời kì cho con bú có sao không các chị?
    • 3,264 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabanchieu Xem bài viết
    Vậy sau khi sinh mấy tháng thì mình đi trám răng được nhỉ? Trong thời kì cho con bú có sao không các chị?
    Cái này Heo cũng không rành, vì sau khi sinh đến khi Heo đi mần răng lại thì thằng nhóc ở nhà hơn 1 tuổi roài ^^ có lười 1 chút.
    Nhưng sau khi sinh, nhất là 1 tháng đầu nằm ổ mọi người cũng cố gắng xúc miệng bằng nước muối thường xuyên nha... ở nhà Heo cũng thuộc dạng kỹ nên không cho chà răng mạnh bằng kem đánh răng lun, chỉ chà nhẹ nhẹ bằng muối + nước muối cho sạch và hạn chế bị viêm nướu thôi. cứ nhớ 1 điều, ăn xong là chà răng + xúc miệng nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Heo Lu`n; 22/09/2010 vào lúc 09:37 PM.
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 48 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tất cả các viêm nhiễm trong thời gian mang thai đều không tốt,nếu có thể nên trước khi mang thai.Còn nếu trong thời gian mang thai mà phát hiện có vấn đề gì thì tốt nhất là nên đến bs khám để được tư vấn và chữa trị.Viêm nhiễm và sâu răng cũng có thể đóng vai trò là một nguyên nhân gây sinh non đó.
    • 331 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Nguy hiểm quá nhỉ, các mẹ chăm sóc răng miệng cẩn thận nhé, đặc biệt trong thời kì mang thai ấy.
    • 290 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Cái này mình lượm lặt được nè

Trên thực tế, những phụ nữ mang bầu có nguy cơ cao mắc các bệnh về răng miệng do lượng can xi trong cơ thể thay đổi liên tục. Đối với những phụ nữ hoàn toàn khỏe mạnh, sự thay đổi này rất khó nhận thấy, còn đối với những phụ nữ sức khỏe yếu thì khi mang bầu lượng canxi trong cơ thể người mẹ sẽ giảm đi rất nhiều.

Thai nhi ở 24 - 25 tuần tuổi là thời điểm hệ xương đang hình thành mạnh mẽ. Lượng canxi cần thiết để hình thành xương của trẻ được lấy từ cơ thể của mẹ. Trong máu của người mẹ khi ấy không đủ canxi và cơ thể đòi hỏi phải cung ứng thêm lượng canxi. Và "sự hy sinh đầu tiên" cho quá trình này là các mô xương ở hàm trên và hàm dưới.

Hơn nữa, khi mang bầu, tuyến nước bọt trong cơ thể người mẹ có sự thay đổi. Trong nước bọt chứa những chất làm chắc men răng, ngăn chặn sự xuất hiện của bệnh sâu răng. Trong thời gian mang bầu, lượng nước bọt tiết ra giảm và hậu quả là bị sâu răng.

Nếu trì hoãn việc khám răng trong thời gian mang thai, người phụ nữ sẽ có nguy cơ phải nhổ một vài cái răng hoặc khiến cho các bệnh về răng trở nên trầm trọng hơn. răng sâu chính là ổ nhiễm khuẩn nguy hiểm.

Các nhà khoa học khẳng định, những có răng sâu sẽ sinh ra những đứa trẻ có hệ miễn dịch kém và bộ máy tiêu hóa làm việc không tốt, chưa kể còn xuất hiện một loạt các bệnh khác. Người mẹ bị sâu răng sẽ khiến trẻ cũng bị sâu răng và viêm vòm họng.

Vì thế, đối với những phụ nữ mang bầu, điều quan trọng là phải thường xuyên đi khám răng miệng và có những biện pháp chữa trị kịp thời.

Không biết thông tin trên như thế nào nhưng mình nghĩ tốt nhất nên đi khám bác sĩ nếu bị bệnh răng miệng, không thì dễ bị sinh non lắm, còn chị em nào chưa bị thì chăm sóc răng kỹ một chút, đánh răng mỗi khi ăn, ngậm nước muối là mình thấy ok thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Xuti; 23/09/2010 vào lúc 04:25 PM.
    • 109 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi january_love Xem bài viết
    Các bác ơi, cho em hỏi với huhu.. Em đang có bầu được 19 tuần nhưng khổ nỗi là bệnh sâu răng hoành hành. Chả là cái răng em hàn lâu lắm rồi bây giờ giở chứng bong lớp hàn ra, em chủ quan ko đi làm lại trước khi mang bầu nên hậu quả kéo dài đến hôm nay hix. Các bác cho em biết trong thời kỳ này có thể đi làm răng được kô. Huhuhu... Em đau chết mất thôi... :Angel:
    Mẹ nó chỉ có là đến nha sỹ trong bệnh viện khám cho chắc ăn đi. Vì có mang, em bé rất cần canxi nên người mẹ mà thiếu canxi thì xương hay răng gì cũng rụng hất ráo Không được uống thuốc lung tung đâu nhé. Chúc mẹ nó mau lành răng
    • 327 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Huhu, khổ thế chứ lị. May quá cái răng của mình đỡ hoành hành rồi. hihi
    Bố mẹ yêu Bống
    • 144 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

uhm, chúc mừng chị, nhưng cũng nên khám cho chắc ăn chị ah, đỡ hôm nay thôi, chứ mai mốt có khi đau lại đấy.
    Khổ thật ấy, chi em mình bụng mang dạ chữa đã khổ, đã thế con sâu răng còn lựa chúc " ốm yếu " mà hoành hành nữa
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3