Để bé yêu được ăn dặm đúng cách

bé mới ăn dặm có nên cho ăn đồ tanh?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.2K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em đã được 5 tháng rưỡi,em đã tập cho bé ăn dặm bằng bột ngọt từ lúc 5 tháng, bây giờ em muốn chuyển sang cho bé ăn bột mặn. Em muốn hỏi tiến sỹ là có nên cho bé ăn cá, ngao, lươn,cua...(đồ tanh) từ lúc mới bắt đầu ăn bột mặn được không? Xin cảm ơn tiến sỹ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_andamdungcach; 26/07/2010 vào lúc 05:49 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hướng dẫn ăn dặm đúng cách_ăn thức ăn rắn.

Những thức ăn đầu tiên: Không có quy định nào phải cho trẻ em ăn thức ăn rắn vào lữa tuổi nào....

• Tìm lại sự tự tin không khó

Những vết sẹo tồn tại trên thân thể phụ nữ giống như tỳ vết trên viên ngọc quý. Chỉ khi vết sẹo...

• Be 7 thang tuoi co nen cho an bot tom/ca bien

Mình đọc một số tài liệu nói bé 10 tháng trở lên mới nên cho ăn các đồ tôm cá...trong khi 1 số tài liệu nói 6 tháng trở ra có thể ăn tôm đồng cá đồng. Vậy với tôm biển cá biển thì sao? Minh cam on.

• Khi nào bé có thể ăn cháo xay được?

Khi nào bé có thể ăn cháo xay được? Bé em hiện đã gần 7 tháng, vẫn chưa mọc răng. Em tập cho bé ăn...

• Bé dưới 1 tuổi có nên cho ăn lươn?

Chào các mẹ, Cho em hỏi các mẹ có thông tin nào cho biết trẻ dưới 1 tuổi ăn cháo lươn có được không ạ? Em tìm đủ các sách báo, net đều không thấy nói đến cho trẻ dưới 1 tuổi ăn lươn. Cháu nhà em mới được 10 tháng tuổi. Em đọc một số bài các mẹ WTT viết về cách chế biến cháo lươn cho con ăn....

• 579 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Khi mới cho bé ăn dặm, nên chọn những loại thực phẩm dễ tiêu hóa, vì những đồ tanh dễ bị dị ứng. Bạn có thể cho bé ăn trứng, thịt, tôm, còn cá, lươn, ngao, ... nếu cho ăn thì cho ăn 1 ít, kèm với trứng, hoặc thịt xem bé có phản ứng gì không, nếu bé ăn ngon và tiêu hóa tốt thì ko sao cả. Còn bột mặn thì bạn nên tham khảo xem có nên cho bé ăn mặn dưới 1 tuổi ko nhé!
    CLB NUÔI DƯỠNG XÚC CẢM
    http://clbnuoiduongxuccam.tk/
    • 5,568 Bài viết

• 10,349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kestrel2810 Xem bài viết
    Bé nhà em đã được 5 tháng rưỡi,em đã tập cho bé ăn dặm bằng bột ngọt từ lúc 5 tháng, bây giờ em muốn chuyển sang cho bé ăn bột mặn. Em muốn hỏi tiến sỹ là có nên cho bé ăn cá, ngao, lươn,cua...(đồ tanh) từ lúc mới bắt đầu ăn bột mặn được không? Xin cảm ơn tiến sỹ!
    Theo ý kiến của hầu hết các mẹ và các tài liệu ăn dặm phổ biến, thì từ tháng thứ 6 trở đi hẵng nên cho bé ăn các thực phẩm tanh. Và mỗi lần ăn 1 món, mỗi tuần 1 thử quá 1 món để xem phản ứng của bé.

Ban đầu nên ăn các loại phổ biến. Các loại kém phổ biến thì nên đợi đến khi bé lớn hơn thì tốt hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Các mẹ tham khảo câu trả lời của PGS TS Lê Bạch Mai tại Ăn dặm tháng thứ 6 ntn để không bị táo bónBé 4 tháng đã cho ăn dặm chưa nhé.

Chúc bé yêu của các mẹ mau ăn chóng lớn nhé :Rose:

Thân mến.
    • 63 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mẹ cũng nên tập cho bé làm quen một cách từ từ với các loại hải sản vì các thực phẩm này thường dễ gây dị ứng cho bé dưới 1 tuổi như tôm, cua, sò…. Bạn hãy tập cho bé ăn từng loại thực phẩm riêng biệt với số lượng từ ít đến nhiều.

Thân mến
    PGS TS Lê Bạch Mai