• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.28K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dear cac bác, Em có tí thắc mắc, các bác tư vấn giúp e làm thế nào bih a?

Số là a bạn giai e có ô cậu bên Đức, khoảng giữa tháng 1/10 sẽ sang Berlin - Đức thăm ô cậu trong vòng 10ngày. A ấy đi cùng ô bác - anh của ô cậu, và rủ e cùng đi (làm guide là chính-vì e còn bập bẹ ít tiếng). Hic, a ấy lại bảo e tìm hiểu việc đi Đức thế nào. Về khoản ăn ở, đi lại bên đấy thì không lo, vì đã có ô cậu lo rồi.
    Nhưng e tìm hiểu thấy rằng việc xin visa đi Đức theo kiểu tự túc (hok nhờ qua cty du lịch) có vẻ rất khó khăn.
    Thứ nhất, về chứng minh tài chính: ô bấc ấy thì khả năng xin visa còn dễ, vì cũng lớn tuổi, chứng minh tài chính cũng như thân nhân ok.
    Còn lại e và a iu của e. A của e lúc ấy cũng đã nghỉ việc ở cty hiện tại, và chuyển sang cty khác (có BHXH, có thu nhập ổn định). Nhưng chưa hộ chiếu (cái này thì làm nhanh rồi), hok có sổ tiết kiệm, hok thẻ tín dụng. Tình trạng của e thì cũng tương tự. Em mới chuyển đến 1 cty, nhưng hiện chưa có BHXH. Các khoản liên quan đến tài chính thì lại càng hok (e có hộ chiếu rùi-đi bụi mấy nước rùi nhưng mà chưa đi châu Â). (bạn e nó bảo trog sổ tiết kiệm phải có min=100tr thì mơi sok) (:Crying:, ở đâu ra cơ chứ)
    Mà e tìm hiểu thông tin ĐSQ thì bít rằng cần có chứng minh tài khảonn, lương, BHXH trong 3 tháng gần nhất. hic:Worried:
    thứ 2 là: em thấy nộp các giấy tờ liên quan nhân thân (với a iu và ô bác thì có quan hệ họ hàng với ô cậu rồi). Còn e, thì chỉ cần cậu gửi giấy mời sang là đc hay ntn ạ? (tất nhiên giấy mời của cậu là chung cho cả 3 người).
    Cái khoản xin visa thì còn yêu cầu cả vé MB khứ hồi nữa. Em đã xem nhưng hok bít là hãng nào vé rẻ? (đọc qua đọc lại thấy ace bảo là Thai away?-trániitt qua Thai?). các ace cũng bảo phải đặt sớm. Vậy sớm bao nhiêu là đủ? bạn e bảo mua được vé khứ hồi của bên kia thì rẻ hơn nhiều so với ở VIệt Nam, vậy có cách nào mình mua đc hok hay là vẫn phải mua tại VN? bọn e bay thẳng sang berlin thì đi thế nào thuận tiện và rẻ nhất a?

Em cũng sẽ hỏi thêm ô cậu bên kia nhưng rất mong các bác cho e ý kiến (nhất là vụ visa, bác nào có phương án tối ưu nhất để xin đc visa hok ạ?-e đã tính xin visa của mấy nước dễ như Hà Lan, rùi về đức sau ).
    Em xin đa tạ các bác ^^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mebechoat; 09/10/2009 vào lúc 02:47 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 285 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Mình trả lời bạn trong phạm vi hiểu biết của mình thôi nhé .
    Đức rất hạn chế cấp visa du lịch( kể cả qua cty du lịch nhé ), ngoại trừ người già sang thăm con cái, còn thanh niên thì hiếm lắm mới có.Họ sợ sang rồi sẽ chẳng ai về,lại trốn vào trại tị nạn, Đức lại mất thêm tiền nuôi :Smiling:.
    Bạn cần phải có giấy mời ( quan trọng lắm nha,mỗi người 1 giấy mời riêng ), bạn phải có giấy chứng nhận lương, BHXH chả cần, coppy sổ đỏ,có 1 tài khoản kha khá nhé, đủ để chứng minh bạn sang Đức chỉ để chơi thôi, chứ chả ham hố gì ở đấy.
    Được visa mới khó chứ vé máy bay thì dễ lắm,chỉ cần ra các đại lý vé máy bay là họ sẽ tư vấn cho bạn các đường bay đến Berlin. Theo mình , tiện nhất là bay VN , Nga ( chỉ transit 1 lần) , còn lại tất cả các hãng khác đều 2 lần. Bạn nên mua vé ở VN , mua ở bên kia cũng chẳng rẻ hơn đâu, vì giá vé phải áp dụng từ điểm xuất phát của bạn. Bên kia rẻ hơn là vì chỉ áp dụng cho thị trường bên đó thôi.

Mình ko biết bạn có may mắn ko ,nhưng mình cũng kể cụ thể trường hợp nhà mình nhé để ai đó tương tự như nhà mình biết trước mà tránh. Mình cũng mời chồng qua du lịch ( do chồng mình ko thích sang đó nên mình ở VN là chính), giấy tờ nhà mình cực kỳ chỉn chu,lương chồng mình khá cao ,ngoài ra lại có thêm 1 cty riêng.Sau 1 tuần nhận hồ sơ chồng mình bị yêu cầu phỏng vấn thêm , hỏi đúng 3 câu , con anh sinh ngày nào ( trả lời đúng) , đăng ký kết hôn ngày nào? vợ anh về VN lần gần đây nhất ngày nào? 2 câu sau chồng mình ko nhớ chính xác ngày mà chỉ nhớ tháng năm nên bị loại luôn :Sick: . Chắc nó nghi ngờ gì nhà mình , vì vợ chồng đón nhau toàn xin đoàn tụ chứ chả mấy ai xin du lịch như nhà mình.
    Bạn nên tính trước khả năng xin visa qua nước khác thì dễ hơn.
    Chúc may mắn !
    Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

nếu bạn muốn xin visa đi châu âu thì tốt nhất nên qua đại sứ quán itali vì đại sứ quán ý là dễ dàng nhất trong tất cả các đại sứ quán châu âu,vì bây giờ họ cấp visa strengen bạn có thể đi lại được tất cả các nước trong khu liên minh châu âu ko nhất thiết đi Đức thì phải đến đại sứ quán đức đâu bạn ạh chỉ có điều lúc phỏng vấn cứ nói là sang ý du lịch và đi thăm vài nước châu âu nữa,tránh nói rằng đi đức nhưng mà sang đại sứ quán ý xin visa.chúc bạn may mắn.
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Để xin cấp visa bạn cần mua bảo hiểm du lịch nữa, trong khối Schengen yêu cầu có bảo hiểm tối thiểu 30.000 Euro đấy (tương đương khoảng 50.000 $)
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hip_jamie Xem bài viết
    nếu bạn muốn xin visa đi châu âu thì tốt nhất nên qua đại sứ quán itali vì đại sứ quán ý là dễ dàng nhất trong tất cả các đại sứ quán châu âu,vì bây giờ họ cấp visa strengen bạn có thể đi lại được tất cả các nước trong khu liên minh châu âu ko nhất thiết đi Đức thì phải đến đại sứ quán đức đâu bạn ạh chỉ có điều lúc phỏng vấn cứ nói là sang ý du lịch và đi thăm vài nước châu âu nữa,tránh nói rằng đi đức nhưng mà sang đại sứ quán ý xin visa.chúc bạn may mắn.
    Cám ơn Hip trước nhé.
    Nhưng xin visa của Ý là cũng cần thư mời nữa đúng không?mình đã hỏi qua 1 số công ty. hok cũng nói còn trẻ xin đi Đức thì khó. Xin visa Ý thì cũng cần làm các thủ tục như bên Đức hết a? Liệu mình xin visa đi Ý, nhưng mà bay thẳng qua Đức thì có được hok nhỉ?hay là phải qua Ý rồi mới đi Đức được? (thời gian hạn hẹp quá mà).
    Cám ơn bạn và cả nhà nhiều
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có quen 1 người bạn trai sống ở nước Đức, anh và mình rất muốn đến với nhau, nhưng vì công việc của anh bây giờ về VN rất khó, vì anh đang là chủ của 1 tiệm quán ăn,không có ai trông coi dùm tiệm , bây giờ tôi muốn đi du lịch tự túc qua bên Đức, mình biết là người VN mình xin đi ra nước ngoài rất là khó, mình cũng đã tìm hiểu về cách đi XKLD qua Đức cũng kg có,nên mình rất muốn đi theo diện này lắm, nhưng kg biết có xin được visa kg, vậy có ai biết cách nào xin được visa hãy chỉ giúp cho mình với . Mình rất cám ơn các bạn .
    Chúc các bạn 1 ngày tốt đẹp
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có quen 1 người bạn trai sống ở nước Đức, anh và mình rất muốn đến với nhau, nhưng vì công việc của anh bây giờ về VN rất khó, vì anh đang là chủ của 1 tiệm quán ăn,không có ai trông coi dùm tiệm , bây giờ tôi muốn đi du lịch tự túc qua bên Đức, mình biết là người VN mình xin đi ra nước ngoài rất là khó, mình cũng đã tìm hiểu về cách đi XKLD qua Đức cũng kg có,nên mình rất muốn đi theo diện này lắm, nhưng kg biết có xin được visa kg, vậy có ai biết cách nào xin được visa hãy chỉ giúp cho mình với . Mình rất cám ơn các bạn .
    Chúc các bạn 1 ngày tốt đẹp