• 2 Lượt chia sẻ
  • 1.73K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 394 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Mình dạy con phân biệt màu sắc bằng bất cứ những vật gì mà bé thích. Khi bé ăn kẹo, mình hỏi: Con thích ăn kẹo màu gì? Bé bảo: Con ăn kẹo màu xanh, nhưng tay lại với lấy kẹo màu tím. Mình bảo: Đây là kẹo màu tím con ạ, con lấy kẹo màu xanh mẹ bóc cho và mình chỉ cho bé thấy kẹo màu xanh rồi bảo bé nhặt những chiếc kẹo cùng màu xanh ấy vào với nhau. Khi đi đường, đến cột đèn xanh đèn đỏ, mình cũng giải thích với bé: đang có đèn đỏ nên mẹ con mình phải dừng lại... và đèn xanh sáng rồi, mình đi thôi! Mình mua cho bé giầy dép đủ màu: màu trắng, đỏ, xanh, vàng, hồng..., sáng ra chuẩn bị lên xe mình bảo: hôm nay con đi dép màu trắng nhé! hoặc khi về đến nhà mình lại nhắc bé: con đi dép đỏ trong nhà nhé! và "đề nghị" này của mình lặp đi lặp lại thường xuyên nên bé đã phân biệt được màu sắc của những đôi dép rồi đấy. Có rất nhiều tình huống để vừa chơi với con vừa dạy con rất thú vị...
    Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc
    Đừng để buồn lên mắt mẹ
    Nghe không!!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Học người Nhật dạy con thông minh - bằng thị giác

Dành cho bé 4 - 6 tháng thôi nha: :Smiling: Thay vì để bé nằm một mình nhìn đồ vật màu sắc xung...

• Đừng để tiền mất tật mang khi mua hàng Fisher Price

Fisher Price là hãng đồ chơi của Mỹ, với chất lượng đã được khẳng định bởi sự kiểm định chặt chẽ về...

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• Dạy bé nhận biết các loại quả và học màu sắc!

Các mẹ có thể dùng phương pháp này để giúp con vừa nhận biết các loại quả và giúp con biết về màu sắc. Mẹ chuẩn bị quả táo màu đỏ- táo màu xanh, nho màu tím - nho màu xanh, dưa màu vàng - dưa màu đỏ, mận tím - mận đỏ, xoài xanh - xoài vàng...cam, quýt...Ban đầu mẹ sẽ giới thiệu cho con biết màu của...

• Dạy bé nhận biết mặt chữ

Mình định dạy bé nhận biết mặt chữ bằng các bộ chữ đồ chơi. Nhưng ra nhà sách xem thì loạn hết: nào là chữ in thường, chữ in hoa, chữ viết thường... Nên bắt đầu từ đâu hả các mẹ? Ngoài ra còn cách nào để dạy bé nhận biết mặt chữ (chứ chưa cần đọc) nữa không? Các mẹ có nhiều kinh nghiệm tư vấn cho...

• dạy bé 1.5 tuổi học hát múa và tập cách ghi nhớ

Quan sát con trong khi chơi đùa mình thấy bé đặc biệt thích nghe nhạc và xem các bé khác hát múa....

• 590 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Mẹ nó có cách dạy màu sắc hay quá! Phải học hỏi thôi:Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng hay dạy bé màu sắc qua rau củ quả trái cây
    • 239 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Cũng là cách hay để học hỏi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 394 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Mình cũng hay dạy bé nhận biết màu sắc qua quần áo nữa. Trước khi đi chơi, mình hay hỏi bé: Hôm nay mẹ cho con đi chơi công viên nhé, con mặc váy màu gì nhỉ, màu trắng hay màu hồng? Bé hào hứng: Bống mặc váy màu trắng (bé rất thích mặc váy này vì nó giống váy của công chúa). Mẹ lại hỏi tiếp: Thế con buộc tóc bằng dây màu hồng hay màu đỏ? Bé thích trí lắm: Bống buộc dây màu hồng! Con mang dây màu hồng ra đây mẹ buộc tóc cho! Vậy là mình đã tạo được cho bé sự thoải mái và tôn trọng sự lựa chọn của con lại có thể dạy cho bé học về màu sắc một cách dễ dàng.
    Các mẹ hãy cùng chia sẻ những bài học thú vị hơn về cách nuôi dạy bé yêu nhé!!!
    Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc
    Đừng để buồn lên mắt mẹ
    Nghe không!!!