Du Lịch Nước ngoài

Du lịch Thuỵ Điển và châu Âu: nhờ các mẹ tư vấn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.54K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Tháng Tám nhân có chuyến công tác sang Stockholm, mình định mang cả gia đình đi để kết hợp tham quan nghỉ hè. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho mình nên Đi đâu Xem gì ở Stockholm và các vùng lân cận. Nếu mình định đi sang nước khác chơi nữa thì đâu là Những nơi hợp lý nhất để đi (vì mình có một thằng con lúc đó 26 tháng). Về quỹ thời gian thì mình định một tuần ở Thuỵ Điển và 1 tuần ở các nơi khác.

Các mẹ xúm vào tư vấn cho mẹ Vuchan với, xin đa tạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

Chị biết mấy mẹ ở TĐ, nhưng chả nhớ ở Stockholm không?? Thế nào cũng có người trà lời cho em nếu không nắm áo Kiki vậy.
    • 165 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bác ơi! Em e rằng bác ở Stock 1 tuần nhiều quá.. Em đi 2 ngày là chả còn chỗ nào hay ho nữa bác ạ. Ở Stock bác có thể vào cung vua, các loại viện bảo tàng..v.v.v, bác có thể mua theo tour đi trong một ngày là tiện nhất... tùy theo bác có nhiều thời gian thì mua tour dài hơn... họ dẫn mình đi và giới thiệu chi tiết lắm. Nhân tiện ở Stock bác cho cả nhà làm chuyến tàu đêm sang Phần Lan.. ăn chơi nhảy múa trên tàu một đêm.. Bác còn thời gian nữa thì có thể lên phía Bắc nghỉ trong khách sạn băng ( giá hơi cắt cổ) hoặc xuống phía Nam đi Đan Mạch ... Vẫn còn thời gian thì mời bác qua nhà em cách Stock 1h15 tàu nhanh... Ta làm quả offline bác nhé.
    Khi nào bác sang cho em DT, bác cần em giúp gì em sẽ giúp ạ.
    Chú thích: Mẹ Kiki đã ở Stock 3 năm nên chắc khám phá được nhiều cái hay.. bác cứ mesit cho mẹ ấy là ra nhiều thứ lắm.
    • 3,809 Bài viết

• 6,448 Được cảm ơn

Kiki đây nè, welcome to Stockholm. Bây giờ mình cũng không trả lời chắc được là tháng 8 liệu đã có mặt để take care Vu Chan va gia đình chưa. Nhưng cứ alo nhé, nếu gặp nhau được thì rất vui.

Ở Stockholm thì không thể không đi thăm phố cổ. Bé tý thôi nhưng rất thú vị. Nếu thích tìm hiểu thì có thể mua land tour bao gồm phố cổ và 1 chuyến du lịch bằng thuyền vì Stockholm cũng bao quanh bởi sông nước và vào tháng 8 thì du lịch bằng thuyền rất đẹp và mát mẻ. Nếu bạn đi với em bé có thể dành 1 buổi picnic trong Scansen - bảo tàng văn hoá ngoài trời. Người ta xây dựng những cái nhà thuộc khắp vùng trên TD để mọi người tham quan. Bảo tàng Nodica cũng là địa chỉ nên vào nếu bạn quan tâm đến các loại bảo tàng. Ở Stockholm không thể không vào Bảo tàng Vasa, nơi người ta trục vớt 1 con tàu Viking ngày xưa về và dựng lại toàn cảnh xã hội thế kỷ 16 ở TD. Chỉ cần lưu ý là cuối tuần ở Stockholm thực sự là ngày nghỉ. Nếu bạn có chương trình gì thì nên đi vào các ngày trong tuần. Nhiều bảo tàng, khu mua sắm, nhà hàng đóng cửa vào cuối tuần, đặc biệt là chủ nhật. Nếu bạn có thời gian có thể đi xa xa thăm thành cổ Vaxholm hoặc đi thăm đảo Godland. Mua sắm ở Stockholm thì đắt đỏ vì thuế cao nhưng người TD cực mạnh về designing nên nếu bạn thích mua đồ decor trong nhà, các tác phẩm điêu khắc, quần áo thời trang kiểu smart casual thì rất ok. Hehehe, cũng đừng cố thử các loại thức ăn kiểu truyền thống Viking vì cực đắt và cực... buồn cười kiểu như là khúc móng giò hay khúc thịt tuần lộc. Những quán cafe nên đến thì có thể là 1 quán nằm tít trên tháp cao ở Slusen, từ đó có thể nhìn toàn cảnh thành phố. À, buổi chiều ngồi uống bia hơi ở Sodermalm rồi vào xem phim cũng thích lắm. Tháng 8 trời tối vào lúc 10PM và sáng vào lúc 3AM.
    Đi lại ở Stockholm không rẻ nhưng tiện lợi. Các phương tiện công cộng đều accessible đối với xe đẩy của trẻ con và người tàn tật. Bạn có thể mua travelpass 24h-48h-72h và dùng nó đi tất cả các loại phương tiện công cộng không hạn chế số lần. Thẻ sinh viên QT cũng được dùng để mua vé giá giảm đối với một số điểm tham quan.
    Nếu ông xã bạn nghiện thuốc lá thì hơi khổ vì ở Stockholm không được hút thuốc indoor và ở những nơi công cộng. Rượu bị cấm đối với người dưới 20 tuổi nên nếu trông mẹ Vuchan trẻ trung quá thì đi đâu phải mang theo Passport thì mới được vào bar buổi tối. Uống bia rượu ở trên phương tiện công cộng cũng bị cấm nốt.
    Bản đồ tàu điện ngầm phát ở các bến tàu. Bản đồ Stockholm có thể get free trong khách sạn hoặc ngay văn phòng du lịch trong trung tâm hoặc information ở sân bay.
    Từ sân bay về thành phố thì có thể đi bằng Flybuss hoặc Arlanda Express (cả hai đều giảm giá cho sinh viên). Từ nhà ga trung tâm về KS thì đi taxi hoặc phương tiện công cộng.
    Bạn xem ở đây thêm thông tin:
    http://www.stockholmtown.com/templat..._6154__EN.aspx
    Chúc một chuyến đi tốt đẹp.
    Success is a journey, not a destination.
    • 2,520 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_vuchan
    Tháng Tám nhân có chuyến công tác sang Stockholm, mình định mang cả gia đình đi để kết hợp tham quan nghỉ hè. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho mình nên Đi đâu Xem gì ở Stockholm và các vùng lân cận. Nếu mình định đi sang nước khác chơi nữa thì đâu là Những nơi hợp lý nhất để đi (vì mình có một thằng con lúc đó 26 tháng). Về quỹ thời gian thì mình định một tuần ở Thuỵ Điển và 1 tuần ở các nơi khác.

Các mẹ xúm vào tư vấn cho mẹ Vuchan với, xin đa tạ.

Em mới đi Stockholm hồi tháng 9 đây, em ở đó có 3 ngày mà đã hết chỗ chơi rồi hay tại em không biết có chỗ nào nữa để đi. Stockholm có old-city nằm gọn lỏn trong một quần đảo nhỏ lọt thỏm giữa new city. và chỉ có cái old city là thú vị thôi còn cái new thì cho ai thích shopping. Old city thì đi thăm Royal palace + bảo tàng cạnh đó, có phòng trưng bày vương miện của các vua lúc lên ngôi.Ahf mà hình như (thứ 3 và thư 5) em không nhớ rõ lắm khoảng 12h trưa có đoàn kị binh thay gác vừa đi vừa chơi nhạc trong suốt 2 tiếng hay lắm, ngựa vừa đi vừa nhảy rất thú vị. national Museam ngay gần cung điện cũng rất thú vị nhưng giành cho những người yêu tranh vì vào đó thì mất cả ngày trời rồi. Nhưng thú vị nhất là đi xem con tàu Vassa, cách đây 300 năm con tàu chiến lớn nhất thời bấy giờ được nhà vua đầu tư đóng rất kiên cố nhưng vừa hạ thuỷ được hơn 1h thì chìm nghỉm và nhấn chìm các quan khách trên tàu luôn. Sau 300 năm nó được trục vớt và gần như còn nguyên vẹn vì nghe nói nước biển ở stockholm ít mặn nên không phá huỷ con tàu, em khoái nhất cái này vì quá trình trục vớt con tàu mới thấy người thuỵ điển giỏi thật. Rồi nên làm một boat-tour vòng quanh stockholm bàng con tàu Vícking ngày xưa ý xem dân Thuỵ điển sống ra sao. Ah còn một chỗ nữa là kassen park ( không nhớ rõ lắm là kansen hay gì nũa) nhưng đó là cái công viên rộng trong đó tái tạo lại cuộc sống của dân Thuỵ điển khi xưa, có cữa hang bánh mì, lò gốm v.v... và mọi người mặc quần áo thời bấy giờ thể hiện đúng cuộc sống lúc đó, cái này em không khoái lắm nhưng đi vì chiều anh xã (thích lịch sử mà) xen kẽ là 1 sở thú nhỏ cái này tụi trẻ con thích lắm, em thì mốn xem con tuần lộc của ông già tuyết ý nhưng đến nơi nó rụng mất sừng rồi chán hết nói.

chết rồi em lại lan man dài dòng rồi, chị nên mua quyển của lonely planet về thuỵ điển ý có đầy đủ thông tin những nơi thú vị kèm theo ngay giò mở cửa cộng giá vé. các vùng lân cận thì em đi mỗi Upsala coi cái nhà thờ cổ nên không biết mấy, Danmach thì ngay gần nhưng phải nói Danmach chả có gì hay, hi hửng đi coi nàng tiên cá thì thất vọng vì nàng bé tí teo ngồi lọt thỏm ở 1 góc xa trung tâm vắng vẻ nếu không có khách du lịch thì chắc buồn lắm. hy vong có vài khái niệm để chị thăm quan tất nhiên cảnh đẹp do người ngăm nữa chứ chúc chị có chuyến đi vui vẻ.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 2,520 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Ở Stockholm không thể không vào Bảo tàng Vasa, nơi người ta trục vớt 1 con tàu Viking ngày xưa về và dựng lại toàn cảnh xã hội thế kỷ 16 ở TD. .
    Sory mẹ Kiki nếu em không nhầm thì Vasa không phải là tàu Viking mà là tàu chiến của hoàng gia lúc bấy giờ được đặt hàng để mang đi đánh chiếm Balan :3:
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ, mình cứ chạy ra chạy vào WTT vì sốt ruột, mặc dù tận tháng 8 mới đi. Nếu gặp được mẹ Kiki tháng Tám tới thì còn gì bằng, mong lắm, mình sẽ liên lạc với mẹ Kiki trước khi đi.

Mẹ PN Hà ơi, nhất định mình sẽ liên lạc với mẹ Hà khi sang để hỏi han thêm. Giá mà gặp được nhau thì thích nhỉ.

Sở dĩ mình ở Stockholm 1 tuần vì kết hợp cả chương trình làm việc, thỉnh thoảng tranh thủ chạy đi chơi. Nghe các mẹ nói vậy thì mình cũng yên tâm sẽ "giải quyết" Stokholm trong thời gian này, khi xong xuôi công việc thì có thể đi xa xa một chút.
    Chắc chắn không thể bỏ qua những chố các mẹ recommended. Nghe kể thì rất hấp dẫn vì bọn mình đều thích nơi có dính dáng đến nước... và old-city. Sau đó nếu bọn mình muốn khám phá tiếp phía Nam, thì ngoài Đan Mạch thì còn nơi nào thuận tiện dễ đi như Đức, Hà Lan, Austria.. chẳng hạn, có thể đi tàu, bus được không... ĐI xa thế phương tiện gì là hay nhất (và rẻ nữa), mình cũng không hy vọng có campaign gì trong thời gian này vì là mùa du lích mà. Vuchan phải mua vé người lớn, giá sinh muộn đi tý, chưa đến 2 tuổi thì chỉ có 10% thôi. Mà khách sạn ở Stockholm đắt thật mẹ Kiki nhỉ.

Mình cũng muốn shopping mua quần áo của bọn HM gi gì đó, mình thấy bạn mình mặc đẹp , mà không thể tìm mua được ở đây.

Ngoài ra về ăn uống, một phần quan trọng đúng không các mẹ. Thức ăn Thuỵ Diển thế nào, cửa hàng có đóng cửa buổi tối sớm không. Kiếm thức ăn cho vuchan có khó không. Những chố đi chơi chắc là dích vụ ăn uống tốt cả các mẹ nhỉ (cho trẻ con thôi, bon mình người lớn không quan trọng lắm).

Nẹ COco ơi cứ lan man đi mình học hỏi được nhiều lắm :3:

Cám ơn các mẹ thật nhiều.
    • 3,809 Bài viết

• 6,448 Được cảm ơn

To Coco, hehehe, đúng là tàu chiến chứ nhỉ, đi được 1 đoạn đã tèo, nhưng đi xem cũng thích. Skansen là trẻ con mê tít, nhất là nơi có mấy con dê, con lợn...

Nước thì có thể uống từ bất kỳ cái vòi nào, trừ khi người ta đề cái biển "đừng uống". Ăn thì các bến tàu đều có siêu thị. Đồ ăn sẵn của trẻ con thì chỉ có của Nestle (Findus) hoặc Semper, lâu lâu có siêu thị có đồ của HIPP. Siêu thị cũng đóng cửa sớm, trừ 7 Eleven. Nhà hàng thì last order thường khoảng 9.30PM. 11PM là đi ngủ hết, trừ 1 vài quán cà phê trong phố cổ. CN thì nói chung là chết đói nếu không dự trữ đồ ăn vì nhà hàng, kể cả McDonald, cũng nghỉ CN nhiều lắm. KS o Stockholm không những đắt lại còn chật nữa, nhưng cũng khó thuê.

Thứ 7, CN nếu có thể mua Viking Line hoặc Silja Line thì đi Cruise sang Hensinki hoặc Talin chơi. Nếu đi xuống phía Nam thì khoẻ nhất là đi bằng tàu. Chẳng có cái gì ở TD là rẻ cả, tàu xe cũng thế. Hội sinh viên thì mua vé xe ô tô nhưng mình có con nhỏ thì đi tàu tốt hơn. Trên đường đi có thể dừng ở Linkopping để thăm Phương Ngọc Hà. Tận dưới phía Nam thì có Goteborg là thành phố lớn mà mình có thể đưa con đi chơi công viên giải trí Liseberg (một thứ na ná Disneyland) và từ phía nam đi phà sang Đan Mạch. Campain thì không phải là không có nhưng thường fix điểm đi và về (round tríp lại quay về TD thì chắc bạn không thích).
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Mẹ vu_chan ơi, Copenhague vào he` đẹp lắm, rất nhộn nhịp nhiều hoạt động. Cảng Nyhavn rất đẹp, nhà cửa bên bờ cảng nhiều màu sắc rất đặc trưng. Đúng là ở Copenhague không có nhiều di tích nổi tiếng nhưng mà đi thong dong ở đó, ngắm cảnh, ngắm mọi người thích lắm, (nhất là khi có con đi cùng). Mùa hè buổi tối và cả ban ngày lúc nào cũng có các nhóm nhạc trên khu phố trung tâm. Rất nhiều hippies kiểu Bắc Âu. Người Bắc Âu co' ve? vui tươi cởi mở hơn các nước khác. Giá cả thì đắt đỏ thật, nước chai đắt hơn là bia. Rất nhiều quán nhạc đủ loại đặc biệt là jazz. Nhưng có lẽ ở Copenhague 2 3 hôm là đủ.
    Hà Lan thì Amsterdam đi, cũng tuyệt vời luôn, có nhiều mẹ trong DĐ ở Hà Lan đấy
    À, KS rẻ ở Copenhague thì là khu gần ga, an toàn thôi nhưng mẹ vu_chan đến đó sẽ hiểu vì sao rẻ , mà đi bộ đến trung tâm cũng không xa.
    Nhớ chụp ảnh cho mọi người xem nhé.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Kiki, mẹ Zoe nhiều .
    Mình sẽ cố gắng lên chương trình đi chơi sớm, có gì cần hỏi thêm sẽ làm phiền các mẹ tiếp nhé :3:.
    • 1,081 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình ở Stockholm 4 tuần vẫn chưa đi hết những chỗ cần đi (theo sách hướng dẫn du lịch), nghe các mẹ nói 2 ngày là hết chỗ để đi thì phục các mẹ về khoản đi nhanh :-)

Theo mình, đã đến Stockholm, không thể không xem đổi gác ở cung điện hoàng gia (vào trưa thứ 7), mình xem mấy tuần mà vẫn không chán. Sau khi xem đổi gác thì sẽ mua tour để tham quan các kiến trúc của hoàng gia trong old town (vé này có giá trị trong vòng 1 tháng, nếu đi trong ngày không xong thì có thể đi vào ngày hôm sau - hồi đó mình cũng nghĩ thế nên để từ từ, đến khi gần về thì không còn thời gian nữa).

Tiếp đó là cung điện của nhà vua - phải đi bằng tàu (chắc là phải mua tour - hồi mình đi theo chương trình Sida, tài trợ cho các nước không chịu phát triển. Họ cho tiền tiêu thì ít, nhưng được cái cho đi chơi đủ chỗ). Chỗ này tuyệt đẹp, nhưng không hiểu tại sao bên trong cung điện lạnh quá (có phải vì làm bằng đá không??)

Bảo tàng Wasa cũng là nơi phải đến - theo mình nhớ thì chiếc tàu đó được đóng để đi... đánh nhau trong lục địa, nhưng mới ra biển 20 phút thì lật (không phải chìm - vì thiết kế phần thân trên và dưới tàu không cân bằng).

Sở thú cũng rất hay, mình thích nhất là gấu mẹ và 2 gấu con, hehehe... và một nơi dành cho các bé bỏ núm vú để không có thói quen ngậm nữa.

Mình nghe các participants khác nói có một cái tháp nào đó, rất cao, lên đó sẽ thấy toàn cảnh Stockholm, nhưng chưa có dịp đi. Mẹ Vuchan cũng nên đi cho biết, vì hồi mình đi Nga, lên tháp truyền hình ở Moscow thì thấy hay thật!!

Hồi mình đi vào tháng 4 nên còn được tham gia vào lễ hội chào đón mùa Xuân, tuyệt vời! Cả thành phố xuống đường, mỗi người một ngọn đuốc thắp lên đống lửa ở ngay bên bờ sông. Tuy nhiên, ở 1 mức độ nào đó thì gây ô nhiễm môi trường quá, hehehe...

Mình ở Gothenburg 1 tuần tại Sarohus, bên bờ biển, chỉ được vào thành phố vào buổi chiều, nên chỉ được đưa đi Liseburg để chơi trò cảm giác mạnh. Nếu mẹ Vuchan yếu tim thì đừng thử, vì cái này mạnh thật chứ không như ở Wonderland của VN đâu (chẳng phê tẹo nào).

Ở Stockholm có một dancing - karaoke - bar hơi bị hay! Hồi mình đi, nó mở cửa đến sáng (vì mùa xuân mà). Vào trong đó nhảy, hát tưng bừng, không cần trả "cu" nào nếu không gọi đồ uống, và nó cũng không ép mình phải uống (nhưng đã nhảy và hát thì ắt phải uống thôi, người nào chịu đựng giỏi thì có thể giải trí free). Tiếc là không nhớ tên là gì nữa (đi từ 1999, & sau khi đẻ thì quên sạch mọi thứ).

Về mua sắm, thì TD nổi tiếng với mặt hàng pha lê. Ngoài ra, có một hãng trang sức rất nổi tiếng ở TD (quên mất tên rồi) nhưng không chỉ sản xuất đồ trang sức mà cả đồ trang trí với giá vàng và bạc chỉ bằng 40% giá thị trường (nhưng tiền công thì không thay đổi). Theo mình thì mua được vì mẫu mã rất đẹp, giá cũng không quá đắt, quan trọng là ở VN không có.

Hàng H&M thì ở nhiều nước châu Âu đều có, không riêng gì TD. Hình như đây là hàng dành cho bình dân thì phải. Nhưng giá cũng không rẻ đâu, quan trọng là rất khó tìm size và kiểu hợp với mình. Mình lại không interested in mặt hàng thời trang may sẵn lắm, nên lâu lâu mới ráng lựa một cái cho có tụ.

Mẹ Vuchan nhớ là khi mua hàng đều nên để ý xem cửa hàng đó có tax free không, đòi ghi hoá đơn để được refund ở sân bay, cũng kiếm được một ít để mua chocolat hoặc absolut đem về nhâm nhi, hehehe...

Copenhagen thì mình chỉ được đi 1 ngày, nhưng lại đi vào mùa đông (tháng 11) nên coi như chỉ được phân nửa. Nếu đi Copenhagen từ TD thì nên đi bằng cầu bắc qua biển giữa Malmo và Copenhagen (đi bằng xe hơi, nếu đi train thì chỉ được đi dưới đường ngầm, không thấy gì cả). Chỉ ngồi trên xe nghe dân TD ca ngợi cái cầu này cũng đã học được khối thứ. Hồi đó mình chỉ có thời gian vào bảo tàng nghệ thuật (không biết có phải gọi như vậy không) - cái bảo tàng mà được xây dựng bởi bia carlsberg (uống mỗi ly bia là góp vài hào xây dựng bảo tàng).

Nếu có thời gian thì mẹ Vuchan nên đi các nước trong Schegen (nhớ xin visa multiple).

Hà Lan thì nên đi Keukenheuf (không biết mùa hè gọi là cái gì) - đây là vườn hoa, chủ yếu là tulip. Cũng phải đến Sex museum ở Amsterdam nữa (nhưng mà không được đưa đứa bé 26 tháng tuổi theo, có thể bù cho nó bằng Madam Tusseau's). Ở Ams còn có một địa điểm cực kỳ thú vị đối với người lớn đó là De Wallen - Red light district. Đến đó thì nhớ đi tìm cái fountain đặc trưng của khu phố nhé, hehehe... Và đi đến bất kỳ thủ đô của quốc gia châu Âu nào thì cũng nên đi boat tríp nhé mẹ Vuchan. À, phải đi thăm đê của HL nữa, cái tour này là unique Holland đấy (mình được đi tới 2 lần). Có thời gian thì nên đến La Haye (thủ đô chính trị của HL) để tham quan the Peace Palace (còn gọi là International Court of Justice - toà án quốc tế), the Parliament và Madurodam (HL thu nhỏ).

Nếu vòng qua Đức thì nên đi lâu đài Heidenburg và Cathedral ở Cologne. À có một địa điểm gọi là German corner cũng hay lắm (check lại xem ở bang nào nhé). Ở Đức thì nên đi weekends để mua vé train rất rẻ, đi cả weekends (7pm Fri - 7am Mon) chỉ tính vé một lần cho cả 5 người. À, mà HL cũng có loại vé đấy. May mắn là những chỗ du lịch vẫn mở cửa vào weekends.

Ở Paris thì mình khoái nhất Versailles, nhưng hơi xa đấy (hình như không thuộc Paris thì phải??). Hồi đó mình đi với người nhà đứa bạn nên có xe hơi để chở tận nơi. Louvre thì vĩ đại quá, không đủ thời gian để bơi hết. Nhưng công nhận, qua châu Âu xem tranh, mặc dù không hiểu gì hết, nhưng cũng cảm thấy "nó" vẽ đẹp thật.

Bỉ thì có Bruger (Begium's Venice) và Anwerpt (nơi sản xuất kim cương lớn nhất thế giới. Đến Brussels thì nhớ mua chocolat và đi thăm Atomium. Còn có Mini Europe nữa. Nhưng mình nghe nói không được recommend lắm (khi mình đi thì chưa đến mùa mở cửa - hình như từ tháng 5 thì phải).

chúc gia đình Vuchan có một chuyến đi mỹ mãn, nhớ post hình cho cả nhà cùng xem nhé!!
    • 135 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

có người bạn vừa cho mình trang web này, đi trong khu vưc châu Âu, vé máy bay cực rẻ
    http://www.easyjet.com
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ vuchan oi, em đã từng ở Thuỵ Điển 4 năm đây và hè năm ngoái em lại qua đó 4 tháng để thăm người nhà. Các địa điểm đáng đi trong Stockholm đúng là Gamla stan (phố cổ), Skansen và bên cạnh skansen là Tivoli-giống như công viên đầm sen trong tp Hồ chí Minh, ngoài ra, Centralen - trung tâm thành phố cũng là một nơi rất nhộn nhịp, ở đó có quảng trường chiến thắng Segelstorget, chị cũng có thể thăm nơi trao giải thưởng Nobel tại quảng trường Hotorget, cách ga trung tâm Centralen 1 ga. Ở quảng trường đó có những bức tượng khoả thân rất đẹp. Ngoài ra còn có cung vua, nhà quốc hội và Bộ ngoại giao có quần thể kiến trúc rất đẹp. từ trung tâm thành phố chị có thể đi dọc phố đi bộ để ngắm cảnh và mua sắm. À, thư viện thành phố Stadsbibliotek cũng đẹp lắm chị ạ. Stockholm la một thành phố xinh đẹp nằm bên bờ biển, cái tên của nó có nghĩa là Chùm đảo. Đi tàu điện ngầm và xe buýt ở đó rất tiện và không đến nỗi mắc như ở Nhật-tiện thể kể chuyện em cũng đang ở osaka nhật đây. ở đây người việt ít quá, em chẳng giao lưu được với ai cả. Chị ở Nhật nhưng ở chỗ nào vậy?, nếu chị ở đó nhiều ngày có thể mua vé tháng, giá sẽ rẻ hơn, chị vào website của SL-công ty giao thông ở Stockholm để tham khảo giá vé www.sl.se nhé. Ngoài ra, WASA-viện bảo tàng tàu thuyền, Viện bảo tàng lịch sử, công viên Grona Lund cũng là những nơi đáng xem ở Stockholm. Cách Stockholm khoảng 80 cây có công viên Eskilstuna có nhiều thú lạ như hổ trắng, siếu đầu đỏ,... Các chị khác cũng đã nói nhiều, em chỉ góp thêm ý kiến thôi. Về quần áo chị có thể mua ở cửa hàng LINDEX. Thời tiết tháng 8 cũng vẫn còn mát mẻ nhưng vẫn phải mang áo khoác mỏng đi. Chúc chị và gia đình có chuyến đi vui vẻ và khám phá ra nhiều điều.
    Bố mẹ yêu Cún!

• 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em quên, còn việc này nữa. Nếu chị có con nhỏ mà mang xe đẩy đi thì đi xe buýt không mất tiền cả mẹ lẫn con, nhưng nếu đi tàu điện ngầm thì mẹ vẫn mất tiền đấy. Giá vé người lớn 1 dây 20 ô 145 kr, 10 ô 80 kr, mua vé lẻ 15 kr/ô. CÒn vé tháng 30 ngày 600 kr, 3 ngày/72 giờ 180 kr, 1 ngày/24 giờ 95 kr. Vé dùng cho cả xe buýt và tàu điện ngầm.
    Bố mẹ yêu Cún!

• 3,809 Bài viết

• 6,448 Được cảm ơn

Đến Stockholm mà nhiều thời gian thì cũng nên rẽ qua Cosmonova, gần trường ĐH TH Stockholm (trường tớ đấy, khoe tý , xuống ở ga Universitet). Đấy là cái rạp chiếu phim lên màn ảnh hình cầu to nhát Bắc Âu, gióng như cái ở Kuala Lumpur mà mình đã xem nhưng to hơn. Xem cũng ấn tượng phết.

Nếu đi bằng tàu thì Drottningholm là chõ rất hay. Mà đi thăm cung điện ở TD ròi qua các nước khác thấy thương vua chúa ở đây quá cơ. Vườn tươc, lâu đài cái gì cũng nghèo nghèo, bé bé. Nhưng thật ngạc nhiên là cung điện hoàng gia Thuỵ Điển là cung điện lớn nhát thé giới hiện đang được sử dụng cho hoàng gia. Cái quán cà phe trên tháp mà mình thích là ở Slussen. Còn nếu thích leo lên tháp truyền hình thì ở đó cũng có 1 nhà hàng thú vị trên tàng áp chót.

Mua sắm thì mình thích quần áo của Filipa K, rồi đến Alen. Mình cũng hay mua hàng Lindex hơn là H&M. Mình thích IKEA nữa không chỉ vì hàng hoá hợp túi tiền, rất Swedish, lại smart nữa.
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các mẹ tu vấn cho mình chu đáo và chi tiết, cảm động quá . Thanks các mẹ nhiều nhiều.

Thấy các mẹ kể chuyện shopping thấy hấp dẫn quá, mình sẽ cố gắng dành thời gian khám phá.
    Mình chưa book hotel nhưng chắc sẽ ở gần khu vực Conference Center and Central Railway station. Mà giá khách sạn thì thấy cao hơn cả Japan, khach sạn 3 sao mình thấy cũng phải trên dưới 100$

Mẹ Kiki ơi cả hai vợ chồng mình đều nghiền phim, nhưng đi lại thế này thì chắc chịu làm sao mà tách vuchan ra được. Ở đây còn có giải pháp đi xem phim sáng thứ Bảy, năn nỉ các cô gửi trẻ cho gửi vuchan để bố mẹ cháu còn đi họp :4:

To mecuacun: mình ở Tokyo. Mecuacun mới sang Nhật đúng không, có gì cần hỏi han về Nhật thì pm cho mình chuyện trò thêm nhé.
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mấy mẹ ở Thuỵ Điển ơi. Thật là tiếc vì em mới gia nhập thành viên trong tháng này. Nêu biết các chị sớm thì đã không feel lonely khi tới Stockholm hè năm ngoái. Nhưng dù sao cũng vui là từ giờ có mấy chị để tâm sự, không dám hứa trước nhưng thể nào em cũng có dịp quay lại đó.
    Bố mẹ yêu Cún!

• 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đi Châu Âu hả? Xin visa SCHENGEN, để đi được mấy nước Châu Âu cho tiện nhỉ. Máy bay thì đặt của easyjet qua mạng cho rẻ ( chỉ lo phương tiện cho khách, không phục vụ ăn uống )

Nếu vào hai tuần đầu tháng tám mà sang chỗ tớ thì đẹp đấy :4: Hơi đắt đỏ một tí, nhưng tháng 8 là tháng lễ hội, vui phết. ( Geneva )
    • 1,081 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Có một típ cho mẹ Vuchan nè: đi đến đâu cũng sắm thật nhiều postcards - bảo đảm đi không sót chỗ nào - mà lại nhanh hơn nghiên cứu Lonely Planet đấy. Mình toàn làm theo cách đấy nên đi được khá nhiều lại có cả một bộ sưu tập nữa!

To wildpony: Thụy Sĩ đâu có thuộc schengen?? nếu đi phải xin visa khác nữa mà??
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lullaby; 28/04/2005 vào lúc 12:03 AM. Lý do: thiếu thông tin
    • 247 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lullaby
    Có một típ cho mẹ Vuchan nè: đi đến đâu cũng sắm thật nhiều postcards - bảo đảm đi không sót chỗ nào - mà lại nhanh hơn nghiên cứu Lonely Planet đấy. Mình toàn làm theo cách đấy nên đi được khá nhiều lại có cả một bộ sưu tập nữa!

To wildpony: Thụy Sĩ đâu có thuộc schengen?? nếu đi phải xin visa khác nữa mà??
    Tớ đâu có bảo Thuỵ Sĩ thuộc Schengen, trước tới giờ Thuỵ Sĩ đâu có thuộc về cái gì đâu, có mỗi việc vào UN thôi mà uýnh nhau gần chết, vote lên vote xuống mãi mới vào được :4: Tại tớ thấy Thụy Sĩ ở giữa Châu Âu, đi nước nào cũng gần nên vào tháng 8 có lễ hội thì vui. Tuy nhiên với tớ thì tớ không thích cho bé đi du lịch ở các thành phố lớn, vì mình đi đến các phố lớn, chuyến đi ngắn ngày, mình lại phải tranh thủ thăm thú nhiều nơi, bé theo mình không nổi đâu. Nếu có bọn trẻ đi thì mình chỉ đi biển thôi, nằm một chỗ, bao giờ chúng lớn lớn mới cho đi kiểu này.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2