Du Lịch Nước ngoài

Kinh nghiệm đi du lịch Nhật Bản

Đến trả lời mới nhất
  • 509 Lượt chia sẻ
  • 98.6K Lượt đọc
  • 500 Trả lời

• 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cac me oi ,
    Tuan sau minh se cho be nha minh di sang ben Nhat choi khoang 1thang. Be nha minh cung da 23 thang roi nen chac trong be tren may bay cung met lam. Minh muon hoi cac me da co kinh nghiem cho be di may bay, can phai mang theo ben minh nhung gi. Minh cung da nghi den nhung thu can dung thiet yeu nhu Bim, binh uong nuoc, quan ao thay, do choi,....... Con can them nhung gi nua ha cac me?

Cam on cac me nhe

http://chuyenphatnhanhdt.net/wp-content/uploads/2014/04/gui-chuyen-phat-nhanh-hang-hoagiay-sang-nhat-japan.jpg
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Pi_glory; 01/07/2014 vào lúc 04:02 PM. Lý do: Đưa lên bài chọn lọc
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bạn tham khảo bài viết này nhé
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=2833
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn tham khảo bài viết này nhé:
    Nếu bé đi máy bay:
    - Nên yêu cầu để được bố trí chỗ ngồi phù hợp, thường là khu vực giữa máy bay- nơi ít chao đảo nhất.
    - Khi máy bay bắt đầu lăn bánh ra đường băng, bạn nên cho bé nằm trong nôi có quai xách và đặt ngay dưới chân mình. Khi máy bay cất và hạ cánh, nên cho bé bú mẹ hoặc bú bình vì động tác nuốt sẽ giúp bé cân bằng được áp lực và không bị đau tai. Trẻ lớn hơn có thể cho ngậm kẹo.
    - Vì không khí trong khoang hành khách khá khô và có thể hơi lạnh nên bạn cần cho bé uống nước nhiều lần (mỗi lần một ít, tuyệt đối không cho uống nước có ga) và mặc đủ ấm (có thể đắp chăn mỏng).
    - Cần đặc biệt lưu ý là khi trẻ đang bị cảm lạnh thì không được đi máy bay vì sự cân bằng áp lực khi máy bay lên xuống dễ làm trẻ bị đau tai nặng. Ngoài ra, nếu trẻ bị viêm mũi, viêm xoang hay mới mổ tai thì cũng không nên đi máy bay.
    - Với trẻ nhỏ, có thể cho uống thuốc chống say xe trước khi lên đường (nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng). Khi bé có hiểu hiện say xe (da tái, nôn và không muốn ăn, ngáp nhiều, vã mồ hôi, thở nhanh), bạn nên đắp một chiếc khăn mát lên trán và cổ bé.
    - Bạn cũng có thể chống sau tàu xe cho bé bằng cách day ấn huyệt Hợp cốc (khi khép chặt ngón tay cái và ngón trỏ, huyệt nằm ở điểm cao nhất của khối cơ nổi lên giữa hai xương bàn tay nối liền ngón cái và ngón trỏ).
    Chuyện ăn uống:
    - Dù sử dụng phương tiện giao thông nào đi nữa thì trước đó tất cả trẻ em cần được ăn đủ nhưng không quá no, tốt nhất là thức ăn đạm, nếu không thì thức ăn tinh bột (lưu ý đến tuổi của bé). Bạn bắt buộc phải mang theo đủ sữa, bột dinh dưỡng, bột sữa, sinh tố hoa quả, trà dinh dưỡng... để bé ăn dọc đường.
    - Một phích nhỏ đầy nước nóng chuẩn bị sẵn từ nhà và một chai to nước tinh lọc hay nước đun sôi để nguội là không thể thiếu. Nếu sử dụng túi lạnh thì không nên để thức ăn sẵn trong đó quá lâu.

Chúc bé và gia đình bạn có chuyến đi chơi thật là vui vẻ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me cu be oi nho mangtheo do choi gi gon nhung be thich nhe de be choi tren duong di, nho xem thoi tiet cua noi minh den de chuan bi quan ao cho bẹ Me cua be nen ngu that nhieu va giu suc de tren may bay con trong be, hoi Nghe di may bay chang chiu ngu gi cu thay may qua cua so la thich lam doi choi suot.

Chuc me cu be di choi vui ve nhe.
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có bác nào đi Nhật rồi chỉ cho em biết một chút với. muốn tham khảo kinh ngiẹm của các bác từ lâu lắm rồi,mà hôm nay mới biết. các mẹ có biết trang web nào về nhật không hả. mùa này mà đi Nhật thì phải mang theo cái gì hở các mẹ. các mẹ nhớ truyền ít kinh nghiêm cho em nhé. em rất cần thông tin về nó đấy.
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Không biết bạn sang đó là đi business trip hay training tour, dài ngày hay ngắn ngày? Có trang web này, bạn tham khảo nhé: www.nhatban.net
    Ở Tokyo, cố gắng ăn 1 bữa sasimi, chẹp chẹp (ủa mất đâu mấy cái smileyss rùi)
    Nhớ thăm Kyoto, cố đô của Nhật, đẹp và thanh bình.
    Nhớ mua đồ Shiseido nội địa, rẻ hơn ở VN mà xài rất sướng.
    Tranh thủ mua máy ảnh hoặc máy quay KTS, hàng nội địa hơi khó xài nhưng được cái rẻ, chất lượng tuyệt vời. Tham khảo web này nè: kakaku.com.
    Mua mấy đôi tất da chân về làm quà, đảm bảo chị em thích (các mẹ vẫn nhờ mẹ Vuchan mua đấy).
    Cho đàn ông thì mua máy cạo râu thì phải (lâu rùi chẳng nhớ)
    À mẹ nó nhớ mua tất Air Stocking nhé, chắc bên đó rẻ hơn bên này nhìu.

À, mà nếu định mua quà tặng các bạn Nhật, recommend mẹ nó mua đồ phale Tiệp, cà vạt F Silk cũng được! Bộ khăn trải bàn cũng được.
    • hai anh
    Thuylinhhp ơi, bao giờ bạn sang Nhật đấy, lúc bạn về mình định nhờ vả tí đây....
    Nếu được thông báo cho mình với nha.
    Thanks
    • 177 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mùa này ở Nhật là mùa đông rất lạnh nên chị phải nhớ đem theo nhiều đồ ấm để mặc nhé. Ở Nhật đi bộ nhiều nên tốt nhất là đem theo giày gót thấp, nếu là giầy bốt thì càng tốt vì đi sẽ ấm chân hơn. Ở Tokyo thì thời tiết tốt nhất đấy, từ 2-6 độ, ban đêm sẽ lạnh hơn.
    Nói chung ở Nhật giá cả rất là đắt đỏ nên chị phải đem theo nhiều tiền :1: , đi mua sắm mà quy ra tiền VND thì chắc là sẽ chẳng dám mua gì cả. Nếu đi mua đồ điện tử thì nhớ đem passport theo vì có một số cửa hàng họ sẽ hòan trả thuế lại cho mình nếu có passport du lịch. Đồ mỹ phẩm thì bao la nhưng mà em nghĩ không rẻ hơn ở VN bao nhiêu đâu. Tuy nhiên chán một đièu là người Nhật rất ít biết tiếng Anh, và hàng hóa của họ thì 99% là chỉ có tiếng Nhật thôi, nhiều thứ em chẳng biết nó là cái gì cả

Chị cũng chuẩn bị tinh thần đi nha, đi lại bằng tàu điện ở Nhật thì hiện đại và nhanh lắm, hi hi, nhưng mà giá tiền cũng hiện đại luôn, tuy nhiên nếu đi bằng taxi hoặc bus thì còn mắc tiền hơn nữa đó.

Chị có mua đồ điện thì cũng phải cẩn thận kẻo mua nhầm đồ chỉ có điện 110V thì khó xài lắm à.
    Đúng như mequangcoi nói, vớ da ở Nhật đẹp lắm. Airstocking thì hình như 1 chai tính ra tiền VN khoảng 150 K, nhưng mà không biết xịt được bao nhiêu lần thì hết nũa.

Đồ Nhật không phải ai cũng ăn được nên nếu chị thuylinhhp khó ăn thì phải đem mì gói theo

À chị ở tp nào ở VN thế hả chị?
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oshinv
    Mùa này ở Nhật là mùa đông rất lạnh nên chị phải nhớ đem theo nhiều đồ ấm để mặc nhé. Ở Nhật đi bộ nhiều nên tốt nhất là đem theo giày gót thấp, nếu là giầy bốt thì càng tốt vì đi sẽ ấm chân hơn. Ở Tokyo thì thời tiết tốt nhất đấy, từ 2-6 độ, ban đêm sẽ lạnh hơn.
    Nói chung ở Nhật giá cả rất là đắt đỏ nên chị phải đem theo nhiều tiền :1: , đi mua sắm mà quy ra tiền VND thì chắc là sẽ chẳng dám mua gì cả. Nếu đi mua đồ điện tử thì nhớ đem passport theo vì có một số cửa hàng họ sẽ hòan trả thuế lại cho mình nếu có passport du lịch. Đồ mỹ phẩm thì bao la nhưng mà em nghĩ không rẻ hơn ở VN bao nhiêu đâu. Tuy nhiên chán một đièu là người Nhật rất ít biết tiếng Anh, và hàng hóa của họ thì 99% là chỉ có tiếng Nhật thôi, nhiều thứ em chẳng biết nó là cái gì cả

Chị cũng chuẩn bị tinh thần đi nha, đi lại bằng tàu điện ở Nhật thì hiện đại và nhanh lắm, hi hi, nhưng mà giá tiền cũng hiện đại luôn, tuy nhiên nếu đi bằng taxi hoặc bus thì còn mắc tiền hơn nữa đó.

Chị có mua đồ điện thì cũng phải cẩn thận kẻo mua nhầm đồ chỉ có điện 110V thì khó xài lắm à.
    Đúng như mequangcoi nói, vớ da ở Nhật đẹp lắm. Airstocking thì hình như 1 chai tính ra tiền VN khoảng 150 K, nhưng mà không biết xịt được bao nhiêu lần thì hết nũa.

Đồ Nhật không phải ai cũng ăn được nên nếu chị thuylinhhp khó ăn thì phải đem mì gói theo

À chị ở tp nào ở VN thế hả chị?
    chào nhé minh made in Haiphong day. cam on ban nhiều nhé. cho mình hỏi thêm một tẹo nhé, không biết Nhật và Vietnam co lệch mui giờ nhiều không hả bạn. và nếu từ vn bay sang đó thi mất mấy tiêng, mình lúng túng lắm chưa đi nước ngoài bao giờ cái gì cũng thắc mắc khổ thế đấy. bạn có thời gian thi nhớ trả lời cho tớ nhé
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hai anh
    Thuylinhhp ơi, bao giờ bạn sang Nhật đấy, lúc bạn về mình định nhờ vả tí đây....
    Nếu được thông báo cho mình với nha.
    Thanks
    hai anh nhờ gì nào.
    • hai anh
    thuylinhhp ơi, tớ nhắn tin cho cậu rồi đấy, cậu vào xem nhé.
    • 177 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuylinhhp
    chào nhé minh made in Haiphong day. cam on ban nhiều nhé. cho mình hỏi thêm một tẹo nhé, không biết Nhật và Vietnam co lệch mui giờ nhiều không hả bạn. và nếu từ vn bay sang đó thi mất mấy tiêng, mình lúng túng lắm chưa đi nước ngoài bao giờ cái gì cũng thắc mắc khổ thế đấy. bạn có thời gian thi nhớ trả lời cho tớ nhé
    Mình thì ở TpHCM, hiện giờ đang sống ở Nhật (Tokyo), mình mới qua Nhật được 6 tháng. Nhật múi giờ là GMT+9, hơn VN 2 tiếng đồng hồ, ví dụ 6h sáng ở VN thì là 8h sáng ở Nhật. Không biết là bay từ Nội Bài đến sân bay Narita thì bao nhiêu, nhưng bay từ TpHCM đi direct thì 5 tiếng là tới rồi, bay ban đêm, ngủ 1 giấc sáng mai tới. Nếu transit ở Bangkok thì hình như mất thêm 1,2h nữa. Hệ thống tàu điện ở Nhật phức tạp lắm nên bạn đi nhớ cẩn thận coi chừng lạc sang tuyến đường khác là không biết đường về nhà đâu đó.
    Có gì thắc mắc nữa thì hỏi mình. Hi hi nói vậy chứ mình cũng chưa rành rẽ Nhật lắm đâu.
    Ah, ở Nhật có Disneyland đó, nghe nói tòan châu Á chỉ có 2 cái Disneyland thôi, bạn có dịp thì đi cho biết, mình cũng chưa đi. Vé vào cửa khá mắc, khỏang 800 K thì phải. Nếu bạn đi Nhật vào dịp cuối tháng 3 hoặc đầu tháng 4 sẽ trúng mùa hoa anh đào nở, đẹp cực kì luôn. :1:
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oshinv
    Mình thì ở TpHCM, hiện giờ đang sống ở Nhật (Tokyo), mình mới qua Nhật được 6 tháng. Nhật múi giờ là GMT+9, hơn VN 2 tiếng đồng hồ, ví dụ 6h sáng ở VN thì là 8h sáng ở Nhật. Không biết là bay từ Nội Bài đến sân bay Narita thì bao nhiêu, nhưng bay từ TpHCM đi direct thì 5 tiếng là tới rồi, bay ban đêm, ngủ 1 giấc sáng mai tới. Nếu transit ở Bangkok thì hình như mất thêm 1,2h nữa. Hệ thống tàu điện ở Nhật phức tạp lắm nên bạn đi nhớ cẩn thận coi chừng lạc sang tuyến đường khác là không biết đường về nhà đâu đó.
    Có gì thắc mắc nữa thì hỏi mình. Hi hi nói vậy chứ mình cũng chưa rành rẽ Nhật lắm đâu.
    Ah, ở Nhật có Disneyland đó, nghe nói tòan châu Á chỉ có 2 cái Disneyland thôi, bạn có dịp thì đi cho biết, mình cũng chưa đi. Vé vào cửa khá mắc, khỏang 800 K thì phải. Nếu bạn đi Nhật vào dịp cuối tháng 3 hoặc đầu tháng 4 sẽ trúng mùa hoa anh đào nở, đẹp cực kì luôn. :1:
    hi! vay ha, mình chỉ di cong tác 1 tháng thôi, nhưng cũng phải ra tết(vn) mình muốn biết nhiều thứ lắm, từ văn hoá đến đồ ăn ở đó. mình thấy các bạn tham gia diễn đàn nói rằng đồ ăn ở nhật khó ăn lắm, đi có một tháng liệu có cần mang theo mì gói đi để ăn không. bên đó có đồ ăn của việt nam hay đại loại là đồ ăn giống của Việt nam ấy . mình muốn biết nhiều lắm. thôi thi tạm hỏi ban câu này đã. ah, mình nên mang những đồ gì đi , quần áo........... đê. thanks you nhiều nha, trả lời tớ nhé
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam on các mẹ nhé, mà hai anh oi tớ không nhận được tin nhắn của cậu nhắn lại cho tớ nhé
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Không biết thuylinhhp có biết tiếng Nhật không, nếu không biết tiếng Nhật thì lời khuyên của tớ là đi đâu cũng phải đi cùng người bản xứ hoặc người rành tiếng Nhật nếu không thì thua luôn vì đường xá, trạm xe điện, điện thoại công cộng, gi gỉ gì gi ... của họ chỉ in toàn tiếng Nhật thôi, và người Nhật họ ngại giao tiếp bằng tiếng nước ngoài lắm --> khó hỏi đường lắm.
    • 3,809 Bài viết

• 6,431 Được cảm ơn

Taxi ở JP đắt dã man (nói chung là đi lại bằng phương tiện gì cũng đắt) nên phải có mà giảm chi phí bằng các loại phương tiện cong cọng. Nếu không phải là người rát dư giả và sính đồ Nhạt (nghĩa là me các thứ made in JP, tích hợp đủ thứ trong mọt cái máy gì đó bé tý xíu hoặc là những đò thủ cong cực kỳ tinh xảo...) thì nên ăn mỳ và mang tiền về thôi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,057 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wasabi
    Tóm lại bạn mang ít đồ và nhiều tiền, để về còn mua mang về chứ. Bạn nên hỏi đến flee market để mua những đồ cũ với giá rẻ ko ngờ, nhưng phải tinh mắt để chọn được đồ cũ xịn nhé. Quần áo cũng ko cần ấm lắm vì bên đáy ko lạnh cắt da cắt thịt như mình, với lại toàn đi bộ, đi train, car... thì ko cần mặc nhiều lắm.

Đấy là kinh nghiệm của mình, lần đầu tiên đi mình cẩn thận mang nhiều thứ đi quá, cuối cùng ân hận lắm, vì cần gì thì sang đấy mua, đồ rất đẹp. Nếu muốn mua quà về Vn cho kinh tế, ngoài tất da chân ra bạn vào 100 Yen Shop trong các department store, cái gì cũng 100 Yen, mà cũng nhiều cái hay, mỗi tội là sx tại Đài Loan, TQ hay HQ thôi nhưng cũng rất cool chứ ko như ở VN đâu. Nếu chịu khó tìm cũng nhiều cái made in Japan ở đấy.

Chỉ nghĩ được thế thôi, nếu cần gì cứ hỏi mình.
    Mẹ wasabi ơi, em muốn mua mỹ phẩm shisheido thì mua ở đâu ạ, chị chỉ đường giùm em nhé không sang đấy cập quạng lại chẳng mò được, cả đồ dùng của em bé nữa, tư vấn hộ em nên mua những gì ở Nhật và những gì ko cần mua.
    • 397 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

[QUOTE=shimizu]Mẹ wasabi ơi, em muốn mua mỹ phẩm shisheido thì mua ở đâu ạ, chị chỉ đường giùm em nhé không sang đấy cập quạng lại chẳng mò được, cả đồ dùng của em bé nữa, tư vấn hộ em nên mua những gì ở Nhật và những gì ko cần mua. :8

Hè năm 2004, mình có sang Tokyo chơi với ông xã được thời gian. Sang đấy thấy nhiều đồ điện tử và mỹ phẩm nên cứ mê mẩn cả người.
    Mình vác đủ thứ đồ điện tử về nhưng thấy ân hận sau này vì về VN dùng không tiện lắm , điện toàn 100v thôi. Máy móc giờ thông thương nhanh lắm nên vác về cũng chả thấy rẻ mấy. Đồ mỹ phẩm như dầu gội đầu thì toàn made in Thai Lan tất nhiên có thể tốt hơn đồ made in Thai Lan ở VN vì phải theo chuẩn Nhật. Nếu đến các shopping malls mua mỹ phẩm thì nhiều nhưng đắt khủng khiếp. Quần áo cũng chả dám sờ vào vì tính ra tiền triệu ngay.
    Nếu mà biết chỗ mua hàng ăn cắp thì mới rẻ thôi vì giá down xuống khoảng 1/3, 1/4 giá siêu thị. Mua ở đâu thì hỏi dân VN sống ở Nhật khoảng 2 năm trở lên chắc ai cũng biết. Hội tiếp viên hàng không toàn đến mấy chỗ này đánh hàng về thôi.
    Mình thấy mua được tất da chân , quần lót về là dùng sướng nhất. Son mua của Aube rất bền mầu. Có loại quần lót hai đũng để mặc khi có period rất tiện.
    Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.

• 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbeo

Mình vác đủ thứ đồ điện tử về nhưng thấy ân hận sau này vì về VN dùng không tiện lắm , điện toàn 100v thôi. Máy móc giờ thông thương nhanh lắm nên vác về cũng chả thấy rẻ mấy.
    Bây h đồ điện tử có hiệu điện thế từ 90-250V mà bạn, mình không thấy có vấn đề gì với điện đóm cả. Như công ty cũ của mình, các anh toàn được cho máy cạo râu, toàn về cắm trực tiếp dùng luôn mà. Còn văn phòng mình bây h suốt ngày nhờ mấy anh kỹ sư Nhật mua đồ digital sang thôi, toàn đồ hiện đại mà giá rẻ hơn VN nhiều (vì mới mà), ngán mỗi 1 nỗi là toàn tiếng Nhật, nhưng dùng hoài rồi quen. Mình mua 2 cái máy quay phim digital (SX 2005), dùng đẹp lắm, giá rẻ hơn mấy cái máy đời cũ trưng bày ở phố Hai Bà Trưng, hơn cả mấy cái máy lắp ở nhà máy VN.
    • 125 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequangcoi
    Bây h đồ điện tử có hiệu điện thế từ 90-250V mà bạn,
    Đấy là mấy đồ điện tử mà người sử dụng hay phải mang đi các nơi khác nhau thôi, ví dụ như là liên quan đến đồ dùng cá nhân (cạo râu, máy ảnh, máy quay video, máy tính xách tay..), còn các đồ điện gia dụng (như TV, tủ lạnh, lò vi sóng, điện thoại máy mẹ, máy con... chẳng hạn) thì vẫn là điện 100V thôi.

Nói chung là khi mua thì cố gắng hỏi xem dùng điện bao nhiêu.