Tuần 2

Bữa trưa cho chồng: Thịt ba chỉ rang cháy cạnh, ngọn mướp xào tỏi, canh cá rô đồng rau ngót

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 306 Bài viết

• 948 Được cảm ơn

Cũng như nhiều gia đình khác, sáng nào mình cũng dậy sớm chuẩn bị bữa trưa cho chồng mang đi làm. Mình thường làm một món mặn, món xào và canh. Việc đầu tiên khi vào bếp buổi sáng là mình cắm nồi nước để nấu cơm, sau đó vo gạo. Chờ nước sôi mình ra vườn hái rau. Hôm nay mình làm cho chồng món thịt ba chỉ rang cháy cạnh, ngọn mướp xào tỏi, canh cá rô đồng nấu rau ngót. Vì nhà trồng được rau nên ra vườn một loáng mình đã có đủ các loại rau cần làm.
    Nhặt và rửa xong rau thì nước cơm cũng sôi, đổ gạo vào và quay ra thái thịt. Thêm vài thao tác nhỏ khi nấu cơm mình thấy cơm ngon hơn hẳn.

Bữa hôm nay mình làm như sau:
    - Thịt ba chỉ thái mỏng vừa ( 0,5 cm)
    - Cá rô đồng ½ gói. Mình mua 1 gói làm sẵn trong siêu thị, giá 38.000. Cá không hề còn xương và kèm theo là một gói nước cốt xương cá. Một gói này nấu vừa 4 người ăn, nên mình nấu ½ gói, còn lại sẽ dành cho bữa trưa của 3 mẹ con.
    - Ngọn mướp rửa sạch, để ráo. Có thể nhiều người mới chỉ ăn ngọn bí, su su....mà chưa ăn ngọn mướp. Hôm nay mình bổ sung thêm món này và khẳng định là rất ngon, rau giòn, ngọt, đậm đà và thoảng hương vị mướp hương.
    - Rau ngót rửa sạch.
    - Hành khô 3 nhánh thái lát
    - Tỏi khô 3 nhánh đập dập
    - Bột canh, nước mắm, mì chính

Chế biến:
    - Đặt nồi nước cốt xương cá lên bếp, bếp còn lại đặt chảo rang thịt, chờ chảo nóng già rồi cho thịt vào đảo cho xém cạnh thì gạn bớt mỡ thừa ra rồi cho mấy lát hành vào phi thơm. Đảo đều thịt, hành, nêm tẹo nước mắm, bột canh cho vừa miệng. Chồng mình thì luôn muốn món này phải mằn mặn một chút nên mình nêm 2 thìa nhỏ nước mắm. Thịt chín trút ra đĩa. Vẫn chảo rang thịt đó, mình phi thơm hành rồi cho thịt cá rô vào xào với chút mắm cho thơm. Bếp bên cạnh nồi canh vừa sôi, thả rau ngót, nêm bột canh, tí nước mắm rồi cho thịt cá rô vào, đợi chín nhắc ra thêm chút mì chính.

- Cuối cùng là xào rau. Phi thơm ½ tỏi cho vàng, thả rau vào đảo nhanh tay trên lửa lớn để rau xanh mà vẫn giữ được độ giòn. Rau gần được cho nốt chỗ tỏi còn lại vào đảo, thêm chút bột canh, mì chính cho vừa miệng.

- Đã xong việc nấu nướng, giờ mình chỉ còn sắp vào hộp thôi. Ngày trước chỉ có cặp lồng 3 ngăn, mình hay né mấy món như canh riêu cá, hến, ngao…vì sợ trưa mới ăn thì canh nguội và tanh. Giờ mình có hộp KOMASU hâm nóng rồi nên món nào cũng chả ngại. Chồng mang đến công ty, cắm điện là bữa nào cũng có cơm nóng, canh nóng. Khổ, nhưng mà chồng cũng hay quên lắm, cứ khoảng 9h sáng là thế nào cũng có tin nhắn: Anh cắm cơm chưa ? :Smiling:

Vậy là mình đã chuẩn bị xong bữa trưa cho chồng mà không mất nhiều thời gian và quan trọng là từ ngày chồng mang cơm đi làm, bữa nào ăn cũng rất ngon miệng và đã tăng lên vài kg ! :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me an phuc; 28/06/2011 vào lúc 09:19 PM.
    Yêu lắm, hai con của mẹ !
    141 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 142 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

ôi trông ngon quá, e chưa đc ăn rau mướp bao h. vote cho chị!!!!!!!!!!!!

CON CỌP LÀ EM ĐÓ Ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 306 Bài viết

• 948 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mocxinh2011 Xem bài viết
    ôi trông ngon quá, e chưa đc ăn rau mướp bao h. vote cho chị!!!!!!!!!!!!
    Ngon lắm em ạ, ngọt, giòn, bùi bùi lại thoảng vị mướp hương ...rooling:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14,832 Bài viết

• 40,679 Được cảm ơn

quá đẹp,gọn mắt, nội dung ăn ý. e vuốt mạnh
    • 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me an phuc Xem bài viết
    Ngon lắm em ạ, ngọt, giòn, bùi bùi lại thoảng vị mướp hương ...rooling:
    măm măm ngon ngon rooling: hình như vườn nhà em ở PV cũng có trồng mướp, có điều nó mới leo chắc chưa có nhiều ngọn
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

• 3,172 Bài viết

• 7,742 Được cảm ơn

Bữa cơm ngon lành , giản dị và thanh mát quá .Vote cho mẹ an phúc
    Tin Tin Tin Tìn
    • 306 Bài viết

• 948 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    măm măm ngon ngon rooling: hình như vườn nhà em ở PV cũng có trồng mướp, có điều nó mới leo chắc chưa có nhiều ngọn
    Khi nào mướp nhiều ngọn, em thử nhé !!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me an phuc; 28/06/2011 vào lúc 09:55 PM.
    • 789 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Ngon quá chị ui. em thèm rooling:
    Có thật là rồi điều kì diệu cũng sẽ tới bên em ko??????
    • 6,545 Bài viết

• 16,560 Được cảm ơn

Ôi, mình đi hỏi mà chỗ mình chưa bán đây nhé. Mình hâm mộ ngọn mướp xào lắm ấy, đi hỏi họ bảo mới vào vụ nên chưa ngắt ngọn bán đâu. Mẹ nó làm mình thèm quá:Smiling:
    • 2,493 Bài viết

• 7,869 Được cảm ơn

Rau xanh mát, thịt nhìn ngon quá c ơi. Một hộp cơm mơ ước trong những ngày nắng nóng
    Sát thủ trên cây đu đủ

• 530 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Lâu lắm e k đc ăn thịt 3 chỉ cháy cạnh, chẹp. Lại cả cá rô đồng nữa. Hàng bún cá đầu đường nhà e bán 30k/bát chạy qua hàng cá rô Dưng mà 3 chỉ giòn giòn mỡ mỡ e thích ăn v rau lang luộc hơn ấy
    • 2,593 Bài viết

• 11,691 Được cảm ơn

Rau xanh thật xanh! Ngon miệng quá em ơi....
    • 1,925 Bài viết

• 10,571 Được cảm ơn

Like mạnh món này mẹ An Phuc ơi, rất bắt mắt, gây thèm thuồng
    • 737 Bài viết

• 15,018 Được cảm ơn

vote vì món thịt rang và ngọn mướp quá ngon! Về món canh rau ngót: kết hợp với cá mình chưa thử bao giờ, còn rau thì mình thường xào trước, với 1 đầu đũa dầu ăn thôi, rau sẽ ngấm gia vị và mềm hơn rất nhiều.
    • 2,033 Bài viết

• 8,824 Được cảm ơn

Em thèm 1 bữa cơm như này, ngon lắm chị Mẹ An Phúc ạ rooling:
    • 14,832 Bài viết

• 40,679 Được cảm ơn

chồng bác là ngừoi đàn ông may mắn còn bác là ngừoi đàn bà viên mãn và hạnh phúc
    e nhìn ngừoi đoán của, xong nhìn của lại ngẫm ra ngừoi :LoveStruc:
    • 5,983 Bài viết

• 10,944 Được cảm ơn

Chị ơi ngọn mướp nhà trồng mới dám ăn nhỉ, mà có phải tước gì không, em thấy ngọn mướp có vẻ trơn, không phải tước nữa thì càng nhàn nhỉ.

Chồng chị được ăn ngon hơn chồng em, không vote :Laughing:
    • 2,455 Bài viết

• 3,747 Được cảm ơn

Em ơi đẹp thật đấy, mà cũng phải đến 20 năm rồi chị không được ăn cái ngọn mướp xào này rồi đấy. Nhớ hồi bé bố chị hay ngắt ngọn mướp và cả nụ mướp nữa, ôi nhớ quá
    • 1,467 Bài viết

• 1,537 Được cảm ơn

Món ăn đơn giản nhưng đầy đủ dinh dưỡng và ngon mắt!
    • 4,223 Bài viết

• 6,337 Được cảm ơn

Hà hà, dàn mướp nhà hàng xóm chết mới em òi :Battin ey:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3