Tư vấn chọn sữa công thức

Nên pha sữa cho bé như thế nào ? - Bác sỹ đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.65K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 1,876 Bài viết

• 2,448 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ!
    Bé nhà em uống rất ít sữa. Khoảng 300ml/ngày. Hiện nay con 4 tuổi. EM có nên pha sữa công thức với hàm lượng sữa bột nhiều hơn với hướng dẫn trên hộp được không. (Ví dụ trên hộp hướng dẫn là pha 4 muỗng sữa pha với 240ml nước. Thay vì pha với 240ml nước em chỉ pha với 180 hoặc 150ml nước) Em thấy khuyến cáo là nếu pha sữa đặc hơn tỉ lệ được hướng dẫn sẽ gây nên hiện tượng táo bón. Nếu bé không bị táo bón thì em có thể tiếp tục pha sữa với cách trên được không? (Em muốn pha sữa đặc một chút để tăng thêm hàm lượng dinh dưỡng cho con ý mà :Smiling
    Cám ơn bác sĩ!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_TVCSCT; 25/05/2011 vào lúc 01:54 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 291 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Theo mình thì không nên bạn nhé. vì cho dù hàm lượng chất có nhiều hơn thì bé cũng ko hấp thụ được nhiều hơn. mà pha sữa đặc sẽ khiến sữa ngọt hơn bình thường, mà uống quá ngọt sẽ gây ảnh hưởng đến vị giác của bé và bé dễ ngấy sữa:cool:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sữa bột pha loãng và không nóng quá ( ấm ấm ) thôi bạn ơi. Pha đặc quá làm bé bón lắm đó.
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nani169 Xem bài viết
    Theo mình thì không nên bạn nhé. vì cho dù hàm lượng chất có nhiều hơn thì bé cũng ko hấp thụ được nhiều hơn. mà pha sữa đặc sẽ khiến sữa ngọt hơn bình thường, mà uống quá ngọt sẽ gây ảnh hưởng đến vị giác của bé và bé dễ ngấy sữa:cool:
    Mình cũng đồng ý với bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bexuxu2011; 19/05/2011 vào lúc 04:46 PM.
    • 84 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi finger Xem bài viết
    Thưa bác sĩ!
    Bé nhà em uống rất ít sữa. Khoảng 300ml/ngày. Hiện nay con 4 tuổi. EM có nên pha sữa công thức với hàm lượng sữa bột nhiều hơn với hướng dẫn trên hộp được không. (Ví dụ trên hộp hướng dẫn là pha 4 muỗng sữa pha với 240ml nước. Thay vì pha với 240ml nước em chỉ pha với 180 hoặc 150ml nước) Em thấy khuyến cáo là nếu pha sữa đặc hơn tỉ lệ được hướng dẫn sẽ gây nên hiện tượng táo bón. Nếu bé không bị táo bón thì em có thể tiếp tục pha sữa với cách trên được không? (Em muốn pha sữa đặc một chút để tăng thêm hàm lượng dinh dưỡng cho con ý mà :Smiling
    Cám ơn bác sĩ!
    Trả lời của BS. Nguyễn Thị Hoa - Trưởng khoa dinh dưỡng, Bệnh viện Nhi Đồng 1:

Chào bạn,

Bạn không nên pha sữa sai công thức và sai hướng dẫn ghi trên vỏ hộp, không nên cho nhiều sữa bột hơn (đặc hơn) hoặc cho thêm bất kỳ một loại sữa đặc, nước rau, củ vào nước pha sữa. Chỉ nên pha sữa công thức theo hướng dẫn ghi trên vỏ hộp bằng nước đun sôi để nguội với nhiệt độ vừa đúng và dung lượng vừa đủ. Sữa công thức đã được sản xuất và nghiên cứu một cách kỹ càng và khoa học để cho ra một loại sữa gần giống với sữa mẹ nhất và giúp cho trẻ hấp thu một cách dễ dàng nhất. Nếu bạn pha sữa đặc hơn bé uống có thể sẽ bị rối loạn tiêu hoá và kém hấp thụ chất dinh dưỡng.

Thân mến.