• 1 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 256 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

THEO MÌNH NGHĨ óc heo rất dể mua lại dể làm mà còn bổ não nữa.sau đây cách làm của mình:
    _ chuẩn bị:
    óc heo:1 bộ
    gia vị gồm:hành,bột ngọt ,muối
    _ cách làm:
    cho óc heo vào tô sao đó cho vào gia vị gồm bột ngọt ,muối ,hành vào sao đó để cho thấm vào óc heo khoảng 10 phút.và cho vào nồi chưng cách thủy khoảng 20 phút chín.đem ra và cho bé ăn.
    theo mình ăn óc sẽ bổ óc
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• không download được các chương trình

Cả nhà ơi, Mình hơi bị yếu kém trong lĩnh vực tin học này, cần được giúp đỡ. Máy của mình mỗi lần khởi động đều báo là IDM đã hết hạn thử, cần phải đăng ký. Mà không có cái IDM này mình không load được bất cứ cái gì mình cần từ trên mạng. Vậy bây giờ mình phải làm thế nào hả cả nhà? Không thể...

• Cháo lươn với rau cải bó xôi!

Thỉnh thoảng mình hay nấu cháo lươn cho bé theo cách sau: *Nguyên liệu: - Gạo: 1 nắm (chắc...

• Có nên cho bé uống nước hoa quả hấp cách thủy, nước rau không?

Em đọc sách thấy người ta bảo trẻ ti bình nên cho uống thêm nước hoa quả đã được hấp cách thủy hoặc nước rau vào giữa hai bữa bú ti... Hai bé nhà em được gần hai tháng lại sinh thiếu tháng vậy có nên áp dụng không ạ? Cac mẹ có cho các con uống bổ xung không ạ?

• Hoạt chất tăng cường miễn dịch mạnh nhất hiện nay

http://img.webtretho.com/images/sales/TrangNT/Imunoglukan_%20infographic%202_%20v0.2.jpgThông tin...

• Cháo thịt gà cà rốt với phômai

Mình xin đóng góp 1 món vừa dễ làm lại vừa bổ cho các bé nhỏ nhít đó là cháo thịt gà cà rốt với...

• 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thế ăn óc bò thì thì bổ gì nhĩ?:P
    • 868 Bài viết

• 1,275 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn nhớ lên lấy các đường máu của óc ra rồi mới chưng nhé ngày xưa mẹ mình làm món này toàn phải ngồi kỳ công nhặt ra đấy hì hì. Ngoài ra nên chưng cùng 1 quả trứng vịt nữa, óc heo sẽ thơm ngon hơn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dulethuyan; 17/07/2010 vào lúc 05:13 PM.
    • 151 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Hồi xưa tới giờ, từ thời ba má chúng mình thì hình như là ăn óc heo thì sẽ thông minh. Nhưng sau khi mình tìm hiểu thì thấy không hẳn là bổ đâu các mẹ ơi, thậm chí nếu cho ăn không đúng lượng thì sẽ gây tác dụng ngược nữa cơ. Các cụ thường quan niệm ăn gì bổ nấy, nhưng điều này không thể áp dụng với óc heo được. Thành phần chính của óc heo là chất béo, có hàm lượng cholesterol rất cao trong khi hàm lượng đạm thấp, không có lợi cho sức khỏe nếu như ăn quá nhiều!

Vậy Óc heo là thực phẩm có nhiều chất béo, nhiều cholesterol, bạn có thể cho bé ăn để cung cấp thêm chất béo còn ngoài ra vẫn cần các chất dinh dưỡng khác như đạm, vitamin, khoáng và các chất sinh năng lượng khác như đã giải thích ở trên.

Khi cho bé ăn óc heo, mẹ đừng dung cả bộ óc cho một bữa, chỉ cần một nửa bộ óc bổ sung thêm một chút đạm như thịt, đậu phụ, trứng…Bữa có óc heo thì mẹ giảm lượng dầu mỡ, kẻo quá nhiều chất béo con sẽ bị rối loạn tiêu hóa.
    Cách bóc màng gân máu: Bộ óc heo đặt trong lòng bàn tay, tay kia dung một chiếc tăm đầu nhọn, lách đầu tăm vào màng máu, cuốn theo một chiều để bóc ra. Cứ làm thế cho đến hết.

Sau khi bóc màng gân máu, rửa sạch lại óc rồi chế biến. Khi nấu mẹ nên kết hợp với những gia vị mạnh như củ gừng, lá gừng, rau răm để khử hết mùi tanh còn sót lại của óc đó các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • DNA
    • 7 năm
    • 210 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dulethuyan Xem bài viết
    Bạn ơi bạn nhớ lên lấy các đường máu của óc ra rồi mới chưng nhé ngày xưa mẹ mình làm món này toàn phải ngồi kỳ công nhặt ra đấy hì hì. Ngoài ra nên chưng cùng 1 quả trứng vịt nữa, óc heo sẽ thơm ngon hơn nhiều.
    Nh ững đ ư ờng m áu n ày l ấy r ất d ễ. B ạn d ùng m ột c ái t ăm v à lu ồn v ào sau đ ó l ăn tr òn l ăn tr òn c ái t ăm. G ân m áu s ẽ cu ốn theo c ái t ăm l àm v ậy r ất nhanh. M ột tu ần m ình l àm m ột l ần cho con ăn.