HỘI NGƯỜI VIỆT Ở NƯỚC NGOÀI

Bé 2 tuổi chưa biết nói giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.1K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

be nha em da 2 tuoi hon mot ti ma van chua biet noi,chi goi duoc papa,maman,va mot vai tu nua thoi,em lo qua,cac chi giup em voi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 154 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi peche jaune
    be nha em da 2 tuoi hon mot ti ma van chua biet noi,chi goi duoc papa,maman,va mot vai tu nua thoi,em lo qua,cac chi giup em voi
    bạn dừng quá lo nha
    con mình thì biết nói từ rất sớm
    7 tháng dã biết gọi mẹ rất sõi rồi
    Nhung con gái của dì mình thì rất chậm biết nói , 4 tuổi mới biết nói dó bạn ạ
    các bé phát triển ko giống nhau mà bạn
    vậy bạn dừng quá lo nha
    Mong con bạn sớm biết nói nha
    chúc bạn luôn vui vẻ hạnh phúc
    • 1,769 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Con mình y chang con bạn, 2 tuổi mới bắt đầu bập bẹ. Đến 3 tuổi mới nói đàng hoàng tủ tế được 1 câu. Bây giờ thì bình thường. Bạn đừng lo lắng quá. Bé có nói được 1 vài từ là chứng tỏ bé có khả năng nói rồi , không sao đâu.
    Andy Ân
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi peche jaune
    mẹ peche jaune để ý xem bé nói chậm thường là biết đi sớm, sạch sớm (bỏ bỉm),... phát triển về motricité. Trẻ con ít đứa phát triển nhanh tất cả mọi mặt được. An nhà mình nói sớm nói sõi nhưng biết đi xe đạp muộn, Yên 2 tuổi vẫn cứ bập bẹ nhưng 3 tuổi đã đi xe đạp hai bánh ngon ơ.

có típ là đừng đón ý bé, để bé nói thì hãy làm dù biết bé muốn gì rồi. Nếu bé vẫn không nói được thì nói thành câu "con muốn... phải không?" rồi để bé lặp lại. Nhưng mẹ cũng đừng stress quá thì con mới tiến bộ nhanh được.
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai minh cung chua biet noi ro tu nao ca! Be muon noi hay doi mot thu gi thuong bap be mon phat ra am lala hay gao len.Nguoi ngoai nghe thi khong hieu be noi gi, chi nguoi nha moi hieu duoc mot chut. Minh dang giup con tap noi ro tu ma kho qua.Hy vong con trai se nhanh noi tot hon
    • 634 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuixuan123 Xem bài viết
    Con trai minh cung chua biet noi ro tu nao ca! Be muon noi hay doi mot thu gi thuong bap be mon phat ra am lala hay gao len.Nguoi ngoai nghe thi khong hieu be noi gi, chi nguoi nha moi hieu duoc mot chut. Minh dang giup con tap noi ro tu ma kho qua.Hy vong con trai se nhanh noi tot hon
    Bé nhà mình cũng hơn 2 tuổi 1 chút nhưng nói nhiều, có chủ ngữ vị ngữ đàng hoàng, hát hò nhảy múa thơ ca cũng điệu nghệ lắm và theo kinh nghiệm của mình là ngay từ nhỏ khoảng 6,7 tháng đêm nào trước khi đi ngủ mình cũng kể chuyện hay đọc thơ cho bé nghe, lúc cho bé ăn thì hát các bài của thiếu nhi, khoảng gần 1 tuổi thì cho bé xem các băng nhạc thiếu nhi hoặc băng kể chuyện của các bé. Bé cứ làm quen dần dần rồi học và làm theo thôi, nhưng phải công nhận là ngoài khả năng ra cũng tùy vào tính cách của mỗi bé nữa, có bé thì tính cách nhanh nhẹn hoạt bát, có bé thì lầm lì ít nói, rồi có bé thì nhút nhát nữa... tùy vào tính cách của mỗi bé mà các mẹ điều chỉnh cách dạy bé thôi. '' Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ '' các cụ nói không sai tẹo nào các mẹ nhỉ?
    • 281 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

con trai mình 3 tuổi mới biết nói ,bây giờ cu cậu nói nhức cả đầu .em lo lắng thì nói với bác sĩ nhi ,nếu họ kiểm tra con bình thường thì không lo....nói chuyện nhiều với con ,nó nghe nó hiểu trước rồi nó sẽ nói như mình học ngoại ngữ cũng thế mà
    • 6 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

em cũng đang lo lắm đây, bé nhà em được 22 tháng rồi, hỏi cái gì cũng hiểu, cũng biết nhưng mới chỉ nói được một số từ đơn: mẹ, bà, ông, bố, dì, cờ, trăng, oto, .vv.. cháu lại nghịch ngợm quá mức cứ sợ do cháu bị chứng tăng động giảm chú ý. Nhưng hôm đưa đi khám thì tai, mũi, họng bình thường, test trí tuệ bình thường. Bác sĩ bảo chưa có vấn đề đáng lo lắng lắm đâu. Bs bảo nên cho cháu đi nhà trẻ sớm và nguyên tắc với bé. 2 tháng sau quay lại khám.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có thể cho các bé tiếp xúc với một số công cụ kích thích khả năng âm thanh và hình ảnh của bé. Các công cụ này có sẵn trên tablet, smartphone chạy android hay ipad và iphone.
    For android : https://play.google.com/store/apps/d...=vn.vvn.bibook
    For IOS: http://itunes.apple.com/us/app/bibook/id496776503?mt=8
    • 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con nhà này cũng 25 tháng rồi mà chậm nói lắm. Hồi trc cháu ạ rất to, gọi bà ơi rõ lắm mà bây giờ không ạ, không gọi bà nữa.

Mình cũng đang lo, đang xem thủ thục cho cháu nhập học trường mầm non như thế nào rồi tiến hành luôn
    Từ khi có Bư, mẹ sống tích cực hơn
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có tham khảo đọc tài liệu thì bé 25 tháng nếu phát triển bình thường thì phải nói được câu 3 từ rồi. Con mình lúc 18 tháng, mẹ dạy thì mới nói theo được một hai từ, còn bình thường bé không chịu nói gì. Nhưng ai nói gì bé cũng hiểu hết và làm theo. Cả nhà mình ai cũng sốt ruột, ai cũng khuyên lên cho bé đi khám, nhưng mình thấy bé không có biểu hiện của tự kỷ hay thính giác (vì bé nghe rất tốt), vì vậy mình đánh liều không cho đi khám, và cho bé đi mẫu giáo từ lúc 21 tháng, lúc đó bé còn chưa biết ăn cơm, lên chẳng trường nào chịu nhận bé. Nhưng mình quyết tâm đi tìm trường cho bé học, rồi mình cũng tìm được cho bé một trường tư thục, ở đây một cô chăm 7 cháu. Trộm vía từ khi bé đi học bé tiến bộ rất nhiều, tăng cân hơn, sau khi đi học được 4 tháng là bé bắt đầu biết nói. Lúc đó mình mừng rơi cả nước mắt, chỉ trong vòng chưa đến 2 tuần là bé đã nói được rất nhiều, bé đã nói được câu 3 từ. Bây giờ bé được 26 tháng rồi, nói suất ngày. Các mẹ để ý nếu các bé vẫn nghe tốt và hiểu người lớn nói gì thì không nên quá lo các mẹ ah, và gần gũi dạy bé nói và cho bé đi học là bé sẽ tiến bộ ngay thôi.Chúc các mẹ vui, các bé nhà mình khoẻ, nhanh biết nói!
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con nhà e cũng 24th rồi đây, nói thì hiểu nhưng ko chịu nói, chỉ cười tủm tỉm thôi. EM cho đi học sớm từ 15th đã phải đi lớp rồi. Vậy mà giờ vẫn chưa nói gì cả, sốt ruột quá các mẹ ạ. Liệu có nên cho đi khám ko?
    Let it be
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ trên diễn đàn,tình hình con e cũng như các mẹ đây,bé còn khoảng 3 tháng nữa là sắp đc 2 tuổi rùi mà đến giờ vẫn chưa bít nói gì cả,ngoài từ Ba,ra,và hông thôi.E cũng tập bé nói nhìu lắm mà hầu như vô tác dụng,bé toàn nói lại theo tiếng của bé thui.Hic...........bùn ghê.Giờ cho đi học nhà trẻ mà cứ kỉu này ko bít ở trường bé có giỏi ko,có giáo có đánh con ko cũng ko bít,có bít nói đâu mà méc.Ngoài ko bít nói thôi chứ những cái khác nói gì bé cũng hỉu hết,sao con e chậm wa mọi người,ít ra cũng phải bít nói đc dăm ba từ nữa chẳng hạn,đằng này,chỉ bít kiu Ba thôi chứ chưa bít kiu Má,hay bà hay gì nữa hết.Xem trên mạng thì có người chỉ mẹo nhưng nếu làm theo cái mẹo đó chắc có ngày e bị uýnh phù mỏ wa!!!!!!!!!!!!!!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn đừng lo quá, con nhà cậu mình 3 tuổi vẫn chưa nói gì ngoài từ bà, ba. Vậy mà bây giờ trộm vía con bé bắt đầu nói được thì bắn liên thanh cả ngày, đau hết đầu. bạn cứ yên tâm nhé vì trường hợp trẻ chậm nói là bình thường mà