• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trẻ em học rất nhanh nhưng đúng là rất cần người dạy phải có phương pháp phù hợp để giúp bé nhớ nhanh và lâu hơn. Ví dụ như khi dạy con học về màu sắc mình thường liên tưởng đến những điều rất gần gũi thân thuộc với bé:
    Mẹ: Con có nhìn thấy cái lá này không? Nó có màu xanh đấy, đó gọi là màu xanh lá cây con nhé. Và con có nhìn thấy bầu trời kia không? Nó cũng có màu xanh đấy, nhưng đó gọi là màu xanh da trời con ạ.
    Sau đó mình hỏi lại bé: Thế bây giờ con nói cho mẹ nghe xem màu xanh của cái lá kia gọi là màu xanh gì nhỉ? - bé trả lời: Màu xanh lá cây.
    Và mẹ lại hỏi thế màu xanh của bầu trời kia là màu xanh gì con nhỉ? - Bé trả lời: Màu xanh da trời.
    Rồi dần dần mẹ lại hỏi câu hỏi khó hơn như: Lá cây có màu gì con nhỉ và bầu trời có màu gì con nhỉ?
    Sau đó mình chỉ cho bé một vật có màu xanh lá cây và giải thích cho bé: Con thấy quả bóng này có màu giống lá cây kia không? Nó cũng có màu xanh lá cây đây. Còn (mẹ giơ quả bóng màu xanh da trời hỏi bé) quả bóng này màu gì con nhỉ? - Bé trả lời: Màu xanh da trời.

Cứ theo những phương pháp tương tự như thế và cứ vài ngày sau mình lại hỏi lại và dạy bé thêm màu sắc mới và mình thấy cũng rất hiệu quả.

Không biết các mẹ có cách gì hay xin chia sẻ chút kinh nghiệm nhé.:Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13,207 Bài viết

• 9,505 Được cảm ơn

Ròm dạy con bằng kẹo và xe. Đi trên đường xe màu gì vì ngày nào cũng đi đến trường... chơi (lúc 2 tuổi) và cho con ăn kẹo, nếu con nói đúng cái màu của cục kẹo thì mới được ăn. Bọn kẹo M & M nhiều màu lắm. Rồi chương trình TV của BBC bên này nó dạy bằng Teletubies hay mấy game hoạt hình khác, con mình dần dần biết nhiều hơn.

Giờ con lớn không thích kẹo, không thích socola (may ghê).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

4. Khi bắt đầu dạy con về màu sắc mình cho bé vào của hàng bán kẹo. Cửa hàng kẹo bánh là thiên đường của trẻ nhỏ và con mình cũng không ngoại lệ. Ðể thu hút trẻ con nên kẹo bánh ở Ðức màu rất phong phú, không những trẻ con mà ngay cả mẹ của trẻ con cũng còn mê! Sẽ có người thắc mắc sao không cho vào cửa hàng đồ chơi hay tiệm nào khác mà vào tiệm kẹo? kẹo ăn hư răng thì sao? Ðồ chơi ở Ðức mắc kinh lắm ạ! Và không thể tách nhỏ ra mà mua được trong khi kẹo thì có thể mua 50g hoặc 100g hay 1 cây lẹo mút vài cent cũng chẳng sao cả. Không tốn nhiều tiền mà còn vừa học vừa được măm măm nữa (hình như lạc đề rồi!!!). Mình hỏi con thích kẹo nào, bé chỉ vào loại bé thích mình nói cho bé biết kẹo đó màu gì và yêu cầu bé lập lại. Nói đúng thì mẹ mua, không thì không mua. Không đợi mình hỏi lần thứ hai bé đã lập lại được đúng màu mình vừa nói. Về nhà lâu lâu lại hỏi bé hôm nay ăn kẹo màu gì, có lúc bé nhớ nhưng cũng có lúc bé quên, mình lại nhắc bé.Khi bé thuộc rồi thì mình nhờ bé tìm giúp mẹ cái này cái kia có màu tương tự.
    Nhưng kinh nghiệm cho thấy là trẻ con rất hay quên. Một màu thì bé sẽ nhận ra rất nhanh nhưng từ 2 màu trở lên thì toàn lẫn lộn vội nhau hết. Vì vậy các mẹ đừng có chán nản, phải thật sự kiên nhẫn, kiên nhẫn, kiên nhẫn, ....!!!!!!!!!!!:Smiling:
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Một ngày khác mình dạy bé học màu đỏ thì mình đã chỉ cho bé một bông hoa hồng đỏ và nói với con rằng: Đố con biết đây là màu gì?
    Con: (dĩ nhiên là lắc đầu): Mẹ chưa dạy.
    Mẹ: Đây là màu đỏ con nhớ nhé.
    Sau đó mình đã bảo bé tìm trong nhà xem chỗ nào có màu đỏ giống bông hoa đó. Nếu bé tìm được một hình có màu đỏ như thế thì sẽ được mẹ thơm 1 cái. (Bé nhà mình rất thích mẹ thơm mà).
    Và hôm sau mình lại cho con ôn lại.

Và cứ như thế sau khi bé học được 3 -4 màu sắc thì mình bắt đầu cho bé chơi trò chơi sau rất hiệu quả nhé:

Mình bỏ 3 quả bóng màu xanh lá cây, xanh da trời và màu đỏ lên sàn nhà và để bé đứng cách chỗ đó khoảng 2m và khi nào mẹ đọc tên "màu xanh da trời" thì bé chạy lại và nhặt quả bóng có màu xanh da trời lên cho mẹ thì sẽ được mẹ tặng cho một hình dán "Ben Ten" (cái này đứa trẻ nào cũng thích mà lại vô cùng rẻ nhé).
    Mình thấy cách này cũng rất hiệu quả đó các mẹ ạ. Xin các mẹ cho thêm ý kiến nhé.:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ếch ộp; 12/05/2010 vào lúc 07:44 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,758 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

mình thì dạy con bằng những áo quần con đang mặt...hôm nay con mang dép màu đen......aó màu xanh....rồi dần dần thì con lấy cho mẹ cái áo màu xanh ...lấy cho mẹ ẹp tóc màu hồng.....
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 590 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

đặt cục gạch, đợi các mẹ chỉ giáo!!!:Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

:Smiling:
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Các mẹ có nghĩ sở thích về màu sắc của cha mẹ cũng có ảnh hưởng tới con ko nhỉ? Khi nói chuyện với cô bạn thân về việc dạy con phân biệt màu sắc, cô ấy đã kể cho mình nghe chuyện của thằng con lớn, mình ghi ra đây để các mẹ cùng tham khảo nghe.
    Con trai mình 4 tuổi.Bố làm bác sĩ (nhìn đâu cũng thấy vi trùng?!!) nên khi có con trai đầu lòng bố trang bị cho con từ quần áo, chăn gối, cho tới bình sữa, ly chén của con toàn màu trắng (pohand!)Cũng may là xe nôi và đồ chơi mẹ đã mua trước không thì …Nhưng trong đám đồ chơi của con lại có một con khỉ trắng. Cu cậu đặc biệt thích con khỉ trắng này, bất kể làm gì, đi đâu cũng đem theo em khỉ bên mình. Vì chơi nhiều nên sau 4 năm thì em khỉ trắng đã rụng gần hết lông và chuyển thành màu “cháo lòng”. Một hôm đi chợ mình thấy có bán con khỉ nhưng màu nâu, mua về để đổi con khỉ “ghẻ” cho con. Mình không hỏi con mà lẳng lặng vứt con khỉ cũ vào thùng rác. Tối hôm đó cả nhà được một trận mất vía. Nữa đêm cu con giật mình thức dậy không thấy con khỉ cũ đâu, la khóc gọi bố mẹ. Mẹ năn nỉ, dụ dỗ cỡ nào cu cũng không chịu con khỉ mới chỉ đòi con khỉ “ghẻ”!!!!! Nửa đêm mẹ phải ra lục thùng rác để tìm lại con khỉ cho con. Cũng may là bác sĩ bảo cháu phát triển bình thường, cháu chỉ thích màu trắng hơn các màu khác mà thôi. Rút kinh nghiệm lần này mình chuẩn bị cho công chúa nhỏ đủ 7 sắc cầu vồng luôn!! (không thôi nhà mình sẽ thành bênh viện và bệnh nhân chắc chắn là mình :Smiling
    Riêng nhóc nhà mình mới có 8 tháng, dĩ nhiên là chưa dạy được bé phân biệt các màu nhưng rút kinh nghiệm từ cô bạn,mình cũng ko mua đồ chơi cho cháu theo sở thích của mình mà mua đa dạng nhiều màu. và khi con bắt đầu bập bẹ là mình sẽ dạy con tên gọi các màu được rồi.
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Các mẹ có nghĩ sở thích về màu sắc của cha mẹ cũng có ảnh hưởng tới con ko nhỉ? Khi nói chuyện với cô bạn thân về việc dạy con phân biệt màu sắc, cô ấy đã kể cho mình nghe chuyện của thằng con lớn, mình ghi ra đây để các mẹ cùng tham khảo nghe.
    Con trai mình 4 tuổi.Bố làm bác sĩ (nhìn đâu cũng thấy vi trùng?!!) nên khi có con trai đầu lòng bố trang bị cho con từ quần áo, chăn gối, cho tới bình sữa, ly chén của con toàn màu trắng (pohand!)Cũng may là xe nôi và đồ chơi mẹ đã mua trước không thì …Nhưng trong đám đồ chơi của con lại có một con khỉ trắng. Cu cậu đặc biệt thích con khỉ trắng này, bất kể làm gì, đi đâu cũng đem theo em khỉ bên mình. Vì chơi nhiều nên sau 4 năm thì em khỉ trắng đã rụng gần hết lông và chuyển thành màu “cháo lòng”. Một hôm đi chợ mình thấy có bán con khỉ nhưng màu nâu, mua về để đổi con khỉ “ghẻ” cho con. Mình không hỏi con mà lẳng lặng vứt con khỉ cũ vào thùng rác. Tối hôm đó cả nhà được một trận mất vía. Nữa đêm cu con giật mình thức dậy không thấy con khỉ cũ đâu, la khóc gọi bố mẹ. Mẹ năn nỉ, dụ dỗ cỡ nào cu cũng không chịu con khỉ mới chỉ đòi con khỉ “ghẻ”!!!!! Nửa đêm mẹ phải ra lục thùng rác để tìm lại con khỉ cho con. Cũng may là bác sĩ bảo cháu phát triển bình thường, cháu chỉ thích màu trắng hơn các màu khác mà thôi. Rút kinh nghiệm lần này mình chuẩn bị cho công chúa nhỏ đủ 7 sắc cầu vồng luôn!! (không thôi nhà mình sẽ thành bênh viện và bệnh nhân chắc chắn là mình :Smiling
    Riêng nhóc nhà mình mới có 8 tháng, dĩ nhiên là chưa dạy được bé phân biệt các màu nhưng rút kinh nghiệm từ cô bạn,mình cũng ko mua đồ chơi cho cháu theo sở thích của mình mà mua đa dạng nhiều màu. và khi con bắt đầu bập bẹ là mình sẽ dạy con tên gọi các màu được rồi.
    Mình thấy điều bạn nói rất đúng đấy. Thường thì khi còn bé, các con không biết đòi nên bố mẹ thường mua đồ có màu sắc mà bố mẹ yêu thích nên chắc chắn con cái có ảnh hưởng đấy chứ.
    Đối với trường hợp trên của bạn thì tốt hết lần sau trước khi mua cho con con khỉ mới mình sẽ nói chuyện với con trước và nói với con rằng con khỉ của con cũ rồi nên mẹ sẽ mua cho con con khỉ mới nhé và đối với bé nhà mình thì chắc chắn sẽ thích hơn vì mới sẽ đẹp hơn cũ mà. Tuy nhiên, nếu bé chỉ thích màu trắng thì có lẽ chúng ta nên tìm thứ mà bé thích bằng màu sắc khác để bé quen với màu khác đi. Ví dụ như nếu bé thích đồ chơi đoàn tàu thì mẹ hãy mua cho bé một đoàn tàu màu đỏ hoặc màu xanh để bé chơi và mình nghĩ rằng lâu dần bé sẽ thích màu đó hơn.
    • 217 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mình cũng đã gặp 1 chuyện giống giống như me VAPHAM kể nhưng trường hợp này có vẻ "nặng" hơn.
    Hai anh chị hàng xóm nhà mình cưới nhau hơn 6n mới có con, nhưng lại là con gái trong khi bố thì mong có thằng cu đích tôn. Thế là ngay từ bé bố mẹ đã trang bị cho con gái như 1 thằng cu từ quần áo, đầu tóc,... đồ chơi tất cả là toàn của con trai!!! và tên ở nhà của bé ko phải là Na, Mơ mà là Cún. Nếu ai đó gặp bé lần đầu ko biết là con gái thì sẽ nghĩ ngay đây là thằng cu vì thực sự càng ngày bé càng giống con trai.
    Nhưng chuyện chỉ phức tạp khi bé bắt đầu đi mẫu giáo. Gần như tuần nào bố mẹ cũng phải vào gặp cô vì chuyện bé đi tè ko ngồi mà đứng làm nước tiểu văng hết ra sàn nhà!!!! rồi giờ ngủ trưa thì ko chịu nằm với con gái mà nhẩy sang nằm bên con trai....Cô giáo cũng góp ý với bố mẹ cháu về chuyện mặc quần áo. Anh chị cũng thay đổi cho cháu chút ít như để tóc dài hơn, kẹp thêm cái nơ hồng hồng. Mới hôm qua gặp chị, chị nói con mình rõ ràng có cái nơ trên đầu mà ra đường người ta lại hỏi con chị là trai hay gái??????? mình ko biết chị nói câu này là vui hay buồn nữa! (vì bấy lâu nay 2 vợ chồng chỉ muốn mọi người nhìn con gái của anh chị là con trai)
    Câu chuyện trên có phải là sở thích của cha mẹ đã hại con ko?
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Mình cũng đã gặp 1 chuyện giống giống như me VAPHAM kể nhưng trường hợp này có vẻ "nặng" hơn.
    Hai anh chị hàng xóm nhà mình cưới nhau hơn 6n mới có con, nhưng lại là con gái trong khi bố thì mong có thằng cu đích tôn. Thế là ngay từ bé bố mẹ đã trang bị cho con gái như 1 thằng cu từ quần áo, đầu tóc,... đồ chơi tất cả là toàn của con trai!!! và tên ở nhà của bé ko phải là Na, Mơ mà là Cún. Nếu ai đó gặp bé lần đầu ko biết là con gái thì sẽ nghĩ ngay đây là thằng cu vì thực sự càng ngày bé càng giống con trai.
    Nhưng chuyện chỉ phức tạp khi bé bắt đầu đi mẫu giáo. Gần như tuần nào bố mẹ cũng phải vào gặp cô vì chuyện bé đi tè ko ngồi mà đứng làm nước tiểu văng hết ra sàn nhà!!!! rồi giờ ngủ trưa thì ko chịu nằm với con gái mà nhẩy sang nằm bên con trai....Cô giáo cũng góp ý với bố mẹ cháu về chuyện mặc quần áo. Anh chị cũng thay đổi cho cháu chút ít như để tóc dài hơn, kẹp thêm cái nơ hồng hồng. Mới hôm qua gặp chị, chị nói con mình rõ ràng có cái nơ trên đầu mà ra đường người ta lại hỏi con chị là trai hay gái??????? mình ko biết chị nói câu này là vui hay buồn nữa! (vì bấy lâu nay 2 vợ chồng chỉ muốn mọi người nhìn con gái của anh chị là con trai)
    Câu chuyện trên có phải là sở thích của cha mẹ đã hại con ko?
    Đúng là bố mẹ của bạn gái này ko nên làm như thế vì dù sao con gái cũng tốt mà hơn nữa đã là con gái rồi thì có cải trang thì cũng vẫn là con gái mà thôi chứ làm sao biến thành con trai được chứ. Việc này còn ảnh hưởng tới tính cách của cháu sau này nữa. Là con gái mà có tính cách của con trai thì sau này bố mẹ sẽ mệt lắm.
    • 1,026 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Bài học về màu sắc của mẹ ếch ộp hay quá. Em dạy con bằng màu các quả bóng, chắc tại mẹ tham quá, dạy mấy màu một lúc nên nay học, mai lại quên.
    • 243 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

các mẹ dạy con từ khi nào. con mình thì 21 tháng mà cứ như con vẹt ấy. mẹ chỉ vào lá cây bảo màu xanh lá, còn cũng nhắc lại "màu xanh lá". xong mẹ hỏi lại con "đây là màu gì". con lại nhắc lại "đây là màu gì". chán lắm cơ
    :4::557::4:
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_LinhLinh Xem bài viết
    các mẹ dạy con từ khi nào. con mình thì 21 tháng mà cứ như con vẹt ấy. mẹ chỉ vào lá cây bảo màu xanh lá, còn cũng nhắc lại "màu xanh lá". xong mẹ hỏi lại con "đây là màu gì". con lại nhắc lại "đây là màu gì". chán lắm cơ
    mẹ nó đừng có chán nản, phải thật kiên nhẫn mới dạy bé được mẹ nó ạ. bài học màu sắc là bài học đầu tiên của bé .mình thấy trong web hoccungbe.com BTC cũng có giới thiệu cách dạy con học màu sắc nữa đó mẹ nó thử xem.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi VAPHAM; 11/06/2010 vào lúc 06:38 PM.
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_LinhLinh Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý với ý kiến của mẹ VAPHAM. Nếu bé hay nhắc lại như vậy thì bạn có thể dùng cách sau: Sau khi bạn hỏi đây là màu gì thì bạn trả lời luôn rồi bé sẽ nhắc lại. Cũng giống như dạy bé học tiếng Anh vậy. Ban đầu mẹ giơ hình con chó lên hỏi: What is this? ngay thì bé sẽ nhắc lại giống mẹ ngay nhưng mình giơ lên và nói "dog" và con nhắc lại sau đó hỏi "what is this?" và trả lời luôn "dog" thì dần dần bé sẽ hiểu. Bé nhà bạn mới 21 tháng thì có lúc còn chưa hiểu mẹ nói gì nên mới nhắc lại như vậy. Bạn cứ từ từ dạy bé nhé. Chúc bạn thành công.
    • 3,809 Bài viết

• 6,417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Ròm dạy con bằng kẹo và xe. Đi trên đường xe màu gì vì ngày nào cũng đi đến trường... chơi (lúc 2 tuổi) và cho con ăn kẹo, nếu con nói đúng cái màu của cục kẹo thì mới được ăn. Bọn kẹo M & M nhiều màu lắm. Rồi chương trình TV của BBC bên này nó dạy bằng Teletubies hay mấy game hoạt hình khác, con mình dần dần biết nhiều hơn.

Giờ con lớn không thích kẹo, không thích socola (may ghê).
    Nhà em cũng y chang chị Ròm. Sáng thứ 7, em lôi gói M&M ra, ai nói đúng màu thì được ăn kẹo. Kiki phải nói bằng 3 thứ tiếng. Sue, ưu tiên, tiếng Việt và tiếng TD thôi. Còn bố thì đặc cách, chỉ cần nói đúng tiếng TD là được kẹo. Thế mà hai con bao giờ cũng được nhiều kẹo hơn bố mới chết chứ. (chỉ thứ 7 vì các con chỉ được ăn kẹo vào ngày thứ 7)

Đến tận bây giờ em vẫn giữ thói quen mô tả màu sắc với con. Nếu có bảo con đưa cái gì cho mình thì em đều kèm theo màu của thứ đó (VD: Cho mẹ xin cái bút chì vỏ màu vàng, hay cầm lấy cái cốc màu hồng của con...
    Success is a journey, not a destination.
    • 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Mình thấy có nhiều trò để dạy con học màu sắc lắm nhé nào là kẹo, đồ chơi, quần áo, đồ vật (nút chai,..). Nhưng mình thấy có 1 tác dụng rõ nhất của việc phân biệt màu là cô con gái nhỏ điệu hơn thôi CM ạ! Ở nhà thì mặc "xí xí" chút cũng được nhg khi ra đường thì cô nàng chải chuốt lâu lắm (có khi lâu hơn cả mẹ! ). Không biết sau này thế nào?:Thinking:
    • 391 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Mình cũng dùng kẹo để dạy con về màu sắc, nói đúng hơn là kiểm tra con. Ví dụ mình đưa cho con một hộp kẹo đủ màu sắc và bảo: "Mẹ cho con cái kẹo màu vàng đấy, con lấy cho mẹ cái kẹo màu xanh lá cây đi, còn bà thì thích viên kẹo màu tím kia kìa". Vì đụng chạm đến "quyền lợi" và sở thích của mình nên con rất hào hứng và làm cực kỳ chính xác. Bởi vì đôi khi, bé có thể đã biết màu này là màu gì rồi nhưng do lơ đãng hoặc bướng bỉnh bé sẽ ko nói đúng khi mẹ hỏi.
    Còn chuyện học màu, thì mình dạy bé theo kiểu mưa dầm thấm lâu (thực ra chẳng lâu lắm, vì bé học khá là nhanh). Trong câu chuyện giữa mẹ và con, mình thường kết hợp luôn với việc dạy bé bằng cách miêu tả cụ thể màu sắc của các sự vật. Chẳng hạn: "Mẹ mặc cho con cái quần màu cam này nhé. Cái quần màu cam này đẹp thế nhỉ. Bố ơi, bố nhìn xem con mặc quần màu cam có đẹp ko này?", hoặc "Con nhìn này, dép của con màu hồng, áo của con cũng màu hồng, ba lô của con cũng màu hồng nữa chứ. Sao mà nhiều màu hồng thế nhỉ?"... Nói chung nguyên tắc là nhắc đi nhắc lại vài lần để khắc sâu ấn tượng với bé, cũng ko phải hỏi đi hỏi lại nhiều mà để bé ghi nhớ tự nhiên. Mình nghĩ cách này cũng giúp bé quen dần với việc mô tả sự vật hiện tượng, giúp ích cho khả năng ngôn ngữ (đương nhiên là càng về sau càng phải miêu tả phức tạp hơn, cụ thể hơn nữa)
    • 156 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cho bé học qua các nhân vật hoạt hình mà bé hay xem :Smiling: