Du Lịch Trong Nước

Kinh nghiệm đi Hạ Long - Tuần Châu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 569 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 1,210 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Mình vừa đi Hạ Long về hôm qua, có chút kinh nghiệm share với các mẹ:
    Nhà mình đi chiều thứ 5, đi từ HN 5h đến thị trấn Sao Đỏ nghỉ ăn tối ở nhà hàng 559, nhà hàng đó rộng, ăn uống tạm đc, ko chặt chém, 1 suất cơm 40k, 1 bát phở 25k . Nhà mình tới HL là 9h tối, nghỉ ở KS Saigon Halong, nhà tớ có 2 lớn 2 bé ( 7T và 3T ) nên tính thêm phí cho bé lớn, bé nhỏ đc free, ở phòng Sea view 1420k/ đêm.
    Khách sạn này rất tiện, ngay trung tâm Hạ Long, đối diện Công Viên Hoàng gia, là KS 4* nên có đầy đủ spa, salon tóc, bể bơi, karaoke... Ăn sáng ở KS cũng nhiều món, khoảng 20 món. Hôm đầu tiên nhà mình ăn trưa tại KS, thực đơn mỗi món dành cho 3 người đây ạ:

Nhà tớ thì ăn uống siêu kém, cả nhà ăn yếu nên hôm đó gọi mấy món: ngao hấp, tôm chao bơ tỏi, trứng rán, rau xào, canh đậu trứng cà chua, cơm, 2 cốc trà đá, 1 chai lavie, total: 550k

Có vài hình thiếu mất món ngao và cơm, vì ăn xong mới nhớ là chụp ảnh để comment

Đĩa tôm 160k đây ợ:

Cơm, canh, trứng, rau muống biển nên rất ngon, ròn và ngọt;

Nhà mình đi Tuần Châu vào buổi chiều để còn dự định xem nhạc nước. Nếu ko ở Tuần Châu villa thì sẽ mất vé vào cổng là 160k/ người, trẻ em người lớn như nhau, dưới 3T, free nhé. Trong đó có show cá heo tớ xem thấy đc, nhạc nước quá chán nếu đã xem ở Singapo rồi, tắm biển thì thuê phao 30k, chỗ ngồi 30k, gửi đồ 30k, tắm tráng 20k/người. Lúc xem show cá heo xong là 6h30 nên nhà tớ ra ăn tạm đồ trước khi xem nhạc nước lúc 7h. Mỳ xào 80k/ đĩa, nem chua 50k/chục, cơm rang 80k.....ăn tạm.

Ngày thứ 3 nhà mình đi ra Vịnh Hạ Long, thăm hang Sửng Sốt và bãi biển nhân tạo Ti tốp. Mình book tàu Oriental Sails, em nhỏ 3T đc free, 3 người lớn thì hết 2340k vì nhà tớ tự đi xe từ HN xuống nên đc trừ 100k/người. Họ đón mình tại KS và chở ra bến, ăn trưa trên tàu, đi từ 12h khoảng 5h30 về tới KS. Ăn trên tàu thì có những món này ạ:

Súp mực:

Tôm tẩm bột:

Mo ghẹ:

Nộm lạc:

Cá tẩm bột sốt:

Cà ri gà:

Tu hài:

Rau muống xào:

CƠm:

Tráng miệng

Ko có canh các mẹ nhé, nhà tớ có bé nhỏ ko ăn đc định gọi thêm cũng ko có, họ bảo phải đặt trước thì mới chuẩn bị nên mẹ nào có ý định đặt thêm món gì thì phải hẹn họ trước. Tàu thì ko biết có nên gọi là treo đầu dê ko nhưng tàu đó ko phải là tàu Oriental sail mà mình đc xem trên web mà họ lại thuê cho mình 1 cái tàu nhỏ hơn, xấu hơn, thực đơn thì chắc vẫn thế thôi. Tớ có hỏi tại sao lại cho đi tàu khác thì họ giải thích là vì mình đi trong ngày, ko ngủ đêm trên tàu mà đoàn lại ít người nên đi tàu nhỏ cũng thuộc liên kết với tàu đó, hix ( hôm đó cả đoàn có 5 khách lớn, 2 bé nhỏ )

Có vài tấm trên tàu đây ạ:

Nếu ai chưa đi thì đi 1 lần cho biết chứ tớ chẳng thấy hang Sửng Sốt hay bãi biển Ti Tốp đẹp gì cả, hehe

Về mua đồ Hải sản thì tớ mua ở chợ Hạ Long. Đi qua cầu Bãi Cháy rẽ tay phải đi 1 đoạn là tới. CHợ Hạ Long 2 thì nhỏ hơn, tớ mới đi qua chứ ko vào vì thấy mọi người nói ko nhiều bằng chợ Hạ Long. Hôm tớ đi trời mưa, chỉ mua đc 1 ít mực vừa giá 420k/kg, mực dày, hồng, ăn ngọt. Cá thu 1 nắng 200k/kg

Định hôm về quay lại mua thêm cá mực tươi và chả mực nhưng kế hoạch bị hủy bỏ vì tớ bị ốm, hix.

Mẹ nào có con nhỏ mà cho đi chơi ngoài Vịnh nhớ mang thêm áo khoác nhé. Nhà tớ đi trên tàu hôm đó hơi mưa mà rét run, gió. Lúc chiều hơi hửng nắng lên boong tàu ngồi chơi cũng gió lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gửi các mẹ thông thái
    Mình vừa tham gia tour du lịch Hà Nội - Hạ Long - Đảo Tuần Châu (2 ngày 1 đêm) của Công ty TM & du lịch đẳng cấp Việt (VietPro). THật sự đây là "hành xác" chứ không phải là nghỉ mát nữa... Chất lượng dịch vụ không như trong tour đã cam kết. Nhân viên thiếu kinh nghiệm. Dẫn tour tương đối kém vê chất (hiểu biết ít về các địa danh của Vịnh Hạ Long-khi mình hỏi về hang Titop và hang sửng sốt thì chỉ giới thiệu được đấy là hang nổi tiếng ở VN, sau đó xuống tàu ko giới thiệu cho khách nữa).
    Khách sạn không giồng với cam kết trong hợp đồng. Khi hỏi lại Hướng dẫn viên thì chỉ được trả lời là với mức giá như vậy thì Công ty đã cố gắng rồi và xin lỗi khách hàng.
    Vì là mình đi ghép tour nên họ dừng lại rất lâu ở bè cá.
    ...
    Nếu có ý định đi tour Hà Nội - Hạ Long các bạn không nên chọn tour của Công ty TM & du lịch đẳng cấp Việt (VietPro). Hãy chọn tour của các Công ty có uy tín và tên tuổi như Viet travel, saigontourist,..

• 69 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cho mình hỏi chút, có bạn nào kinh nghiệm đi tour:"HẠ LONG 2 NGÀY 1 ĐÊM TRÊN TÀU BÁI TỬ LONG" chưa?
    Thanks.

• 247 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Andyngo Xem bài viết
    Cho mình hỏi chút, có bạn nào kinh nghiệm đi tour:"HẠ LONG 2 NGÀY 1 ĐÊM TRÊN TÀU BÁI TỬ LONG" chưa?
    Thanks.
    tàu đó có 3 tàu: 4 cabins, 7 cabins và 12 cabins, tàu đó cũng lâu rồi nhưng được cái dịch vụ tốt, hướng dẫn viên nhiệt tình, Thường tàu hạ long ăn trưa ít nhưng tối thì ăn nhiều lắm, chương trình đi sẽ vào làng chài Vong Viêng, khác với các chương trình một số tàu vào Vạn Giá

• 46 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng vừa đi Tuần Châu về, có đôi chút thông tin chia sẻ với các bạn :
    Trưa 11h 30 mình đến Tuần Châu, theo hướng dẫn của các bạn trên này mình vào siêu thị ốc Ngọc Sương 2 ở Cái Dăm ăn trưa, giá cả như sau :

Khăn : 4x2 = 8k
    Tôm dảo chao : 0.5kg x 450 = 225
    Mực ống hấp : 0.5kg x 400 = 200
    Cua gạch hấp : 1.6kg x 470 = 752 ( Cua này tớ gọi 2 con, chứ ko nhìn cân , nhưng chắc là cân hơi điêu vì 2 con cũng chẳng to lắm, bù lại là cua gạch nên rất chắc và ngon)

Tù hài nướng : 0.5kg x 350 = 175
    1 bát cháo ngán to ( tương tương 1 nồi nhỏ cho 4 người ăn ) 150k
    Nước ngọt : 2 lon coca = 30k

Tổng 1540 cho 4 người lớn và 1 trẻ em 5 tuổi

Ăn xong vào Tuần châu, vì nhà mình có người nhà ở Hòn gai nên ko thuê Khách sạn, chỉ vào 1 nhà nghỉ ở gần khu vui chơi giải trí Tuần châu giá 200k cho 3 tiếng nghỉ ngơi, nhà mới xây nên rất sạch sẽ và mát mẻ

3h 30 là có show cá heo nhưng nhà tớ ngủ muộn nên 4h mới vào khu giải trí ( H nó đang KM 160k cho 1 vé vào chơi tất cả miễn phí, tắm biển cũng miễn phí )

Tắm tráng ở biển 25k 1 người nhé,

Show cá heo : 10h-10h40, 15h30 - 16h10, 20h15 - 20h55, 21h15 - 21h55

Cung nhạc nước : 8h30 - 8h45, 9h15 - 9h30, 19h - 19h30, 21h - 21h45

CLB Cá sấu : 9h-9h30 , 11h-11h30, 14h-14h30, 16h30-17h, 18h-18h30

Đấy là 3 show cần sắp xếp time còn các show khác thì hầu như xem lúc nào cũng được, theo tớ thì 3h30 vào xem cá heo, xong rồi chạy sang xem cá sấu ( chương trình này có cả xiếc khỉ, xem vui lắm ý, cười lăn cười bò ), xong rồi đi tắm biển , ngồi mát ăn nhẹ ở biển ( 30k 1 ghế ngồi) , xong đi xem nhạc nước lúc 19h là vừa

Trưa hôm sau thì nhà tớ ăn ở Cua vàng cũng do các bạn trên này hướng dẫn đấy, ăn lẩu thập cẩm ngon lắm, ngon cực kỳ ý ( 2 con cua, 4 con tu hài, 1 đĩa cá song, 1 đĩa tôm to, nấm, rau muống v..vn) giá 900k 1 nồi 4 người ăn, liếc sơ sơ thì giá cả cũng được, tương đương Biển nhớ ở Hà Nội.

Hải sản làm quà thì tớ cũng ra tận chợ Loong Tòng nhưng giá cũng chả rẻ lắm, tôm dảo ngất giá 130k, mực thì tươi nói thách 250k, tớ giả 150k ko bán , nhưng lại bán cho dân ở đấy , chứng tỏ khách du lịch phải mua giá khác. Ruột hà nói thách 250k , tớ thấy đắt quá nên chả mua vì các bạn *** bán có 180k. Cua thì tớ mua 4 con nặng 1.7 giá 250k/ 1kg, về cân lại thì mất 4 lạng dây. Cá nục tươi 35k 1kg, nhưng cân điêu , mua 3kg thiếu 4 lạng. Hộp xốp 25kg 1 hộp , 20k 1 khay đá.
    Thế nen chả mua chả mực nữa, thích ăn về HN mua, hehe

• 651 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Thứ bảy rồi VC cũng cho cu con đi xả hơi ở Tuần Châu. Khởi hành từ HN 8h30, đến Tuần Châu khoảng 12h, sau đó ăn ở nhà hàng ven đường gần đó, cứ nhà đông nhất thì vào rồi đến Atlantic hotel nhận phòng... Khách sạn chất lượng ko tốt, nội thất tồi tàn, phòng VIP là 1.5mil/ngày/ đêm. Tối thứ 7 đi ra khu Bãi Cháy ăn hải sản, nhớ ăn ở nhà hàng Thiên Anh nhé, ngon lắm.. chẹp chẹp,,, sau đó về Tuần Châu mua vé 160k/người để xem các chú cá heo, sau đó cho con ra khu trò chơi nhưng chả có gì, có con Kangaroo, xe điện, con ngựa. Giá dịch vụ đắt kinh, 1 que kem merino ở HN 7k thì vào đó chém tới 24k, ốc quế cerano mình thích nó chém tới tận 35k nên tiếc tiền chả ăn. Ah, còn vụ tắm thì kinh hoàng, bãi biển TC bé tý mà đông người kinh khủng, nhúc nhích luôn. Mọi người ở KS trong đó thì ít, toàn từ ngoài vào mua vé xem biểu diễn rùi tắm luôn.
    Tiếc là ko đặt được villa để thấy được sự sung sướng của service ở trỏng....
    Khi Phật ra đời con trầm luân
    Lúc Con sinh ra Phật diệt độ
    Sám hối thân Con nhiều nghiệp chướng
    Ngày nay mới thấy Kinh Như Lai

• 2,486 Bài viết

• 1,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_giabinh Xem bài viết
    Thứ bảy rồi VC cũng cho cu con đi xả hơi ở Tuần Châu. Khởi hành từ HN 8h30, đến Tuần Châu khoảng 12h, sau đó ăn ở nhà hàng ven đường gần đó, cứ nhà đông nhất thì vào rồi đến Atlantic hotel nhận phòng... Khách sạn chất lượng ko tốt, nội thất tồi tàn, phòng VIP là 1.5mil/ngày/ đêm. Tối thứ 7 đi ra khu Bãi Cháy ăn hải sản, nhớ ăn ở nhà hàng Thiên Anh nhé, ngon lắm.. chẹp chẹp,,, sau đó về Tuần Châu mua vé 160k/người để xem các chú cá heo, sau đó cho con ra khu trò chơi nhưng chả có gì, có con Kangaroo, xe điện, con ngựa. Giá dịch vụ đắt kinh, 1 que kem merino ở HN 7k thì vào đó chém tới 24k, ốc quế cerano mình thích nó chém tới tận 35k nên tiếc tiền chả ăn. Ah, còn vụ tắm thì kinh hoàng, bãi biển TC bé tý mà đông người kinh khủng, nhúc nhích luôn. Mọi người ở KS trong đó thì ít, toàn từ ngoài vào mua vé xem biểu diễn rùi tắm luôn.
    Tiếc là ko đặt được villa để thấy được sự sung sướng của service ở trỏng....
    Nói về giá cả ở Hạ Long thì trên trời lắm chị ạ.

Tuần rồi em đi, ở ks Blue Sky nè. Uống 1 lon Coca & 1 lon Cam mà chém 60k đó.
    Đắt đỏ dã man lun.

• 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Giữa tháng 8 mình muốn tổ chức 1 buổi team bulding VTC 10 dành cho 100 người tại Quảng Ninh mà đang vỡ đầu vì kế hoạch. Các mẹ nào có kinh nghiệm cho gợi ý với.

• 134 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanhvctv Xem bài viết
    Giữa tháng 8 mình muốn tổ chức 1 buổi team bulding VTC 10 dành cho 100 người tại Quảng Ninh mà đang vỡ đầu vì kế hoạch. Các mẹ nào có kinh nghiệm cho gợi ý với.
    bạn nên kết hợp với 1 đơn vị khác nữa để họ lo phần ăn , ở, dịch vụ, Còn bạn gánh về nội dung chính thôi, như thế sẽ đỡ hơn là 1 mình bạn xoay cả chương trình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, nếu như ở lại KS trên đảo Tuần Châu thì ra ngoài bãi tắm có mất tiền ko nhỉ ?

Vs cả vụ vé vào cửa là như nào ạ ? nếu e ko mua loại 160k để chơi mọi thứ mà chỉ mua để qua cửa thì bao nhiêu ? mua như thế có đc tắm biển ko ? và đấy là vé vào khu vui chơi đúng ko ạ ? Ko bước qua cánh cửa đấy là ko tắm đc biển đúng ko hả các mẹ