Để bé yêu được ăn dặm đúng cách

bé mới ăn dặm có nên cho ăn đồ tanh?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.1K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em đã được 5 tháng rưỡi,em đã tập cho bé ăn dặm bằng bột ngọt từ lúc 5 tháng, bây giờ em muốn chuyển sang cho bé ăn bột mặn. Em muốn hỏi tiến sỹ là có nên cho bé ăn cá, ngao, lươn,cua...(đồ tanh) từ lúc mới bắt đầu ăn bột mặn được không? Xin cảm ơn tiến sỹ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_andamdungcach; 26/07/2010 vào lúc 05:49 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Khám phá máy giặt Toshiba Magic Drum – Sạch sáng thần kỳ

Sau 18 năm có mặt tại thị trường Việt Nam, Toshiba luôn cải tiến từng ngày với mong muốn mang đến...

• Bé ăn dặm một bữa bao nhiêu là đủ???

:Sad:Sâu nhà em đã được hơn 7 tháng, nhưng quả thật công việc chuẩn bị đồ ăn cho con mỗi bữa hàng...

• Bé 5 tháng có nên cho ăn dặm ngay không, xin giúp!!!

Mình sinh đôi và thiếu tháng, hai bé nhà mình thiếu 1 tháng. Giờ cũng vừa tròn 5 tháng, mỗi bé được 6,2kg rồi, lúc sinh <2kg. Các bé ăn sữa mẹ hoàn toàn, nhưng nguy cơ sắp thiếu sữa. Mà tháng vừa rồi con gái tăng 6 lạng, còn con trai tăng có 4 lạng :((. Tăng vậy ở tháng thứ 5 có vẻ hơi ít nhỉ? Vì...

• Bé mới khỏi ốm có nên cho đi biển không ạ?

Công ty em chuẩn bị cho đi nghỉ mát ạ, nhưng cuối tuần đi thì đầu tuần cháu bị cúm, sốt 38.5o. 1 ngày thì bt. Ông bà nội cháu đang bảo 2 mẹ con cháu ở nhà, chỉ mình ba cháu đi thôi (2vc làm cùng chỗ), vì cháu còn bé (mới 6 tháng). Ba cháu thì muốn mẹ con cháu đi cùng vì cũng gần (>100km). Em đang...

• Có nên theo pp ăn dặm kiểu Nhật?

Hiện tại em thấy các bà mẹ VN đang thảo luận và nuôi con theo pp ăn dặm kiểu Nhật, vậy PGS TS đánh...

• 571 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Khi mới cho bé ăn dặm, nên chọn những loại thực phẩm dễ tiêu hóa, vì những đồ tanh dễ bị dị ứng. Bạn có thể cho bé ăn trứng, thịt, tôm, còn cá, lươn, ngao, ... nếu cho ăn thì cho ăn 1 ít, kèm với trứng, hoặc thịt xem bé có phản ứng gì không, nếu bé ăn ngon và tiêu hóa tốt thì ko sao cả. Còn bột mặn thì bạn nên tham khảo xem có nên cho bé ăn mặn dưới 1 tuổi ko nhé!
    CLB NUÔI DƯỠNG XÚC CẢM
    http://clbnuoiduongxuccam.tk/
    • 5,539 Bài viết

• 10,289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kestrel2810 Xem bài viết
    Bé nhà em đã được 5 tháng rưỡi,em đã tập cho bé ăn dặm bằng bột ngọt từ lúc 5 tháng, bây giờ em muốn chuyển sang cho bé ăn bột mặn. Em muốn hỏi tiến sỹ là có nên cho bé ăn cá, ngao, lươn,cua...(đồ tanh) từ lúc mới bắt đầu ăn bột mặn được không? Xin cảm ơn tiến sỹ!
    Theo ý kiến của hầu hết các mẹ và các tài liệu ăn dặm phổ biến, thì từ tháng thứ 6 trở đi hẵng nên cho bé ăn các thực phẩm tanh. Và mỗi lần ăn 1 món, mỗi tuần 1 thử quá 1 món để xem phản ứng của bé.

Ban đầu nên ăn các loại phổ biến. Các loại kém phổ biến thì nên đợi đến khi bé lớn hơn thì tốt hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Các mẹ tham khảo câu trả lời của PGS TS Lê Bạch Mai tại Ăn dặm tháng thứ 6 ntn để không bị táo bónBé 4 tháng đã cho ăn dặm chưa nhé.

Chúc bé yêu của các mẹ mau ăn chóng lớn nhé :Rose:

Thân mến.
    • 63 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mẹ cũng nên tập cho bé làm quen một cách từ từ với các loại hải sản vì các thực phẩm này thường dễ gây dị ứng cho bé dưới 1 tuổi như tôm, cua, sò…. Bạn hãy tập cho bé ăn từng loại thực phẩm riêng biệt với số lượng từ ít đến nhiều.

Thân mến
    PGS TS Lê Bạch Mai