Kinh nghiệm làm cơm hộp NGON và hơi ĐẸP, mà lại RẤT NHANH

• 69 Lượt chia sẻ
  • 48.9K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,024 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Tình cờ dạo qua đây, đúng lúc mình đang tâm đắc vì dạo này toàn làm cơm hộp cho chồng, được khen, ngon, mà vô cùng RẺ và vô cùng NHANH...xin chia sẻ với các mẹ chút kinh nghiệm là chính thôi, không có ảnh theo đúng yêu cầu cuộc thi.

Đây là những hộp cơm mình vẫn làm hàng ngày:
    DSC_1897
    Nội dung: Thịt lợn áp chảo sốt nướng Hàn Quốc, trứng đúc thịt, ham cuốn salad Nga, đậu quả luộc, cà rốt luộc, trứng cút luộc, dưa chuột, canh miso, tráng miệng nho.

242362_10150206757997850_637952849_6816113_2386650_o

Nội dung: Đùi gà rán ngũ vị, trứng chiên, bacon cuộn rau củ, lơ xanh, củ cải, cà rốt luộc.

DSC_1606

Nội dung: Cá nục kho riềng, tôm chiên xù, măng + ớt ngọt xào thịt lợn, cơm rắc cá răm

DSC_1248
    Nội dung: Thịt gà tẩm bột rán, xúc xích, trứng cuộn, kim chi, lơ xanh luộc, dâu tây.

DSC_1603

Đại khái như vậy. Mỗi hợp cơm như thế này, mình mất khoảng 15 phút buổi sáng. Vâng, 15 phút thôi. Hôm nào lâu cũng chỉ 25-30 phút, hôm nào nhanh đơng giản, có thể chỉ 5 phút....Và cảm giác như không mất chi phí, chỉ loay hoay tận dụng tủ lạnh là chính. :Laughing: Có đáng để chia sẻ tip với các mẹ không?

Mình làm thế này nhé.

Hộp cơm của người Nhật sở dĩ trông ngon, hấp dẫn là bởi vì thường có rất nhiều loại thực phẩm, mỗi thứ một tý.
    Cơ cấu mỗi hộp cơm của mình bao giờ cũng đảm bảo: 2-3 Món Đạm (món mặn), Rau (một đến vài loại), cơm có rắc/trộn cái gì đó (chồng thích ăn thế). Nhiều vậy mà sao làm cho nhanh?
    - NHANH: Bí quyết rất là đơn giản. Bạn hãy tận dụng tối đa 2 người bạn thân thiết mà thời buổi này nhà nào cũng có- cái tủ lạnh và cái lò vi sóng.
    Mỗi bữa tối, ngay sau khi nấu, mình bớt đi vài miếng món chính, cất tủ lạnh, cho hộp cơm hôm sau – được 1món đạm. Các món khô ráo, không biến chất như: tôm rim thịt ba chỉ, đậu nhồi thịt rán, cá kho các kiểu, thịt rán các loại…đều để tốt.
    Nếu tối hôm trước ăn thịt bò xào thập cẩm chẳng hạn, thì bạn hãy xào hết thịt, còn rau bớt lại. Thịt đã xào cất đi một phần, hôm sau xào rau thêm thịt, 3 phút là xong món xào thập cẩm bao nhiêu loại rau.
    Một số món cần nhiều thời gian, thì thỉnh thoảng mình làm nhiều nhiều, và chia phần cất đông lạnh. Ví dụ: đùi gà rán ngũ vị, thịt cuốn lá lốt, xíu mại, các thể loại tẩm bột chiên xù, các thể loại rau cuốn thịt, ….Thế là một món đạm nữa. Sáng ra, bạn chỉ cần bỏ tôm đã tẩm bột ra rán – 5 phút, hoặc các món như thịt băm viên (hamburger) thì nhờ bạn lò vi sóng 2 phút là xong 1 món nữa rồi.
    Một số món làm ngay mà rất nhanh:
    - Thịt lợn áp chảo – bạn thái thịt thành từng miếng mỏng, nhỏ sẵn, chia suất cất đông lạnh (gói từng suất vào wrapping cho khỏi dính nhau khi đông).Khi cần lấy ra ra giải đông = lò vi sóng rồi áp chảo chỉ 3 phút là được 1 món. Sốt để áp chảo thì mình dùng sốt gừng hoặc sốt thịt nướng bán sẵn, nếu không có thì dùng vị xì dầu + milin + rượu cũng ngon, cái này thì tùy vào từng nơi có nguyên liệu và thói quen ăn vị gì thôi.
    - Cá hồi nướng maiyonaise: cá hồi cũng xắt miếng vừa suất sẵn, cất đông lạnh. Một miếng cá giải đông xong, bạn cho vào khuôn nhôm, phun mayonnaise lên trên rồi cho vào lò nướng bánh mì sáng 250 độ, 3-5 phút là được.
    - Trứng rán.

Như vậy, buổi sáng, về cơ bản là mình chỉ mất thời gian để làm thêm 1 vài món rau, và chất thức ăn vào hộp.
    Chế biến thức ăn 10 phút, chất vào hộp 5 phút. 15 phút là xong một hộp cơm như trên.
    Để chế biến nhanh thì bạn cũng nên chú ý tận dụng bếp, ví dụ dưới luộc trứng, trên hấp rau,…hay là nồi luộc rau để luộc xúc xích luôn chẳng hạn, chảo một góc ốp lếp trứng ăn sáng, một góc áp chảo thịt luôn. 1 củ khoai tây có thể luộc chín trong 2-3 phút bằng…lò vi sóng, …
    Việc tận dụng thức ăn hôm trước và làm nhiều một lúc thế này sẽ giúp các mẹ tiết kiệm, tận dụng tối đa thức ăn, mới đảm bảo mục tiêu tiết kiệm. Chứ tính toán hoành tráng, mua nguyên liệu để nấu món nọ món kia thì chắc chắn sẽ đắt hơn nhiều. Điều mình khoái chí chính là ở chỗ này. Sáng ra mắt mũi kèm nhèm, mở tủ lạnh vét voi linh tinh lang tang, múa may một tý thành hộp cơm trông cũng không đến nỗi nào, thấy mình tài phết :Laughing::Laughing::.

Ngoài ra, các kinh nghiệm khác sau:

Yêu cầu về thức ăn:Mình không rõ làm sao cơm hộp mang đi mà ở VN các mẹ lại mang cả canh, và nước mắm mà ko bị đổ??? Theo như cách ở đây thì thức ăn để mang cơm hộp không nên là các món sốt (kare, đậu tứ xuyên…), hoặc có thể chảy nước, dây mùi ra ngoài,…mà nên là các món tương đối khô ráo, thành miếng dễ gắp, dễ cầm sạch sẽ. Không nên là các món có thể thay đổi chất lượng nếu để lâu (nem rán chẳng hạn). Nếu muốn ăn canh, mình nghĩ có thể mua soup ăn liền ở siêu thị (miso của Nhật chẳng hạn - như trong ảnh đầu tiên), lúc ăn chỉ việc đun nước sôi đổ vào, hoặc thay canh bằng nước ép rau quả sẵn. (để sẵn trong tủ lạnh công ty)...Nước mắm thì có cái bình nhỏ tý để đựng nước mắm như cái màu hồng ở trong hình cuối cùng ý.

Hộp cơm: Bạn hãy chuẩn bị một hộp cơm với dung tích vừa với sức ăn. Điểm này rất quan trọng, vì liên quan đến khâu chất thức ăn vào hộp. Muốn có hộp cơm đẹp và thức ăn không xô lệch, lộn tùng phèo trong chuyến chu du đến công sở, thì bạn cần chất thức ăn vừa kín hộp, ken nhau một chút. Ăn ít mà hộp to quá thì thức ăn dễ xộc xệch, và bày khó đẹp. Có nhiều loại hình dáng hộp cơm. Hộp vuông để cả cơm và thức ăn chung nhau thì dễ bày đẹp hơn, nhưng khó nhét vào túi/cặp/balô đi làm. Loại hộp chữ nhật 2 tầng sẽ gọn gàng trong cặp/túi đi làm hơn.
    Hãy chuẩn bị thêm một ít khay giấy vài kích cỡ phù hợp với kích thước hình dáng hộp cơm, để ngăn chia thức ăn cho khỏi dây mùi vào nhau hoặc gây ẩm món rán khi để cạnh rau luộc chẳng hạn.

Bài của mình ko đúng tiêu chí cuộc thi, nhưng mình thấy ở đây có hàng trăm mẹ ra vào, quan tâm đến làm cơm hộp nên hy vọng giúp ích được ít nhiều. Chúc các mẹ có những hộp cơm Ngon, bổ, rẻ như ý mà lại rất Nhanh...:Rose:

P/S. Nếu các mẹ quan tâm, mình sẽ post thêm ảnh các menu khác nữa cho các mẹ tham khảo.
    207 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,930 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ôi giời cao đất cả ơi, chị Ổi ơi là chị Ổi, em ngất toàn tập, ướt hết cả bàn phím rồi rooling:, chị làm ơn show thêm hàng đi chị, càng nhiều càng ít :LoveStruc:
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,927 Bài viết

• 10,591 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Đẹp mê ly mẹ Ổi ơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 194 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chị Ôỉ đang ở Nhật phải ko ạ? Em nhìn hộp cơm của chị đoán thế. Ngon và đẹp lắm chị ơi. :LoveStruc:
    • 4,402 Bài viết

• 15,574 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Em rón rén vào đây nhòm trộm mẹ Ổi hí hí
    • 6,547 Bài viết

• 16,563 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ Ổi đảm đang quá đi mất, cơm này đến bầu nghén ngẩm như mình còn muốn được ăn chứ đừng nói là không ngén. Giá mẹ nó có thêm ảnh theo yêu cầu chắc mẹ nó nhất nhất nhất mất:Applause::Applause:
    • 233 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Món ăn quá ngon , đẹp nhưng chắc là thích hợp với các ông chồng khoe tài của vợ vì lượng đạm hợi nhiều . Chị em chắc ko ăn hết lượng thức ăn này
    Hôp cơm này quả là một kỳ công, phù hợp với các mẹ làm ở các văn phòng cao cấp, có yếu tố nước ngoài có thu nhập cao
    Nhưng mình vẫn muốn BGK nếu có chấm thì nên quan tâm cả 2 tiêu chí : hộp cơm đẹp, món ngon và cả những hộp cơm có những món bình dân, dân dã nhưng mang cả tâm hồn của người nấu nữa .
    Mình nói vậy ko hề có ý gì với mẹ Ổi nhé , vì bạn nói vô tình tham gia, ko vì giải thưởng nên mình mơi tham gia. Vì nếu mình mang một hộp cơm như Ổi đến công ty mình ( một công ty Ko giầu, Ko nghèo) thì người GATO với mình chắc chắn là xếp đầy vì xếp mình thì làm sao mà có thể làm được một món như vậy ngoài rau luộc ?:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,930 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Mai_Nhi Xem bài viết
    Món ăn quá ngon , đẹp nhưng chắc là thích hợp với các ông chồng khoe tài của vợ vì lượng đạm hợi nhiều . Chị em chắc ko ăn hết lượng thức ăn này
    Hôp cơm này quả là một kỳ công, phù hợp với các mẹ làm ở các văn phòng cao cấp, có yếu tố nước ngoài có thu nhập cao
    Nhưng mình vẫn muốn BGK nếu có chấm thì nên quan tâm cả 2 tiêu chí : hộp cơm đẹp, món ngon và cả những hộp cơm có những món bình dân, dân dã nhưng mang cả tâm hồn của người nấu nữa .
    Mình nói vậy ko hề có ý gì với mẹ Ổi nhé , vì bạn nói vô tình tham gia, ko vì giải thưởng nên mình mơi tham gia. Vì nếu mình mang một hộp cơm như Ổi đến công ty mình ( một công ty Ko giầu, Ko nghèo) thì người GATO với mình chắc chắn là xếp đầy vì xếp mình thì làm sao mà có thể làm được một món như vậy ngoài rau luộc ?:Smiling:
    Em lại thấy chỉ là thay đổi cách chế biến, tẩm ướp và trình bày thôi chứ nguyên liệu ban đầu vẫn chỉ là thịt lợn, cá nục, thịt gà, tôm, trứng và các loại rau củ đơn giản (hoa lơ, cà rốt, đậu đũa ...). Về lượng đạm thì chắc tùy người, ví dụ như em thì lại có thói quen ăn nhiều đạm và rau củ, cơm em ăn rất ít. Mỗi bữa em chỉ ăn đúng 1/2 bát cơm nhưng ăn thức ăn rất nhiều, thức ăn bao gồm cả đạm và rau (rau luộc hoặc xào tỏi càng tốt). Phụ nữ làm nội trợ luôn phải nghĩ làm thế nào để đa dạng món ăn : cùng là thịt lợn nhưng có bao nhiêu cách chế biến khác nhau để không bị nhàm chán. Hộp cơm như của chị Ổi, em có thể ăn được hết chỗ thức ăn đó, nhg sẽ trả lại chị ít nhất 2/3 phần cơm rooling: .
    ngoài lề tí, có lần em bị chồng dỗi chỉ vì bưng cơm trưa lên cho chồng theo kiều hổ lốn cẩu thả .Hôm đó nhà có món cà bung ăn với cơm: em đơm 2 bát cơm vào 1 bát ô tô, xong em đun canh sôi lại rồi chan luôn vào bát cơm với 1 cái thìa mang lên cho chồng ăn, đằng nào chả ăn cơm chan canh he he :Silly:. Chồng em dỗi, bỏ cả cơm đi làm ngay và luôn đấy, chồng bảo kiểu đâu chuẩn bị cơm cho chồng i như bát cám lợn ặc ặc. Từ lần sau là phải cơm 1 bát, canh 1 bát, 1 thìa ăn cơm, 1 thìa múc canh, đặt vào khay tử tế mang lên tận nơi nhún váy thiếp mời chàng xơi cơm :Laughing:. Lan man tí để nói cùng là 1 món nhưng nếu mình chuẩn bị chu đáo, dễ gây cảm tình hơn :Angel:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chóe; 25/06/2011 vào lúc 07:50 PM.
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,024 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Bạn gì nhận xét thức ăn hơi nhiều đạm là đúng đấy. Những hộp cơm này chuẩn bị cho chồng mình hơi có chút đặc biệt, vì là chế độ ăn cho người chạy marathon, đồng thời phấn đấu giảm cân. Có những ngày ăn nhiều tinh bột, có ngày lại ăn nhiều đạm ít tinh bột...
    Hộp cơm này, thực chất là rất ít đấy, không nhiều đâu. Chọn mãi mới được cái hộp đàn ông mà chỉ có 600ml (Bt là 1000ml), chỉ tương đương hộp cơm phụ nữ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,033 Bài viết

• 8,824 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Các mẹ box Nhật đã chịu ra tay, hihi.. còn chị Cindy Phương, chị Mẹ Hói Yêu .... toàn các chị đảm đang, mà chẳng chịu tham gia gì cả :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mayumi; 25/06/2011 vào lúc 08:11 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,033 Bài viết

• 8,824 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Mai_Nhi Xem bài viết
    Chị ơi chẳng qua là do thói quen và cách làm thôi ạ, hồi ở VN em cũng mang cơm đi làm cũng làm món nọ món kia nhưng chắc hộp cơm hồi đấy của em chỉ mình em ăn được thôi ạ Nhưng từ khi sang đây đi làm em học hỏi được từ những cô cùng công ty, ai cũng làm hộp cơm rất đẹp, gọn ghẽ. Hơn nữa bên Nhật các sách dạy làm cơm hộp thì nhiều vô cùng, họ dạy làm chi tiết các kiểu rất đẹp mắt, mà các mẫu trông rất cầu kỳ mà thời gian ghi chỉ mất 15 - 30 phút là cùng.
    Hôm trước có đứa bạn vào vote cho bài dự thi của em nó còn hỏi lại là thế em ko đi làm mà chỉ ở nhà phục vụ chồng à. Trong khi đấy sáng nào em cũng 7h kém 10 phút mới dạy mà chuẩn bị cả bữa sáng, cả 2 hộp cơm cho cả 2 vợ chồng mà 7h30 - 35 là phải đi làm rồi đấy ạ :Smiling: Thế nên không phải là khoe tài khoe đảm của các bà vợ đâu ạ hihi vì em cũng ko phải là khéo léo gì hì :Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,493 Bài viết

• 7,872 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ôi mẹ Ổi ơi, e ngất... Em mang hết súng ống ra vuốt cho chị thôi ạ
    Sát thủ trên cây đu đủ

sat-thu-tren-cay-du-du
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,746 Bài viết

• 7,955 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    đẹp quá,ngon quá chi Ổi ơi,em vote vote ủng hộ chị đây,thi thế này mới là thi chứ
    Love someone set them free!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 21 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ko bít vốt viếc gì cơ mà đọc qua bài chị rùi... tấm tắc khen và ẹt vào Bookmarks, để nghiên cứu sau này rùi lang thang típ... rùi đọc mấy bài dự thi của bà mẹbixinhxinh gì đó xong khó nuốt quá, mặc dù nhìn bằng mắt nên phải quay lại vote cho chị ngay cho nó dễ tiêu ...
    • 882 Bài viết

• 3,284 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    có phải mẹ Ổi lừng danh ko ah? hôm nay được diện kiến mẹ Ổi. e xin vote 1 vé ah, mát hết cả mắt, tự nhiên có hứng với cuộc thi quá thay vì cực nhanh, cực ngon, cực bổ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,111 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chị ơi, nếu được chị post thêm menu nữa đi ạ. E mê mấy hộp cơm của chị quá.
    • 2,595 Bài viết

• 11,696 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chị ơi, đọc bài của chị em học được bao nhiêu thứ. Thích lắm chị ạ. Vừa khoa học, vừa ngon miệng! Chị chia sẻ thêm cho chúng em menu nữa chị nhé! Em cũng xin vote 1 vé !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi somihanghieu; 25/06/2011 vào lúc 11:04 PM.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 865 Bài viết

• 2,725 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ngưỡng mộ nhà mẹ này quá à, đảm đang vén khéo, thiệt thơm danh đàn bà đất Việt nghen.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 439 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chị ơi chị là mẹ Ổi nổi danh vì giúp các mẹ có con ăn dặm biết đến "ăn thô" đúng không ạ?
    Em cám ơn chị lắm lắm vì khi bạn lớn nhà em 9 tháng nhất định không ăn cháo xay mịn nữa.
    Em cho ăn xay thô thì cả nhà nội phản đối vì sở đau dạ dày. Em đi làm nên ông bà không hợp tác thì sao làm đc đây. Em xay thô, ở nhà bà đem ra xay lại :Crying:
    Lúc đấy quả tình là chẳng biết cãi làm sao. Vì đi nn thấy các bạn bé tí ngồi ngoan trên ghế gặm cà rốt.

May quá vớ được phao mẹ Ổi. Nào thì nói có sách mách có chứng nhé.
    Giờ thì cám ơn mẹ Ổi, 2 bạn nhà em ăn "thô", không "lỗ" giỏi lắm ạ.
    Bạn bé 2 tuổi đã gặm chân gà sạch sẽ, bố mẹ không thể xơ múi được gì ạ.

Cơm hộp nhà chị đẹp quá.
    Vài tháng trước, chồng e cũng ngày 1 đĩa ăn sáng, 1 hộp ăn trưa. Mà lúc nào em cũng bí "món gì? món gì?"
    Lần tới chắc chồng lác mắt vì em lại cắp sách học chị

Cám ơn chị
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 744 Bài viết

• 15,042 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi Xem bài viết
    P/S. Nếu các mẹ quan tâm, mình sẽ post thêm ảnh các menu khác nữa cho các mẹ tham khảo.
    Với bài tham gia của bạn Mẹ Ổi - nếu chưa đúng với tiêu chí thi của BTC đưa ra thì tha thiết đề nghị BTC xem xét bổ sung và trao giải CỐNG HIẾN vì sự đóng góp TÍCH CỰC VÀ HIỆU QUẢ của Mẹ Ổi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3