Đợt 2

Phân biệt “L” và “N”

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.64K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 23 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Chíp được hơn 3 tuổi, rất hay nói ngọng “L” và “N”, nhiều khi lại còn hay nói điệu cứ từ nào có “L” hay “N” đều cố tình uốn lưỡi thành “L” hết. Mẹ và bố ra sức “uốn” cho Chíp, ví dụ khi Chíp đòi uống nước mẹ bảo: “Nước” là “N” thấp, con phải thẳng cái lưỡi ra, không được uốn lưỡi, hay khi nhìn thấy cái lá, mẹ lại “giảng”: “Lá” là “L” cao, con phải mềm lưỡi và uốn lưỡi nhé! Chíp nhập tâm rất nhanh, bất cứ lúc nào nhắc đến từ có liên quan đến 2 phụ âm trên là Chíp lại hỏi mẹ “N” thấp hay “L” cao. Cứ như thế Chíp phân biệt: mẹ Nam là “N” thấp, bác “Liên” là “L” cao. Và không chỉ thế, Chíp còn “vận dụng” bài học này một cách rất “logic” và làm cho mẹ hết sức ngạc nhiên khi hôm qua, 2 mẹ con đi mua đồ, Chíp thấy người ta treo bán cái đèn lồng, Chíp muốn mẹ mua cái đèn ấy, Chíp bảo: Mẹ ơi, lấy cho Chíp cái đèn kia đi!
    - Mẹ (không muốn mua đành “hoãn binh” con): Cái đèn cao thế kia, Mẹ thấp lắm, không lấy được con ạ!
    - Chíp: À, đúng rồi, mẹ là “N” thấp nên không lấy được, bác Liên là “L” cao mới lấy được mẹ nhỉ!
    Mẹ quá bất ngờ vì suy luận của con, rất ngộ nghĩnh và rất đáng yêu!:Kiss:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹ hỏi con có đói không đi.

Từ ngày có em chị ít nhõng nhẽo mẹ, biết là mẹ phải cho em ngủ trước chị chơi ở dưới nhà và lên ngủ...

• Thông tin: Phân Biệt Nám và Tàn Nhang

PHÂN BIỆT NÁM DA, TÀN NHANG, MẢNG DÁT MÀU CAFÉ Tàn nhang: Dạng hình tròn trên da có kích thước cỡ móng tay và phát triển nhanh khi tiếp xúc với ánh sáng mặt trời thường xuyên, đặc biệt ở những người có nước da trắng. Tàn nhang có thể là màu đỏ, vàng, nâu, nâu nhạt, nâu, hoặc màu đen. Tàn...

• Mẹ ơi, con tìm thấy lông chim bố trên giường!

Mẹ đang lúi húi giặt quần áo ngoài cửa thì nghe con gái gọi vọng ra: - Mẹ ơi, con tìm thấy lông...

• Niềm vui khi giảm cân thành công

Giảm cân là một điều rất khó khăn, nhưng phải có lòng kiên nhẫn. Trước đây thì cũng cái tội ham ăn...

• Phân biệt SEO và Google adwords

Trong thời buổi kinh tế thị trường đang trong gian đoạn khó khăn này, các phương thức quảng cáo trực tuyến đang đang lên ngôi. Trong đó không thế không nói đến việc các doanh nghiệp tiếp cận khách hàng của mình thông qua công cụ tìm kiếm khổng lồ đó là google. Theo thống kê hiện tại thì hiện nay ở...

• 2,443 Bài viết

• 2,300 Được cảm ơn

Bé thông minh quá chị nhỉ? Bé nhà em cũng hay ngộng giữa "L" và "N" lắm nhưng tại bố mẹ và cả nhà, cả làng cùng ngọng nên chẳng thể thay đổi được. Hihi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Bé thông minh quá chị nhỉ? Bé nhà em cũng hay ngộng giữa "L" và "N" lắm nhưng tại bố mẹ và cả nhà, cả làng cùng ngọng nên chẳng thể thay đổi được. Hihi.
    Bố cháu thỉnh thoảng cũng hay nói ngọng "L" và "N" nhưng từ hôm con học nói 2 phụ âm này bố cháu cũng tự luyện nhiều hơn để tránh bị con "bắt lỗi"