• 3 Lượt chia sẻ
  • 30.6K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Em là thành viên mới muốn tham gia diễn đàn trao đổi kinh nghiệm về chăm sóc em bé
    Bé nhà em 16 tháng rồi nhưng nói chậm,bây giờ chỉ biết nói mỗi từ "Bé"
    ai cũng gọi là bé, ngày trước còn biết gọi bà, nay lâu rồi không gọi nên bé quên rồi, giờ chỉ biết nói "bé"
    em dậy nói"ạ" nhưng k nói,
    giờ em phải dạy cháu thế nào để cháu có thể học nói nhanh được các mẹ???
    giúp em với nhé, em cảm ơn các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 459 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Mẹ Bong có thường xuyên nói chuyện với con không? MÌnh nghĩ rằng trao đổi thông tin là cơ sở tốt nhất để làm phong phú ngôn từ cũng như phát triển kỹ năng nghe- nói, dù bé có nói đc hay không ba mẹ cũng nên nói nhiều với con: Tâm sự, kể chuyện... Dạy con nói những từ/ âm dễ-chữ A chẳng bạn: Bà, Ba, hay Ô tô, măm măm... Đọc tên đồ vật, đồ chơi, món ăn khi bạn chơi với bé, khi cho bé ăn.

Hơn nữa, 16 tháng cũng không phải là chậm đâu bạn ạ. Trẻ phát triển rất khác nhau, có bé 8 tháng đã biết nói Bà ơi, nhưng chưa ngồi vững... và ngược lại.

Mẹ Bong yên tâm nhé!
    Nhất quyết yêu em cho đến hết cuộc đời!
    • 1,364 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Đánh dấu để học hỏi các mẹ, bé nhà mình cũng 15,5 tháng rồi nhưng cũng rất là lười nói

• 260 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Con mình mới 9 tháng, nói được có me me chit chit cha cha. Mình nghe nói là muốn bé nói nhanh mình phải nói nhiều với bé. Với bé nhà bạn 16 tháng đã lanh rồi nên bạn thử chơi trò chơi gọi điện thoại xem, lấy điện thoại đồ chơi ra, kêu alo, bà ơi, ba ơi, tên bé, vân vân, nói nhiều lần, rồi để bé bắt chước gọi điện thoại giống như mẹ, có lẽ bé sẽ học nói được. Ngoài ra khi bé đòi cái gì, trước khi cho bé mình phát âm thật rõ tên cái đó, cho bé quan sát kỹ miệng mẹ khi nói chữ đó, khuyến khích bé nói cái đó, rồi mới cho bé. Bạn thử xem rồi có gì báo kết quả với mình hen, mình cũng đang dạy con tập nói nên cũng vừa học vừa thực hành thôi.
    yêu con và yêu chồng
    • 850 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

ây da, cái này mình cũng quan tâm, con mình 19 tháng mà chỉ biết nói "ba, bà, ông, măm, ăn, chơi" chỉ nói dc có bấy nhiêu thôi, hic, mình cũng dùng cách nói chuyện, chỉ cho con, thậm chí dạy cả chữ A,B,C,... nhưng bé chỉ chữ A thì bảo A, còn ko thì chỉ vào chữ rồi chu mỏ kêu "u, u, u,..." vậy thôi. Hic...

Nhưng dc cái là mình nói gì bé cũng hiểu và làm theo. Bảo bé tìm đồ giùm, bé ko biết đồ để đâu thì giơ tay lắc lắc là ko biết, bảo bỏ đồ vô thùng rác thì bé bỏ đồ vô đúng thùng rác,....
    • 889 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của nhà mình nè: bé nhà mình lúc 3 tuổi mà chỉ nói câu nào dài nhất là 3 từ, chậm nói đến mức mình sợ con bị tự kỷ, có điều nói cái gì bé cũng biết và nhớ rất giỏi, có những đồ vật đưa cho bé tự lúc nào, rồi bé cất đâu đó, khi cần tìm mình hỏi là bé tìm và đưa cho mình ngay (có thể cách mấy ngày liền). Bé nhà mình chậm nói có thể do suy nghĩ của bà cháu là cứ cho bé ăn ngủ đúng giờ và đầy đủ là bé phát triển tốt, đặc biệt là giấc ngủ thì bà nhất nhất phải như vậy, nên rất ít thời gian để 2 bà cháu nói chuyện với nhau, Đến lúc 2 tuổi nhà mình mới có giúp việc, và từ lúc này việc nói chuyện cùng con mới được quan tâm. Bây giờ con đã 6 tuổi và đi học lớp 1 rùi, nói chung là vì con chậm nói quá nên mọi cái đều chậm hơn các bạn 1 chút. Con nhà các mẹ còn nhỏ hãy nói chuyện nhiều với con, cố gắng đến lúc 2 tuổi là con phải nói ít nhất được 3 từ 1 lúc là ổn rồi. Bây giờ mỗi ngày mẹ nó chỉ dạy con nói 1 từ là được rùi, VD nhìn thấy quả táo thì nói "táo", hoặc "quả" cũng được nhưng cả nhà cùng nói nhất quán như nhau nhé, không thì tốt nhất là nói về các bộ phận cơ thể của bé và mẹ, 2 mẹ con đứng đối diện nhau, mẹ chỉ mắt và nói "mắt", rồi hỏi con mắt con đâu, và yêu cầu con nói theo, mỗi ngày 1 từ thôi, dần dần tăng cấp lên, đừng sốt ruột. chúc CM thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mon-Pig; 25/11/2010 vào lúc 10:03 AM.
    • 103 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Theo mình bé nói được nhanh hay chậm còn tuỳ thuộc vào cơ địa của bé nữa. Như bé nhà mình đây, cho đi học mẫu giáo từ 18 tháng, đến lớp có đông bạn, có cô giáo thường xuyên trò chuyện, về nhà thì có bố mẹ tích cực dạy nhưng chẳng nói được gì ngoài vài từ đơn như bố, cô, mẹ,...cho đến 27 tháng thì tự nhiên bé bắt đầu tích cực học nói với bố mẹ, và đến giờ hơn 3 tuổi rồi thì mệt vì trả lời con....Đừng quá suốt ruột mẹ nó nhé!
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Bé nhà mình hôm nay 17 tháng, bé biết nói toàn vần B, khá là chậm nói hơn con nhà hàng xóm. Biết nói ba, bò, bai, ạ, MUM, MA, cá, chứ chả nói mẹ. Nhìn mẹ cứ kêu ba. Được cái đi học về là biết tự cất giày, tè thì kêu ái, lỡ có ra quần thì kêu ba và tìm ba để ba dọn. Nhưng nói toàn tiếng nước ngoài nếu muốn ê a một mình. Còn hàng xóm nhỏ hơn mà nói rành còn hơn chị nhà mình
    • 603 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình nè. Bé nhà mình cũng thuộc dạng chậm nói. 17 tháng mới nói được nhưng chỉ sau 1 tháng bé đã nói được tất cả các từ và từ 2-3 âm tiết. Ngày đi làm về bạn chịu khó nói với bé và dậy bé từng từ 1 đơn một sau khi bé nói sói được 2 từ đơn của 1 từ ghép bạn dậy bé đọc từ ghép luôn. Mình tối nào cũng vậy hoặc trong khi nấu ăn hay bất cứ lúc nào có bé ở cùng là 2 mẹ con nói chuyện và mình luyện cho bé nói như vậy đó. Giờ bé nhà mình 2 tuổi mới đi học đc nửa tháng nhưng cô giáo bảo con mẹ nẻo mép lắm ạ.
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được 18tháng rồi, nhưng bé cũng nói rất ít. CHỉ biết nói được 1 vài từ đơn thôi. Gặp ba mà cứ kêu mimi, nghe buồn cười lắm. Nhưng mình cũng không sốt ruột lắm vì bé không nói được nhưng vẫn nghe hiểu.
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà em gần 14 tháng, biết gọi bà từ lúc 8 tháng, h cũng nói đc khá nhìu từ rùi mỗi tội chưa gọi đc mẹ.:Sad: Hôm qua ông ngoại xuống chơi gọi ông luôn mặc dù trước đấy dạy mãi ko gọi.:Smiling:Bé nhà em ở nhà bà ngoại trông. Bà hay nói chuyện và dạy con nói. Em ở nhà cũng thế. Bé bị đau cũng biết kêu "đau" rùi nhờ ai đó thổi cho. Em nghĩ cứ chịu khó nói chuyện chơi đùa với bé thì bé sẽ nhanh biết nói thui ạ. Nhưng bé nhà em vẫn chưa biết đi. ko biết có phải nhanh biết nói thì chậm biết đi như các cụ bảo ko?
    Em toàn tranh thủ lúc cho con bú để dạy bé nói luôn như hỏi "tóc con đâu" đồng thời mình cầm tay bé chỉ vào tóc bé và tự trả lời "tóc đây". Những từ khác cũng vậy. Trộm vía bé nhà em học cũng nhanh nên chỉ dậy 1 lúc là nói đc 1 từ. Nhưng chỉ có từ nào hay dùng đến bé mới nhớ đc thui như bà, bố, áo, mũ...
    • 323 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

con mình 19 tháng, chỉ biết nói ba, mum mum, chi chi cha cha và tiếng nước ngoài thôi. Mình ráng nói chuyện với con thật nhiều mà sao chẳng nói duoc. Mình có giáo trình dạy bé tập nói của mẹ Dung(mẹ này cung cấp tranh ảnh day bé trên WTT này đó, mẹ này là cô giáo mầm non quốc tế ngoài Hà nội), mình đang áp dụng, đang chờ kết quả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 703 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Con em gần 19 tháng nói cũng khá, chỉ lắm là 2 từ, mình thường nói gì là nó bắt chước theo, và chỉ nói một lần là bé nhớ, do vậy mình nên nói chuyện với bé nhiều thì bé sẽ nhanh nói hơn.
    Hạnh phúc hay không là ở chính mình
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các mẹ nói rất hay & đúng , mình phải học hỏi thôi
    • 2,324 Bài viết

• 1,662 Được cảm ơn

cứ từ từ đừng sốt ruột nha mẹ nó. Cháu gái mình hồi 20 tháng cũng chả chịu nói gì ngoài Ba, bà, mum, chơi...thế mà vừa qua sinh nhật 2t là nó nói như két ấy, người lớn nói gì cũng lặp lại y chang luôn. Cả nhà ai cũng bảo bé đến tuổi học nói rùi nên chịu khó dạy bé lắm, khi bé nói gì cũng lặp lại nhiều lần y như bé để chỉnh bé phát âm đúng. hôm qua nhà có khách mua hàng, bà nói " con để yên cho bà bán đồ nào..." thế là bé nói "ừ, bà bán có tiền...có tiền..mua kẹo cho Na":Laughing: