• 1 Lượt chia sẻ
  • 81.6K Lượt đọc
  • 397 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 577 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuonchuonot123 Xem bài viết
    Em chào các anh các chị,
    Tháng 7 này bố mẹ em có ý định đi mỹ tham dự hội thảo 2 ngày rồi kết hợp du lịch nước Mỹ luôn (có thư mời của đối tác). Em có đọc tham khảo ý kiến của các anh chị nhưng vẫn chưa hiểu là thủ tục giấy tờ như thế nào. Mong anh chị giúp đỡ cho em ạ:
    1. Các giấy tờ là bản tiếng Việt hay phải dịch thuật công chứng tiếng anh?
    2. Các giấy tờ chỉ cần bản photo công chứng dấu đỏ hay phải mang bản gốc?
    3. Các giấy tờ mình cầm đi luôn không cần nộp trước cho ĐSQ hay ...?

Em cảm ơn anh chị nhiều!
    - Hộ chiếu gốc, ảnh, confirmation của đơn DS-160, lịch hẹn phỏng vấn, 2 liên hóa đơn đã nộp phí ở Citibank => để riêng 1 bộ để đưa cho nhân viên.
    - Còn lại các giấy tờ hồ sơ cá nhân mang theo bản gốc (ko cần photo công chứng gì cả) để riêng 1 bộ để khi đến phỏng vấn đưa cho nhân viên sứ quán nếu họ hỏi đế

• 419 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Em tìm hiểu khá nhiều về topic tương tự thế này trên wtt nhưng chưa thấy thông tin mình cần ạ. Anh chị nào có thông tin thì giúp em mới. Em cảm ơn!
    - Giấy tờ người bảo lãnh y/c là bản gốc hay scan có được không ah?
    - Em xin đi 3 tháng thì từ t7 - t10 thì khi nào em nộp hồ sơ là được ah?
    - Ai có mẫu lịch trình chuyến đi thì cho em xin mới ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smallgirl226; 10/04/2013 vào lúc 04:11 PM.

• 577 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimi2013 Xem bài viết
    Chào các Mẹ!
    Em đang muốn làm hồ sơ du lịch Mỹ thăm bạn bè.Em còn độc thân,gia đình có công ty TNHH TM và ô tô.Em chưa du lịch ra nước ngoài lần nào.Với điều kiện như vậy em có khả năng đậu visa không các me?Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp em.
    Sứ quán sẽ xét các mối quan hệ ràng buộc của CHÍNH BẠN với gia đình, công việc... tại Việt Nam để đánh giá mức độ trung thực của mục đích chuyến đi của bạn. Nếu những thứ như sở hữu tài sản hoặc chứng minh tài chính không phải của bạn mà là của người nhà bạn thì ko có giá trị chứng minh gì nhé!

• 140 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smallgirl226 Xem bài viết
    Em tìm hiểu khá nhiều về topic tương tự thế này trên wtt nhưng chưa thấy thông tin mình cần ạ. Anh chị nào có thông tin thì giúp em mới. Em cảm ơn!
    - Giấy tờ người bảo lãnh y/c là bản gốc hay scan có được không ah?
    - Em xin đi 3 tháng thì từ t7 - t10 thì khi nào em nộp hồ sơ là được ah?
    - Ai có mẫu lịch trình chuyến đi thì cho em xin mới ạ.
    Chị xin visa du lịch tự túc không cần thư mời em nhé.

Em đi mùa hè nên đặt lịch hẹn phỏng vấn càng sớm càng tốt, bây giờ có thể xin lịch hẹn được rồi.

Mẫu lịch trình thì không cần, thông thường người ta chỉ xin đi 3-4 tuần thôi vì đi du lịch mà, nếu em đi 3 tháng thì giải trình cụ thể thời gian từng nơi em định đi và ở (ghi rõ địa chỉ và số điện thoại của nhà bạn bè, người thân và khách sạn...), chứng minh tài chính nhiều hơn nhé? họ sẽ chất vấn em thu nhập bao nhiêu? làm sao có đủ tiền đi du lịch cho 3 tháng?, đâu cần mẫu lịch trình gì đâu em? mỗi người đi khác nhau mà.

Chúc em may mắn nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anhchomoinha; 12/04/2013 vào lúc 03:29 PM.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi e bjo đang có thai 5 tháng rồi thì có cơ hội xin visa du lịch không nhỉ?E làm trong ngành hàng không,hộ chiếu e đã đi rất nhiều đến Sin,Malaysia,Hongkong,Indo,Thai Lan,Đài Loan,Nhật,châu Âu...Đầu tiên e ko định đi vì đg có thai bjo lại thik đi quá.Đợt này chồng e,bố mẹ chồng e,anh chị chồng e đều đi cùng và đã xin được visa.Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ?E cảm ơn nhiều nhiều ạ!

• 193 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Visa du lịch tự túc. Các bước ngắn gọn mình đã từng làm;

1. Chụp hình visa, nhớ lấy soft file để sử dụng khi nộp đơn.
    2. Lên trang web của lãnh sự rồi download mẫu đơn xin visa về điền thông tin. Sau khi điền xong thông tin thì nộp online luôn. Trong đơn có mục:mục đích đi; bạn để là du lịch và thăm Bà (trường hợp của mình). Và mục địa chỉ tại Mỹ; bạn để địa chỉ người thân mà bạn sẽ thăm. Nhớ in ra bar code (là biên nhận nộp đơn của bạn)
    3. Đặt lịch hẹn: sẽ có ô cửa sổ ghi rõ những ngày còn trống mà bạn có thể đặt lịch hẹn. Bạn nên đặt hẹn sau 7 tuần - 10 ngày sau ngày nộp đơn. Nhớ in ra lịch hẹn
    4. Đóng tiền xin visa, ở Long Hai Security bên hông tòa nhà Sun Wah, Nguyễn Huệ - một mức phí duy nhất 160$ (tiền USD)
    5. Chuẩn bị hồ sơ: passport (Còn hạn trên 6 tháng), 4 tấm hình visa, biên nhận đóng lệ phí visa, các hồ sơ chứng minh thu nhập nếu có (không cần dịch hay công chứng gì hết nha)
    6. Đi phỏng vấn: tới sớm, về sớm vì dù đã đặt hẹn theo giờ nhưng tùy vào tình hình thực tế họ sẽ gọi theo số thứ tự được phát khi bạn vào trong lãnh sự. Phục trang nhã nhặn, bình tĩnh trả lời câu hỏi của lãnh sự viên, bạn sẽ được hỏi bằng tiếng Việt nhé!
    7. Lãnh sự sẽ quyết định có cấp visa hay không; nếu được cấp họ sẽ trả passport kèm với 1 biên lai phát chuyển nhanh, bạn đi ra chỗ quầy phát chuyển nhanh, điền thông tin vào biên lai và đóng 30K VND phí phát để lại passport và trưa hôm sau bạn sẽ nhận lại passport đã có dán visa.

Visa được quyết định cấp hay không rất nhanh, bạn sẽ biết kết quả ngay nên không cần nộp đơn quá sớm, trước 1 tháng là Ok rồi. Thời hạn visa được cấp tùy vào lãnh sự viên và thông thường bạn chỉ được biết sau khi đã nhận lại passport. Có thể là 3 tháng, 6 tháng/ 1 lần hoặc tối đa 1 năm nhiều lần. Và nếu bạn nhận được miếng giấy nhỏ màu trắng kẹp vào trang cuối của passport nói về việc thời hạn visa mà VN đang cấp cho công dân HK bla bla...và nói là bạn có thể đủ điều kiện nộp đơn xin visa lần sau mà không cần phỏng vấn thì nghĩa là lần sau bạn không cần đặt lịch hẹn và đến phỏng vấn chỉ cần làm các bước còn lại, gởi hồ sơ tại cửa sổ bên ngoài của lãnh sự,...và họ sẽ cấp visa (hoặc thông báo từ chối).

Hy vọng giúp được cho bạn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi May Nguyen; 17/04/2013 vào lúc 11:22 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 193 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em mới post bài này bên chủ thớt khác, repost nhé hy vọng giúp được tí thông tin cho ACE nào đang muốn đi Mỹ chơi. Visa du lịch tự túc. Các bước ngắn gọn mình đã từng làm;

1. Chụp hình visa, nhớ lấy soft file để sử dụng khi nộp đơn.
    2. Lên trang web của lãnh sự rồi download mẫu đơn xin visa về điền thông tin. Sau khi điền xong thông tin thì nộp online luôn. Trong đơn có mục:mục đích đi; bạn để là du lịch và thăm Bà (trường hợp của mình). Và mục địa chỉ tại Mỹ; bạn để địa chỉ người thân mà bạn sẽ thăm. Nhớ in ra bar code (là biên nhận nộp đơn của bạn)
    3. Đặt lịch hẹn: sẽ có ô cửa sổ ghi rõ những ngày còn trống mà bạn có thể đặt lịch hẹn. Bạn nên đặt hẹn sau 7 tuần - 10 ngày sau ngày nộp đơn. Nhớ in ra lịch hẹn
    4. Đóng tiền xin visa, ở Long Hai Security bên hông tòa nhà Sun Wah, Nguyễn Huệ - một mức phí duy nhất 160$ (tiền USD)
    5. Chuẩn bị hồ sơ: passport (Còn hạn trên 6 tháng), 4 tấm hình visa, biên nhận đóng lệ phí visa, các hồ sơ chứng minh thu nhập nếu có (không cần dịch hay công chứng gì hết nha)
    6. Đi phỏng vấn: tới sớm, về sớm vì dù đã đặt hẹn theo giờ nhưng tùy vào tình hình thực tế họ sẽ gọi theo số thứ tự được phát khi bạn vào trong lãnh sự. Phục trang nhã nhặn, bình tĩnh trả lời câu hỏi của lãnh sự viên, bạn sẽ được hỏi bằng tiếng Việt nhé!
    7. Lãnh sự sẽ quyết định có cấp visa hay không; nếu được cấp họ sẽ trả passport kèm với 1 biên lai phát chuyển nhanh, bạn đi ra chỗ quầy phát chuyển nhanh, điền thông tin vào biên lai và đóng 30K VND phí phát để lại passport và trưa hôm sau bạn sẽ nhận lại passport đã có dán visa.

Visa được quyết định cấp hay không rất nhanh, bạn sẽ biết kết quả ngay nên không cần nộp đơn quá sớm, trước 1 tháng là Ok rồi. Thời hạn visa được cấp tùy vào lãnh sự viên và thông thường bạn chỉ được biết sau khi đã nhận lại passport. Có thể là 3 tháng, 6 tháng/ 1 lần hoặc tối đa 1 năm nhiều lần. Và nếu bạn nhận được miếng giấy nhỏ màu trắng kẹp vào trang cuối của passport nói về việc thời hạn visa mà VN đang cấp cho công dân HK bla bla...và nói là bạn có thể đủ điều kiện nộp đơn xin visa lần sau mà không cần phỏng vấn thì nghĩa là lần sau bạn không cần đặt lịch hẹn và đến phỏng vấn chỉ cần làm các bước còn lại, gởi hồ sơ tại cửa sổ bên ngoài của lãnh sự,...và họ sẽ cấp visa (hoặc thông báo từ chối).

Hy vọng giúp được cho bạn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn mimi2013 cứ bạo làm hồ sơ đi thăm thân hoặc đi du lịch, nếu chẳng may có sao thì bị tuột 160$ lệ phí thôi. Nhưng trước khi đi, cần bảo người nhà ở Mỹ gửi cho thư mời hoặc nhờ đơn vị nào đó xin thư mời cho, có nó mới đặt hẹn PV Visa được. Theo như hồ sơ bạn trình bày, khả năng được khá cao. Cứ thử làm đi. Nếu có vợ con, có ràng buộc ở Vn cơ hội càng cao.

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu hồ sơ người bảo lãnh ở Mỹ thì cần phải có đầy đủ: hồ sơ chứng minh tài chính, thư mời, tuyên thệ... Cam kết người bảo lãnh.
    Nếu bạn đi 3 tháng hay 6 tháng thì tùy, nhưng nếu khi khai form, nên khai đi khoảng 2 tuần thôi, hs chứng minh tài chính đầy đủ, tất cả hồ sơ phải là bản gốc, hồ sơ ở Mỹ gửi về cũng phải là bản gốc,kể cả thư mời cũng vậy không chấp nhận bản Scan.

Thực ra, khi PV visa Mỹ không cần thiết phải có lịch trình như đi Hàn, chỉ cần bạn chứng minh được chuyến đi của bạn, kế hoạch quay trở về những ràng buộc ở VN bạn có thể đi đơn giản.

• 24 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunrisecet Xem bài viết
    Nếu hồ sơ người bảo lãnh ở Mỹ thì cần phải có đầy đủ: hồ sơ chứng minh tài chính, thư mời, tuyên thệ... Cam kết người bảo lãnh.
    Nếu bạn đi 3 tháng hay 6 tháng thì tùy, nhưng nếu khi khai form, nên khai đi khoảng 2 tuần thôi, hs chứng minh tài chính đầy đủ, tất cả hồ sơ phải là bản gốc, hồ sơ ở Mỹ gửi về cũng phải là bản gốc,kể cả thư mời cũng vậy không chấp nhận bản Scan. L

Thực ra, khi PV visa Mỹ không cần thiết phải có lịch trình như đi Hàn, chỉ cần bạn chứng minh được chuyến đi của bạn, kế hoạch quay trở về những ràng buộc ở VN bạn có thể đi đơn giản.

Xin loi la to ko go tieng Viet duoc, moi nguoi thong cam. Neu ban dien vao form la ban xin di co 2 tuan ma ban du dinh o lai 3-6 thang nhu loi khuyen o tren thi chi so luc buoc chan den My, kha nang bi tu choi nhap canh cung cao vi trong ho so nguoi ta co luu lai thong tin cua ban roi.

Tot nhat la co nhu the nao thi khai nhu the day nhe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)