HỘI NGƯỜI VIỆT Ở NƯỚC NGOÀI

Thủ tục kết hôn với người nước ngoài, mẹ nào biết trả lời giúp mình với!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.55K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:1: Nhân tiện thấy các mẹ nói về giấy thú, cho mình hỏi với nhé: nếu mình đang sống, công tác hoặc học tập ở nước ngoài, muốn kết hôn với người nước ngoài thì cần làm những thủ tục gì? ở đâu? có cần giấy tờ chứng thực gì từ trong nước gửi sang không?

Chúc các bố mẹ và các con xa xứ xinh-trẻ-khoẻ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,623 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Híc híc viết bài dài ngoằng thì bị mất tiêu hết

Nhá, tóm lại việc đầu tiên bạn phải ra chỗ định làm hôn thú để hỏi thủ tục. SQVN mình không nhận làm đăng ký kết hôn cho người VN và nước ngoài đâu.

Những giấy tớ bắt buoocj phải có theo kinh nghiệm của tớ là:

- Giấy chứng nhận độc thân ( bạn ra SQVN làm giấy uỷ quyền về cho gia đình ở VN xin phường xã cho, sau đó gửi bản gốc sang cho SQVN dịch công chứng )

- Giấy khai sinh cũng phải dịch công chứng

- Giấy khám sức khoẻ, cái này thì bạn hỏi nơi bạn đãng ký kết hôn

Ngoài ra tuỳ theo luật pháp mỗi nước quy định sẽ có thêm một số giấy tờ khác
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Còn cần chuẩn bị những gì, giấy tờ, thủ tục thế nào... các mẹ thấy cần thiết thì cứ post lên đây hoặc làm ơn gửi mail trả lời giúp mình với nhé!

Chúc các mẹ ngày cá tháng tư vui vẻ
    Hình đính kèm
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MaiHN
    Híc híc viết bài dài ngoằng thì bị mất tiêu hết

Nhá, tóm lại việc đầu tiên bạn phải ra chỗ định làm hôn thú để hỏi thủ tục. SQVN mình không nhận làm đăng ký kết hôn cho người VN và nước ngoài đâu.

Những giấy tớ bắt buoocj phải có theo kinh nghiệm của tớ là:

- Giấy chứng nhận độc thân ( bạn ra SQVN làm giấy uỷ quyền về cho gia đình ở VN xin phường xã cho, sau đó gửi bản gốc sang cho SQVN dịch công chứng )

- Giấy khai sinh cũng phải dịch công chứng

- Giấy khám sức khoẻ, cái này thì bạn hỏi nơi bạn đãng ký kết hôn

Ngoài ra tuỳ theo luật pháp mỗi nước quy định sẽ có thêm một số giấy tờ khác
    Cô bạn mình sắp cưới ở Pháp. Thấy nói ra sứ quán Pháp họ làm chứng nhận khai sinh cho, không phải qua công chứng
    • 1,623 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Riêng về phần giấy khai sinh ở Pháp thì hơi khác nên phải chú ý vì họ yêu cầu bản trích lục khai sinh trong vòng 3 tháng nhé, nên phải cẩn thận, mình hồi làm kết hôn cũng bị vướng mắc cái này vì chồng mình sang Mỹ lâu quá rồi nên muốn trích lục khai sinh phải nhờ người về tận SG để làm, cũng may là mọi chuyện đều tốt đẹp.

Dịch công chứng mình hiểu là dịch và có dấu của SQ hoặc phòng công chứng là sao y bản chính. Sau khi bạn lấy bản trích lục mới nhất giấy khai sinh ở VN thì sẽ đưa ra SQ để họ dịch và chứng nhận vào đó.

Mình giải thích cho ro ràng hơn chút, ở Pháp mọi sự thay đổi về cá nhân ( lấy vợ/chồng, sinh con....) đều bổ xung vào giấy khai sinh gốc, thành ra họ luôn luôn đòi hỏi bản sao mới nhất. Cái này khác với VN vì VN mình từ khi sinh ra đến khi mất đi chỉ có duy nhất một giấy khai sinh. Nhưng vì làm kết hôn ở Pháp nên phải theo luật pháp của họ.
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

chào các anh chị!

Bạn trai em là người mỹ. Em và anh ấy quen nhau qua một trang web hẹn hò online. Tụi em tìm hiểu nhau được 6 tháng rồi anh ấy qua VN để gặp em và gặp gia đình em. Tụi em có đi du lịch cùng nhau ở VN.
    Và nay anh ấy ngỏ lời muốn cưới em và đưa em qua mỹ. Em nhận lời anh ấy vì cả hai tụi em sau khi gặp nhau đã yêu nhau thật sự và muốn tiến tới hôn nhân.

Nhưng em lại không biết bắt đầu làm thủ tục từ đâu và như thế nào là nhanh nhất, thuận lợi nhất.

Anh chị nào có kinh nghiệm, giúp em với, plzzzzzzz
    • 723 Bài viết

• 2,839 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihoai238 Xem bài viết
    chào các anh chị!

Bạn trai em là người mỹ. Em và anh ấy quen nhau qua một trang web hẹn hò online. Tụi em tìm hiểu nhau được 6 tháng rồi anh ấy qua VN để gặp em và gặp gia đình em. Tụi em có đi du lịch cùng nhau ở VN.
    Và nay anh ấy ngỏ lời muốn cưới em và đưa em qua mỹ. Em nhận lời anh ấy vì cả hai tụi em sau khi gặp nhau đã yêu nhau thật sự và muốn tiến tới hôn nhân.

Nhưng em lại không biết bắt đầu làm thủ tục từ đâu và như thế nào là nhanh nhất, thuận lợi nhất.

Anh chị nào có kinh nghiệm, giúp em với, plzzzzzzz
    Chị lấy chồng úc, nhưng thủ tục ĐKKH thì giống nhau. Tóm tắt thế này: có 2 dạng đoàn tụ với chồng: đính hôn hoặc kết hôn. Đính hôn đi nhanh hơn nhưng khi wa đó phải làm lại giấy tờ. Đi theo dạng kết hôn chậm 1 chút nhưng có green card khi wa đó (cái này là kinh nghiệm từ mấy người trong chỗ làm lấy chồng mỹ).
    Nếu kết hôn thì em lên Sở Tư Pháp, mua 2 bộ hồ sơ, trong đó có ghi hướng dẫn những giấy tờ nào họ cần 2 vợ chồng em phải nộp. Lúc em mua đơn, nếu mún hỏi thêm j thì cứ hỏi ng bán đơn (cho ng đó tiền thì sẽ dc câu trả lời nhiệt tình hơn).
    Em ko tự tin làm giấy tờ thì nên nhờ dịch vụ tư vấn hỗ trợ, còn gọi là "cò". Em nhờ người ta làm bao trọn gói từ lúc xin ĐKKH đến làm giấy tờ xin visa, hơi tốn tiền nhưng có người chỉ vẽ cho cũng đỡ khổ. Chúc em thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em cám ơn chị nha.

Vì em cũng không có nhiều tiền và em không muốn nhận tiền của bạn trai em ( vấn đề tế nhị ấy mà ) nên có thể em sẽ tự làm lấy mọi thủ tục.

Vấn đề của em là không biết phải đi những bước nào và đi từ đâu. Em đang tìm hiểu và xin kinh nghiệm của các anh chị đã trải qua điều này.

Tụi em nên kết hôn trước ở Việt Nam để có giấy đăng ký kết hôn ở Việt Nam hay là nên kết hôn trước ở Mỹ ?

Nếu như qua Mỹ kết hôn thì sẽ khó xin visa phải không các chị? Còn việc bạn trai em qua Việt Nam kết hôn và làm wedding sẽ dễ hơn phải không?

Sau khi có giấy đăng ký kết hôn ở Việt Nam thì em apply to get visa qua Mỹ với chồng em.

Các chị cho em ý kiến nha. ( Hiện tại tụi em rất khổ sở vì phải sống xa nhau và nhớ )
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihoai238 Xem bài viết
    Em cám ơn chị nha.

Vì em cũng không có nhiều tiền và em không muốn nhận tiền của bạn trai em ( vấn đề tế nhị ấy mà ) nên có thể em sẽ tự làm lấy mọi thủ tục.

Vấn đề của em là không biết phải đi những bước nào và đi từ đâu. Em đang tìm hiểu và xin kinh nghiệm của các anh chị đã trải qua điều này.

Tụi em nên kết hôn trước ở Việt Nam để có giấy đăng ký kết hôn ở Việt Nam hay là nên kết hôn trước ở Mỹ ?

Nếu như qua Mỹ kết hôn thì sẽ khó xin visa phải không các chị? Còn việc bạn trai em qua Việt Nam kết hôn và làm wedding sẽ dễ hơn phải không?

Sau khi có giấy đăng ký kết hôn ở Việt Nam thì em apply to get visa qua Mỹ với chồng em.

Các chị cho em ý kiến nha. ( Hiện tại tụi em rất khổ sở vì phải sống xa nhau và nhớ )
    Chị lấy chồng Mỹ và đang định cư ở TX. Hồ sơ của chị cũng làm theo diện đính hôn nè. Theo như chị thấy thì đi diện đính hôn thủ tục nhanh hơn, có tốn tiền thì cũng là chính đáng rõ ràng khi làm hồ sơ. Có điều khi em qua đây thì trong 3 tháng em và bạn phải đi làm giấy kết hôn thì mới hợp lệ. Còn diện kết hôn ở VN sẽ phức tạp hơn vì mình phải chi những khoản không chính đáng để được approve nhanh hơn. Nói chung, khi chị làm hồ sơ, chị kg tốn xu nào hết ở VN, chỉ tốn tiền cho khám sức khỏe, chích ngừa, dịch vụ để họ sắp hồ sơ cho mình và tiền làm giấy chứng minh kg có tội phạm thôi. Còn ngoài ra kg tốn những chi phí kg đáng có. Chỉ khi qua bên này làm hồ sơ xin thẻ xanh thì mới bắt đầu tốn tiền. Còn về giấy tờ cần mang theo (cái này chị nói hơi sớm nhưng chị nói bây giờ chứ kg lại quên) như: bằng cấp, giấy khai sinh, giấy chứng nhận kg phạm tội (gọi là gì chị quên mất rồi)....v.v... em nên đến sở tư pháp dịch sang tiếng anh để có dấu của sở tư pháp công chứng xác nhận. Cách đó để bớt tốn tiền đó. Lúc chị đi, chị kg biết ở Mỹ họ có chấp nhận bản dịch ở VN kg nên kg dịch, đem qua đây, khi cần đi dịch 1 tờ 1 mặt giấy A4 = $120,00 . Chị tốn khá bộn tiền cho cái khoản dịch này nên đó là cái kinh nghiệm để save tiền đó.
    Nếu có thời gian, em vào trang này đọc sẽ hiểu thêm nè. Trong đó các anh chị em rất nhiệt tình chỉ dẫn. Web này các anh chị ấy tự làm ra để giúp người Việt về thủ tục định cư ở NN và tất nhiên là giúp không công đó em. Chúc em sớm đoàn tụ với người yêu hen.
    http://?mucLuc=69783
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cookingfor2; 21/04/2010 vào lúc 01:06 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 414 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Ban oi vao Box Chau My, co han ve muc thu tuc doan tu dinh hon, ket hon ma (mod oi em ko danh dc tieng Viet)
    • 45 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi trường hợp của chị em là c ấy đã làm thủ tục kết hôn với người nước ngoài và đã nhận được thư gởi từ NVC tháng 9/2009 sau đó chồng chị ấy đã bổ xung giấy thuế+bảo trợ tài chánh 2 tháng rùi mà vẫn ko nhận được giấy mời phỏng vấn mặc dù chồng c ấy nói đã gọi NVC kêu là đầy đủ giấy tờ rùi.Bây giờ đã 2 năm rùi mà em thấy c ấy cũng ko nhận được giấy phỏng vấn.mong nhận được lời khuyên của các c
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thanks các chị! Hiện tại em đang đợi thư mời phỏng vấn. Giấy tờ đi phỏng vấn ở VN thì em không cần dịch, nhưng mai mốt qua bên kia, các giấy tờ em sẽ tiến hành dịch thuật công chứng ở VN luôn.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi, thủ tục đăng ký kết hôn với người Mỹ cần phải nộp 2 bộ hồ sơ để nộp cho Sở Tư Pháp. Vậy 2 bộ hồ sơ đó là Bản Gốc, hay là 1 Gốc + 1 Bản sao y công chứng.
    Cám ơn các chị nhé!
    • 8,011 Bài viết

• 7,052 Được cảm ơn

Các bạn kết hôn với người Mỹ cần qua topic này để hỏi nhé
    http://www.webtretho.com/forum/f676/...4/index18.html
    • 2,139 Bài viết

• 3,596 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songngoc87 Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi, thủ tục đăng ký kết hôn với người Mỹ cần phải nộp 2 bộ hồ sơ để nộp cho Sở Tư Pháp. Vậy 2 bộ hồ sơ đó là Bản Gốc, hay là 1 Gốc + 1 Bản sao y công chứng.
    Cám ơn các chị nhé!
    Bạn đến sở Tư pháp mua hồ sơ, trong đó họ ghi rõ giấy nào cần CHÍNH, giấy nào cần PHỤ, rất cụ thể bạn à.