Để bé yêu được ăn dặm đúng cách

Bé 3 tháng liền tăng cân rất chậm hoặc không tăng, 8 tháng tuổi chỉ nặng 7,5kg

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà em lúc mới sinh nặng 3,8kg. 6 tháng bé cân nặng khoảng 7,5kg, sau đó lúc cao điểm nhất lên được 7,8kg nhưng sau khi điều trị viêm họng cấp và bé mọc răng thì cân nặng lại giảm. Bây giờ bé được hơn 8 tháng nhưng chỉ nặng khoảng 7,5kg. Chế độ ăn của bé như sau:
    - Sáng dậy khoảng 200ml bột (cháo), 2 tiếng sau ăn sữa chua (phomai, váng sữa), 1 tiếng sau uống sữa wakodo (60ml-80ml);
    - Trưa ăn 200ml bột (cháo), bú mẹ, 2 tiếng sau uống sữa wakodo (60ml-80ml), 1 tiếng sau ăn hoa quả dầm hoặc xay (nửa quả chuối hoặc 1 miếng dưa...);
    - Tối ăn 200ml bột (cháo), bú mẹ.
    Cháo (bột) của bé cũng đáp ứng đầy đủ yêu cầu gồm 4 nhóm là tinh bột (gạo tẻ, gạo nếp, đâụ xanh, đậu đen, hạt sen), chất đạm (bò, gà, cá, lươn, heo, trứng, tôm, cua...), vitamin có trong các loại rau, dầu ăn kiddy hoặc phômai belcube. Em băm nhỏ hoặc xay nhuyễn thịt và rau cho bé ăn cả cái lẫn nước. Bé không thích uống sữa ngoài nên phải đổ thìa mới được khoảng 120-160ml/ngày.
    Bé rất hiếu động, ít khi chịu ngồi yên một chỗ. 7 tháng bé biết bò nhoài rất nhanh; 7,5 tháng bé bò bằng đầu gối. Hiện nay 8 tháng bé có thể tự vịn để đứng trong vòng 5 phút. Bé mọc 2 răng cửa hàm dưới và chuẩn bị mọc răng hàm. Ngoài ra bé có thể phân biệt được khoảng hơn 20 đồ vật bằng cách nhìn về phía đồ vật đó khi ai hỏi; bé cũng biết hoan hô, bai bai, cụng đầu, phi ngựa gỗ... Nói chung về trí tuệ và vận động thì bé phát triển bình thường, thậm chí nhanh hơn so với các bạn hàng xóm sinh cùng tháng. Tuy nhiên việc bé lên cân rất chậm và chân tay không được chắc khiến cho cả nhà rất sốt ruột. Bác sỹ cho em hỏi như vậy là do chế độ dinh dưỡng hay di truyền (bố mẹ đều nhỏ người) hay do nguyên nhân nào khác? (Em nói thêm là nhà em ở cạnh cây xăng nên bé ít được ra ngoài tắm nắng vì sợ mùi xăng ảnh hưởng sức khoẻ).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lily204; 03/08/2010 vào lúc 04:13 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 821 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Bạn cho bé ăn nhiều bột (cháo) vậy? Bé mới hơn 8 tháng mà...
    • 431 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

con mình 6 tháng cũng 7.4 kg, sau hai trận sốt phát ban ( một lần trên 39 độ, một lần trên 38 độ) thì giảm cân và hết tháng thứ 7 do mẹ cũng nỗ lực cho con thì tăng được 2 lạng. Nhưng con mình uống được nhiều sữa hơn con bạn ( mình đi làm đến tối mới về), đến chiều con bú được khoảng hơn 300 hoặc ít hơn một tí tùy theo ngày. Bình thường con cũng ăn hai đến 3 lần cháo xay nhuyễn, con mình ko ăn bột. Từ khi ăn dặm đã ăn bột hip rồi cháo chà rây, sau đó thì ăn cháo xay nhuyễn cả rau và thịt. Mình cũng không biết là một ngày ăn ba bữa cháo ( một bữa khoảng lưng bát con, cái bát nước chấm í) thì có nhiều quá không. thêm vào đó thì con ăn thêm cả chuối ( được khoảng nửa quả) và ăn sữa chua ( đủ loại). gần đay cho ăn thêm nho và na .. Giờ giấc thì đang lung tung lắm. Khi thì ăn 8h khi thì ăn 10h ...buổi chiều thì ăn 6h mẹ về thì chỉ cho bú và bú đêm, không ăn thêm gì, có hôm thì cho bú sữa bình. con mình dậy nhiều kinh khủng, một đêm phải dậy ít là 4 đến 5 lần. Mình hầu như không yên, sáng dậy đi làm toàn lờ đờ. Các mẹ có biết cách khắc phục tình trạng con dậy nhiều thế này không. chắc là mình ít sữa :Sick: :Sick:
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bé đói nên khó ngủ đấy. Bạn cho bé ăn thêm một bữa bột nhẹ lúc 8h tối xem sao, hoặc tăng lượng ăn lúc 6h chiều lên. Bé nhà mình trước cũng hay thức đêm, từ khi mình cho ăn no buổi tối là ngủ một mạch đến sáng, thi thoảng tè dầm thì ngọ ngoạy tí, thay quần xong, ngậm ti mẹ một tí lấy lệ rồi lại ngủ tiếp, hìhì... Dạo này mình cho con uống thêm cốm enzym Emedyc sau bữa ăn để cải thiện tình trạng hấp thụ kém, chờ kết quả cuối tháng này xem sao, hy vọng là bé sẽ lên cân tốt hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lily204; 09/08/2010 vào lúc 03:17 PM.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cu Be nhà mình cũng vậy, lười ăn kinh khủng. Nghĩ đã thấy mệt rồi mà ko biết cách nào. Sáng dậy sớm chăm chút, lục đục các thành phần nấu bột, lúc được bát bột ra bón được hai thìa là mím chặt miệng, phải dùng một thìa không đánh lừa là nước( vì cứ bảo nước mới mở miệng) rồi đút bột, khoảng 10 thìa là...bó tay luông. Các mẹ có kinh nghiệm gì chỉ với. Cu được 8 tháng rồi, nặng 8,5kg nhưng yếu lắm, chưa biết bò gì cả.
    • 1,744 Bài viết

• 6,625 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 4 tháng được 7kg, và đứng yên từ lúc đó đến bây giờ là 7 tháng rươĩ. Bé lười ăn kinh khủng, cả ngày được khoảng 120ml cháo, một hộp sưã chua 50g, 60-80ml sưã ngoài, còn lại là ti mẹ. Bé ti mẹ nên em không biết lượng sưã là bao nhiêu, nhưng em có cảm giác sưã em cũng ít đi nhiêù rôì. Bé hiêú động lắm, đã ngôì, bò, vịn được, đi xe tập đi vèo vèo , ngươì có dài ra, nhưng cân nặng chẳng lên tí nào... hic, cho con ăn mà chán. vơí lại buôỉ đêm bé hay thức dâỵ, cảm giác ngủ không ngon, k yên, chẳng biết làm thế nào... sáng nào mẹ cũng vật vờ như nghiện.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình 7 tháng mà cũng chỉ được có 8kg thôi. Sau 1 đợt sốt viêm họng bé tăng cân rất chậm, từ 7,5kg nhích mãi gần 2 tháng mới được 8kg. Bé chưa biết bò, chưa mọc răng chỉ nhoài người, nhổm mông và xoay lung tung thôi. Mình cho bé ăn 2 bữa bột mặn và 1 bữa bột Hip vì bé nhà mình ăn ít sữa ngoài lắm, 1 ngày nhiều nhất là 100ml còn đâu là bú mẹ (thường là bú suốt đêm đến khoảng 7h sáng). Mình cũng cho bé ăn thêm hoa quả như: chuối, nho, cam, quýt,...phomai sữa chua. Vì bé mới 7tháng nên bây giờ mình mới cho ăn váng sữa nhưng cũng không cho ăn thêm nhiều bột vì sợ bé không tiêu hoá được. Các mẹ nào có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với. hic.
    " Bạn Minkhơ nhà mình thật là hư
    Min mín khơ min mín khơ mìn khờ..."

rooling:
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, tình hình là con em sau đợt ốm viêm họng và mọc răng, bây h bé đã bắt đầu ăn tốt. Em bón cho thìa nào là há mồm thun thút thìa ấy, nhưng để bón được không phải dễ vì bé hiếu động lắm, nên vừa phải cho cầm chơi món gì đó, vừa bón cho ăn. Bé được 8,5 tháng rồi, cân nặng lên được tí chút, vẫn không ngừng khám phá thế giới xung quanh. Bé đã biết mở ngăn kéo lấy đồ chơi, biết mở chốt cổng, biết bấm đồ chơi cho phát nhạc, biết tự vịn để đứng lên, bò được lên mấy bậc cầu thang (phải có mẹ trông chừng). Mẹ đi làm về trêu không bế là bé bò theo khắp nhà, miệng thì cứ "bà ơi bà'... Sau một thời gian stress vì vấn đề cân nặng của con, và học hỏi nhiều kinh nghiệm từ các mẹ khác, em rút ra một điều là không nên quá chăm chăm coi trọng vấn đề cân nặng, nếu bé vẫn phát triển vận động và trí não tốt, khoẻ mạnh là được. Vẫn đề không phải do mình chăm không đúng cách, mà là tuỳ từng giai đoạn, từng thể trạng của mỗi bé. Nếu thấy con lười ăn mà càng ép thì bé càng sợ, càng lười ăn. Nếu ăn bữa này ít thì để bữa sau, giãn thời gian cho ăn ra, một vài ngày đầu sốt ruột vì có thể bé vẫn ăn ít và quấy khóc, nhưng dần dần sẽ đi vào nếp, bé đói thì sẽ ăn không phải vất vả gì. Thức ăn đa dạng, thay đổi liên tục và chế biến ngon miệng. Cho uống thêm enzym để tăng hấp thụ thức ăn. Trên đây là vài kinh nghiệm của em, em thấy đã có tác dụng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,223 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lily204 Xem bài viết
    Các mẹ ạ, tình hình là con em sau đợt ốm viêm họng và mọc răng, bây h bé đã bắt đầu ăn tốt. Em bón cho thìa nào là há mồm thun thút thìa ấy, nhưng để bón được không phải dễ vì bé hiếu động lắm, nên vừa phải cho cầm chơi món gì đó, vừa bón cho ăn. Bé được 8,5 tháng rồi, cân nặng lên được tí chút, vẫn không ngừng khám phá thế giới xung quanh. Bé đã biết mở ngăn kéo lấy đồ chơi, biết mở chốt cổng, biết bấm đồ chơi cho phát nhạc, biết tự vịn để đứng lên, bò được lên mấy bậc cầu thang (phải có mẹ trông chừng). Mẹ đi làm về trêu không bế là bé bò theo khắp nhà, miệng thì cứ "bà ơi bà'... Sau một thời gian stress vì vấn đề cân nặng của con, và học hỏi nhiều kinh nghiệm từ các mẹ khác, em rút ra một điều là không nên quá chăm chăm coi trọng vấn đề cân nặng, nếu bé vẫn phát triển vận động và trí não tốt, khoẻ mạnh là được. Vẫn đề không phải do mình chăm không đúng cách, mà là tuỳ từng giai đoạn, từng thể trạng của mỗi bé. Nếu thấy con lười ăn mà càng ép thì bé càng sợ, càng lười ăn. Nếu ăn bữa này ít thì để bữa sau, giãn thời gian cho ăn ra, một vài ngày đầu sốt ruột vì có thể bé vẫn ăn ít và quấy khóc, nhưng dần dần sẽ đi vào nếp, bé đói thì sẽ ăn không phải vất vả gì. Thức ăn đa dạng, thay đổi liên tục và chế biến ngon miệng. Cho uống thêm enzym để tăng hấp thụ thức ăn. Trên đây là vài kinh nghiệm của em, em thấy đã có tác dụng.
    Đồng ý với ý kiến của mẹ nó.
    Con mình còn 1 tuần nữa là 11M, hiện nay 9kg , cả 3 tháng nay chỉ lên 2 lạng, nhưng trộm vía hiếu động lắm, đang sợ nghịch quá không hay, đang bám vào thành giường để đi men, leo trèo, đẩy ghế, vác ghế nhựa ném ra xa, biết gọi " bà ơi bà !", "mẹ ơi ! ", gọi chó, gọi gà, giả tiếng đập nước "bộp ! bộp !". Biết bấm điện thoại đồ chơi để nghe nhạc, biết bấm điều khiển ô tô từ xa nhưng chưa biết lái theo ý,điều khiển TV từ xa rồi cười khoái trá. Nghĩ đến cân nặng của con thì cũng rầu lắm nhưng thấy con ngày càng hiểu biết thật là sung sướng. Các mẹ cố lên nhé.
    • 63 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lily204 Xem bài viết
    Bé nhà em lúc mới sinh nặng 3,8kg. 6 tháng bé cân nặng khoảng 7,5kg, sau đó lúc cao điểm nhất lên được 7,8kg nhưng sau khi điều trị viêm họng cấp và bé mọc răng thì cân nặng lại giảm. Bây giờ bé được hơn 8 tháng nhưng chỉ nặng khoảng 7,5kg. Chế độ ăn của bé như sau:
    - Sáng dậy khoảng 200ml bột (cháo), 2 tiếng sau ăn sữa chua (phomai, váng sữa), 1 tiếng sau uống sữa wakodo (60ml-80ml);
    - Trưa ăn 200ml bột (cháo), bú mẹ, 2 tiếng sau uống sữa wakodo (60ml-80ml), 1 tiếng sau ăn hoa quả dầm hoặc xay (nửa quả chuối hoặc 1 miếng dưa...);
    - Tối ăn 200ml bột (cháo), bú mẹ.
    Cháo (bột) của bé cũng đáp ứng đầy đủ yêu cầu gồm 4 nhóm là tinh bột (gạo tẻ, gạo nếp, đâụ xanh, đậu đen, hạt sen), chất đạm (bò, gà, cá, lươn, heo, trứng, tôm, cua...), vitamin có trong các loại rau, dầu ăn kiddy hoặc phômai belcube. Em băm nhỏ hoặc xay nhuyễn thịt và rau cho bé ăn cả cái lẫn nước. Bé không thích uống sữa ngoài nên phải đổ thìa mới được khoảng 120-160ml/ngày.
    Bé rất hiếu động, ít khi chịu ngồi yên một chỗ. 7 tháng bé biết bò nhoài rất nhanh; 7,5 tháng bé bò bằng đầu gối. Hiện nay 8 tháng bé có thể tự vịn để đứng trong vòng 5 phút. Bé mọc 2 răng cửa hàm dưới và chuẩn bị mọc răng hàm. Ngoài ra bé có thể phân biệt được khoảng hơn 20 đồ vật bằng cách nhìn về phía đồ vật đó khi ai hỏi; bé cũng biết hoan hô, bai bai, cụng đầu, phi ngựa gỗ... Nói chung về trí tuệ và vận động thì bé phát triển bình thường, thậm chí nhanh hơn so với các bạn hàng xóm sinh cùng tháng. Tuy nhiên việc bé lên cân rất chậm và chân tay không được chắc khiến cho cả nhà rất sốt ruột. Bác sỹ cho em hỏi như vậy là do chế độ dinh dưỡng hay di truyền (bố mẹ đều nhỏ người) hay do nguyên nhân nào khác? (Em nói thêm là nhà em ở cạnh cây xăng nên bé ít được ra ngoài tắm nắng vì sợ mùi xăng ảnh hưởng sức khoẻ).
    Chào bạn,

Trẻ 8 tháng cân nặng 7.5 kg, nếu chiều cao đạt trên 70 cm thì vẫn nằm trong khung phát triển bình thường, không có vấn đề gì về dinh dưỡng.
    Em đừng lo lắng quá, nếu như tốc độ tăng cân của trẻ trong giai đoạn 6 – 12 tháng này tăng trung bình là 400-500g/tháng thì là bình thường.
    Vì từ sau 6 tháng tuổi trở đi, trẻ thường tăng cân chậm hơn, một phần do sinh lý về sự phát triển thể chất, một phần do sự thay đổi chế độ ăn (đang uống sữa hoàn toàn chuyển sang ăn dặm) có thể không đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng nếu chuẩn bị thức ăn dặm không đúng cách, một phần do trẻ bắt đầu hay bị bệnh nên có những đợt ăn uống kém thậm chí có thể làm trẻ sút cân sau một đợt bệnh.
    Dù vậy, vấn đề quan trọng nhất là hiện nay, con em không uống đủ lượng sữa theo nhu cầu nên cho trẻ ăn mỗi ngày 2 bữa, mỗi bữa một chén bột sệt 200 ml có cho thêm 20g thịt cá, 20g rau và 8-10g dầu (tất cả đều ăn cả xác), nếu như bạn có thêm với tỉ lệ như trên vậy là rất tốt.
    Sữa mẹ không nên cho bú theo giờ như vậy mà cho bú thay nước tráng miệng vào sau bữa cháo hoặc sau cữ sữa ngoài.
    Pha sữa công thức 2 cho trẻ uống 4 lần mỗi ngày trước khi cho bú mẹ, lúc đầu ít sau tăng dần. Không cho trẻ ăn các chế phẩm từ sữa tươi trước 12 tháng tuổi.
    Các thức ăn phụ như trái cây chỉ nên cho ăn một ít sau bữa chính như một thức ăn tráng miệng thay vì dùng hoàn toàn như là bữa phụ với bé này.
    Ngoài ra, hàng ngày phải cho bé phơi nắng sớm khoảng 15 phút, ánh nắng chiếu trực tiếp vào da. Nếu có điều kiện, có thể cho trẻ đi khám để được dùng thêm các loại thuốc hỗ trợ.

Thân mến,
    Tham gia tư vấn là các Bác sĩ của Bộ Môn Dinh Dưỡng - Đại Học Y khoa Phạm Ngọc Thạch.
    - ThS. BS. Đào Thị Yến Phi
    - BS. Đoàn Thị Ánh Tuyết
    - BS. Phạm Thị Tuyết Lan