Du Lịch Trong Nước

Kinh nghiệm đi Hạ Long - Tuần Châu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 569 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 3,090 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Mình đang cần tìm thông tin về các đại lý du lịch ở Hà Nội tổ chức tour đi Cát Bà và Hạ Long cho người thân, đại lý nào uy tín và chất lượng tốt ạ? Người thân của mình sẽ đi từ SG ra HN và bắt đầu đi tour ở đây. À mà có bao gồm cả leo núi kiểu mạo hiểm ko hay chỉ leo núi cái kiểu đi bộ lên núi như mình thường đi ạ? Người thân mình đòi leo núi có dây nhợ, đung đưa như môn thể thao leo núi :Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Heo vàng 2007; 02/06/2009 vào lúc 02:53 PM.
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)

• 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình vừa đi HL, TC về. Nói chung TC thì hơi thất vọng vì vắng hiu hắt, hay có lẽ chỉ lúc đó vắng thôi thì không biết. HL thì ok, khách sạn Sài Gòn, Hạ Long đang giảm giá nên ở rất được. Ăn uống cũng được, mọi người thân thiện. Tuy nhiên đoạn tàu bè đi thăm vịnh thì chán quá. Nhà mình mấy lần trước đều ở tàu nên ko được trải qua những vụ chặt chém của dân chủ tàu. Tàu hay dừng ở nhà bè quen, gạ gẫm khách mua cá, tôm lên trên tàu họ sẽ làm cho. Nhà mình không mua vì đã nghe nhiều người cảnh báo từ trước, nhưng 1 số nhà khác mua, đến lúc thanh toán với chủ tàu đều cãi nhau ỏm tỏi. Vì nhà tàu bắt họ trả đủ các loại tiền, từ tiền mua nước ngọt để rửa con cá, tiền ga để nấu, tiền gia vị v.v. Túm lại các nhà mua cá ở bè phải trả thêm ít nhất là hơn 200 ngàn tiền nấu 1 con cá, vài con cua. Tàu chuẩn bị vào bến thì cãi nhau đến mức nhà tàu không cho tàu vào bến nữa, kiên quyết bắt khách trả tiền. Cuối cùng khách phải gấu và dùng mọi biện pháp dọa dẫm thì mới xong việc. Đi chơi như vậy thì đúng là mất cả vui mà dân tàu Hạ Long làm như vậy đâm bị mang tiếng là chặt chém, rất ảnh hưởng đến hình ảnh du lịch của HL. Nói chung các mẹ đi cái gì cũng hỏi giá trước hết nhá, đừng để đến cuối cùng mới hỏi là mất vui đấy.

• 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em cũng vừa đi HL về, may là em cũng tham khảo trước các dvụ ở đấy nên ko có vụ mua hải sản như chị kể, tuy nhiên vẫn bị gà 1 đoạn là vào đến cửa cầu cảng rồi, ko vào trong hỏi thuyền mà có ng chạy lại mời vẫn trả tiền lên thuyền của ng ta, hix, thuyền bé, fải chờ 1 lúc đủ khách mới đi, tour 4 tiếng mà chạy có hơn 3 tiếng đã về, vé cũng bị đắt (bt tour 4 tiếng mà thuyền bé chỉ tầm 50k trở xuống, em 2ng fảii trả 150k, ko hiểu lúc ấy nghĩ gì, lên tàu ngồi thừ mất 1 lúc vì tự trách bản thân ). Đi tour nên đi 6 tiếng, nếu đi lẻ thì đi từ sáng dễ ghép tour, đi ra đảo Titop tắm mới thích ạ, nhà em dậy muộn, trưa mới xuống nên đi tour 4h, thăm 2 cái động Thiên cung với Đầu Gỗ, ko có hướng dẫn viên nên chán òm

HL đầu tháng 6 vắng thật, hơi buồn 1 tẹo nhưng cảm giác yên bình, trong lành và sạch, đi mấy hôm về thấy HN bụi bẩn nóng bức kinh khủng. Em ở Novotel, ko có gì để chê ngoài việc vẫn vắng quá và lịch sự quá, ăn cũng ko dám ăn nhiều mặc dù đồ ăn uống buffet nhìu kinh khủng :Laughing: đi xe máy sang Hòn Gai, qua cầu Bãi Cháy cũng thích lắm ạ. Ăn uống thì em tham khảo nhìu nơi mọi ng recommend Phượng Loan và các nhà bè cột 5 bên Hòn Gai, ở HL thì có nhà bè khu Cái Dăm (tự nhiên quên tên), chỉ ăn đc đúng 1 bữa bên cái dăm vì nhà e ở có 2 đêm. Khu du lịch nên chẳng có CSCĐ như HN, đi xe máy kẹp 3 và ko đội mũ thoải mái

Nchung là đi HL dễ chịu, nên thuê ksạn nào thoải mái 1 chút vì HL bé quá, ko có nhiều chỗ chơi nên em nghĩ thư giãn ở ksạn cũng là 1 cách nghỉ ngơi ạ. Tắm táp thì ngoài Titop hoặc bể bơi ksạn tốt hơn ở biển (e còn thấy mấy cái cống đổ thẳng ra chỗ bãi biển ). Buổi tối đi dạo mát, ngồi uống nc dừa ngắm biển, ngắm cầu Bãi Cháy lung linh cũng thích. Tầm 10h mấy hôm rồi em vừa đi là fố đã kực vắng rồi nên nhà e ko biết đi chơi đâu thêm, về ksạn ngủ nghỉ thôi ạ

• 62 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

[quote=Chipryu;6223139]em cũng vừa đi HL về, may là em cũng tham khảo trước các dvụ ở đấy nên ko có vụ mua hải sản như chị kể, tuy nhiên vẫn bị gà 1 đoạn là vào đến cửa cầu cảng rồi, ko vào trong hỏi thuyền mà có ng chạy lại mời vẫn trả tiền lên thuyền của ng ta, hix, thuyền bé, fải chờ 1 lúc đủ khách mới đi, tour 4 tiếng mà chạy có hơn 3 tiếng đã về, vé cũng bị đắt (bt tour 4 tiếng mà thuyền bé chỉ tầm 50k trở xuống, em 2ng fảii trả 150k, ko hiểu lúc ấy nghĩ gì, lên tàu ngồi thừ mất 1 lúc vì tự trách bản thân ).

Vợ chồng em cũng giống chị, đã đến cửa bến cầu cảng mà không chịu vào hẳn bên trong hỏi quầy vé. Đứng lơ ngơ 1 chút có người chạy ra níu kéo, giới thiệu là chủ tàu, cho xem thẻ + ảnh chụp tàu. Thế là 2 vc tin & nhận lời đi.

Sáng hôm sau chị chủ tàu (thực ra là cò mồi) gọi điện bảo ra tàu từ 6h30 sáng, cuối cùng ngồi chờ 8h mới đủ người đi. Chờ lâu ơi là lâu trong khi người ta ra quầy vé mua vé xong là đi, muốn sang tàu khác đi sớm cũng ko được nữa. Em mua vé còn mắc hơn chị nữa, tới 200k/2 người.

Rút kinh nghiệm mọi người đi vịnh nên vào trong hỏi quầy vé Nhà nước cho yên tâm. Ah mà vc em ở khách sạn Vườn Đào (chọn phòng rộng nhất) thấy cũng được.

• 203 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laramie Xem bài viết
    Đi chơi như vậy thì đúng là mất cả vui mà dân tàu Hạ Long làm như vậy đâm bị mang tiếng là chặt chém, rất ảnh hưởng đến hình ảnh du lịch của HL. Nói chung các mẹ đi cái gì cũng hỏi giá trước hết nhá, đừng để đến cuối cùng mới hỏi là mất vui đấy.
    Hi hi, cái này là quá đúng, e là dân chính gốc Bãi Cháy đây (nhưng toàn bị gọi là Bãi Chém), các mẹ có đi du lịch quê em muốn mua cái gì cũng phải hỏi giá trước, mặc cả trước nhớ.
    Ở Bãi Cháy,e nói thật chả có cái cóc khô gì chơi (hay tại e ở đấy nên thấy thế), có cái cầu mới tạm ổn (đi xe máy cẩn thận,cả ối người chết ở đây rồi đấy), Tuần Châu thì hết thời rồi, nên ra vịnh chọn cái tuor ra xa xa 1 tý ngắm cảnh và tắm thích hơn, bãi biển BC cực bẩn (từ 7 năm nay e chả tắm lần nào), đi quá lên Cái Dăm có 1 dãy nhà hàng Siêu thị Ốc nhiều loại ốc lắm( hơi đắt), muốn ăn hải sản nên vào mấy cái restaurant ở gần Bưu Điện ấy (nói chung hải sản BC ngon, miễn chê khoản này).
    Dạo này có dịch vụ xe đạp đôi và xe ngựa. Hình như 50k/giờ hay sao ý.Mà ở BC nhiều ăn xin, đừng tin bọn này. Vào chợ BC cầm tiền nong cẩn thận, đông người dễ bị móc túi lắm (trong chợ cũng nói thách đấy, họ tinh lắm, nhìn mặt là biết có fai dân du lịch ko).
    Nhà nghỉ thì hơi bị nhiều, e khuyên nên vào mấy cái lớn như Công Đoàn, Sagontour, HaLong Plaza,Novohotel, Grand và mấy KS mới trên đường bê tông ấy, sạch đẹp!
    Có 1 cái quán cafe Dimah ở ngay KS Công Đoàn đi xuống ,trên 1 quả đồi nho nhỏ, đối diện khu bãi tắm Hoàng Gia, chỗ ngồi đẹp mát!
    Tóm lại, e yêu quê em, nhưng mờ fai nói thật, HL làm du lịch kém quá! E vừa đi Đà Nẵng về, thấy "phê" hơn HL nhiều. Hy vọng vài năm nữa HL nhà mình tốt hơn!

• 165 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thăm Vịnh sao các mẹ không thuê hẳn một tàu riêng đi. Họ tính theo h đồng hồ. Chứ đi ghép thì chán phèo. Vịdu gia đình mình có 5 người, mình thuê 4 tiếng chỉ mất có 800k. Đi thế khỏe mà laị rẻ hơn nhiều ( phí thăm quan phải tự trả nhé).

• 1,272 Bài viết

• 4,080 Được cảm ơn

Em cũng vừa đi HL về đây. Tóm lại là đồ biển ở HL cũng tàm tạm (muốn ăn ghẹ ngon nhớ đi trong tuần trăng, ko thì ộp oạp lắm). Các bác chọn đi những ngày trong tuần để đỡ bị chặt chém (giá phòng cuối tuần tăng gấp rưỡi đến gấp đôi, các loai dịch vụ khác cũng như vậy). Tốt nhất là thuê tàu đi riêng vì mình có thể chủ động thời gian và điểm đến. Tuy nhiên giá thuê riêng sẽ cao hơn nhiều so với mua vé thông thường.
    Một khuyến cáo là nếu đi vào cuối tuần và muốn cho các bé xem cá heo ở TC lúc 8 giờ tối thì phải có mặt từ 6 giờ chiều để mua vé và tranh chỗ ngồi. Chứ không thì sẽ giống nhà em là chi mất 600K cho 4 người lớn và 3 trẻ em mà không có ghế ngồi và chỉ nhìn thấy lưng người đằng trước. Cả nhà em đã phải chui ra khỏi khán đài khi chương trình chưa kết thúc vì chẳng xem được gì và sợ sự chen lấn. Tóm thêm lần nữa là em sẽ không bao giờ cho con em ra TC để xem cá heo và nhạc nước nữa vì không đáng đồng tiền bát gạo:Silly:.
    Tóm lần cuối cùng là nên thuê tàu thăm quan vịnh để cảm nhận được thế nào là kỳ quan thiên nhiên chứ ở trên bờ thì chẳng có gì để xem. Chúc các bác có được sự lựa chọn tốt nhất.

• 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTIT269 Xem bài viết
    Em cũng vừa đi HL về đây. Tóm lại là đồ biển ở HL cũng tàm tạm (muốn ăn ghẹ ngon nhớ đi trong tuần trăng, ko thì ộp oạp lắm). Các bác chọn đi những ngày trong tuần để đỡ bị chặt chém (giá phòng cuối tuần tăng gấp rưỡi đến gấp đôi, các loai dịch vụ khác cũng như vậy). Tốt nhất là thuê tàu đi riêng vì mình có thể chủ động thời gian và điểm đến. Tuy nhiên giá thuê riêng sẽ cao hơn nhiều so với mua vé thông thường.
    Một khuyến cáo là nếu đi vào cuối tuần và muốn cho các bé xem cá heo ở TC lúc 8 giờ tối thì phải có mặt từ 6 giờ chiều để mua vé và tranh chỗ ngồi. Chứ không thì sẽ giống nhà em là chi mất 600K cho 4 người lớn và 3 trẻ em mà không có ghế ngồi và chỉ nhìn thấy lưng người đằng trước. Cả nhà em đã phải chui ra khỏi khán đài khi chương trình chưa kết thúc vì chẳng xem được gì và sợ sự chen lấn. Tóm thêm lần nữa là em sẽ không bao giờ cho con em ra TC để xem cá heo và nhạc nước nữa vì không đáng đồng tiền bát gạo:Silly:.
    Tóm lần cuối cùng là nên thuê tàu thăm quan vịnh để cảm nhận được thế nào là kỳ quan thiên nhiên chứ ở trên bờ thì chẳng có gì để xem. Chúc các bác có được sự lựa chọn tốt nhất.
    Mẹ Tít cho xin giá vé cụ thể đi? sao ghế ngồi kiểu j mà phải tranh nhau á? Toàn trẻ con mà thế thì vất vả nhỉ? Ah mẹ nó có số đt của tàu ko cho tớ xin luôn, ăn trưa trên tàu thế nào? xin chút KN của ng đi trước.Thanks nhé

• 911 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hieunghiasinhdoi Xem bài viết
    Mẹ Tít cho xin giá vé cụ thể đi? sao ghế ngồi kiểu j mà phải tranh nhau á? Toàn trẻ con mà thế thì vất vả nhỉ? Ah mẹ nó có số đt của tàu ko cho tớ xin luôn, ăn trưa trên tàu thế nào? xin chút KN của ng đi trước.Thanks nhé
    Mình cũng vừa đi tuần châu về. Mình biết cảnh mẹ Tít bức xúc rồi. Xem cá heo đông kinh khủng, mà người ta bán vé thì vô tội vạ, ko quan tâm là có còn ghế cho mọi người ngồi ko? cứ ai mua thì bán thôi. Chương trình cá heo buổi tối là 8h nhưng mình ăn tối muộn nên 8h30 mới tới, mua vé người ta vẫn bán. Mình vào thì ôi thôi đông khủng khiếp toàn người với người. Mình thuộc loại luồn lách hơi ghê nên bế con luồn theo đường đi, đi xuống được gần sát sân khấu và 2 mẹ con ngồi bậc cầu thang coi ngon lành chứ ko thì chắc bức xúc như mẹ Tít. Mình boe mặc mấy người cùng đoàn, lúc ra ai cũng than như mẹ Tít mình thì bảo mình coi rõ lắm...hihih..
    Giá coi cá heo : 80k/người lớn, 60k/trẻ con
    Giá coi nhà nước: 80k/người lớn, 60k/trẻ con
    Giá coi xiếc cá sấu, xiếc khỉ: 30k/người lớn, 20k/ trẻ con
    Giá này mình copy được ở trong KS chứ mình mới chỉ đi coi cá heo thôi.

• 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

- Chia sẻ chút kinh nghiệm cho các bác đi Tuần Châu:
    Nhà mình vừa đi hai ngày về. Đặt phòng ở KS Sao Mai (Morning Star) trong khu Tuần Châu, đặt qua VD tour chỉ 50$/phòng, đi với cả ông bà nữa nên đặt phòng connecting thông nhau rất tiện, trẻ con chạy nhảy thoải mái. Ăn uống thì nhà mình sang Hòn Gai, ăn ở đường Lê Thánh Tông, nhà hàng Phượng Loan rẻ mà ngon. Ăn hải sản 4 người lớn, trẻ con ăn cháo tôm hoặc ngao, ba đến 4 món: hàu, mực, con ruốc, sò huyết, cơm canh, rau..v.v. trung bình khoảng 600k/bữa. Ăn sáng, bơi, vào vé vào khu vui chơi nằm trong giá phòng rồi. Chỉ phải mua vé xem biểu diễn cá heo...(nhớ đi sớm trước giờ diễn kẻo rất đông). Tổng chi phí 2 ngày hết khoảng 3,5tr cho cả gia đình. Xe cộ thì ko tính vì đi xe ô tô nhà rồi...Ở Tuần châu thì thích cái là sạch sẽ, yên tĩnh. Trẻ nhỏ cần ăn gì trong khách sạn cũng có...
    Bố con đi ra công trường rồi!!