Du Lịch Nước ngoài

Tự lên kế hoạch đi Singapore - Malaysia (5 ngày), tiết kiệm chi phí nhất!

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 7.32K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã trả lời mình. Mình là nữ, mình ở SG. Nhưng hiện nay mình đang ở Malaysia nên mình sẽ bay thẳng từ Malay sang Sing luôn. Bạn có thể cho mình yahoo và link fb của bạn để mình chat vs bạn được ko? Vì hiện nay mình chỉ có thể onl chứ ko gọi điện về VN được . Thanks bạn nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi banhbaoxaxiu; 16/10/2013 vào lúc 06:21 PM.
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tham_son Xem bài viết
    Mình đã nhắn tin địa chỉ KS cho bạn rồi đó. Bạn ở SG hay HNI vậy? Nam hay nữ
    Cám ơn bạn đã trả lời mình. Mình là nữ, mình ở SG. Nhưng hiện nay mình đang ở Malaysia nên mình sẽ bay thẳng từ Malay sang Sing luôn. Bạn có thể cho mình yahoo và link fb của bạn để mình chat vs bạn được ko? Vì hiện nay mình chỉ có thể onl chứ ko gọi điện về VN được . Thanks bạn nhiều
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhbaoxaxiu Xem bài viết
    YM của mình giống nick ở WTT luôn đó . Ủa, vậy bạn qua Sing rồi có quay lại Malaysia nữa không?
    Dear Past, thank you for all the life lessons you have taught me.
    Dear Furture, I am ready now.
    Dear God, thank you for another chance.
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

YM của mình giống nick ở WTT luôn đó . Ủa, vậy bạn qua Sing rồi có quay lại Malaysia nữa không?
    Mình dự định qua Sing 2 ngày, sau đó quay lại KL 3 ngày và từ KL bay về SG. Mình đã add YM của bạn rồi. Còn đây là nick FB của mình: https://www.facebook.com/tranhoai.thu.5, bạn add mình để tụi mình tiện liên lạc nha, hihi. Ngày mai mình phải đi cả ngày, tối về mới onl được. Hi vọng tối lên gặp bạn để "hẹn hò" lịch trình được một chút. Hẹn gặp lại bạn ở Singapore.
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhbaoxaxiu Xem bài viết
    Mình dự định qua Sing 2 ngày, sau đó quay lại KL 3 ngày và từ KL bay về SG. Mình đã add YM của bạn rồi. Còn đây là nick FB của mình: https://www.facebook.com/tranhoai.thu.5, bạn add mình để tụi mình tiện liên lạc nha, hihi. Ngày mai mình phải đi cả ngày, tối về mới onl được. Hi vọng tối lên gặp bạn để "hẹn hò" lịch trình được một chút. Hẹn gặp lại bạn ở Singapore.
    Vậy đành liên lạc qua WTT này vậy ^^ vì mình online chút xíu xong thì cũng offline luôn, chuẩn bị đồ đạc tối nay bay rồi. Trưa mai mình check in và nghỉ ngơi vài tiếng ở KS, sau đó ra Merlion Park chơi vòng vòng đó cho đến tối. Nhóm mình không ai có ý định mang điện thoại đi cả nên cũng chưa biết cách liên lạc với mọi người như thế nào
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tham_son; 17/10/2013 vào lúc 09:23 AM.
    • 11 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đi du lịch từ Sin rồi sang Mã rất dễ, có ai đi vào tháng 1 không gia nhập hội đi cho vui, mình sẽ dẫn đi không lo bị lạc đâu. Bảo đảm tiết kiệm. Mình đi từ ngày 18/1 đến 23/1/2014. Mình đi Tiger Air và về bằng Airasia.
    Mình sang Sin vào trưa 18/1 đặt chỗ nghỉ ở khu China town, nhà nghỉ Fernloft giá 370K/giường. Đây là loại giường ở Dom, như vậy mới rẻ được. Mình ở Sin 2 ngày, ngày 20/1 mình sẽ đi Malacca (người Mã gọi là Melaca) bằng xe bus giá khoảng 21SGD/người, và ở đó 1 ngày. Sau đó đi về Kul. Ngày hôm sau mình sẽ đi Genting, sáng đi chiều về giá vé đi Genting và ăn bữa buffet ở đó là 40RM. Ở Kul thì mình ở Bukit Bingtan, đó là trung tâm ăn chơi ở Kul. Giá phòng ở đó cũng biến động tùy loại. Khoảng 500K đồng/người đổ lại. Nếu ở tiết kiệm thì khoảng 170K/giường. Tiền Sing và Malay bạn nên đổi sẵn ở nhà. Chiều 23/1 thì mình bay về SG lại. Ai đi nhớ hú 1 tiếng nhé.
    Một bữa ăn khoảng 30K đến 50K đồng tùy theo nhu cầu mỗi người. Ở thì trong Dom cho nó rẻ. Hiện nay Tiger Air đang bán vé giá rẻ 100USD đi và về luôn.
    Email:ledinhthai@yahoo.com
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ledinhthai; 18/10/2013 vào lúc 09:10 PM.
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình vừa hoàn thành chuyến đi 5 ngày tốt đẹp đến đất nước Singapore và Malaysia. Thành thật xin lỗi các bạn đã nhắn tin hẹn mình nhập hội đi chung nhưng không gặp được vì mình không mang theo điện thoại hoặc laptop nên không biết liên lạc bằng cách nào. Nhưng mà thấy wifi bên đó cũng không được tốt nên ngại không dám mượn điện thoại của người khác để vào net. Qua bên đó cũng gặp khá nhiều đoàn Việt Nam đi du lịch kiểu như mình, gặp nhau rồi đi chơi chung từng chặng cũng vui, quen được nhiều bạn mới.

Hành trình của mình như sau:

NGÀY 1:

Mình đáp máy bay giữa đêm khuya ở Terminal 1 (dành cho vé giá rẻ), sân bay Changi. Sau đó, không check-out và làm thủ tục Immigration mà đi thẳng qua Terminal 2 bằng skytrain (dò theo bảng chỉ dẫn trong sân bay và đi theo). Sở dĩ qua Termminal 2 là vì nghe nói ở đó có chổ ngủ lại đêm tốt ở trên lâu 2. Tại terminal 2, bắt đầu làm thủ tục xuất cảnh, 5 đứa xếp 5 line đi vào 5 officers khác nhau, bị vịn lại hỏi tại sao tụi mày không check out bên kia mà lại chạy qua đây, trả lời với tụi nó là tao không biết, tụi tao đi đoàn cùng 5 người, lúc đó cứ nghĩ nó bắt quay lại Terminal 1 để check-out . Nhưng sau đó thì mới biết là họ sợ mình bị thất lạc hành lý nên muốn hỏi cho kỹ. Đi ra khỏi cửa, cửa này ra rồi không vào lại được nữa, vì mình quay lại bị nó kêu tit tit tit và thấy bảo vệ tới và giải thích là mày ra rồi không vào lại được. Đành leo lên tầng 2, thấy đoàn người ngủ la liệt, tụi mình cũng chọn 1 chổ đẹp nhất để ngu qua đêm.

Thực sự mà nói, lần sau mà đi thì không có ngủ như vậy nữa, lạnh lắm (tụi mình có mang theo chăn giống trên máy bay á mà vẫn lạnh co ro) mà người qua lại khá ồn ào, ngủ không ngon nên đi chơi sẽ rất mệt.

Sáng sớm, đánh răng, rửa mặt, ăn sáng ở McDonald's (~25SGD/5 người), sau đó, nạp mỗi người 10SGD tiền subway và di chuyển vào Khách sạn đã được book trước.

Chổ mình ở là
    ABC backpacker hostel,
    Address: 3 Jalan Kubor, Singapore 199201
    Phone:+65 6298 1611

Nhân viên nice, không sang trọng nhưng không quá phiền toái, có đồ ăn sáng, ngủ ngon, nhà vệ sinh chung, không được sạch lắm. Mình ở dạng dom, loại 10-bed, ở đây làm quen được 1 số bạn Indonesia chung phòng, nói tiếng Anh khá chuẩn. Ngoài ra, còn gặp 2 đoàn VN, 1 đoàn đi bụi giống tụi mình, 1 đoàn hình như công ty cho đi.

Từ sân bay đi về Bugis Station, ra cổng A hoặc cổng C đi thẳng khoảng 500m là đến đường Jalan Kubor, KS nằm ngay đó. Gởi đồ tại đó và đi ra đường phía sau để đến Sultan Mosque (nhà thờ hồi giáo), qua khu mua sắm xung quanh ga Bugis và đi qua khu Little India (khu tiểu Ấn), ăn trưa tại đây. Chọn một nhà hàng ít mùi nhất vào nhìn hình, giá chỉ chỉ trỏ trỏ, nhưng gặp anh chủ tốt bụng nói tụi mình nên mua phần cho 5 người ăn, sẽ rẻ hơn và vừa ăn. Thế là ăn (hình như cơm gà), phần ăn 5 người + 2 ly nước đá = 22.5 SGD/5 người.

Sau đó thì lết bộ về KS ngủ đến 3~4 giờ chiều.

Rồi đi subway từ ga Bugis Staion đến ga Raffles Place Station, ra đại 1 cổng nào đó nó trúng ngay khu công viên đi từ con sư tử, vòng qua cầu có view chụp hình khá đẹp, không phải chen chúc như lúc đúng dưới con sư tử. Chạy qua nhà hát Esplanade - Theatres on the Bay, đi qua cầu xoắn để vào khi Marina Bay, đi dạo hết tòa nhà đó, xuống xem nhạc nước, thiệt là thất vọng quá đi, nó có chút xíu được khoảng 5 10 phút mà không có gì đặc sắc (cho nên ngày hôm sau qua Sentosa mua vé xem vào xem nó thế nào hehe). Và lên tàu qua khu Chinatown dạo phố, ăn tối đến khuya, cũng chẳng biết kêu món gì, dạo một vòng thấy 1 anh tàu ăn món gì giống lẩu 1 người ở VN, chỉ vào đó và kêu mày cho tao 5 phần giống vậy. Quả thực là ăn khá ngon, mỗi phần 4.5SGD, gọi thêm 2 lon Coca, 2 cái tẩy cho 5 người uống
    . Xong xuôi, leo lên subway về KS ngủ.

Chuẩn bị hành trình cho ngày thứ 2
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tham_son; 23/10/2013 vào lúc 02:00 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

NGÀY 2

Sau khi ăn sáng tại KS, di chuyển đến Singapore Zoo, không nằm trong kế hoạch mà trong đoàn có người muốn đi thế là đi. Xuống ga Bugis (line màu xanh) đi về hướng Joo Koon, đến ga City Hall đổi qua line đỏ đi về hướng Jurong East, xuống và check-out ra khỏi ga Ang Mo Ko, xếp hàng vào line bus 138 đến the Zoo. (Có rất nhiều line cho nhiều số bus, chọn số 138 xếp hàng vào đó nhé).

Đến nơi, xếp hàng mua vé vào, 110SGD/ 5 người, mua 1 set KFC và 2 chai Coca (~35SGD) cho 5 người, sau đó lấy cái bản đồ và đi theo đó, nhớ để ý giờ các show biễu diễn của động vật, cái nào tiện thì xem, mỏi chân thì dừng lại ăn KFC . Sau đó thì di chuyển theo hướng cũ, đón bus 138 về lại ga Ang Mo Kio đi qua Sentosa.

Đi Sentosa thì sẽ xuống tại ga Harbourfront, check out ra exit B là tòa nhà Vivo city, trên lầu 3 (L3) của tòa nhà này sẽ có chổ để check in vào line tàu qua Sentosa. Có thể mua vé hoặc dùng thẻ EZlink (mất 4SGD/1 người 2-way). Line này nó sẽ có 4 trạm dừng theo thứ tự Sentosa station, Waterfront station, Imbiah Station, Beach Station. Vì tụi mình không biết nên xuống Waterfront (nơi có quả cầu Universal) chụp hình xíu rồi lên tàu đi thẳng tới Beach station, vô mua vé xem nhạc nước (60SGD/5 người) vì tối qua xem bên chổ Merlion Park không đã mắt hehe. Sau đó đi ngược lại bên chổ con sư tử to ơi là to.

Nên mình nghĩ các bạn nào muốn tham quan khu này mà tiết kiệm thời gian thì nên đi như thế này: đi từ Sentosa station, xuống ga Waterfront station dạo chơi, chụp hình (chổ quả cầu là chính) vì bên trong toàn là resort, rồi lên tàu qua Imbiah Station xuống ở đây, đi dạo xung quanh đây cho đến khi qua khu nhạc nước (Songs of the sea), muốn biết nó hay hay không nên seach youtube xem trước, mình thấy nó cũng bình thường, không đẹp bằng lúc mình xem bên Busan, Korea, iFly (chổ chiếu trong cuộc đua kỳ thú) và nhiều trò chơi khác ...

Khi về thì lên trạm Beach Station chạy thẳng ra Sentosa Station check out và đi vào ga Harbourfront đi về khu Geylang để ăn cháo ếch. Nếu ai chưa ăn món này bao giờ thì có lẽ sẽ khen ngon vì đã 2 ngày ở đây ăn đồ ăn đồ ăn Sing bắt đầu chán rồi. Nhưng riêng mình thì thấy không ngon cho lắm vì nó chỉ đơn giản là cháo ếch đơn điệu, chứ không có mấy món ếch khác như Sài Gòn. Mình đã đến quán Ếch Xanh (gần cafe Thềm Xưa), đầy đủ các món ếch ngon ơi là ngon nên không có chút gì là thích thú với món này ở Geylang như được ca tụng trên Internet. May mà chỉ kêu có 1 phần 22SGD, cộng cháo thêm nữa, tổng cộng hết 25SGD/ 5 người.

Và cuối cùng là lên bus về nhà ngủ (chổ cháo ếch này cách chổ mình ở có 5 trạm bus). Bus ở đây rõ chán, chẳng có báo là gần đến trạm nào là trạm nào, dưới trạm cũng chả có ghi là trạm tên gì, sắp tới là trạm gì, nên đành phải nói với tài xế là mình muốn xuống trạm nào để tới đó ổng gọi xuống.

Về nhà an toàn, ngủ ngon và chuẩn bị hành trình ngày mai rời Singapore qua Malacca Malaysia ^^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tham_son; 24/10/2013 vào lúc 11:01 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tiếp đi bạn tham_son ui, đang lót dép ngồi hóng ngày tiếp theo ^_^
    Và chờ cái hướng dẫn của bạn dành cho gia đình mình sau khi đi về luôn. ^__^
    • 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình có tham khảo một vài lịch trình của bạn và các bạn khác trên này đã đi và chưa đi thì mình đưa ra lịch như thế này. Bạn chỉnh giúp mình cho phù hợp (Nhà mình có 2 người lớn >50 tuổi, 5 người trẻ dưới 35t và 1 em bé 5 tuổi) nhé.

Ngày 1: thứ 5 - 05/12
    11h55 – 12h55: Hạ cánh tại sân bay Changi Terminal 1, check out và lấy hành lý
    12h55 – 14h10: di chuyển đến Terminal 2 và đi MRT đến Golden Mile Tower để đi Kuala Lumpur.
    Cách đi: đi bộ 388m (6 – 10p) đến CG2 (line xanh lá) hoặc EW4 (line xanh lá) đến Interchange EW8 Paya Lebar xuống đổi sang CC9 (Line cam) đi về CC5 Nicoll Highway. Xuống trạm đi bộ 164m đến Golden Mile Tower. (cái hướng dẫn đi là xem trên gothere.sg báo thế đấy bạn)
    15h00 – 21h00: Khởi hành và có mắt tại Kuala Lumpur
    21h00 – 23h00: Ăn đêm và nhận phòng nghỉ ngơi

Ngày 2: thứ 6 - 06/12
    08h00 – 9h00: Ăn sáng
    09h00 – 11h30: Dạo chơi China town
    12h00 – 13h30: Trả phòng và ăn trưa
    13h00 – 15h30 : Dạo chơi khu KL Petronas Twin Tower
    16h00 – 23h59: Về lại Singapore

* Ngày 3: thứ 7-07/12/2013: Vivo City - Sentosa
    08:00 - 09 Khởi hành đi Vivo City. Ăn sáng ở Vivo City: chỉ đi Sentosa (không đi USS vì nhà mình có người lớn tuổi mua vé mà ko chơi hết rất phí)
    + Marine Life Park
    + Underwater World (hoặc SEA Aquarium hay hơn)
    + Dolphin Lagoon
    + Butterfly Park & Insectkingdom
    + Song Of The Sea
    - 4h đi Merlion Park
    - Victoria Theatre
    - Nhà hát trên Vịnh - Esplanade
    - Gardens By The Bay đi dạo quanh công viên, ngắm cây phát sáng và xem biểu diễn đèn lúc 8h
    - Đi bộ ra cầu Helix Bridge, bảo tàng hoa sen, trung tâm mua sắm chỗ khách sạn Marina bay Sands
    - Xem nhạc nước lúc 21h30 (góp ý: nhạc nước ở Vịnh Marina lúc 20h30)
    - Về khách sạn

* Ngày 4: chủ nhật – 08/12/2013: Chinatown – Arab - Little India - Cầu Henderson Waves
    - 8h dậy, ăn sáng ở ks
    - 9h15 bắt đầu đi Chinatown
    + Chùa Phật Nha - Buddah Tooth Relic temple
    + Đền Sri Mariamman (đền thờ Hindu cổ xưa nhất Singapore này là công trình kiến trúc đầy ấn tượng nằm tại khu phố Tàu) và thánh đường Hồi giáo Jamae cùng nằm dọc trên đường South Bridge.
    + Nhà thờ Sultan và Đường Arab tọa lạc trên đường Bridge, quận Arab ...
    + Ăn trưa tại Trung tâm ẩm thực Maxwell Road Hawker Centre hoặc gần Mustafa Centre
    + Shopping tại Mustafa Centre
    - Đi Mount Faber Park
    - Cầu Henderson Waves
    - Telok Blangah Hill Park
    - Khoảng 9h hơn về ks

Ngày 5: thứ 2 – 09/12/2013:
    Mình chưa biết làm gì vào sáng ngày cuối cùng vì chuyến bay của mình cất cánh lúc 14h00 tại Changi.
    Thanks so much
    P/s: Hostel or homestay tại Malay và Sing mình chưa biết ở đâu cả. Bạn tư vấn luôn giúp mình nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi adultvn; 24/10/2013 vào lúc 04:47 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi adultvn Xem bài viết
    Tiếp đi bạn tham_son ui, đang lót dép ngồi hóng ngày tiếp theo ^_^
    Và chờ cái hướng dẫn của bạn dành cho gia đình mình sau khi đi về luôn. ^__^
    Bạn ơi, bạn nhắn tin email của bạn cho mình, mình gởi chương trình trước khi đi cho bạn xem qua trước, rồi sau khi mình post xong cái này mình sẽ nói cụ thể hơn vì lịch trình của bạn. Vì tranh thủ giờ rãnh ở công ty để vào đây nên không thể post nhiều được và cũng không post hình được. Ai muốn xem hình mình gởi link FB cho xem. Chụp đến gần 10GB hình, nhưng up lên FB khoảng 40 tấm hình đẹp thôi
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà mình cũng đặt lich đi Singapore - Malaysia ( 6 ngày 21-26/12) Hành trình HN-Singapore- Malaysia-Singapore- HN. Mình cũng dự định Hạ cánh tại sân bay Changi rồi đi Kular luôn nhưng không biết đặt Bus đi như thế nào. Nhà mình cũng dưa bố mẹ mình đi, bạn có kinh nghiệm gì hướng đãn mình với nhé. Thanks
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

NGÀY 3

Hôm đó là sáng chủ nhật, cả đoàn đi bộ khoảng 5 phút đến nhà thờ Công Giáo (The Church Of Our Lady Of Lourdes) gần đó đi lễ tiếng Anh khoảng 1 tiếng, quay về KS ăn sáng và check-out rời Singapore đi qua Malacca Malaysia. Mình không mua vé bus trực tiếp từ Sing qua Malacca mà mình đi như thế này (vừa tiết kiệm tiền vừa trải nghiệm đoạn đường ra Sing vào Mã):

- Từ ga Bugis đi về hướng Joo Koon, xuống tại trạm Jurong East để đổi qua line màu đỏ, đi đến ga Kranji, ra cổng C, đi bộ qua bên kia đường có trạm xe bus, đón bus 160 hoặc 170 để đến trạm Hải Quan làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Singapore.

- Sau khi làm xong thủ tục HQ, theo đoàn người xếp hàng và lại lên bus (mình lên 170) vẫn dùng thẻ EZlink để qua trạm Hải Quan làm thủ tục nhập cảnh vào Malaysia.

- Khi xong thủ tục Hải Quan đi ra khỏi cổng, đi thang bộ xuống phía dưới là trạm bus nội địa, có các cột ghi rât rõ các tuyến, chọn cột số 1(có bus đi về Larkin Bus Terminal để mua vé Bus Express để đi Malacca). Lúc này trả tiền Mã Lai, 2Riggit/người. Nếu ai chưa có tiền Mã thì có thể đổi ngay tại cổng ra. Phía dưới trạm bus này có 1 quán bán đầy đủ đồ ăn Mã, thức ăn được trưng bày y như buffet vậy đó, mình lấy dĩa và chọn đồ ăn, thức uống rồi ra tính tiền. Nhóm mình lấy cơm, các loại cá và nhiều loại rau, 2 chai Coca nhỏ (không lấy thịt vì nhìn quá ghê, trời nóng, chắc ăn không nổi), 25MYR/5 người.

- Đến Laskin Bus Terminal thì giống như bến xe VN, có nhiều hãng bus nhiều giờ và nhiều giá khác nhau, mình đã xem trên mạng giá từ 18 đến 21 MYR nên chọn tuyến sớm nhất, giá đó và đi về Malacca.

Đến Malacca tại bến xe Malacca Sentral. Bến xe này có hai khu vực, 1 bên là Express để mua vé đi liên tỉnh, 1 bên là Domestic để đón bus vào các tuyến đường trong Malacca city, ngăn cách bằng 1 tòa nhà có bán đồ bên trong, có cả đồ ăn. Trong này, có 1 chổ giữ đồ (Luggage Center), tụi mình gởi 4 hành lý hết 16MYR và phải lấy trước 8h30pm. Xong chạy qua Domestic đến chổ bus 17 để vào Malacca city, xuống tại trạm Studhuys (Red Church – nhà thờ đỏ), 1.6MYR/1 người.

Đối diện nhà thờ đỏ có 1 Information Tour, vào đó lấy cái bản đồ du lịch của Malacca City và đi những chổ mình muốn đến, sau đó tìm chổ ăn, vào trúng quán ăn có 1 em phục vụ người Việt Nam ở trong phố đi bộ Jonker Wark nên được tư vấn 1 bữa ăn ngon, no hết 49MYR/5 người. Và em ấy chỉ đường đón bus ra lại bến xe Malacca Sentral để về Kuala Lumpur, nhưng ra đỏ chẳng thấy trạm bus đâu, hỏi người dân thì họ nói là phải vẫy tay bus mới dừng lại, nên gọi taxi đi luôn. Mình đọc thông tin trên mạng thì thấy đi taxi khoảng 15 đến 20 MYR là dc (trong khi đi bus chỉ có 8MYR/4 người hehe), nhưng vì mình cầm sẵn tờ 10MYR trên tay, nói là tao muốn ra bến xe, với giá này cho 5 người, có đi không? Thế mà vẫn có 1 ông già chở ra hehe

Quay lại lấy hành lý, mua vé về Kuala Lumpur hết 13.40MYR/1 người, vì mình đi chuyến trễ, 9pm, nên nó mắc, còn mấy chuyến rẻ, ~10MYR, thì đi hết rồi. Trạm dừng của hãng bus này là ở Puru Station.

Ở Kuala Lumpur mình đã book KS (theo cách giống như bên Sing) nhưng chưa chuyển khoản được, mà phải nhờ 1 người bạn ở Malaysia trả tiền dùm:

BUDGET INN HOTEL (đã book)
    74, Jalan Alor, 50200
    Kuala Lumpur, Malaysia.
    Tel: 03 2145 4885
    Fax: 03 2145 0693

Thật là may mắn, bạn ấy mời 5 người về nhà bạn ấy ở, ngay sát tòa tháp đôi Twin Tower nên mình gọi taxi đi thẳng tới đó, hết 15MYR/ 5 người, nhưng giữa đêm khuya, tìm nhà hơi khó khăn (vì khu đó có nhiều building cùng tên) và thấy tài xế nhiệt tình nên mình đưa thêm 2MYR khi trả tiền. Vào nhà bạn mà cứ ngỡ KS 5 sao, đẹp mê hồn, có hồ bơi, cảnh đẹp, view cũng đẹp, tắm rửa và nghỉ ngơi.

Nhờ đi ban ngày nên mình cảm nhận được toàn cảnh về đất nước Malaysia, không ngờ là đường xá nó lại tốt và đẹp đến vậy. Khác nhiều so với trong trí tưởng tượng của mình trước lúc đi.

Ngày mai lên đường đi Genting Higland ^^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tham_son; 25/10/2013 vào lúc 10:44 AM.
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

NGÀY 4

Vì đã được các bạn trên mạng nói và hỏi lại bạn ở Mã nên mình quyết định đi lên Genting Highland bằng taxi, kiểu như mình đi từ SG lên Đà Lạt nhưng đường đi đẹp hơn nhiều, đường tốt nên taxi đi khá nhanh. Tụi mình đã thỏa thuận với taxi như sau:

120MYR/5 người ghé các điểm sau:

1. Batu Cave
    2. Cửa hàng Socola: được ăn thử thoải mái, giá không mắc nhưng quy ra tiền Việt thì không phải rẻ hehehe
    3. Genting Strawberry Farm: có dâu, mua vé vào trong vườn dâu có thể được hái mang về, còn không đi dọc dọc chụp hình cũng đẹp. Có vườn hoa Lavender, vé 3MYR/người, nói chung là đẹp nhưng hơi nhỏ
    4. Chùa Chin Swee Temple
    5. Genting

Điểm 1 nằm giữa đoạn đường đi, còn các điểm 2,3,4,5 nằm trong 1 khu vực Ghenting luôn, nhưng không thể đi bộ vì khá xa, và cũng không có tuyên bus, chỉ có taxi mới có thể ghé hết các điểm này.

Nhưng xui xẻo là gặp trúng taxi đểu nên nó đi được chổ 1, 2, 3 xong chở thẳng mình đến trạm cable kêu mình phải đi cable lên, xe không lên được, lúc đầu mình cũng nghĩ vậy. Nhưng chợt nhớ ra nó đã đồng ý đi 5 chổ, sao giờ 3 chổ, nên nói là mày không làm đúng thỏa thuận lúc đầu. Tao trả mày 100MYR, nó nhất quyết không chịu, xong kéo 1 lũ taxi ở đó ra, nói lại mình, hù mình là gọi police, mình nói OK, chúng ta đến police để làm rõ chuyện này, thì nó lại sợ và nói thôi 100MYR cũng dc, đưa đây.

Để bớt nóng, mình cùng cả đoàn vào 1 quán ăn trong khu đó ăn, cách lấy đồ ăn giống như ở trạm bus ở cửa khẩu mình đã nói ở trên, nhưng chổ này nó ko bán như vậy hahahaha, mình đòi lấy kiểu đó xong nhà hàng vẫn OK, và mọi người rất ngạc nhiên về cách ăn của tụi mình, vì troong đó họ toàn ăn bốc, kiểu Mã. Ăn xong thì hỏi đường đi mấy điểm còn lại, lại gặp trúng 1 thằng taxi đểu, nó đòi 60MYR đi những điểm còn lại, ghét quá nên xếp hàng mua vé đi cable lên Genting (bỏ mục 4, đi chùa).

Trong cái rũi có cái may, đang xếp hàng thì có 1 anh đẹp trai nói chuyện qua lại 1 hồi thì ảnh chở với giá 45MYR đi mấy chổ còn lại với con xe rất ư là xịn, thích ơi là thích. Lên Genting đi dạo trong đó, không hiểu sao nó nằm trên cái đỉnh núi vậy mà rất chi là đông người, nó có đầy đủ trò chơi indoor và outdoor (nhưng thời điểm mình đi thì ourdoor đang được trùng tu trong vòng 2 năm).

Chở mình lên xong anh taxi xuống lại trạm cable (trạm này là trạm Sawa vì tụi mình xuống bằng cable để thưởng thức cảnh đẹp, 6MYR/người. Ngồi trên cable mới thấy là từ Genting xuống, sẽ ghé trạm cable Chin Swee, ngay cái chùa. Nhưng mình đi thẳng xuống Sawa luôn. Từ đây, đón bus hoặc taxi về lại Kuala Lumpur, gặp cái anh hồi nãy, bảo về Kuala Lumpur ảnh lấy 80MYR/5 người, xe 7 chổ (ở Mã toàn xe 4 chổ), đẹp, sang trọng và trời lại mưa nên tụi mình đi luôn.

Về tới Kuala Lumpur kêu taxi ghé thẳng vào khu mua sắm Bukit Bintang, việc đầu tiên là hỏi mua IP 5s mà bị hết hàng, tháng sau mới có. Buồn! Công nhận ở đây đồ hiệu rẻ hơn Sing thật, nhưng mà đồ mình muốn mua với giá phải chăng thì hiếm hơn bên Sing, lại tiếc là khu Bugis bên Sing quá trời đồ rẻ, mua được thì không chịu mua, đòi để về Kuala Lumpur mua

Rồi lên Monorail (trạm Bukit Bintang) đi qua khu Chinatown (xuống ở trạm Maharajalena), cách Bukit Bintang 3 trạm, 1.6MYR/người, khu này chán hơn bên Sing, đồ cũng xấu, giống y như chợ VN, chẳng mua được gì nhưng ăn được hủ tiếu Tàu ngon

Vì quá mệt và mỏi chân nên lên Monorail và Subway đến trạm KLCC đi về nhà nghỉ ngơi, tắm rửa, tối ra Twin Tower chụp hình, hỏi mấy người ở đó phố đèn đỏ, gặp trúng 1 thằng Ấn, nó bảo mày đến đó làm gì, bảo là tao xem trên mạng nhiều, muốn đến đó cho biết, nó bảo gái VN nhiều lắm . Khi đến đó, thấy có hẵn cả tên tiếng Việt luôn nhưng mà nhìn tạp nham, không được hoành tráng như nhưng nơi khác mình đã ghé hehe

Vòng về nhà ngủ, nghỉ, ngày mai xếp hành lý ra sân bay về lại Sài Gòn.
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

NGÀY 5

Ngủ nghỉ no đủ, xếp hành lý, ăn sáng món Ấn và ra Twin Tower chụp cảnh buổi ngày, rồi đi taxi ra sân bay LCC Terminal. bạn nói là khoảng 70MYR mà trả giá mãi chẳng ai chịu đi, cuối cùng đi 85MYR/5 người, dù sao cũng rẻ hơn giá trên mạng recommend 90MYR/ chuyến

Ra tới sân bay rồi, con dư bao nhiêu tiền Mã là vung hết, nào là ăn nào là uống, nào là mua quà ... mua quá trời socola về ai cũng khen ngon, có người còn bảo không biết ngon vậy để gởi hehe

Về tới nhà là 5 giờ chiều, ra chợ mua đồ ăn về nấu 1 bữa ăn đậm chất Việt Nam thật là ngon có đầy đủ các món, thịt, rau, canh ngon ơi là ngon. Và tối thì post hình FB và đàm đạo với bạn bè trên ấy
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

MỘT VÀI NHẬN XÉT

SINGAPORE

1. Thông tin trên mạng khá chính xác, search như thế nào qua đó đi như thế ấy, ngay cả tiền đi subway và bus cũng trừ y bong như trên trang http://gothere.sg/map đã chỉ.

2. Đường xá gọn gàng, sạch sẽ, không có mùi thuốc lá và nhai kẹo cao su.

3. Trừ những người thích mua đồ hiệu, muốn mua đồ bình thường thì nên mua bên Sing, giá cả phải chăng, mua được.

4. Giá cả nhìn chung là đắt đỏ (hơn Mã lai), còn so với nước khác mình đi thì cũng bình thường.

5. Đi lại bên trái đường nên chú ý lúc qua đường, cách đón bus, taxi (ngược với mình) và khi đi lên/xuống thang cuộn nhớ đứng bên trái để cho người khác vượt qua bên phải.

6. Khá an toàn.

MALAYSIA

1. Hệ thống đường xá quá tốt, xe hơi là chủ yếu. Mã cũng đi bên trái giống Sing.

2. Đi lại khó khăn hơn bên Sing, phiền nhất là đi taxi toàn phải trả giá.

3. Đồ ăn dễ ăn hơn bên Sing.

4. Nói tiếng Anh khá tốt, mình thích nghe Anh-Mã hơn Anh-Sing.

5. Hút thuốc khá nhiều, tại bến xe toàn tàn thuốc, tài xế taxi cũng hút thuốc. Nhìn dân vẫn khắc khổ hơn Sing. Monotrain hơi bẩn, bus cũng cũ. Được cái bus liên tỉnh xịn gấp mấy lần VN, ghế ngồi còn có cả mát xa

6. Đồ hiệu thì rẻ hơn Sing nhiều, cơ mà đồ thường thì không phong phú như Sing.

7. Nhiều nhà cao tầng, đường từ Sing qua Mã cũng đẹp, đường từ KL lên Genting cũng đẹp và đường từ KL ra sân bay khá đẹp, thấy được mấy khu biệt thự đẹp. Hiếm thấy nhà lụp xụp như kiểu SG và HNI

Nên đi từ Mã qua Sing thì đỡ mệt hơn. Như tụi mình đi từ Sing qua Mã, lúc mới đi sức khỏe tốt, tâm trạng hưng phấn, đi bên Sing thì thuận lợi, đến khi qua Mã, lúc này đã bắt đầu mệt rồi, gặp đi lại khó khăn, thông tin ít hơn bên Sing đâm ra thấy mệt và chán

CHI PHÍ CHO CHUYẾN ĐI.

Vé máy bay 12,453,000
    Chuyển khoản tiền đặt cọc KS bên Sing 1,700,000
    Mua tiền Sing (1000 SGD) 17,016,000
    Mua tiền Mã lai (1000 MYR) 6,600,000
    Lặt vặt 100,000
    Tổng chi 37,869,000 (bao gồm cả tiền quà)
    Đi về còn dư lại 445 SGD (tỉ giá VCB ~16.700) 7,431,500
    TỔNG CHI PHÍ 30,437,500
    Mỗi người phải trả: 6,087,500

Note: Bạn nào muốn mua lại khoản 445SGD trên mình để lại cho nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tham_son; 25/10/2013 vào lúc 12:02 PM.
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi adultvn Xem bài viết
    Mình có tham khảo một vài lịch trình của bạn và các bạn khác trên này đã đi và chưa đi thì mình đưa ra lịch như thế này. Bạn chỉnh giúp mình cho phù hợp (Nhà mình có 2 người lớn >50 tuổi, 5 người trẻ dưới 35t và 1 em bé 5 tuổi) nhé.

12h55 – 14h10: di chuyển đến Terminal 2 và đi MRT đến Golden Mile Tower để đi Kuala Lumpur.
    Cách đi: đi bộ 388m (6 – 10p) đến CG2 (line xanh lá) hoặc EW4 (line xanh lá) đến Interchange EW8 Paya Lebar xuống đổi sang CC9 (Line cam) đi về CC5 Nicoll Highway. Xuống trạm đi bộ 164m đến Golden Mile Tower. (cái hướng dẫn đi là xem trên gothere.sg báo thế đấy bạn)

Ngày 2: thứ 6 - 06/12
    08h00 – 9h00: Ăn sáng
    09h00 – 11h30: Dạo chơi China town
    12h00 – 13h30: Trả phòng và ăn trưa
    13h00 – 15h30 : Dạo chơi khu KL Petronas Twin Tower
    16h00 – 23h59: Về lại Singapore

* Ngày 3: thứ 7-07/12/2013: Vivo City - Sentosa
    08:00 - 09 Khởi hành đi Vivo City. Ăn sáng ở Vivo City: chỉ đi Sentosa (không đi USS vì nhà mình có người lớn tuổi mua vé mà ko chơi hết rất phí)
    + Marine Life Park
    + Underwater World (hoặc SEA Aquarium hay hơn)
    + Dolphin Lagoon
    + Butterfly Park & Insectkingdom
    + Song Of The Sea
    - 4h đi Merlion Park
    - Victoria Theatre
    - Nhà hát trên Vịnh - Esplanade
    - Gardens By The Bay đi dạo quanh công viên, ngắm cây phát sáng và xem biểu diễn đèn lúc 8h
    - Đi bộ ra cầu Helix Bridge, bảo tàng hoa sen, trung tâm mua sắm chỗ khách sạn Marina bay Sands
    - Xem nhạc nước lúc 21h30 (góp ý: nhạc nước ở Vịnh Marina lúc 20h30)
    - Về khách sạn

* Ngày 4: chủ nhật – 08/12/2013: Chinatown – Arab - Little India - Cầu Henderson Waves
    - 8h dậy, ăn sáng ở ks
    - 9h15 bắt đầu đi Chinatown
    + Chùa Phật Nha - Buddah Tooth Relic temple
    + Đền Sri Mariamman (đền thờ Hindu cổ xưa nhất Singapore này là công trình kiến trúc đầy ấn tượng nằm tại khu phố Tàu) và thánh đường Hồi giáo Jamae cùng nằm dọc trên đường South Bridge.
    + Nhà thờ Sultan và Đường Arab tọa lạc trên đường Bridge, quận Arab ...
    + Ăn trưa tại Trung tâm ẩm thực Maxwell Road Hawker Centre hoặc gần Mustafa Centre
    + Shopping tại Mustafa Centre
    - Đi Mount Faber Park
    - Cầu Henderson Waves
    - Telok Blangah Hill Park
    - Khoảng 9h hơn về ks

Ngày 5: thứ 2 – 09/12/2013:
    Mình chưa biết làm gì vào sáng ngày cuối cùng vì chuyến bay của mình cất cánh lúc 14h00 tại Changi.
    Thanks so much
    P/s: Hostel or homestay tại Malay và Sing mình chưa biết ở đâu cả. Bạn tư vấn luôn giúp mình nhé.
    Mình note từng ngày nha

=> Mình không có check out ra tại Terminal 1, mà mình đi thẳng đến Terminal 2 bằng skytrain bên trong luôn. Khi ra khỏi máy bay, bạn cứ nhìn mũi tên chỉ dẫn skytrain đi T2, mang hết hành lý theo (trường hợp mình chỉ có hành lý xách tay, không có hành lý ký gởi nha). Qua Terminal 2 làm thủ tục check out, chú ý HQ nó sẽ hỏi là tại sao mày ra cổng này, có hành lý không? Thì tra lời là tao ra đây để đi xuống MRT luôn, không có hành lý ký gởi.

Check out xong, ra khỏi cửa, bạn rẻ phải (hoặc nhìn theo mũi tên & bảng chỉ dẫn hướng đi MRT), xuống thang cuộn là tới MRT. Tại đây thì bạn mua thẻ EZlink hoặc mượn từ VN qua thì nạp tiền vào. Min cho mỗi lần nạp là 10SGD (mình đi 2 ngày ở Sing hết có nhiêu đó), đi được cả subway, bus và vào Sentosa.

Thêm cái nữa, trên máy bay không biết có cho bạn ăn chưa? Nếu chưa thì bạn nên vào McDonald's ăn luôn nhé, có set cho cả gia đình hoặc nhìn hình chỉ món ăn, cũng khá dễ ăn và không mắc lắm. Trung bình khoảng 5SGD/1 người.

Ăn xong nghỉ ngơi chút xíu rồi hãy đi vào thành phố.

=> Nếu bạn check trên gothere.sg thì đúng rồi đó, cứ theo đó mà đi. Mình khỏi check lại nhé.
    Vì bạn có 2 người lớn tuổi nên đi kiểu này cho tiện. OK.

=> OK.

=> OK.

Mình gởi bạn thông tin KS mình đã book, nhưng không ở vì ở nhà bạn. Bạn thử liên lạc nhé, cũng chẳng mất gì nên bạn cứ email cho nhiều KS, hỏi giá, so sánh rồi hãy book. Vì bạn đi đông người, nên book loại 6-bed ở với gia đình là vừa rồi. Bên Sing cũng thế nhé. 2 KS mình book đều nằm khu trung tâm, tiện đi lại.

74, Jalan Alor, 50200
    Kuala Lumpur, Malaysia.
    Email: budgetinn.my@gmail.com

KS dự phòng:

Serenity Hostels
    20 Jalan Changkat Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia

UFO Capsule Hotel
    No 30, Lorong 1/77A, Kampung Dollah, Off Jalan Pudu, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia 51200

Hotel China Town Inn
    52-54 Jalan Petaling
    50000 Kuala Lumpur
    Telephone : +60 3-2070 4008
    Facsimile : +60 3-2078 4033
    Email: contact@chinatowninn.com

Note: Mình book loại dorm là loại rẻ nhất giành cho dân du lịch, nhưng mình thấy cũng ok, sạch sẽ, mỗi người mỗi giường, yên tĩnh. Có điều không được sang thôi. Nếu bạn có tiền thì có thể tìm KS mắc hơn chút xíu nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tham_son; 25/10/2013 vào lúc 01:12 PM.
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

@ adultvn: Sorry mình đọc nhầm. TC đoàn của bạn gồm 8 người, vậy thì ở loại 10-bed hoặc ở homestay
    • 4,870 Bài viết

• 2,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi afcvietnam Xem bài viết
    Nhà mình cũng đặt lich đi Singapore - Malaysia ( 6 ngày 21-26/12) Hành trình HN-Singapore- Malaysia-Singapore- HN. Mình cũng dự định Hạ cánh tại sân bay Changi rồi đi Kular luôn nhưng không biết đặt Bus đi như thế nào. Nhà mình cũng dưa bố mẹ mình đi, bạn có kinh nghiệm gì hướng đãn mình với nhé. Thanks
    Vậy bạn đi theo hành trình của bạn @ adultvn cũng được nè

Mình note từng ngày nha

=> Mình không có check out ra tại Terminal 1, mà mình đi thẳng đến Terminal 2 bằng skytrain bên trong luôn. Khi ra khỏi máy bay, bạn cứ nhìn mũi tên chỉ dẫn skytrain đi T2, mang hết hành lý theo (trường hợp mình chỉ có hành lý xách tay, không có hành lý ký gởi nha). Qua Terminal 2 làm thủ tục check out, chú ý HQ nó sẽ hỏi là tại sao mày ra cổng này, có hành lý không? Thì tra lời là tao ra đây để đi xuống MRT luôn, không có hành lý ký gởi.

Check out xong, ra khỏi cửa, bạn rẻ phải (hoặc nhìn theo mũi tên & bảng chỉ dẫn hướng đi MRT), xuống thang cuộn là tới MRT. Tại đây thì bạn mua thẻ EZlink hoặc mượn từ VN qua thì nạp tiền vào. Min cho mỗi lần nạp là 10SGD (mình đi 2 ngày ở Sing hết có nhiêu đó), đi được cả subway, bus và vào Sentosa.

Thêm cái nữa, trên máy bay không biết có cho bạn ăn chưa? Nếu chưa thì bạn nên vào McDonald's ăn luôn nhé, có set cho cả gia đình hoặc nhìn hình chỉ món ăn, cũng khá dễ ăn và không mắc lắm. Trung bình khoảng 5SGD/1 người.

Ăn xong nghỉ ngơi chút xíu rồi hãy đi vào thành phố.

=> Nếu bạn check trên gothere.sg thì đúng rồi đó, cứ theo đó mà đi. Mình khỏi check lại nhé.
    Vì bạn có 2 người lớn tuổi nên đi kiểu này cho tiện. OK.

=> OK.

=> OK.

Mình gởi bạn thông tin KS mình đã book, nhưng không ở vì ở nhà bạn. Bạn thử liên lạc nhé, cũng chẳng mất gì nên bạn cứ email cho nhiều KS, hỏi giá, so sánh rồi hãy book. Vì bạn đi đông người, nên book loại 6-bed ở với gia đình là vừa rồi. Bên Sing cũng thế nhé. 2 KS mình book đều nằm khu trung tâm, tiện đi lại.

74, Jalan Alor, 50200
    Kuala Lumpur, Malaysia.
    Email: budgetinn.my@gmail.com

KS dự phòng:

Serenity Hostels
    20 Jalan Changkat Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia

UFO Capsule Hotel
    No 30, Lorong 1/77A, Kampung Dollah, Off Jalan Pudu, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia 51200

Hotel China Town Inn
    52-54 Jalan Petaling
    50000 Kuala Lumpur
    Telephone : +60 3-2070 4008
    Facsimile : +60 3-2078 4033
    Email: contact@chinatowninn.com

Note: Mình book loại dorm là loại rẻ nhất giành cho dân du lịch, nhưng mình thấy cũng ok, sạch sẽ, mỗi người mỗi giường, yên tĩnh. Có điều không được sang thôi. Nếu bạn có tiền thì có thể tìm KS mắc hơn chút xíu nha.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình note từng ngày nha

Nhà mình đi có hành lý ký gửi thì có cách nào đi không bạn?
    Thanks