Du Lịch Nước ngoài

Du lịch Malaysia-đi tour hay đi bụi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 192K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Chả là 2 vợ chồng em định đi du lịch malaysia.Tính đi tự túc nhưng tính em hay lo vì lần đầu đi nước ngoài mà tự đi thì sợ lắm.Theo các chị em nên đi tour hay cứ liều 1 phen đi bụi.Cho em hỏi thủ tục xuất nhập cảnh có khó khăn ko?Ở malaysia đi bụi có gì nguy hiểm ko?Thanks các chị nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 285 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

bạn đã có visa chưa ? Bạn đi có 2 ng thui ah? thế thì nên đi bụi bạn ah..cho nó thoải mái...Nếu có thắc mắc j thi p.m x_girl1402 mình sẽ tư vấn thêm cho
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Đi Malay hình như ko cần vía mà bạn.Mình có parport thôi.Đi có 2 vợ chồng thôi.Mình định mua tour frr n easy của VNAIR bao gồm vé máy bay và ks + đưa đón kh-sân bay.Còn lại tới nơi tự túc hết.Tính ra thì chẳng rẻ hơn đi theo tour nhưng chắc là thoải mái hơn nhiều.Nhưng vẫn lo lắng vì chưa bao giờ làm thủ tục xuất nhập cảnh dù máy bay nội địa thì đi mòn rùi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 285 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ah uh nhỉ quên mất đi malay ko cần visa....bạn đã có giá của Frr n easy chưa???? nếu chưa mua để mình đặt và lo thủ tục giúp cho...vào nick mình nhé...mình phục vụ Frr hoan toàn hihi
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Mình gọi đến hỏi giá là 239+152 gồm 2 dêm ks.Nếu ở thêm thì họ book phòng giùm mình luôn.tính ra chẳng rẻ hơn so với đi tour.Vì lần đầu nên mình chưa dám tự mua vé mb giá rẻ và tự đặt ks nên mới định mua tour này
    • 3,412 Bài viết

• 4,678 Được cảm ơn

Chưa từng tới Malay lần nào thì không nên tự đi, bạn nhé. Phần thì chưa quen biết đường đi nước bước, phần thì cũng có nhiều thứ để xem, travel tới lui nếu bạn tự đi thì tiền taxi không thôi cũng đủ ngất ngư rồi, chưa nói tới việc đón taxi ở Kuala Lumpur cũng là một điều rất khó khăn chứ không phải đơn giản như ở VN bạn nhé. KL cũng nổi tiếng về việc cheating của tài xế taxi, nếu không quen, giá cả bị charge trên trời.
    Một vài thông tin cho bạn biết:
    - Nếu ở khu Bukit Bintang thì shopping có thể đi bộ được, nhưng nếu muốn tới những center như Mid Valley (cách BB chừng 15-20km, một trung tâm mua sắm rất lớn) thì phải đi taxi. Hoặc ngay cả đi ra Twins Tower để xem và mua sắm cũng phải đi taxi vì không thể đi bộ được. Ngoài ra các điểm tham quan đáng xem như cung điện nhà vua, vườn lan.. cũng phải taxi tới.
    - Những nơi đáng để đi nhất khi tới Malaysia mà tour hay dẫn bạn đi thì khá xa KL nên nếu tự túc thì tiền xe sẽ là điều cần quan tâm.
    - Ăn uống nếu đi tự túc thích hơn vì hàng quán, cafe shops bán ngay bên đường.
    - Nếu thích đi mua sắm thì nên đi vào tháng 8 này, đang có Mega Sales, hàng hóa giảm tới 70%
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 285 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

hihi chúc bạn chuyến đi vui vẻ nhé!
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đi bằng free and easy tính ra ko rẻ đâu bạn ạ. Nếu bạn thực sự muốn tự đi Malay thì nên đặt vé máy bay giá rẻ (Airasia) và tự đặt phòng khách sạn qua mạng. Thế sẽ kinh tế hơn nhiều. Đi bằng cách này cũng rất đơn giản. Ở Malay lại rất an ninh, đi bụi ko ngại tý nào song giá cả mọi thứ cũng đắt, chỉ rẻ hơn Sing thôi.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo quan điểm của cá nhân tôi nếu bạn có ít vốn tiếng anh có thể giao tiếp đc thì nên đi bụi, thoải mái hơn nhiều. Trước đây tôi và vợ đi nghỉ trăng mật ở Singapore cũng tự xách balo đi bụi 1 tuần. Bạn chịu khó lên mạng tìm hiểu thông tin tới các nơi cần đến rồi lên kế hoạch cụ thể chắc là không phát sinh nhiều chi phí đâu, quan trọng là đi bụi thoải mái thời gian. Chúc 2 bạn vui vẻ
    • 232 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomchua Xem bài viết
    đi bằng free and easy tính ra ko rẻ đâu bạn ạ. Nếu bạn thực sự muốn tự đi Malay thì nên đặt vé máy bay giá rẻ (Airasia) và tự đặt phòng khách sạn qua mạng. Thế sẽ kinh tế hơn nhiều. Đi bằng cách này cũng rất đơn giản. Ở Malay lại rất an ninh, đi bụi ko ngại tý nào song giá cả mọi thứ cũng đắt, chỉ rẻ hơn Sing thôi.
    Trời em thấy Malay đâu có an ninh gì đâu. Trộm như ranh ấy, lừa đảo thì thôi rồi. Nói chung không phải người có kinh nghiệm thì đừng có đi chị nhá, theo tour cho an toàn. Tự đi thì đi Sing là dễ nhất, không thì HongKong.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Hic hic.Xin chân thành cảm ơn những lời góp ý của các bác.Em thì muốn đi tour cho an toàn dưng mà chồng em lại muốn đi bụi.ổng bảo có anh đây em chả có gì phải lo.Tiếng anh của ông cũng ok lắm.Nếu đặt phòng ks qua mạng thì mình phải có thẻ tín dụng nó sẽ charge tiền luôn khi mình book phòng phải ko ạ?Em hỏi vé máy bay giá rẻ đợt khuyến mại của malaysia airline thì khoảng 200usd/ng khứ hồi.nếu tự đặt ks thì rẻ hơn free n easy đáng kể các bác ạ.
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Em định sang đó sẽ sử dụng phương tiện công cộng.Em cũng ko care về money lắm vì xác định ăn chơi tốn kém mừ.
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình vừa đi Mã đây, nhưng đi từ Sing. Nói chung 2 vợ chồng trẻ đi theo kiểu Free and Easy thoải mái hơn nhiều. Muốn đặt ks thì bạn vào asiatravel đặt phòng, mình thấy giá ở đó cũng được so với các website khác.
    http://www.asiatravel.com/malaysia.html

Đi taxi thì nhớ hỏi giá trước và mặc cả rồi hẵng lên. Nếu mua bán ở những shop nhỏ thì cũng nên mặc cả, còn nếu mua trong shopping centers thì tất nhiên là không được rồi. Nếu 2 vợ chồng muốn lên Skybridge ở Petronas Twin Towers thì phải đi từ sớm để lấy vé, chứ không là không có vé mà lên đâu. Đi Genting thì có thể đi bằng bus từ KL Central hoặc Putra Jaya (gần Swiss Garden Hotel). Đi bộ bên đó nhớ cầm túi xách cẩn thận phòng móc túi, giật túi.
    • 917 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Nếu "ăn chơi chấp nhận tốn kém" thì "balo" hay hơn ("balo" thường thì tốn nhiều hơn tour vì tour ký hợp đồng nên giá luôn cạnh tranh). Bạn phải tìm hiểu trước các điểm ở Malay mà bạn muốn đến (hỏi kinh nghiệm những người đi trước & tham khảo chương trình tour). Nên đặt ks & vé máy bay đi lại trước để chủ động. Nhất thiết bạn phải có cẩm nang du lịch Malay & bản đồ nhé. Tình hình an ninh bên ấy tốt, nhưng cẩn thận vẫn hơn. Taxi rẻ hơn VN nhưng do nhiều đường 1 chiều nên nếu bạn đón taxi k đúng tuyến thì phải tốn nhiều tiền do taxi phải chạy đường vòng (có khi bạn chỉ cần băng qua đường thì giá taxi rẻ hơn 1/2 - cẩn thận thì nên hỏi giá - đi vài lần taxi & nhìn trên bản đồ để ước chừng độ dài đoạn đường bạn muốn đi sẽ biết giá tài xế chào có đắt quá hay k). Tớ đi taxi vài lần, lần nào cũng thấy phục vụ tốt. Ở ks còn có dịch vụ city tour nhé. Ăn uống thì cơm Malay & Ấn Độ là rẻ hơn SG. Món ăn cũng dễ chấp nhận. Vài ý kiến tham khảo vậy, chúc gd có 1 kỳ nghỉ vui vẻ.
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Linh con Xem bài viết
    Mình vừa đi Mã đây, nhưng đi từ Sing. Nói chung 2 vợ chồng trẻ đi theo kiểu Free and Easy thoải mái hơn nhiều. Muốn đặt ks thì bạn vào asiatravel đặt phòng, mình thấy giá ở đó cũng được so với các website khác.
    http://www.asiatravel.com/malaysia.html

Đi taxi thì nhớ hỏi giá trước và mặc cả rồi hẵng lên. Nếu mua bán ở những shop nhỏ thì cũng nên mặc cả, còn nếu mua trong shopping centers thì tất nhiên là không được rồi. Nếu 2 vợ chồng muốn lên Skybridge ở Petronas Twin Towers thì phải đi từ sớm để lấy vé, chứ không là không có vé mà lên đâu. Đi Genting thì có thể đi bằng bus từ KL Central hoặc Putra Jaya (gần Swiss Garden Hotel). Đi bộ bên đó nhớ cầm túi xách cẩn thận phòng móc túi, giật túi.
    Chị ơi cho em hỏi thêm là thủ tục nhập cảnh malay có gì khó khăn ko hả chị.Em quê mùa lắm vì mới lần đầu xuất ngoại nên sợ đến sân bay kualalumpur nó lại bắt về thì toi tiền vé
    • 838 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Thủ tục nhập cảnh trong sân bay không có gì phức tạp cả. Đến sân bay MA, đi theo hướng baggage Reclaim, đến chố hải quan. Họ đóng dấu nhập cảnh là xong. Họ có thể hỏi thêm vài thông tin như đến MA làm gì? Ở bao lâu? vv Nhưng nói chung là không khó cũng không phải là thủ tục gì, thậm chí không cả phải khai tờ khai nhập cảnh như về Việt Nam nữa. Nhập cảnh xong, lấy hành lý luôn và ra cửa. ở sân bay, bạn có thể đến quầy TAXI gọi xe luôn (lối ra cửa là nhìn thấy). Bạn nhớ là yêu cầu họ BUDGET TAXi vì giá rẻ. Nếu không họ sẽ gọi cho bạn xe LIMOSINE, đắt lắm. MÀ mình thấy bắt taxi ở MA dễ lắm, đúng ở ngoài đường vẫy là họ cho đi luôn nhưng đúng là phải mặc cả. Ở MA, tắc đường kinh khủng luôn. Mình đi từ Twin Tower ve Petaling Street - China Town có 2 3 km mà đi mất hơn 1h vào giờ cao điểm đấy.
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethiha5982 Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi thêm là thủ tục nhập cảnh malay có gì khó khăn ko hả chị.Em quê mùa lắm vì mới lần đầu xuất ngoại nên sợ đến sân bay kualalumpur nó lại bắt về thì toi tiền vé
    Mình hôm đó đi với nhà bà chị họ thì thấy cũng không có vấn đề gì. Mình thì có thẻ định cư của Sing rồi nên dễ thôi, còn nhà chị họ mình thì đi du lịch Sing từ VN, rồi cũng qua Mã từ Sing, nhập cảnh vào Mã không bị hỏi han gì cả. À mà mình đi đường bộ sang, chứ không phải đi máy bay. Tốt nhất cứ cầm sẵn vé khứ hồi, để một ít tiền Mỹ trong túi. Nếu có credit card nữa thì chìa ra, nếu như họ có hỏi sang Mã tiêu bằng gì. Sang Mã thì nên đổi tiền ở Authorized Money Changer ngoài đường hoặc trong shopping centers chứ không nên đổi ở ks hay sân bay, vì rates thấp. Nhưng vẫn nên có một ít ringgit để đi taxi từ sân bay về.

Bạn vào đây xem thêm thông tin về Malaysia và KL. Nên ở ks ở khu Bukit Bintang hoặc KLCC đi shopping cho tiện.
    http://www.streetdirectory.net.my/malaysia/kl/
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Nếu em mua tour free n easy thì có xe đưa đón từ sân bay tới ks và ngược lại chị ạ.Em định ở ks equatorial hoặc swiss garden.Cho em hỏi thêm một điều hơi quê mùa ngày từ malaysia về việt nam làm sao để ko bị lạc ở sân bay hả chị?Thấy chị bảo sân bay rộng làm em lại lo lo lỡ ko tìm được quầy làm thủ tục hay ra máy bay thì nguy.Hic.Em đúng là quê mùa quá.Thế mà chồng em cứ đòi tự đi ứ chịu đi tour
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethiha5982 Xem bài viết
    Nếu em mua tour free n easy thì có xe đưa đón từ sân bay tới ks và ngược lại chị ạ.Em định ở ks equatorial hoặc swiss garden.Cho em hỏi thêm một điều hơi quê mùa ngày từ malaysia về việt nam làm sao để ko bị lạc ở sân bay hả chị?Thấy chị bảo sân bay rộng làm em lại lo lo lỡ ko tìm được quầy làm thủ tục hay ra máy bay thì nguy.Hic.Em đúng là quê mùa quá.Thế mà chồng em cứ đòi tự đi ứ chịu đi tour
    Mình không rõ Equatorial ở đâu, mình ở Swiss Garden đấy, nhưng đi bộ lại phía Bukit Bintang hơi xa. Nếu ở Federal, Melia thì gần hơn. Từ Swiss Garden đi ra KLCC phải đi taxi.

Hihihi... nếu có xe đưa đón rồi thì tiện quá, lo gì lạc. Thứ nhất, trước khi ra sân bay thì phải check xem là VNA Counter ở Terminal nào của sân bay (International, số mấy?!). Ví dụ ở Sing thì không có International hay Domestic mà chỉ có Terminals 1, 2, 3, or Budget. Sau đó ra sân bay thì nhìn cái bảng thông báo chuyến bay xem chuyến đi HN của VNA ở Counter nào. Làm xong thủ tục, nhận boarding pass xong thì xem phải ra Gate số mấy. Nếu không tìm được thì cứ nhằm mấy anh an ninh sân bay hoặc tiếp viên mặt đất mà hỏi. Chúc 2 vợ chồng đi chơi vui vẻ.
    • 973 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Thanks chị rất nhiều.Em quyết định cùng chồng liều một phen bụi cho biết đây đó chứ suốt ngày chỉ biết TSN aiport với Nội bài thôi thì quê mùa quá.Hic.Em xem bản đồ thấy equatorial rất gần tháp đôi chị ạ.Em thấy ks ở khu bukit bintang thì có vẻ tiện cho việc đi lại bằng MRT và Monorail thì phải