Bài dự thi

Bài dự thi 4 - Set váy maxi - đồng phục mẹ và con ^_^

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 5.09K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,775 Bài viết

• 11,396 Được cảm ơn

Mẹ và con tung tăng dưới nắng hè, ai ai cũng ngoái nhìn vì sành điệu, trẻ trung quá, he2 . Mẹ Hỉn xin chia sẻ với cả nhà seri váy maxi mẹ và con gái nhé

(Có nhà sản xuất nào định đưa cái này vào thị trường nhớ trả mẹ Hỉn tiền bản quyền nha )

1. Cách đo và tính vải nhé:

Váy này chỉ cần 3 số đo: 1 là vòng ngực (đo chỗ nở nhất của ngực), 2 là vòng ngang ngực (là cái chỗ bắt đầu của váy í, chả bít gọi là gì) - cái này để luồn chun cho ôm vừa khít người; 3 là dài váy từ chỗ ngang ngực nói ở trên tới chỗ nào tùy thích (đầu gối, bắp chân hoặc bắp đùi ).

Tính vải: Vì váy maxi thường dùng vải có hoa chân nên phải cắt theo 1 chiều, k xoay ngang vải đc í mà. Độ dài bằng dài váy, độ rộng gấp 2 lần vòng ngực. Như vậy nếu ngực bạn là 80cm thì phải mua 1,6m vải. Thông thường may váy mẹ con mọi người mua gửi nhà Hỉn 2m thì được 1 set gồm váy mẹ, váy con và mũ cho con.

2. Cắt vải:
    Cái này chả cần vẽ mẫu vì to oành, giấy đâu vẽ cho đủ . Hơn nữa chỉ là miếng vải hình chữ nhật chả cần phải vẽ, he2.
    Như nói ở trên, cắt 2 miếng vải hính chữ nhật, làm cho cả mẹ và con thì mỗi thằng nửa mảnh (Vải có hoa chân thường là hoa chân ở 2 đầu nên mẹ 1 đầu con 1 đầu, mẹ đầu to, con đầu nhỏ ).

Ví dụ như lấy số đo nhà Hỉn:
    Mẹ: Dài 90 cm, rộng 1,6m. Hỉn: Dài 45 cm, rộng 1,04m.

Xong phần vẽ lên vải. Phần cắt thì chú ý như sau:
    Phần trên ngực để luồn chun thì phải cắt thừa ra 3cm.
    Phần gấu cắt thừa ra 2cm
    Hai phần biên 2 bên cắt thừa ra 1cm.

Cắt 4 miếng vải hình chữ nhật để làm dây, dài tùy thích, rộng chừng 3-4cm.

3. Chuẩn bị may

3.1. Vẽ các đường song song cách đều nhau lên mặt phải của vải để sau này mình sẽ may theo các đường kẻ này cho nó thẳng, đều và đẹp ((Sở dĩ có thêm mục này là vì trình độ sử dụng máy khâu của mẹ Hỉn còn hạn chế, còn nếu ai dùng máy khâu pờ rồ rồi thì có thể bỏ qua nhé)

Với váy của mẹ thì kẻ các đường cách nhau 2cm, váy của con thì cách nhau 1cm, vẽ tất cả 9 đường để máy (của mẹ khoảng 20 cm, của con khoảng 10cm)

3.2. Cuộn chỉ chun vào suốt. Lưu ý là phải cuộn bằng tay, lúc cuộn thì kéo căng sợi chun ra.

Khi may chỉ chun thì phải chỉnh quả đào (tks chị Vivial, em chả nhớ gọi là gì, cái chỉnh quả đào này cũng là do bác Vivial chỉ ) - Nới con vít nhỏ xíu trên quả đào ra, quay nó sang bên phải í, tầm như hình trên là okie này.

4. Quy trình may
    4.1. Vắt sổ:
    (K chụp ảnh vắt sổ kiểu này, lấy ảnh vắt sổ từ chỗ khác sang vậy :">)
    Để vắt sổ phải chọn kiểu đường may là kiểu ziczac có chân, ở máy 14cn nó là đường số 9:

Đổi chân vịt thành chân vịt G.

Đặt vải sao cho mép vải vào đúng khe chân vịt rồi may.

3.2. May dây đeo:
    Để may dây mẹ Hỉn sử dụng chân vịt chữ L, trước đây khi k bít xài chân vịt này thì phải dùng ống viền rồi khâu lược tay rồi máy mà vẫn xiên xẹo, giờ dùng cái nì rất okie, he2.

May dây thì gấp đôi miếng vải đã cắt vào rồi lại gấp 2 tiếp (quên k chụp hình khâu này :-s).
    Đặt vải sao cho mép chân vịt bám vào mép vải thế này.

Chân vịt chữ L đây và cách may dây

4.3. May viền trên:
    Gấp đôi miếng vải vào để đánh dầu phần sẽ may dây

Gập mép viền rồi gập xuống 1 lần nữa (theo đường đã vẽ), dùng chân vịt chữ L may sát viền vải:

Có thể may dây ngay trong lúc may viền thì sẽ đẹp hơn hoặc nếu quên thì may sau cũng đc :P

4.4. May viền gấu
    Tương tự như may viền trên.

4.5. May chỉ chun
    Có 1 lưu ý quan trọng khi may chỉ chun là may ở mặt phải vải (để chỉ thường ở trên, chỉ chun ở dưới). Lưu ý thứ 2 là với váy của mẹ thì may từ trên xuống (từ đường ngang ngực xuống eo) còn váy của con thì may từ dưới lên (từ eo ngược lên đường ngang ngực).

4.6. May ráp

Dùng đường may thẳng (số 4), chân vịt J may ráp 2 bên vào nữa là xong, có sản phẩm để diện roài.

• 676 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Cái nào của mẹ Hỉn cũng đẹp hết áh! Mình thích nhất set nì (cái gì mà có cả mẹ lẫn con mình đều thích :Smiling. Mà mẹ Hỉn ơi, bắt chước mẹ Hỉn may set nì 2 mẹ con mình diện tết chắc không phải trả tiền bản quyền đâu he :Silly:, mình không phải nhà sản xuất cũng không định đưa ra thị trường :Smiling:
    http://mgod.webtretho.com/forum/f293.../#post28968169
    Giọng bé líu lo tựa chim non
    Bàn chân tí hon chạy lon ton

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,775 Bài viết

• 11,396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_truc_anh Xem bài viết
    Cái nào của mẹ Hỉn cũng đẹp hết áh! Mình thích nhất set nì (cái gì mà có cả mẹ lẫn con mình đều thích :Smiling. Mà mẹ Hỉn ơi, bắt chước mẹ Hỉn may set nì 2 mẹ con mình diện tết chắc không phải trả tiền bản quyền đâu he :Silly:, mình không phải nhà sản xuất cũng không định đưa ra thị trường :Smiling:
    Em đùa thôi mà chị, hihi, chia sẻ và được mọi người thích là em vui rồi. Chị nói làm em có ý tưởng là sẽ may váy maxi này mặc Tết đc ý nhỉ, chỉ cần thêm 1 FH dài tay nữa thì ái chà rooling:. Tks chị nha :Rose:

• 2,195 Bài viết

• 7,673 Được cảm ơn

Vote cho nha Hin mỏi tay quá, mẫu nào cũng đẹp, tươi tắn :Rose:

• 1,078 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Đẹp quá mẹ Hỉn ơi, mẹ nó up cách may váy này vào mùa hè có phải là mẹ con tớ có váy đẹp diện không hihi.....
    Mẹ nó ơi may chỉ chun cần chân vịt loại nào?

• 3,775 Bài viết

• 11,396 Được cảm ơn

Em đăng hướng dẫn từ mùa hè đó chứ, chỉ có điều cuộc thi này không diễn ra vào dịp hè thôi :Smiling:: http://vn.360plus.yahoo.com/kpthuyvn?l=f&id=18

• 88 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Vote cho mẹ Hỉn, sao mà bạn lại khéo tay thế! Đầm cái nào cũng đẹp hết

Tôi yêu những gì đến tự nhiên, những câu nói thành thật...

• 1,170 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Vote cho mẹ Hỉn, mẹ Hỉn cố lên:Rose:

Chị hai iu iu

Cả nhà iu Tít nhiều

• 6,055 Bài viết

• 1,945 Được cảm ơn

ĐẸP QUÁ MẸ NÓ ƠI, PHỤC TÀI MAY VÁ CỦA MẸ NÓ QUÁ :Applause::Rose:

Blog của Bin nà: http://vn.myblog.yahoo.com/vuonghanh@ymail.com :Smiling:

• 592 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

mình cũng thích váy mẹ con , hoặc cho 2 bé đồng phục lắm. Chun mẹ nó mua loại rộng bn, dài chun tính thế nào cho " dễ thở" nhỉ ?
    Hãy biết sống kể cả khi cuộc đời trở nên không chịu đựng nổi !
    0982-914-879

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2