Tư vấn chọn sữa công thức

Sữa công thức có đủ canxi cho trẻ khi cai sữa mẹ ko? - Bác sỹ đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 1.49K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nếu uống đủ sữa công thức cho trẻ trong một ngày ,liệu lượng canxi trong sữa công thức có đủ cho trẻ phát triển về xương và răng ko?cháu tớ cai sữa mẹ rồi,mà nó uống sữa bột cũng ác lắm,hiện giờ thì chưa thấy biểu hiện gì của sự thiếu canxi cả ,nhưng uống lâu thì sao ,nên cứ phải hỏi cho chắc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_TVCSCT; 10/06/2011 vào lúc 05:15 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,229 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo-hungdung Xem bài viết
    Nếu uống đủ sữa công thức cho trẻ trong một ngày ,liệu lượng canxi trong sữa công thức có đủ cho trẻ phát triển về xương và răng ko?cháu tớ cai sữa mẹ rồi,mà nó uống sữa bột cũng ác lắm,hiện giờ thì chưa thấy biểu hiện gì của sự thiếu canxi cả ,nhưng uống lâu thì sao ,nên cứ phải hỏi cho chắc.
    Theo em thì nhà sản xuất họ đã tính toán và bổ sung đầy đủ lượng canxi cần thiết vào trong sữa bột cho trẻ, (chứ ko phải như sữa mẹ là phải xem chế độ ăn của mẹ có đầy đủ hay ko nữa). Thế nên cháu bác chỉ cần tắm nắng thường xuyên hoặc uống bổ sung vitamin D nếu cần thiết để bé hấp thụ đc canxi là ok
    • 8,371 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

Yên tâm đi mẹ nó, đầy đủ các dưỡng chất mà. Zin nhà tớ thi thoảng cho lên viện dinh dưỡng ở đường Yecxanh để kiểm tra đấy, thấy bảo không thiếu chất gì cả, cứ yên tâm mà uống sữa, tất nhiên phải chú ý đến bữa ăn hàng ngày nữa
    • 379 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Zin Xem bài viết
    Yên tâm đi mẹ nó, đầy đủ các dưỡng chất mà. Zin nhà tớ thi thoảng cho lên viện dinh dưỡng ở đường Yecxanh để kiểm tra đấy, thấy bảo không thiếu chất gì cả, cứ yên tâm mà uống sữa, tất nhiên phải chú ý đến bữa ăn hàng ngày nữa
    Là bố chứ nhỉ?!!Bo-hungdung cẩn thận quá nhỉ. Theo tớ thì cháu bố cứ uống thoải mái bình thường, khi nào thấy có dấu hiệu thiếu can xi ( như rụng tóc vành khăn, quấy khóc...) thì bố cho cháu lên viện dinh dưỡng, hoặc khoa dinh dưỡng của các bệnh viện khám và tư vấn nhé
    • 84 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trả lời của BS. Nguyễn Thị Hoa - Trưởng khoa dinh dưỡng, Bệnh viện Nhi Đồng 1:

Chào bạn,

Mặc dù cho trẻ uống đủ lượng sữa hoặc thức ăn trong ngày nhưng còn tuỳ thuộc vào sức hấp thụ dinh dưỡng của cơ trẻ mới có thể thấy được trẻ có đủ được dinh dưỡng cho sự phát triển cơ thể hay không. Rất tiếc bạn không cung cấp đủ độ tuổi và cân nặng, chiều cao của bé nên tôi không thể trả lời được bé có phát triển vừa đủ hay chưa. Nếu quá lo lắng, bạn có thể cho bé đi khám dinh dưỡng.

Thân mến.
    • 200 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hồi bé mình trong năm cũng uống sữa và ăn uống đầy đủ thế mà vẫn bị rụng tóc vành khăn. Đi ra viện dinh dưỡng người ta bảo do ko cho ra ngoài sưởi nắng. Về nhà tích cực sưởi nắng, tóc thì thấy xanh trở lại nhưng đêm vẫn quấy khóc. Cuối cùng đành bó tay vì chả hiểu bé thiếu chất gì. Cũng bổ sung cả kẽm, sắt... này nọ các kiểu. Đến h thì bé đỡ rồi. Nghĩ lại mà vẫn sợ những ngày tháng cơ cực đó. Mình sút mất hơn 10kg vì hầu như đêm nào bé cũng khóc lóc, rên rỉ. Không mất cả đêm nhưng tính mình khó ngủ nên mãi mới ngủ lại đc, không kể dậy pha sữa 2-3 lần nữa. Sáng ra tỉnh dậy là cả 2 vợ chồng phờ phạc. Cám ơn trời là h bé ko thế nữa, trộm vía.
    • 44 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mẹ nó có thể tham khảo thêm cái này :
    Khi bị thiếu calci (dẫn đến còi xương) trẻ thường có những biểu hiện sau:

- Với trẻ dưới 6 tháng tuổi: hay bị giật mình, quấy khóc, ra nhiều mồ hôi nhất là vùng đầu, gáy, rụng tóc hình vành khăn, đầu bẹp cá trê theo tư thế nằm, bướu trán hay bướu đỉnh nổi rõ.

- Với trẻ trên 6 tháng tuổi: Trẻ thường ra nhiều mồ hôi trộm, quấy khóc về đêm, giật mình, thóp lâu liền, chậm mọc răng, chậm phát triển vận động (chậm biết bò, ngồi, đi, đứng...) Nếu kéo dài có thể có những biến dạng về xương như xương ức nhô, gù vẹo cột sống, chân vòng kiềng...

Nếu có biểu hiện còi xương cần cho trẻ đi khám và bổ sung vitamin D, calci kịp thời theo hướng dẫn.

Bé 2 - 3 tháng tuổi, chỉ có biểu hiện đổ mồ hôi thì chưa khẳng định được là thiếu calci. Vì với trẻ dưới 1 tuổi cũng dễ ra mồ hôi, do hệ thần kinh phát triển chưa hoàn thiện và dễ bị rối loạn.