THÔNG BÁO CỦA CÁC THÀNH VIÊN / CHÚC MỪNG

Nên làm Công chức BHXH hay Ngân hàng VPBank, Em đang phân vân quá ?????

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.56K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nhờ các mẹ tư vấn giúp em chuyện này, gấp lắm ah.

Hiện tại em vừa thi đỗ Công chức BHXH, có quyết định sang đầu tháng 10 là đi làm. Mặt khác, em cũng nhờ được người quen xin được vào làm vị trí Hỗ trợ tín dụng ở VP Bank. Em đang suy nghĩ ko biết nên chon hướng nào???

Tình hình là Em sinh năm 84, năm nay 27 tuổi, mới lập gia đình được 2 tháng thôi. Trước kia em cũng làm ngân hàng được mấy tháng thì bỏ, sau đó lấy chồng và theo chồng vào miền Nam, vì anh ấy đang làm việc ở trong này (còn em sống ở ĐN). 3 tháng trước đây - Lúc mới vào nam em chưa xin được Ngân hàng nên đi làm tạm thời ở 1 công ty tư nhân, ở đó ko có chế độ gì cả. Đến bây giờ khi xin được NH thì em cũng vừa mới biết thông tin đỗ luôn Công chức BHXH.
    Về phần NH thì hôm trước em có đến gặp Ban nhân sự. Họ bảo nếu em vào làm thì phải cam kết 2 năm mới được sinh em bé, kể từ ngày ký HD chính thức. Em thì rất thích vị trí Hỗ trợ tín dụng này, nhưng cũng lo là sợ mình cam kết ko nỗi, vỡ kế hoạch thì sao :RollingEy::RollingEy: lúc đó lại tự phá vỡ HD lao động mất, thất nghiệp rồi lăn tăn đi xin việc lại (bản thân em và chông cũng xác định, nếu vào làm ở đó thì phải kế hoạch ah).

Còn về phần BHXH, thì cả gd, bố mẹ em ai cũng ủng hộ cả. Nhưng em lại sợ mình ko hợp với môi trường NN, em tự nhận định mình cũng khá năng động, nhạy bén...có lẽ hợp với làm kinh tế hơn. Nhưng chị em nói là, khi có con rồi sẽ biết, bao nhiêu sự năng động, ước mơ nó tan hết...vả lại lớn tuổi mà sinh con thì rất khó khăn.

Em đang phân vân quá. Em mong các mẹ thông thái cho em lời khuyên ah.
    Em cám ơn rất nhiều !!!!!!!!!!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 514 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Check pm nha
    • 2,690 Bài viết

• 2,299 Được cảm ơn

1 chỗ thì công việc ổn định - khá nhàn - có nhiều time chăm sóc cho gia đình --> vừa làm vừa chơi - nhưng lương thấp --> sức ì lớn.

chỗ kia thì ngược lại hoàn toàn - chạy suốt ngày - rất busy - ít chăm sóc đc cho gia đình riêng của mình và bản thân mình - thu nhập cao và học đc rất rất nhiều thứ.

2 công việc hoàn toàn trái ngược với nhau. Tùy xem e coi trọng vấn đề nào hơn : gia đình hay công danh sự nghiệp??

Kỹ năng cơ bản của trẻ từ 00 - 24 tháng

• 206 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Nếu là em thì em chọn BHXH vì hiện tại chị cũng đã 27 roài, cam kết 2 năm mới có em bé thì e sợ là không ổn vì lấy chống là ai cũng muốn sinh con ngay, nếu có kế hoạch thì cũng chỉ mấy tháng thôi, với cả các cụ cũng sốt ruột, lại giục, lúc đó thì vừa stress vì công việc vừa đau đầu chuyện gia đình, hic. chị ơi, làm tư nhân thì lúc trẻ rất thích nhưng mà khi con cái rồi, công việc bận rộn quá, không có thời gian cho gia đình cũng khổ. Chị ơi, làm BHXH đi.....
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ đây vào tư vấn giúp em với. Để em nhanh chóng đưa ra đc quyết định sáng suốt ah.
    Thank các Mẹ nhiều !!!!!!!!!!!!
    • 757 Bài viết

• 3,874 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi In In Xem bài viết
    1 chỗ thì công việc ổn định - khá nhàn - có nhiều time chăm sóc cho gia đình --> vừa làm vừa chơi - nhưng lương thấp --> sức ì lớn.

chỗ kia thì ngược lại hoàn toàn - chạy suốt ngày - rất busy - ít chăm sóc đc cho gia đình riêng của mình và bản thân mình - thu nhập cao và học đc rất rất nhiều thứ.

2 công việc hoàn toàn trái ngược với nhau. Tùy xem e coi trọng vấn đề nào hơn : gia đình hay công danh sự nghiệp??
    Làm hỗ trợ tín dụng ở VP thì lương không cao đâu, và cũng chẳng có gì ghê gớm đến mức được gọi là "công danh sự nghiệp". Chẳng hiểu từ bao giờ mà "hỗ trợ tín dụng" cũng được gọi là "làm kinh doanh" nhỉ? :Thinking:

@chủ top: một quyết định liên quan đến cuộc đời của em thì chỉ có em quyết định được thôi, chứ lên đây kêu gọi mọi người quyết định hộ thì... thú thật là chị cũng bó tay với em :Nottalkin: Quyết định như thế nào, đúng hay sai thì cũng chỉ có em (và người thân của em) chịu trách nhiệm, chứ có ai ở trên này chịu hộ được đâu mà em hỏi? Nếu em quả thật là "năng động, nhạy bén" như em nói thì chuyện này quá muỗi, còn nếu không phải thế thì... haizzz... có lẽ nên làm BHXH đi em ạ (chị "mạnh dạn" xui em thế là vì chắc chị sẽ chẳng bao giờ có việc gì phải xớ rớ đến BHXH TPHCM cả :Sick
    • 325 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Nếu BHXH TPHCM thì có thể OK , còn các quận huyện hay tỉnh ĐN gì í thì :Sigh:.........

Làm ngân hàng lương ổn định hơn , 2 năm mới có con ... thì đã sao ? em làm dc tầm 1,5 năm thì có thai là ok . Nếu em đã làm ở ngân hàng , sau khi có em bé , xin ngân hàng khác cũng ok hơn .
    • 86 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Làm hỗ trợ tín dụng vừa vất vả, lương không cao và không có khoản thu nhập theo nào như chuyên viên tín dụng đâu.

27 tuổi rồi, theo mình bạn nên chọn làm BHXH vừa có thời gian để chuẩn bị sinh con, vừa có thời gian chăm lo gia đình và hơn nữa ở 1 số vị trí của BHXH thu nhập cũng không phải là thấp.

Chúc bạn có quyết định đúng đắn.
    NB : 3,4kg
    1m : 4,7kg
    2m: 6kg
    3m : 7,1kg
    • 1,430 Bài viết

• 3,539 Được cảm ơn

Làm BHXH chưa chắc đã nhàn đâu, em mình làm BHXH mà bận tối mắt, đang định xin sang ngân hàng để có thu nhập cao hơn nè.
    Em hồn nhiên rồi em sẽ bình minh
    • 67 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em nghĩ chọn BHXH đi chị ui. Nhà nước khó xin lắm. NH bi h nhìu vô kể, mà làm cực lắm, làm không nhìu tiền mà cũng chả có thời gian tiêu! Hỗ trợ thì cũng như mấy chị kia nói đó, chả kiếm đc nhìu như chuyên viên
    TD đâu!
    • 157 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

theo em nên chọn BHXH, ổn định, người nhà nước, chẳng phải bận tâm, lăn tăn áp lực gì. Làm cái VP Bank áp lực công việc, lại phải kế hoạch này khác...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ah, em cũng biết là quyết định chịu có mình mới chịu trách nhiệm thôi. Em ko kêu gọi mọi người ủng hộ mà em đang tham khảo ý kiến của mọi người. Nếu em còn trẻ hoặc chưa lập gd thì em sẽ ko lăn tăn gì cả đâu. Nhưng cái khó của phụ nữ là ngoài công việc còn gia đình nữa nên em hơi phân vân thôi ah.
    • 115 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Misstem_pfiev Xem bài viết
    Chị ah, em cũng biết là quyết định chịu có mình mới chịu trách nhiệm thôi. Em ko kêu gọi mọi người ủng hộ mà em đang tham khảo ý kiến của mọi người. Nếu em còn trẻ hoặc chưa lập gd thì em sẽ ko lăn tăn gì cả đâu. Nhưng cái khó của phụ nữ là ngoài công việc còn gia đình nữa nên em hơi phân vân thôi ah.
    Theo mình thì bạn làm ở BHXH hay VP Bank, thì vẫn là theo hơi hướng nhà nước cả, cách làm việc vẫn many nặng nhà nước lắm.. Có điều ở BHXH thì 100% là nhà nước, còn VPBank sẽ là CPH...

Về công việc ở BHXH thì theo mình, cũng không thực sự là nhàn như mọi người nghĩ đâu.. Nếu bạn làm Chuyên viên BHXH quản lý các DN, thì bạn cũng sẽ phải quản lý hàng trăm DN thuộc địa bàn í chứ, tuy nhiên, sức ép không lớn, như kiểu bạn không phải chịu áp lực doanh thu.. Nhưng bạn cũng không thể dành phần lớn thời gian cho gia đình như mọi người tưởng, làm ở nhà nước là bạn ngồi chơi xơi nước cả ngày.. T chắc chắn 1 điều là công việc ở BHXH cũng khá nhiều, bạn có thể đi muộn, về sớm 1 chút, nhưng không có nghĩa bạn thích làm theo ý mình là được..

Còn công việc ở VPBank, hỗ trợ tín dụng thì mình nghĩ bạn làm các công việc hỗ trợ cho bộ phận tín dụng.. Có thể chịu sức ép doanh thu theo team hoặc bộ phận bạn làm chỉ là back office để support thôi.. Cái này bạn nên trao đổi lại với nhân sự về trách nhiệm công việc rõ ràng.. Về Hợp đồng 2 năm mới được có thai.. Cái này chỉ là điều khoản để hạn chế thôi.. Chứ khi bạn có thai, chả lẽ Công ty bắt bạn phải bỏ hoặc chấm dứt HDLD với bạn. Theo luật lao động, thì Công ty không thể chấm dứt HDLD với người lao động đang many thai nhé.. Khi bạn làm khoảng 1 năm trở đi là bạn có thể có thai được rồi.. Công ty cũng sẽ không gây khó dễ cho bạn đâu.. Việc này thì bạn không cần phải lo..

Cá nhân t thì nghĩ bạn đừng nên làm BHXH, công việc khá nhàm chán, suốt ngày gặp dân hay là nhân sự của Công ty thắc mắc về chế độ chính sách.. Môi trường thì ù lì..

Còn VPBank, t nghĩ là tốt hơn 1 chút.. Môi trường trẻ trung, năng động hơn BHXH.. Nhưng về cơ bản, cũng mang đậm sắc thải thủ trưởng lắm.. Nói chung bạn cứ vào làm đi sẽ thấy hết í mà..
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Urmyangel Xem bài viết
    Làm BHXH chưa chắc đã nhàn đâu, em mình làm BHXH mà bận tối mắt, đang định xin sang ngân hàng để có thu nhập cao hơn nè.
    Mình có đọc được câu CM của bạn trên diễn đàn, và mình cũng đoán chắc bạn đang làm BHXH tại 1 quân nào đó của TP HCM.

Mình cũng đng có ý định xin vào BHXH quận để làm, nhưng thú thật mính khong có nhiều thông tin cho lắm, nhất là khoản lương bổng và thưởng như thế nào, Vì bạn cũng biết nếu muốn xin vào cơ quan hành chính sự nghiệp cũng phải có phí ban đầu mà.

Mình cũng muốn kiếm 1 công việc ổn định với mức lương vừa phải đủ để nuôi con vì vợ chồng mình cũng đang lên kế hoạch sanh.

Cám ơn bạn rất nhiều

Thân Chào