HỘI NGƯỜI VIỆT Ở NƯỚC NGOÀI

Cho hỏi về việc "người nước ngoài vào VN tạm trú du lịch"

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,485 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Các mẹ đã đang sống ở nước ngoài thân mến ! Kzm có một chuyện thắc mắc mà ko biết là như thế nào thì đúng và hợp lý .

Chuyện là thế này , lần đầu tiên về VN thì có 2 vợ chồng , mẹ chồng con và 3 người bạn Nhật nữa . Nghe 1 anh CA phường nói là phải đem hộ chiếu đi trình báo với công an phường nơi tạm trú và ko được nghỉ lại nhà dân mà phải nghỉ lại KS (chừ Kzm là người Việt thì được nghỉ nhà). Thực ra Kzm cũng ko nắm được cái luật này ở VN qui định như thế nào nên đã làm theo chỉ xin cho con về ngủ cùng vì cháu còn đang bú mẹ Còn chồng phải lên KS ngủ lại chứ ko được ngủ nhà mình .

Kể từ đó đến nay lần nào về cũng làm đúng như lần làm trước nên ko có chuyện gì khó dễ sẩy ra . Từ năm ngoái giao lưu vào mạng nhiều được nghe mọi người nói là ở HN bây giờ người Nhật hay Mỹ ... về VN cũng ngủ lại nhà ngừoi VN vô tư chẳng báo cáo ai vì bây giờ du lịch VN đã khuyến khích mở cửa mời vào VN ầm ầm thông thoáng , như vậy có đúng không ???

Rất mong được các mẹ có kinh nghiệm cho biết ý kiến với nhé ! Và nhất là ai có trang web qui định về luật lệ này thì làm ơn gửi cho mẹ cháu có được không ?

Đội ơn các mẹ thật nhiều và chúc các mẹ và gia đình một năm mới tràn đầy niềm vui và hạnh phúc

Bạn muốn Đọc truyện ngắn, tìm hiểu cuộc sống ở Nhật như các món ăn, các lễ hội hoặc và các hình ảnh giải trí vui cười. Hãy bấm vào đường link dưới đây để khám phá. Chúc bạn tìm được bài viết vừa ý tại trang nhà của Nguyễn Tuyết Mai.

http://nganhdao.vnweblogs.com/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,520 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Ô thế bác trai nhà bác chưa lần nào ngủ nhà bố mẹ vợ hủ bác??? thế bác phải xem lại đi chứ em thấy người NN sang Vn cụ thể bạn bè và ngừoi nhà bên chồng em sang du lich VN nhiều lần đều đăng ký ngủ tại nhà em vô tư lắm mà.

Em ở Hn không phải bây giờ mới dễ dàng đâu mà từ lâu rồi , lần đầu tiên xã em hồi đấy mới là bạn trai cách đây 7 năm sang du lịch đã có thể ở lại nhà em ngủ. Chỉ lần đầu tiên không biết thủ tục này nên các chú công an phường vào tận nhà hỏi thăm vì về 1 tuần chưa thấy đăng ký hihihi (thế nên nộp phạt), từ lần sau thì cứ về là bố em (chủ hộ) mang bản photo hộ chiếu của mọi người mang ra công an phường khai vào form rồi nộp là xong thôi, người nhà hay chỉ là bạn bè người NN của em đều được tạm trú ngủ lại nhà mà. Đính chính là ngoài lần nộp phạt đầu tiên thì không hề mất thêm tiền các lần sau và nhà em thì không hề quen biết công an phường đâu nhé. Em được biết từ tháng 7 năm 2007 không phải ra tận công an phường nữa mà có thể gọi điện đăng ký tạm trú qua điện thoại. Nhưng sori bác em ko biết văn bản qui định nó ở đâu

đây chỉ là 1 hình thức quản lý dân và hơn nữa nếu người nước ngoài đi du lịch có chuyện gì xảy ra người ta còn biết chỗ mà tìm đơn giản thôi mà.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 1,485 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco
    Ô thế bác trai nhà bác chưa lần nào ngủ nhà bố mẹ vợ hủ bác??? thế bác phải xem lại đi chứ em thấy người NN sang Vn cụ thể bạn bè và ngừoi nhà bên chồng em sang du lich VN nhiều lần đều đăng ký ngủ tại nhà em vô tư lắm mà.
    Đấy đấy thế mới thắc mắc và hỏi các mẹ xem thế nào mừ . Quả thật cũng ấm ức lắm vì về VN mà chồng phải ngủ KS còn vợ ngủ nhà đẻ thì ai mà chịu được nhể . Cám ơn mẹ Coco . Ý mẹ Coco nói Tức là vẫn phải đi đăng ký tạm trú ở phường nhưng ngủ nhà người VN mình được phải ko ? Thì mình đâu có nắm được luật lệ gì , thấy anh CA nói thế thì làm theo "ko dám cãi" nhưng cũng thấy vô lý thế nào ấy . Mấy lần Kzm về thì Ko những bạn đi cùng mà mình là ngừoi Việt cũng phải trình báo hộ chiếu đấy Coco ạ ! Các đồng chí CA họ yêu cầu như thế mà !

Từ trước đến giờ vẫn chấp hành đúng như họ yêu cầu , nhưng bây giờ mà về khi hỏi rõ ngọn nghành thì cũng có thể phá luật được chứ nhỉ ? Hầu như lần nào Kzm về cũng đều có bạn đi cùng nên cũng muốn họ nghỉ lại nhà mình cho tiện .

À lại nói đến chuyện quen biết với CA thì : Ngán cái kiểu pháp luật gì mà quen biết với CA thì OK còn ko quen thì làm "đúng luật" ấy lắm . Vì cũng nghe có đứa bạn ở Hà Đông nhà nó có người làm CA nên lần nào về VN cũng chẳng phải đăng ký hay trình báo bao giờ cả !

Một lần nữa xin cám ơn mẹ Coco đã trả lời cho Kzm biết nhé !

Bạn muốn Đọc truyện ngắn, tìm hiểu cuộc sống ở Nhật như các món ăn, các lễ hội hoặc và các hình ảnh giải trí vui cười. Hãy bấm vào đường link dưới đây để khám phá. Chúc bạn tìm được bài viết vừa ý tại trang nhà của Nguyễn Tuyết Mai.

• 2,520 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

[QUOTE=kazemi;793738]. Mấy lần Kzm về thì Ko những bạn đi cùng mà mình là ngừoi Việt cũng phải trình báo hộ chiếu đấy Coco ạ ! Các đồng chí CA họ yêu cầu như thế mà !

QUOTE]

vâng bác ạ , em người VN vẫn hộ chiếu xanh nhưng về vẫn phải trình báo ạ, chỉ là thủ tục thôi vì em giờ không thường trú tại nhà nữa nên về nhà ít ngày được xem là tạm trú. Ngay cả người Việt nam từ tỉnh này sang tỉnh khác chơi 1 tuần thì chủ nhà cũng phải ra khai báo tạm trú bác ợ.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 6,187 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kazemi Xem bài viết
    Các mẹ đã đang sống ở nước ngoài thân mến ! Kzm có một chuyện thắc mắc mà ko biết là như thế nào thì đúng và hợp lý .

Chuyện là thế này , lần đầu tiên về VN thì có 2 vợ chồng , mẹ chồng con và 3 người bạn Nhật nữa . Nghe 1 anh CA phường nói là phải đem hộ chiếu đi trình báo với công an phường nơi tạm trú và ko được nghỉ lại nhà dân mà phải nghỉ lại KS (chừ Kzm là người Việt thì được nghỉ nhà). Thực ra Kzm cũng ko nắm được cái luật này ở VN qui định như thế nào nên đã làm theo chỉ xin cho con về ngủ cùng vì cháu còn đang bú mẹ Còn chồng phải lên KS ngủ lại chứ ko được ngủ nhà mình .

Kể từ đó đến nay lần nào về cũng làm đúng như lần làm trước nên ko có chuyện gì khó dễ sẩy ra . Từ năm ngoái giao lưu vào mạng nhiều được nghe mọi người nói là ở HN bây giờ người Nhật hay Mỹ ... về VN cũng ngủ lại nhà ngừoi VN vô tư chẳng báo cáo ai vì bây giờ du lịch VN đã khuyến khích mở cửa mời vào VN ầm ầm thông thoáng , như vậy có đúng không ???

Rất mong được các mẹ có kinh nghiệm cho biết ý kiến với nhé ! Và nhất là ai có trang web qui định về luật lệ này thì làm ơn gửi cho mẹ cháu có được không ?

Đội ơn các mẹ thật nhiều và chúc các mẹ và gia đình một năm mới tràn đầy niềm vui và hạnh phúc

Đúng rồi bạn ơi. Luật VN tách không cho người NN tạm trú trong khu vực dân cư. OX mình về, ngày đầu tiên phải ở lại KS 1 đêm, rồi ngày hôm sau ra Công An phường xin tạm trú. Có nơi khó sẽ yêu cầu bạn lên Quận xin.... giấy tờ gì đó rồi mới quay về phường... Nhưng thông thường.. nếu biết" chi " 1 chút thì cũng sẽ dễ thôi. Vì thế OX mình ở ngay tại nhà mình hơn 10 tháng trời.
    Chúc bạn may mắn với CA Phường.
    • 13,240 Bài viết

• 9,600 Được cảm ơn

Kazemi: Chắc chị ghét nên không chi tiền phải không, chứ em nghĩ nếu chị đưa cho các chú công an một ít tiền là ổn cả chị à. Có thể chị đưa các chú ấy sợ bị... gài thì chị nên để người nhà chị lúc cầm giấy tờ ra phường để làm thủ tục đưa cho các chú cây thuốc hay ít tiền cà phê là xong ngay thôi mà.
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà em mấy lần về thăm nhà chẳng lần nào ra CA phường, chỉ mẹ em đi qua nhà ông tổ trưởng tổ dân phố nói là gia đình con gái tôi về chơi. Thế thôi. Chẳng thấy ai làm khó dễ hết cả, cũng chảng đăng ký đăng kiếc gì. Bây giờ có còn như ngày xưa nữa đâu, chồng bạn em ngày trẻ làm báo ... mà về thăm VN lần đầu cũng chỉ ra phường nói chuyện, họ cũng hiểu là chuyện quá khứ nên cũng chảng rắc rối gì.
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

[QUOTE=Coco;793902]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kazemi Xem bài viết
    . Mấy lần Kzm về thì Ko những bạn đi cùng mà mình là ngừoi Việt cũng phải trình báo hộ chiếu đấy Coco ạ ! Các đồng chí CA họ yêu cầu như thế mà !

QUOTE]

vâng bác ạ , em người VN vẫn hộ chiếu xanh nhưng về vẫn phải trình báo ạ, chỉ là thủ tục thôi vì em giờ không thường trú tại nhà nữa nên về nhà ít ngày được xem là tạm trú. Ngay cả người Việt nam từ tỉnh này sang tỉnh khác chơi 1 tuần thì chủ nhà cũng phải ra khai báo tạm trú bác ợ.
    Coco ơi, chị "chuyển nhà" từ nhà chị sang nhà chồng cách nhau 5km mà cũng phải khai báo tạm trú. "Khi đi" mẹ cho mang theo 1 oshin thế là cả chủ lẫn tớ đều đi khai báo tạm trú như nhau. Oshin thì sau 8 tháng được về quê chứ mình thì từ ngày lấy chồng vẫn "tạm trú" ở nhà chồng. Sau này được đứng tên làm chủ hộ ở nhà cũ với quân lính là chồng và con rồi thì cả nhà vẫn "tạm trú" ở nhà ông bà nội. Khi đi sang đây thì thông báo "tạm vắng" (vì sẽ về) rồi mai mốt về lại "tạm trú". Theo quy định mới thì bỏ được mục khai báo tạm vắng thôi (cái này trước đây cũng làm khổ ối người về khoản nhập hộ khẩu trở lại, đăng ký khai sinh cho con cái...). Người ta có quy định, mình cứ theo đúng mà làm thì ai hạnh hoẹ gì được mình.
    Success is a journey, not a destination.
    • 2,774 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Kazemi: Chắc chị ghét nên không chi tiền phải không, chứ em nghĩ nếu chị đưa cho các chú công an một ít tiền là ổn cả chị à. Có thể chị đưa các chú ấy sợ bị... gài thì chị nên để người nhà chị lúc cầm giấy tờ ra phường để làm thủ tục đưa cho các chú cây thuốc hay ít tiền cà phê là xong ngay thôi mà.
    Bác ơi, công an cũng tùy chú bác ợ. Ngày trước em cũng nghe nhời bạn định dúi xiền cho mấy chú, chẳng được việc còn bị mắng là "định hối lộ tôi à", èo quê cả cái mẹt em
    • 13,240 Bài viết

• 9,600 Được cảm ơn

hehe VK mà đưa tiền chả ông công an nào dám lấy hết, thế nhưng người nhà của VK lên nói chuyện cà phê, thuốc lá thì lấy hết.

anyen: chị về VN bố gọi ĐT bảo cái Liên nó về nhà chơi đấy nhé, mai đi uống cà phê với chú - anh ca cười bảo thôi để mai con xuống thăm em :3:, mai ghé, bố đưa cây thuốc bảo về chia nhau mà hút nhé vậy là xong chẳng đăng ký gì hết. Chỉ có mỗi cái điên là em Liên qua Anh rồi bố cắt hộ khẩu em đi thế nên ròm nhà ta tính đi mua đất, mua nhà mới hay bị mấy ông tống ra khỏi hộ khẩu lâu rồi.
    • 6,187 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

hehe VK mà đưa tiền chả ông công an nào dám lấy hết, thế nhưng người nhà của VK lên nói chuyện cà phê, thuốc lá thì lấy hết.

anyen: chị về VN bố gọi ĐT bảo cái Liên nó về nhà chơi đấy nhé, mai đi uống cà phê với chú - anh ca cười bảo thôi để mai con xuống thăm em :3:, mai ghé, bố đưa cây thuốc bảo về chia nhau mà hút nhé vậy là xong chẳng đăng ký gì hết. Chỉ có mỗi cái điên là em Liên qua Anh rồi bố cắt hộ khẩu em đi thế nên ròm nhà ta tính đi mua đất, mua nhà mới hay bị mấy ông tống ra khỏi hộ khẩu lâu rồi.
    Chị Liên ơi, bố chị tự cắt hộ khẩu hay bị C.A phường cắt vậy? em đi được có mấy tháng là C.A phường đã đến hỏi thăm bố mẹ em rồi.. May ghê. Bố nói.... đi du lịch thôi.... về ngay ấy mà.... thế là 10 tháng nay rồi.... tên vẫn nằm trong hộ khẩu....
    em nghe nói không có hộ khẩu mua đất khó khăn lắm.... Hy vọng C.A đừng cắt.. vì theo luật. đi quá 6 tháng là cắt rồi.. Nếu về thì nhập lại.. nhưng nhập lại thì phiền phức lắm
    • 2,774 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ai MyMoen Xem bài viết
    em đi được có mấy tháng là C.A phường đã đến hỏi thăm bố mẹ em rồi.. May ghê. Bố nói.... đi du lịch thôi.... về ngay ấy mà.... thế là 10 tháng nay rồi.... tên vẫn nằm trong hộ khẩu....
    em nghe nói không có hộ khẩu mua đất khó khăn lắm.... Hy vọng C.A đừng cắt.. vì theo luật. đi quá 6 tháng là cắt rồi.. Nếu về thì nhập lại.. nhưng nhập lại thì phiền phức lắm
    Ai My, chị đi hơn 5 năm mà hộ khẩu chị ở nhà chả ai đếm xỉa mãi cho đến hồi cuối năm vừa rồi mới bị cắt, đúng là cách mần ăn của mỗi khu vực, mỗi phường một khác nhỉ!

Bác Dòm, khổ thế, cái hồi em nhẹ dạ nghe lời chúng bạn định dúi tay mấy anh, em vẫn còn là dân tỉnh lẻ ở miền Nam chị ạ Còn cái chàng mà dzui dzẻ "cười bảo thôi để mai con xuống thăm em" thì em nghĩ chàng ấy đã để ý chị từ lâu :4: bi giờ nàng đã lấy chồng rồi thì... ôi thôi chàng đành ngậm cười chúc phúc nàng thôi dù cho trái tim tan nát khà khà... dzọt lẹ kẻo không bị ăn lựu đạn
    • 212 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

em ko có hộ khẩu nhưng về nhà thì xách giấy kết hôn ra phường đăng kí rùi 2 VC cũng tạm trú tại gia được mờ
    • 13,240 Bài viết

• 9,600 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQM Xem bài viết
    Ai My, chị đi hơn 5 năm mà hộ khẩu chị ở nhà chả ai đếm xỉa mãi cho đến hồi cuối năm vừa rồi mới bị cắt, đúng là cách mần ăn của mỗi khu vực, mỗi phường một khác nhỉ!

Bác Dòm, khổ thế, cái hồi em nhẹ dạ nghe lời chúng bạn định dúi tay mấy anh, em vẫn còn là dân tỉnh lẻ ở miền Nam chị ạ Còn cái chàng mà dzui dzẻ "cười bảo thôi để mai con xuống thăm em" thì em nghĩ chàng ấy đã để ý chị từ lâu :4: bi giờ nàng đã lấy chồng rồi thì... ôi thôi chàng đành ngậm cười chúc phúc nàng thôi dù cho trái tim tan nát khà khà... dzọt lẹ kẻo không bị ăn lựu đạn
    Thôi đi mụ ngồi đó mà tưởng tượng, anh í vợ con đàng hoàng rồi, đi dự đám cưới em Liên luôn rồi nhưng vì bố của tui là cán bộ gộc nên mới có tình thân với ..... bố của tui chứ tui ở SG một năm ông c.a ấy thấy mặt có 1 lần vào dịp Tết thôi mụ ơi và khi lấy chồng là lặn vài năm mới trồi về. Hiểu chưa??? Ủa có cúng cơm chưa mà đổi tên của chị vậy em, hoặc ít nhất hỏi ý kiến chị chưa???

Ái My, và QM: Thực ra hộ khẩu của chị sẽ không bị gì nếu như ông bà già không hứng chí đòi bán đất, xây nhà lại cho thẳng, vì nhà chị vốn đầu voi đuôi chuột.
    • 1,516 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Các bác dzọt ra nước ngoài rồi thì người ta cắt là phải chứ gì nữa :4: Không biết gần đây luật thay đổi gì không chứ hồi trước cứ ai đi vắng 6 tháng khỏi địa phương là cắt phéng đấy, mà cắt tự động, khỏi cần gửi thông báo. Vì thế học sinh sinh viên đi nơi khác đều phải xin tạm cắt, khi học về thì ra phường nhập lại.

Khai báo tạm trú cho người nước ngoài thì thoải mái, miễn có thân nhân là người Việt đồng ý cưu mang, cứ đem hộ chiếu ( và người ) ra phường, các anh CA xem hộ chiếu, ghi tên tuổi... vào sổ của họ rồi trả lại hộ chiếu chứ họ không giữ. Nói chung qui định là vậy còn địa phương nào làm khác đi thì chịu. Nếu muốn có cơ sở để nói lại với Phường thì trước khi về chị có thể gọi điện yêu cầu đại diện của ta tại ĐSQ, LSQ tại nước chị định cư cho biết cụ thể về qui định quyền được tạm trú.
    • 1,485 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Trời , đi suốt ngày giờ mới về vào thấy các mẹ nói chuyện rôm rả quá ha :4: Nhứt là mẹ Lienrom bày cách đưa cho mấy chú CA ít tiền hối lộ hoặc là quà cắp thì mọi chuyện được suôn sẻ ấy , nghe ớn kiểu làm ăn "không sạch " của CA nhỉ ? ăn bẩn quá đi mất ... Xin lỗi mẹ nào ở VN mà có chồng làm CA mà ăn kiểu đó để làm giàu nhá !

Cám ơn tất cả các mẹ đã cho Kzm những ý kiến và kinh nghiệm thật quí báu !

• 13,240 Bài viết

• 9,600 Được cảm ơn

Chị à, khi nào lương cán bộ nhà nước đủ nuôi vợ con thì tệ nạn đấy mới giảm bớt. Đối với nhà em chuyện đưa cây thuốc hay cà phê là do em vì cũng muốn tặng quà cho chú c.a ấy vì em đi NN lâu mới về, chứ còn đi ra phường đăng ký cũng xong thôi chị à. Chị làm đúng thủ tục và hiểu biết luật cặn kẽ chả ai bắt lỗi được chị hết, trừ phi khu vực ấy người ta chơi .. luật rừng.
    • 1,485 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cool Kids Xem bài viết
    ...Nếu muốn có cơ sở để nói lại với Phường thì trước khi về chị có thể gọi điện yêu cầu đại diện của ta tại ĐSQ, LSQ tại nước chị định cư cho biết cụ thể về qui định quyền được tạm trú.
    Cám ơn nhà Cool Kids .

Từ hồi cha sinh mẹ đẻ ra đến giờ ko được ai cho hay cái luật lệ này phải như thế nào . Mà sao nó là luật thì ít ra cũng phải qui định lưu hành rộng rãi cho nhân dân nắm được chứ nhỉ . Học ở trường thì ko thấy dạy , hết phổ thông ra nước ngoài khi về thì nghe CA nói thế chả biết đường nào mà lần . Bây giờ mới nghe nhà Coolkids nói là hỏi DSQ hoặc LSQ về việc tạm trú trước khi về VN đấy !

Tức là có qui định về việc này nhưng dân mình phải tự tìm hiểu và phải hỏi người ta à ? Cũng khó lắm em ơi , DSQ VN ở đây nếu có gọi điện thì ít khi "được" nhắc máy và nếu có gặp thì chỉ sau vài giây là out sớm ngay và nói "bọn anh rất bận" . Khổ thế đấy đành vào đây tham khảo ý kiến muôn dân rùi lấy con số cuối cùng để lựa chọn cho chính xác thui .

• 1,485 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Chị à, khi nào lương cán bộ nhà nước đủ nuôi vợ con thì tệ nạn đấy mới giảm bớt. Đối với nhà em chuyện đưa cây thuốc hay cà phê là do em vì cũng muốn tặng quà cho chú c.a ấy vì em đi NN lâu mới về, chứ còn đi ra phường đăng ký cũng xong thôi chị à. Chị làm đúng thủ tục và hiểu biết luật cặn kẽ chả ai bắt lỗi được chị hết, trừ phi khu vực ấy người ta chơi .. luật rừng.
    Mẹ Lienrom : Chị thì lúc nào cũng làm và chấp hành rất đúng luật pháp của VN đề ra nên cũng rất ít khi bị vạch vòi chuyện này chuyện kia nhưng nhiều khi thấy ngừoi khác làm ko đúng luật mà vẫn cứ nhởn nhơ nhe nhẻn lại còn cười vào mũi mình là chị ngố tội gì phải nọ kia , vợ chồng em mà về VN chả làm động tác gì bao giờ cả (vì nhà nó thân quen với CA) thế nên cũng thấy gai mắt và bức xúc tý thôi . Biết là chả đi đến đâu hay thay đổi được gì nhưng cũng nói để biết thế mà .

Mà này , nói đến chuyên nhà nước mình trả lương bổng để đủ nuôi vợ con cho mí anh CA ý á ? Có mà còn lâu , các nước khác ko biết nhưng người Nhật họ làm từ 8gio sáng đến 8 giờ tối mới về , có khi 11 giờ còn hơn nữa đó . Ko ngủ trưa , ko ăn vặt trong khi làm . Làm hết công xuất , hết khả năng với lòng nhiệt tình hăng say và tự giác cao độ . Thế mấy người VN làm ăn có bằng nửa thời gian của họ ko mà đòi lương bổng cao đủ ăn chơi như người ta được. Thực ra nói đến vấn đề này cũng rất phức tạp vì nó còn phải liên quan đến cả hàng tá bộ máy vận hành của nhà nước nữa nhưng chỉ xin nói tạm như thế cũng đủ thấy VN làm chưa đủ thời gian để hưởng hơn nữa . Còn chuyện trong giờ làm mà vào nét chat hoặc là viết bài này nọ cũng vẫn ăn lương như ai thì các mẹ nghĩ sao ? Làm ăn thế mà lương cao đủ sống thì mới là lạ đó !

• 1,289 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Chị Kazemi,em tưởng có một mình chồng em bị(lúc mới là anh xã tương lai thôi) về VN phải ở phải ở khách sạn thôi chứ(quê em ở vùng sâu,vùng xa,xa ánh sáng mặt trời nên các "cha con nhà nó " làm khó dễ em). Trong khi đó chồng em được bên phòng xuất nhập cảnh của VN cho nhập cảnh rồi mới vào VN, chứ đâu phải tự nhiên muốn vào VN là vào đâu?em còn kỷ tính lên tới sở ngoại vụ CA tỉnh để trình báo là có người NN tới nhà em chơi,sở ngoại vụ CA tỉnh cũng cho một tờ giấy là chấp nhập cho chồng em tạm trú trong nhà em,thế mà "cha con nhà nó" có chịu đâu.

Đã vậy vài ngày sau "cha con nhà nó" tối lại đi kiểm tra hộ khẩu nhà em nữa chứ(vì cái tội em không cho tiền "cha con nhà nó"),may quá lúc đó em nói với chồng em thôi ở khách sạn đi và chồng cũng đồng ý,nên "cha con nhà nó" không làm gì được em.

Em nhà nhìn thấy "cha con nhà nó"là em muốn sịt con bi nô nhà em chạy lại một cắn thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2