• 70 Lượt chia sẻ
  • 92.9K Lượt đọc
  • 485 Trả lời

28 Người đang theo dõi

• 482 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Tờ khai và hướng dẫn trên mạng đều có hết bạn ơi, cứ download và điền vào chứ không phải đi đâu xin form mẫu hết. Mấy trang trước có bạn đã đưa đường link rồi đấy, bạn tìm lại nhé.
    If you think you can, you can. If you think you can't, you're right.

fb du lịch của Tixt: http://www.facebook.com/note.php?sav...00001847377201
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 765 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tung Bin Anh Xem bài viết
    Bạn ơi, cứ lên ĐSQ ÚC lấy hồ sơ về điền và khai thông tin à bạn?
    Nhà tớ có mỗi mình tớ có thẻ Apec, còn chồng tớ chưa có nên chắc khó khăn hơn rồi.
    Bạn có thể nói rõ và chi tiết hơn hộ mình với, như lấy tờ khai ở đâu?, các thủ tục như thế nào?...
    Cảm ơn các bạn thật nhiều.
    Bạn vào mạng và lấy Form 48R điền thôi, nhưng bạn lưu ý vụ đi bằng thẻ APEC nhé, vì cũng có trường hợp sang đến bên kia họ từ chối ko cho nhập cảnh, vì lý do đi ko đúng mục đích đó. Vì vậy bạn hãy dự phòng một cty quen bên Úc, hoặc có một giấy mời sang làm việc để khi cần thì alo để họ bảo lãnh việc mình có sang đó làm việc với họ. Còn về phần mình thì vẫn khai báo tao đi tìm hiểu thị trường hay làm việc với đối tác .... còn chồng con sang du lịch.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 435 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Subee Xem bài viết
    Chào các mẹ. Em đang có ý định honeymoon sẽ đi du lich Úc, tìm đc topic này, em thấy nhiều kinh nghiệm bổ ích quá. Em có chút thắc mắc, mẹ nào biết chỉ giúp em với ạ.

Tháng 4 năm sau em sẽ tổ chức đám cưới sau đó đi honeymoon. Vậy nên em tính sẽ xin visa từ tháng 2. Về các điều kiện, em đáp ứng đc 1 số: có khoảng gần $5000 tiền tiết kiệm, làm cho cty LD mà HD ko thời hạn rồi ạ...Bạn trai em thì em nghĩ xác suất được rất lớn vì là giảng viên có biên chế, trưởng phòng đai diện, chứng minh đc tài chính, đã có visa đi Châu Âu rồi. Cái em muốn hỏi là khi xin visa bọn em chưa cười thế thì em cứ xin với tư cách 2 người yêu nhau hay em đăng ki kết hôn trước khi xin visa để có tư cách là vợ chồng, không biết thế nào sẽ dễ hơn cho em ạ? Vì em chỉ sợ bạn trai em thì đc, mà em lại trượt ý ạ .

Chị nào có nhiều kinh nghiệm giúp em với a. Giờ em đang nghiên cứu đặt vé rùi, hihi
    Có ai biết giúp em với ạ. Tình hình AU$ tăng kinh quá nhưng em vẫn quyết tâm đi cho biết

• 51 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình cũng sắp đi Úc du lịch đây.Nói chung là hồ sơ của mỗi người sẽ rất khác nhau.Kinh nghiệm là giấy tờ phải thật đầy đủ,hỏi cái gì chìa ra luôn cái đó là OK.Nếu bạn nào đã từng đi Âu,Mỹ thì thuận lợi hơn(trong trường hợp đã đổi hộ chiếu thì nên giữ hộ chiếu cũ,photo 1 bản đính kèm hồ sơ để làm bằng chứng là đã từng đi du lịch những nước nào).Form 48R và form khai chi tiết người thân có thể vào trang web của ĐSQ Úc tại VN hoặc lên IOM,tầng 7 -535 Kim Mã xin.Chứng minh tài chính thì cần sổ TK tương đương 5000UDS trở lên,bảng lương - nếu đang đi làm,sơ yếu lý lịch có xác nhận của Cơ quan/địa phương,nếu bạn làm nghề tự do thì phải chứng minh nguồn thu nhập do công việc đó mang lại.Nếu là vợ chồng mới cưới mà đi Honeymoon thì mình nghĩ cũng nhanh thôi.Phỏng vấn bằng tiếng Việt qua điện thoại và rất dễ chịu (nếu bạn không có dấu hiệu dối trá),nói chung là mất khoảng 10 ngày - 2 tuần trong thời điểm này.Các bạn nhớ nộp cả booking MB,KS và lịch trình dự kiến nhé (tiếng Việt thôi).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 173 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình thấy các bạn đi Úc, nếu muốn chắc ăn thì nộp hồ sơ qua IOM, chỉ tốn thêm 350K mà có người kiểm tra giùm xem hồ sơ đủ thiếu những gì. Mình nghĩ nếu tài chính rõ ràng, có tài sản tại VN thì đi cả gia đình cũng không khó. Vợ chồng mình thì không phỏng vấn gì cả dù chưa book máy bay, khách sạn. Nhân viên IOM nói trung bình xét hồ sơ trong 2 tuần, nhưng mình thì 2 ngày sau đã nhận được visa.
    À, hãng Tiger airway đang sale vé đến Perth, chỉ có 124 đô thôi, cộng thuế thì chỉ hơn 400 đô cho round trip luôn, chỉ tiếc là mình đã mua VN airlines để bay thẳng rồi. hic hic
    Chỉnh sửa lần cuối bởi asterix; 12/11/2010 vào lúc 03:22 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 923 Bài viết

• 2,473 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn thật nhiều, mình sẽ làm theo hướng dẫn của các bạn, mình dự định tận t6/2011 mới đi nên chắc thời gian từ giờ đến đó cũng không vấn đề gì đâu nhỉ.
    Nếu có vấn đề gì khúc mắc, mình sẽ lại hỏi các bạn và rất mong các bạn chia sẻ nhé, tặng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: các mẹ nè.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tung Bin Anh; 12/11/2010 vào lúc 05:09 PM.

• 630 Bài viết

• 698 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi asterix Xem bài viết
    Mình thấy các bạn đi Úc, nếu muốn chắc ăn thì nộp hồ sơ qua IOM, chỉ tốn thêm 350K mà có người kiểm tra giùm xem hồ sơ đủ thiếu những gì. Mình nghĩ nếu tài chính rõ ràng, có tài sản tại VN thì đi cả gia đình cũng không khó. Vợ chồng mình thì không phỏng vấn gì cả dù chưa book máy bay, khách sạn. Nhân viên IOM nói trung bình xét hồ sơ trong 2 tuần, nhưng mình thì 2 ngày sau đã nhận được visa.
    À, hãng Tiger airway đang sale vé đến Perth, chỉ có 124 đô thôi, cộng thuế thì chỉ hơn 400 đô cho round trip luôn, chỉ tiếc là mình đã mua VN airlines để bay thẳng rồi. hic hic
    Vé từ VN đi Pẻth thì rẻ, nhưng từ Perth đi Sydney, Melbourne thì ko rẻ đâu nha. đã vậy còn bị hạn chế hành lý ghê lắm, lỡ quá kg là nó phạt kinh lắm.
    Nha khoa Amy
    Chăm mầm, khỏe cây!

• 23 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đợt trước đi mình cũng bị nó phạt mất 50 AUD vì quá cân, hic.

• 482 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Hôm mình bay Tiger từ Sydney về Melbourne cũng bị quá cân, đang hồi hộp chờ xem phán quyết thế nào thì anh giai bên Tiger air (tên là Stephen) nói nhỏ với mình bằng tiếng Việt: quá cân nhưng là đồng hương nên anh cho đi đấy nhé. Đỡ tốn tiền, hehe, iu anh ý quá đi mất ;D
    If you think you can, you can. If you think you can't, you're right.

fb du lịch của Tixt: http://www.facebook.com/note.php?sav...00001847377201

• 1,113 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

hình như bay chặng xa xa cũng được du di về kg hành lý thì phải, hôm ở SYD check in về Manila của hãng PR, tớ và người bạn 2 đứa 3 valy ký gửi nặng suýt soát 60kg mà cũng ko thấy nói gì về quá cân, chị làm thủ tục checkin còn hỏi mày có muốn gửi luôn hành lý mày về thẳng SGN ko, tớ gật đầu cái rụp vì đã lấy đủ đồ ra mặc cho 1 ngày lang thang chơi ở MNL rùi ^^

thế là hành lý của ai về thẳng SGN sẽ được làm dấu thêm cái tem màu cam rất nổi bật, khi về đến sây bay MNL, tớ thấy có 2 nhân viên sân bay đứng đón ở băng chuyền hành lý, hễ thấy cái nào có tem màu cam là túm xuống dồn vào 1 góc để mai cho nó lên air đi SGN ^^

thiệt là khỏe, hôm sau checkin từ MNL về SGN khỏe ru vì ko lăn tăn hành lý ký gửi gì nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi De.Men; 09/12/2010 vào lúc 09:30 AM.