Du Lịch Nước ngoài

Mua gì ở Singapore và Malaysia ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 487 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi netviet Xem bài viết
    nghe nói khẩu vị hơi nhạt,có nên mang theo nước mắm ko,chắc đúng là malaca rùi,thêm 1 chút thông tin với,cám ơn mẹ nhiều
    Tớ ăn thì ko nhạt, vì tớ ko phải là người ăn mặn, nhưng ăn ở bên ấy có đặc trưng là mùi cà ri và ớt xanh ko cay. Nên khi đi tớ làm mấy túi nhỏ có bột canh+ớt+chanh, chia ra cho từng bữa ăn, ăn cái gì cũng chấm qua nó cho dễ ăn. Được cái HDV cho đoàn tớ là người Malay nhưng khá tâm lý, luôn đặt đồ ăn hợp với VN hơn mặc dù ĐK ko dễ dàng lắm,vd như họ ko ăn nhiều rau nên phải đặt trước họ mới nhập về, nhưng cũng chỉ hạn chế thôi chứ ko thừa thãi gì vì rau đắt. Họ ko ăn thịt lợn, vì đa số theo đạo Hồi bạn ạ, thức ăn thì nhiều đồ đông lạnh, trừ trường hợp bạn đi hội thảo hoặc đi đoàn VIP thì ăn ngon hơn, còn đi tour thì ăn :Thinking:, tớ dễ tính và ăn ít nên chấp nhận đc.
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em
    Là máu thịt, đời thường ai chẳng có
    Vẫn ngừng đập lúc cuộc đời không còn nữa
    Nhưng biết yêu anh cả khi chết đi rồi!
    • 734 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Các mẹ đi du lịch mà đem theo đủ thứ gia vị lích kích thế. Đồ ăn bên Mã Lai thì nhiều trường phái. Phổ biến nhất là món Mã Lai như:

- Satay (thịt gà, bò xiên nướng chấm sốt đậu phộng, khá cay): tớ thích nhưng mà hơi ngọt nên cũng ngán
    - Nasi lemak (cơm nấu bằng nước dừa, ăn với thịt bò cay, đậu phộng rang, cá khô nhỏ xíu, 1 miếng trứng luộc, tương samba...): ăn cũng hay hay, ăn nhìu đâm ghiền
    - Curry các loại: tớ ko thích vì cái j có nước cốt dừa là tớ bị nặng bụng
    - Otak Otak: fillet cá hấp với curry trong lá chuối
    - Ikan bakar: cá đuối gói lá chuối nướng với ớt

Món Mã thì đặt trưng là hơi ngọt và cay. Người Mã theo đạo Hồi thì ko ăn thịt heo.

Món Ấn thì tớ cũng ko thích do liên quan đến curry và nước cốt dừa. Và người Ấn theo đạo Hindu thì ko ăn bò.

Người Hồi giáo ko ăn thịt heo còn gà, bò thì ăn nhưng phải nấu theo kiểu Halal (khi làm thịt mấy con này họ làm theo cách mà con vật ít đổ máu nhất)

Ngoài ra thì bên đó cũng đủ món Âu, Thái, Nhật, Hàn, cả VN nữa (tớ chưa ăn nhưng nghe bảo ko ngon bằng VN và mắc hơn, tất nhiên).

Tóm lại cái tình hình trên thì món Tàu vẫn là dễ ăn nhất vì khẩu vị gần giống VN. Nếu ko ăn cơm thì tớ ăn mì Hokken, hủ tiếu xào, dimsum, tráng miệng bằng chè, đậu hũ nóng, bánh egg tart,... Nếu các mẹ đi tour thì thường họ toàn cho ăn món Tàu, nhưng vì là tour nên đồ ăn cũng ko hấp dẫn lắm. Còn nếu đi tự túc thì tớ recommend các mẹ những nhà hàng tầm trung, nhớ check map của các mall lớn nhé:

- Esquire Kitchen: ăn cơm Tàu ở đây ngon
    - Wongkok: nhà hàng Hongkong, ăn các món Hongkong ngon mà giá cực mềm
    - Kim Gary: cũng Hongkong, hơi mắc nhưng ngon và thường giờ ăn luôn phải xếp hàng. Chỉ trả bằng tiền mặt nhé.
    - Crystal Jade: cái này thì ngon và mắc có tiếng rùi. Nó có CN ở Hotel Legend SG nhưng tớ thấy mắc quá xá và ko ngon bằng bên Sing, Mal.
    - J.Co Donut: ai thích ăn donut thì phải thử nhé. Tớ chỉ ghiền mỗi 1 flavor "white nut" thôi, trong có nhân bơ đậu phộng ngon tuyệt

Còn mẹ nào thích ăn chocolate ngon mà rẻ thì vào Ikea mà mua.

Nhiều quá tớ nhớ đến đâu viết đến đó. Tớ có tâm hồn ăn uống lắm nến j chứ ăn là tớ sục sạo khắp nơi thôi, bây giờ sắp thành heo béo ú rùi.

*
    • 38 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi chút, qua sing và malai muốn mua nước hoa thì nên mua ở đâu nhiều loại và giá rẻ hơn ạ?
    chị nào đi rùi có kinh nghiệm giúp em với nhé
    • 487 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi penguin023 Xem bài viết
    các chị cho em hỏi chút, qua sing và malai muốn mua nước hoa thì nên mua ở đâu nhiều loại và giá rẻ hơn ạ?
    chị nào đi rùi có kinh nghiệm giúp em với nhé
    Vào các mall thì có đủ loại luôn em ạ, 1 shop bán mỹ phẩm và nước hoa là có đủ loại, nhưng chị ko check đc giá vì ko nhớ giá ở nhà, mua vì mình thích và yên tâm ko phải hàng fake thôi. Thích nhất là nước hoa mini, mua về làm quà, cái này thì rẻ hơn ở nhà.
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em
    Là máu thịt, đời thường ai chẳng có
    Vẫn ngừng đập lúc cuộc đời không còn nữa
    Nhưng biết yêu anh cả khi chết đi rồi!
    • 2,287 Bài viết

• 2,014 Được cảm ơn

Bên Sing có rất nhiều cửa hàng miễn thuế ở khu mua sắm trên đại lộ Orchard ấy. Nếu không thạo thì bạn nên mua ở sân bay Changi, rất dễ mua và không bị rởm. Hàng ở đó hầu hết rẻ hơn mua bên mình, nhất là nước hoa và mỹ phẩm.
    • 38 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mua nước hoa ở sân bay Changi đảm bảo hơn nhưng đắt hơn ở các trung tâm thương mại phải không các mẹ?
    • 354 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

các chị cho e hỏi ở sing muốn mua kính râm thì hãng nào ok ạ?
    e muốn mua tặng mẹ e một cái. mẹ e tầm 50 tuổi, cũng khá trẻ trung sành điệu hjhj, các chị tư vấn cho e hãng nào tầm khoảng 2 triệu trở xuống thôi ạ. em cảm ơn các chị rất nhiều ạ
    • 622 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylinh1989 Xem bài viết
    e muốn mua tặng mẹ e một cái. mẹ e tầm 50 tuổi, cũng khá trẻ trung sành điệu hjhj, các chị tư vấn cho e hãng nào tầm khoảng 2 triệu trở xuống thôi ạ. em cảm ơn các chị rất nhiều ạ
    Nếu đi đến Sing thì nên mua kính mát nhe bạn. Kính hàng hiệu nào là nó nói đúng hiệu đó, mình không có bị mua lầm như ở bên VN mà lại rẽ nữa. Kính mát thường sell off mấy cái hơi qua mốt 1 tý. Nhưng mình thì thấy cũng không quan trọng lắm, vì mình mua kính thường lựa cái nào nó hợp với gương mặt của mình thì OK rồi, chứ có hợp mốt mà không hợp với mặt mình thì có biếu cho mình, vài bửa mình cũng cho người khác sài giúp.
    • 5,062 Bài viết

• 3,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylinh1989 Xem bài viết
    2 triệu trở xuống bây giờ tương đương với S$150, cũng có nhiều sự lựa chọn nhưng không phải là brand name đâu vì cỡ trung trung như DKNY, Tommy, CK... cũng phải S$200 trở lên và cỡ Rayban, Gucci, D&G... thì sale off rồi cũng phải 3-400 thôi.

• 5,062 Bài viết

• 3,830 Được cảm ơn

Nếu ai thích đồ của TBS thì đi Sing cũng nên tranh thủ gom hàng vì giá ở Sing khá là rẻ, lại có chương trình sale quanh năm suốt tháng.

• 354 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hjc e vào web của c&k thấy kính của nó tầm 80 - 100$ thui mà ít và ko đẹp lắm
    e nhờ bạn mua mà con trai nên gà lắm, ko có mẫu cho nhìn chắc là khó mua
    • 95 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

các mẹ ơi đợt tới em sang malaysia công tác, nhưng vẫn đang phân vân không biết sang đó mua mỹ phẩm hay nhờ bạn bên Sing mua hộ , vì em thấy bảo là bên sing thì đảm bảo hơn. Các mẹ tư vấn giúp em với ạ. Em định mua MAC nhé
    • 323 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em lại lôi topic này lên ạ
    các chị cho em hỏi đàn ông con trai sang Sing thì nên mua đồ gì về dùng cho gia đình hoặc làm quà ạ?
    em thấy bên trên toàn đề cập đến mua đồ cho nữ thôi hihi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 258 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, mua kính Rayban bên Malay có rẻ ko ạ? Em định mua tặng sn ny. Thấy ông anh bảo kính HM bên đấy có 280. Em có đứa bạn đang bên đấy du lịch, chờ các mẹ tư vấn xem có nên nhờ nó mua 1 cái không :d Các mẹ giúp em với nh
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2