Du Lịch Nước ngoài

Kinh nghiệm du lịch Bangkok - Thái Lan

Đến trả lời mới nhất
  • 100 Lượt chia sẻ
  • 423K Lượt đọc
  • 1.76K Trả lời

41 Người đang theo dõi

• 327 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2007CHIP Xem bài viết
    Chào Ngoc Yến.
    Mình dự tính đi BKK-Pat từ ngày 3/9 đến 8/9 về
    Nhà mình gồm 4 người lớn và 2 bé ( 4 tuổi,7 tuổi)
    Mình tính dẫn ba mẹ và bé đi chơi,nhưng kinh phí cũng có hạn. Vậy cả nhà mình ở DDhouse va Benz house được không bạn, giá phòng 700baht vậy ở được mấy người và phòng có toilet riêng không?
    Nhờ bạn tư vấn cho mình với nhé
    Ở đó có gần MRT hay BTS để đi lại không? có taxi 7 chỗ không ( giá cả mắc không bạn)
    Mình dự tính tham quan Grand Place, Dream world và vài nơi khác kết hợp shopping luôn, vì chưa đi Thai Lan lần nào nên mình cũng lo, ( ah mình nói được tiếng Anh)
    Mình hỏi hơi nhiều, mong Yen thông cảm nha,
    nếu được có khách sạn nào khác giới thiệu mình với cỡ 500k vnd /phòng nhé
    Cám ơn bạn nhiều lắm
    Vì công việc của mình là đi mua bán giao dịch hàng hóa nên mình cũng ít đi tham quan lắm,hihi.Nếu bạn muốn ở tiết kiệm thì ở DD House vì chổ đó cho nhiều người vào ở 1 phòng(cơ sở vật chất ko đẹp+có toilet riêng)
    Còn Benz House thì với số lượng người như vậy chắc có thể phải ở phòng 900bath (cơ sở vật chất tốt+có toilet riêng)
    Nếu chọn ở 1 trong 2 ks này thì nó sẽ thuộc khu pratunam là khu shopping về quần áo thời trang và BST cũng gần đó đi bộ khoảng 5p sẽ đến
    Taxi 7 chổ thì bên thái mình thấy rất ít và khó gặp được đa phần là 4 chổ giá cả thì lên xe chạy bấm đồng hồ meter,đầu tiên là 35 bath và tăng dần 2bath....
    Đặc biệt là nếu ở khu pratunam này và 2 ks này sẽ gặp người việt nam rất nhiều nên bạn không cần phải lo lắng đâu,thời gian bạn đi cũng có thể mình sẽ qua đó,hihi.Có gì cần giúp cứ pm cho mình.Thanks

• 91 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Em có 20.000 bath, ban gia 700, ai mua thi PM em nhe.

• 1,013 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi t800t8 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ meoluoi13186. Mình là "bố nó" :Smiling:
    hihi, sozy bố nó nhé, tại em cứ quen miệng nên làm bố nó phải đính chính rồi, hihi!
    "Em yêu anh hơn thế, nhiều hơn lời em vẫn nói, để bên anh em đánh đổi tất cả bình yên....."
    Yahoo của mình đây: soda_chanhmuoi2007

• 290 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Mình đang ở Thái Lan, hôm nay đã tới Benz House và First Hotel xem phòng, cá nhận mình thấy hợp với các bạn nào có nhu cầu shoping nhiều. Bạn nào đi cùng gia đình có em bé nên ở tại First Hotel vì cơ sở vật chất tốt hơn, nhưng dùng internet sẽ mất tiền. Mình ở KS Honey House nơi có nhiều khách nươc ngoài ở giá cố định là 800 - 1000 baht, phòng sạch đẹp hơn Benz House và được dùng internet miễn phí. Hôm nay mình đổi tiền baht tại chợ Pratunam tỷ giá USD/baht là 29.42 bán ra và 30,2 mua vào nếu quy ra đồng Việt nam là 685VND mua vao và 699 VND/baht bán ra. Nếu các bạn đổi ở sân bay sẽ đắt với tỷ giá là 28,48 bán ra và 30 mua vào, tức quy ra tiền Việt là 723dd/baht bán ra và 686 VND/baht bán ra.
    Vì vậy các bạn chỉ cần đổi 1 ít bht ở nhà thôi, mang đô la Mỹ đi đổi được ở mọi nơi bên Thái, tránh không đổi ở sân bay sẽ rất thiệt. Mình đổi 200 USD ở sân bay đến bây giờ vẫn còn tiếc.
    Còn bạn muathuvang bán giá 700 VND/bahthơi cao, theo mình bạn nên bán giá giữa của khoảng cách giá đổi đô l mỹ bên Thái, tức khoảng là 690VND/baht hợp lý hơn.
    Mua sắm ở Pratunam va Platinum thoải mái, đi mỏi chân vấn thấy quần áo, không đủ sức mà khuân.
    Đi taxi metter khá thuận tiện, nhưng phải chọn người lái xe biết đường.
    Mình sẽ về VN ngày 2/8. Sim điện thoại của mình vẫn còn khoảng gần 100 baht. Mình mua sim với giá 100 baht. Bạn nào sắp đi Thái cần sim mình để lại với giá 50000d nhé. Sim này rất tiện, hết tiền tới Seven Eleven nạp tiền được ngay, gọi về Việt nam khá rẻ..
    Tiếc quá đợt này không gặp Ngọc Yến để học kinh nghiệm mua đồ. Mình tel số điện thoại bạn thông báo trên mạng không liên lạc được, chắc bạn chưa sang?
    Mai mình sẽ tới Siam, có gì sẽ thông tin tiếp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi binhminh73; 31/07/2011 vào lúc 05:10 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 327 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Tuần này mình mới qua lận,hihi.Mẹ nó qua chắc mua sắm hả hê chứ!!!Có gì vui chia sẽ thêm nhé mẹ nó ơi,mình qua thái chỉ quanh quẩn ở pratunam xem hàng hoá các mối gởi ra sao rồi đi mua quần áo thôi,ko đi nhiều nơi như các mẹ trong này.Me nào đi nhiều nơi chia sẽ thêm thông tin cho topic này thú vị nhé

• 43 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình sẽ đi Thái vào ngày 18/8. Mẹ nào ở đó trong 2 ngày 18-19/8 thì ời ời mình cái...Rủ nhau đi shopping...Ngocyen có đi sang đó đánh hàng vào 2 ngày đó không vậy ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,058 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

mình nghĩ bạn ko nên đi của Viettravel vì ăn uống ko ngon,lại ko có du thuyền,nếu dc chọn giữa xem show dân tộc và du thuyền thì mình thik du thuyền hơn
    Phải chăng anh là cơn gió lạ,
    Đến bên em rồi chợt bay xa
    Em chợt nghe tim mình đau nhói
    Cơn gió ơi sao dỗi vô tình....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 327 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

hôm nay vẫn chưa thấy mẹ binhminh73 kể chuyện nhỉ,nôn nao thật!!!hihi
    to huongngoclanhanoi:Tuần này mình đi lấy hàng nên 18,19 chắc cũng kịp thêm 1 chuyến để giao lưu gặp gỡ mẹ đó,hihi

• 290 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Mình vừa ở Thái Lan về - Pattaya 2 ngày và Bangkok 3 ngày.
    Ngày đầu tiên và ngày thứ hai: họp ở Pattaya, khí hậu tuyệt vời. Mình nghỉ ở KS Dusit Thani, đây là KS 5 sao rất đẹp nhưng giá khá mắc, khoảng 200 USD/ phòng, nếu không được ban tổ chức Hội thảo lo. tự bỏ tiền ra thì xót lắm, không dám. Đến khu đi bộ thì trời ơi, sex show các loại. Các cô gái xinh tuơi tócv àng tóc đỏ tóc xanh ăn mặc không thể thiếu vải hơn ngồi đầy trong các quán bar, nhún nhảy các kiểu trong những điệu nhạc tưng bừng. Khách du lịch đủ các màu da đi lại tấp nập, tha hồ bổ mắt. Với 60-100 bath bạn có thể vào ngồi uống nước và xem sex múa cột. Tuy nhiên thực sự mình chỉ thấy lạ không khoái lắm có lẽ vì không quen.
    Trên đường phố có các nhóm biểu diễn ảo thuật đơn giản, khách xem chỉ cần bỏ 5-10 bạt vào mũ cho các diễn viên là được rồi.
    Khu này chỉ hoạt động rộn ràng từ 8h tối, càng khuya càng tấp nập đến tận sáng. Người đông nhưng mình có cảm giác rất an toàn, chẳng lo giật túi hay rạch túi như ở Hà Nội vì hơn 10 cảnh sát du lịch trực ngay đầu phố, toàn các anh các chị to như hộ pháp, chốc chốc lại đi tuần bằng xe đặc chủng trông rất khí thế.
    Dọc bờ biển người đi dạo cũng rất đông. Đến Pattaya các bạn nên mang đồ bơi tắm biển, tuy nhiên mình thấy không đẹp bằng biển miền Trung của mình.
    Các bạn cũng nên bố trí đi xem Alcaza show ở đường Pattaya Road2, một chương trình nghệ thuật đặc sắc do những người đồng tính chuyển giới biểu rất hay và không có cảm giác dung tục như sex show. Thường bạn nào đi tour sẽ được xem show này. Mình được mời nên không biết giá, nhưng kết thúc bạn có thể chụp ảnh với diễn viên với giá 2 USD.
    Ơ Pattay a có chợ đêm ở bên ngoài khu trung tâm siêu thị, giá tương đối hợp lý. Bạn có thể mua váy lanh, quần áo đi biển khá kiểu cách, mẫu mã khá đẹp với giá 200baht/quần và 270 baht/ váy lanh.
    Vì phải đi công tác nên chỉ tranh thủ mua sắm ở băng côc hai ngày thứ 7, chủ nhật thôi. Tình hình là mua sắm rất thoải mái. Theo tư vấn của các mẹ : ngày thứ bảy đến Chacktuchac, ngày chủ nhật đến Pratunam và Platinum, ngày thứ hai sau khi làm việc đến MPK.
    Lần trước mình đã nói về kinh nghiệm đổi tiền và mua thẻ điện thoại, bây giờ là những kinh nghiệm khác :
    1. Chuẩn bị quần áo : các bạn mang ít quần áo mùa hè đi thôi vì Thái rất nóng, và dành chỗ trong vali để mua đồ về, làm sao mặc thoải mái nhất là được, khi bán hàng người Thái rất thân thiện, không câu nệ đánh giá người qua quần áo trừ khi đi họp, làm việc, vào nơi tôn nghiêm như chùa, hoàng cung . Nên có mũ, ô hay áo mưa giấy vì mấy hôm mình đi hôm nào cũng mưa tầm tã.

- Chuẩn bị giày dép: chủ yếu là giày/dép đi bộ, nếu định mang giày cao gót chỉ nên mang 1 đôi để tạo dáng chụp ảnh ở nơi cảnh đẹp như hoàng cung... còn lại đi bộ là chính. Tốt nhất nếu có đôi nào cũ sắp muốn bỏ bạn mang đi để sang Thái sử dụng xong mua đôi mới vứt luôn đôi cũ, he he, về tha hồ dùng đồ mới.
    2. Tại sân bay đến: Tốt nhất chuẩn bị 1 ít tiền baht từ nhà, khoảng 1000 để chi tiêu ban đầu còn lại mang đôla Mỹ đi, nếu không mang baht đi, chỉ đổi 50 baht ở sanbay thôi, giá sân bay là 2840baht/100 USD, vào trung tâm BK đầy nơi đổi tiền giá cao hơn hẳn sân bay. Ở chợ nơi mình đổi được cao nhất là 2948baht/100 USD. các bạn nên lấy ngay 1 chiếc bản đồ ở nơi có tourist information.
    3. Kinh nghiẹm mua sắm : Giống như Trung Quốc, Thái lan có những trung tâm mua sắm khổng lồ, đồ may mặc nhiều nhất, đồ nhái cũng rất rất nhiều. Các bạn nên mang hộ chiếu đến các nơi như BigC, MPK, Siam... để còn làm thủ tục hoàn thuế VAT.
    chatuchak là chợ cuối tuần: giá cả khá cao, mình xem là chính không mua được gì nhiều. Tuy nhiên có đồ lót hiệu 2 flower chất liệu tốt bán với giá 100baht/3 chiếc mình thấy ổn. Bạn nào muốn mua đồ lưu niệm, đồ thìa bạc khảm và một số đồ trang trí có thể mua ở đây.
    Pratunam : chợ như Đồng Xuân nhà mình,bán đồ khá rẻ. Mình đã mua dép croc cho em bé, sales với giá 99 baht/chiếc, tất các loại với giá 100 baht/4 đôi, túi, ví, quần áo các loại, rất rẻ... Tại cửa hàng bán vali, sau 1 hồi khảo giá, khen anh bán hàng đẹp trai và mặc cả mỏi mồm mình mua được 1 chiếc vali mang lên máy bay được, mác Thụy sỹ, có chỗ để laptop, 5 bánh xe với giá 1450baht, các của hàng nói thách là 2200 baht. Hàng bata bán khá nhiều dép đẹp giảm giá 30%.
    Platinum : khu siêu thị fashion có điều hòa và Big C : các bạn có thể mua đồ thời trang, đẹp và giá cả phải chăng. Mua càng nhiều càng được giảm giá. Đoàn mình ai cũng ôm được 1 đống quần áo,giày dép cho họ hàng bạn bè. Tại Big C các bạn nên đi theo nhóm để cộng hóa đơn vào tên 1 người, mua tổng số trên 2000 baht sẽ làm thủ tục hoàn thuế VAT tại sân bay. Thường 1 người ở đây ít mua trên 2000 baht nên các bạn cần đi theo nhóm, nhớ mang hộ chiếu đi và đòi hóa đơn hoàn thuế màu vàng, họ sẽ hỏi hộ chiếu và điền thông tin và hóa đơn, bạn cần giữ cẩn thận, để riêng hóa đơn này cùng với các hàng hóa được hoàn thuể khi ra sân bay vì có thể sân bay sẽ kiểm tra hàng hóa xác suất (rất nhỏ, mình chưa bị kiểm tra bao giờ).
    MPK : đây là siêu thị bán hàng cao cấp như Vincom, Pakson nhà mình. Ở đây mình chủ yếu mua mỹ phẩm và 1 số đồ quần áo, giày dép hàng hiệu giảm giá 30-50%. Tại đây mua trên 2000 baht cũng được hoàn thuế VAT nên cũng nên đi mua theo nhóm tập trung hóa đơn 1 tên người. Đăc biệt cứ 1 hóa đơn 400 baht bạn được 1 coupon 40 baht lại quay ra mua tiếp được, nếu trừ thuế và khéo tính toán để đạt các mức coupon, giá đồ của bạn sẽ được giảm khá nhiều.
    Hoa quả Thái rất ngon, nhưng mình không có nhiều thời gian ra chợ hoa quả nên tới sạp gần KS mua bưởi, nhãn, ổi, xoài, đắt hơn 1 chút so với chợ.
    4. Đi lại : Ngọc Yến đã nói kinh nghiệm rồi. . Taxi metter giá ban đầu 35 bht/1km, khi tắc đường nhìn đồng hồ nhảy tưng tưng sót hết cả ruột. Nếu dùng tàu điện trên cao BTS cũng khá tiện nhưng đi đông thì taxi lợi hơn. Taxi ở Thái không bao giờ ghi hóa đơn nên bạn nào đi công tác cần hóa đơn nên đi BTS và đòi họ viết hóa đơn ngay khi mua vé. Vé BTS dùng xu tự mua, rất dễ, nếu không có xu ra ngay quầy đổi tiền giấy sang tiền xu cạnh đó. Đi tuk tuk rẻ hơn taxi 1 chút nhưng không đi xa được. Tuy nhiên buổi tối sau 8g tất cả taxi tắt đồng hồ, giá vận chuyển taxi hay tuk tuk đều lên hơn gấp 2 so với ban ngày, phải mặc cả 5 cái xe mới có 1 cái chịu đi với giá 150 baht cho chặng đường buổi sáng chỉ phải trả meter tãi là 65 baht.
    Nhiều người lái xe không biết tiếng ANH. Một lần mình trèo lên 1 xe, nói nơi đến, trên đường ông ấy nói tiếng Thái còn mình cứ nói tiếng Anh và tiếng Việt, huyên thuyên và body languague 1 hồi, giơ bản đồ ra thì xem ngược, ui troi, mình phải tel về KS cho ông lái nói chuyện, cuối cùng cũng về đến nơi. Lạ thế, taxi ở đây không gọi về trung tâm hỏi đường như VN.
    5. sân bay về: Có rất nhiều hàng ở sân bay bạn có thể mua như nước hoa, rượu, mỹ phẩm, các dồ hàng hiệu. Vì vậy nếu xác định tiếp tục mua đồ ở sân bay các bạn nên chuẩn bị tiền baht để không bị đổi thiệt tại sân bay. Tại sân bay cũng nên mua theo nhóm gộp hóa đơn để được coupon khuyến mãi và mua càng nhiều càng giảm giá.
    Đồng thời chú ý ra sân bay sớm để làm thủ tục hoanf thuế VAT. Bạn nói người lái xe ra sân bay tới cổng 14, đóng dấu hải quan, họ sẽ kiểm tra hàng nếu cần (hầu như không có vì mình chưa thấy ai bị kiểm tra), sau đó mới đến làm thủ tục check in ở quày vé, gwir đồ, vào công an ninh kiểm tra pasport, sau đó hỏi đường đến chỗ lấy tiền. Công cuộc mua sắm ở sân bay tiếp tục...
    Ke ke, mình vác được 2 vali chiến lợi phẩm mang về. Bg đi phân phát quà đây. Bạn nào có kinh nghiệm gì hay lại post tiếp nhé. Bye cả nhà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi binhminh73; 02/08/2011 vào lúc 06:52 PM.

• 327 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

thế là mẹ binhminh73 đã về với số lượng hàng đáng kể,còn mình thì ngày mai sẽ lên đường gom hàng,mẹ nào order rồi thì CN hoặc T2 nhận hàng nhé.Chúc các mẹ luôn vui khoẻ!!!