Du Lịch Nước ngoài

Du lịch Malaysia - Đi bụi mà không có bụi - Tầng 2.

Đến trả lời mới nhất
  • 164 Lượt chia sẻ
  • 216K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

57 Người đang theo dõi

• 795 Bài viết

• 1,256 Được cảm ơn

@tieuthubuongbinh:

1. Nếu bạn đi với gia đình thì nên ở Fenix, sẽ thoải mái hơn. Tang House dễ thương, đáng yêu nhưng thích hợp với giới trẻ hơn.
    Tang House hay Fenix đều có thể đi bộ hết những điểm tham quan, ăn uống. Tang House nằm cuối đường Jonker Street - là con phố nhộn nhịp nhât Malacca. Đầu đường Jonker Street là quán cơm gà.
    Từ quán cơm gà băng qua cây cầu là khu nhà thờ đỏ, tiếp đến là Malacca Cruise - bạn có thể mua vé đi tàu dọc sông Malacca ở đây, giá cũng rẻ mà đi cũng đẹp, gần đó là bảo tàng thuyền buồm, đi thêm 1 chút là Malacca Tower… (Fenix gần Malacca Tower).
    Nói vậy có nghĩa là Tang House & Fenix nằm ở 2 đầu, ở giữa là những điểm vui chơi. Tang House thì tiện hơn vì nằm ngay con đường nhộn nhịp, ăn uống & mua sắm những đồ lưu niệm khá tiện. Fenix thì gần khu Tower & đối diện Fenix là cái Mall bán hàng cũng đc.

2. Khi bạn đi bus đến Malacca sẽ được dừng ở Malacca Sentral. Ở đây có bán vé đi của tất cả các hãng xe đi khắp nơi. Từ Malacca Sentral có thể đi xe bus số 17 về khu phố cổ (khu nãy giờ lilac nói) giá 1-2RM/ ng. hoặc đi taxi giá cỡ 15-20RM / xe / 4 người. Thgian đi là như nhau: 30 phút.
    Bus sẽ dừng ngay trước cây cầu. (dựa vào phần 1 bạn sẽ hiểu sẽ đi cách nào về tang House & đi cách nào về Fenix. :P) Tang House thì có thể đi bộ qua cây cầu, sau đó chỉ việc đi thẳng đến cuối đường. Fenix thì hơi lòng vòng tí.

3. Nhà thờ này ko liên quan đến đạo. Nó chỉ là 1 điểm tham quan đặc trưng của Malacca mà thôi. Còn có pháo đài Famosa, bảo tàng thuyền buồm, Malacca Tower, đi thuyền trên sông (Malacca Cruise)...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Rất khâm phục bạn lilac & what-up - trí nhớ siêu phàm và nhiệt tình vô cùng. Mình thấy các bạn nhớ rất chi tiết, cho mình thế mình chịu thua luôn. Mình đều note lại các kinh nghiệm của các bạn để đi lại cho tiện. Cám ơn các bạn nhiều lắm.

À, có bạn nào mới đi về còn thừa RM ở HN thì đổi cho mình nhé. Dạo này cấm buôn bán ngoại tệ thì không biết Hà Trung có đổi RM không nữa?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 317 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuthubuongbinh Xem bài viết
    Mình thắc mắc là nếu đã là vé có transit thì ngoại trừ việc chuyến VN-Malay bị delay mà bay khác máy bay thì chắc chắn sẽ bị rớt chuyến Bali nhưng nếu là cùng 1 máy bay thì chuyến Malay-Bali cũng sẽ bị delay luôn chứ.

Trường hợp mình bị rớt chuyến vì chuyến đến nơi transit bị trễ thì AA phải sắp xếp (bồi thường chi phí delay) để mình bắt chuyến kế tiếp chứ nhỉ

Còn nếu mọi thứ bình thường thì kô phải ngay khi xuống KL là khách đã được dán tem transit để được ưu tiên làm thủ tục cho việc nối chuyến à?
    Trường hợp vé may bay có transit mà bị delay trể chuyến sau thì hãng sẽ sắp xếp cho bay chuyến tiếp theo sau đó.Nhưng với trường hợp của bạn tip-top mà what up tư vấn thì không phải là transit,bạn ý mua vé máy bay 2 chặng chứ không phải 1 chặng có transit tại 1 điểm,nên dù bạn bay cùng hay ko cùng máy bay thì nghĩa vụ của bạn là đến đúng giờ lên máy bay chuyến sau còn trể do các lí do khác thì vô ích...
    Bạn cứ thử khiếu nại nhưng mà rule trong vé đã ghi rõ rồi,nên gần như là không thể với trường hợp bạn tip-top nếu không may bị delay chuyến trước.

Tốt nhất bạn nên làm theo những gì what_up khuyên,tranh thủ thời gian thôi vì đường vào từ máy bay đến check in check out cũng khá xa mà lại không có xe đưa đón.Ngoài ra trước chuyến bay của bạn nên đến sớm (nếu chưa đặt chỗ) để bảo mấy chị hướng dẫn cho lấy vị trí đầu máy bay xuống nhanh làm thủ tục nhanh,chứ chậm thì đợi mọi người làm thủ tục rườm rà lắm.Gấp gáp nhưng cũng không nên chen lấn xô đẩy,vừa nguy hiểm lại ko văn minh..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 234 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quyen.NT Xem bài viết
    Trường hợp vé may bay có transit mà bị delay trể chuyến sau thì hãng sẽ sắp xếp cho bay chuyến tiếp theo sau đó.Nhưng với trường hợp của bạn tip-top mà what up tư vấn thì không phải là transit,bạn ý mua vé máy bay 2 chặng chứ không phải 1 chặng có transit tại 1 điểm,nên dù bạn bay cùng hay ko cùng máy bay thì nghĩa vụ của bạn là đến đúng giờ lên máy bay chuyến sau còn trể do các lí do khác thì vô ích...
    Bạn cứ thử khiếu nại nhưng mà rule trong vé đã ghi rõ rồi,nên gần như là không thể với trường hợp bạn tip-top nếu không may bị delay chuyến trước.
    nếu là mua 2 vé riêng biệt thì dễ hiểu rồi :B vì bạn tip-top bảo là transit nên mình mới nghĩ thế vì dù là hãng giá rẻ thì nguyên tắc hàng kô cho transit vẫn phải đảm bảo chứ. Dù sao thì cũng thank các bạn.
    • 234 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Sẵn đây mình share với các bạn câu chuyện về an ninh/ hải quan sân bay Malaysia: bạn mình đi AA từ KL về HCM, đã làm thủ tục check-in và đóng dấu xuất cảnh. Khi chờ đợi ở sân bay thì làm rơi bóp và trong lúc loay hoay tìm kiếm thì gặp 1 chị người Việt bảo là lúc nãy thấy 1 người nhặt được đưa cho an ninh sân bay rồi (tả dáng hình người ấy nữa v.v..) nên bạn ấy đến trình báo cho an ninh sân bay thì bị làm khó dễ và bị giữ lại sân bay (vì khi bạn ấy báo với an ninh thì họ bảo trình passport và họ cầm passport của bạn ấy, và bạn ấy đã nhiều lần nói là thôi nếu kô kiếm được thì bỏ vì bạn ấy kô muốn bị lỡ chuyến, an ninh bảo cứ yên tâm đã báo cho AA chờ rồi v.v... (vì bạn mình kô rành luật hàng kô nên tin răm rắp và lại thấy nhân viên bận đồng phục của AA có trao đổi gì đó với ông này nữa) rốt cuộc khi máy bay cất cánh thì bạn ấy mới được trả passport và được giao trả bóp (kiểm tra thì mất tiền nhưng kô mất hết). Sau cơn tức giận và làm ầm lên ở sân bay, bạn mình được đóng dấu "miss-flight" và phải mua lại vé máy bay khác về HCM ngày hôm sau.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,083 Bài viết

• 2,677 Được cảm ơn

cả nhà có ai biết khách sạn Vistana nằm ở khu vực nào không?nó có ổn không?
    ah em nghe nói ở Malaca có vườn thú nữa ah? đẹp lắm phải ko? từ KL mà đi Malaca rồi chơi ở vườn thú đó, đi trong ngày có được không? và đi bằng gì ah? chắc là bus phải không?
    • 234 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Lilac/what-up cho mình hỏi thêm:
    1-Giá cáp ở Genting 1 chiều xuống là 5MYR vậy còn giá bus+cáp thì bao nhiêu?
    2-Ăn sáng ở Genting thì ăn ở đâu ngon và mua vé buffet bao nhiêu? (ngoại trừ khu foodcourt)
    3-Chinatown có phải là trạm chowkit Monorail kô? Đến trạm này có đồng nghĩa là đã đến petailing street (khu chợ đêm) hay phải đi thế nào? Hoặc bạn hướng dẫn mình đi từ Ks đến đây đi nhé
    4-Bạn nói đến central market đi batu nếu muốn đi sớm hơn giờ shuffle bus, vậy đi làm sao đến central? mình thấy trên bản đồ rail có trạm batu, vậy có đi bằng hệ thống này được kô?
    5-Từ 88INN đi đâu để mua vé và đón xe đi malacca? giá cả thế nào vậy bạn?
    6-Mua vé từ malacca để về SIN ở Malacca sentral luôn hả bạn? bạn biết giá kô?
    7-Còn cái chỗ ăn sầu riêng đá bào thì ở đâu nhỉ?
    Cập nhật tin mới: trạm Bukit Jalil ngưng hoạt động từ 16/04/2011. Bây giờ chuyển về trạm TBS, mà trên bản đồ gọi là Tensik Sulatan nhé.=> cái này có phải là trạm trung chuyển đi các tỉnh của KL không?
    Mình có được câu trả lời cho phần này là xem như xong chương trình hihi
    • 1,818 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuthubuongbinh Xem bài viết
    Sẵn đây mình share với các bạn câu chuyện về an ninh/ hải quan sân bay Malaysia: bạn mình đi AA từ KL về HCM, đã làm thủ tục check-in và đóng dấu xuất cảnh. Khi chờ đợi ở sân bay thì làm rơi bóp và trong lúc loay hoay tìm kiếm thì gặp 1 chị người Việt bảo là lúc nãy thấy 1 người nhặt được đưa cho an ninh sân bay rồi (tả dáng hình người ấy nữa v.v..) nên bạn ấy đến trình báo cho an ninh sân bay thì bị làm khó dễ và bị giữ lại sân bay (vì khi bạn ấy báo với an ninh thì họ bảo trình passport và họ cầm passport của bạn ấy, và bạn ấy đã nhiều lần nói là thôi nếu kô kiếm được thì bỏ vì bạn ấy kô muốn bị lỡ chuyến, an ninh bảo cứ yên tâm đã báo cho AA chờ rồi v.v... (vì bạn mình kô rành luật hàng kô nên tin răm rắp và lại thấy nhân viên bận đồng phục của AA có trao đổi gì đó với ông này nữa) rốt cuộc khi máy bay cất cánh thì bạn ấy mới được trả passport và được giao trả bóp (kiểm tra thì mất tiền nhưng kô mất hết). Sau cơn tức giận và làm ầm lên ở sân bay, bạn mình được đóng dấu "miss-flight" và phải mua lại vé máy bay khác về HCM ngày hôm sau.
    Mình nghĩ bức xúc thì có nhưng cũng ko nên quá.
    Vì bạn của bạn đang làm việc với an ninh của 1 quốc gia mà không phải nước nhà. Tốt nhất là nhã nhặn và họ biểu gì thì làm thôi. Bạn càng chống đối thì bạn càng sai và có nguy cơ bị đánh giá là khủng bố đấy (tội khủng bố là tội có thể bắn chết tại chỗ rồi viết bản kiểm điểm sau).

Đừng ác cảm với những người làm công tác an ninh như hải quan, công an... vì họ cũng đang làm nhiệm vụ của họ, và mình đang ko ở trên đất nước mình (dù ở đất nước mình thì cũng chỉ lợi hơn về ngôn ngữ mà thôi). Cuối cùng thì mình nghĩ tới 1 nơi xa lạ thì nên giữ kẻ, không tỏ ra và làm những hành động xấu, trước là xấu mình, sau đó là xấu cho cả dân tộc mình thôi. Điều này có thể lý giải vì sao người VN mình rất khó vào Macau hay Hongkong, kiểu vậy đó!

Vậy nếu mình muốn tới chơi với Malaysia thì cứ mỉm cười với các bạn an ninh nhé! Chả j phải tức cả, họ không cho vào thì đôi khi hôm đó nhà họ có tiệc, ko tiếp khách thôi. Nghĩ thế cho đơn giản!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 173 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

À các bạn cho mình hỏi chút là xe đẩy của em bé gửi AA thì có mất phí không nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 31 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ban What_up oi,

Phien ban cho minh hoi mot chut voi nhe. Minh da booked k.s Radius hotel o Kul nhung ma doc reviews ve k.s tren tripadvisor thay so qua. Ban cho minh hoi chut la khong biet ban co biet k.s nay khong ? va lieu o do thi co an toan ko ? (Minh thay cac khach khac bao la khach san toan gai, ma co...).

Cam on ban nhieu.