Giúp em với các chị ơi! hướng dẫn em làm thủ tục KT3 với!Gấp lắm!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.6K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Công an phường nơi em đang làm KT3 yêu cầu chữ ký xác nhận của nơi em đăng ký hộ khẩu.Nơi em đang ký hộ khẩu lại yêu cầu phường em làm KT3 làm giấy xác nhận để họ cắt hộ khẩu em rồi mới ký.NHưng em làm KT3 thông qua chủ nhà trọ, lỡ sau này gia đình em chuyển đi nơi khác không liên lạc được với chủ nhà trọ thì giấi tờ của em sau này ai sẽ chứng?(không có hộ khẩu sao làm giấy tờ được)HU hu em đang cần làm gấp để lo cho con đi học,bây giờ em phải làm sao?CÓ nên cắt hộ khẩu tỉnh ở Lâm Đồng không?(thủ tục làm KT3 phải cắt hô khẩu sao?)Giúp em với!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cu_Bear_gia; 20/04/2010 vào lúc 02:56 PM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 14 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

KT3 là hộ khẩu tạm trú nơi bạn ở trọ.
    Chỉ khi chủ nhà trọ ký giấy đồng ý cho bạn tạm trú thì công an mới làm KT3 cho bạn được. Nếu bạn làm KT3 tại nơi trọ để xin học cho bé thì vẫn được. KT3 chỉ có giá trị 6 tháng, sau đó phải gia hạn , Hộ khẩu chính thức tại Lâm đồng vẫn có giá trị.
    Nếu chủ nhà trọ đồng ý làm KT3 cho bạn thì cứ làm để xin học cho con bạn, không ảnh hưởng gì tới Hộ Khẩu Lâm đồng của bạn.
    Thủ tục cắt và chuyển hộ khẩu bây giờ cũng rất dễ, nếu chủ nhà trọ đồng ý thì thủ tục làm KT 3 hay chuyển hẳn hộ khảu là như nhau. Do vậy có thể công an ở quê bạn tưởng nhầm là bạn cắt chuyển hộ khảu mới yêu cầu bạn phải lấy xác nhận nơi xin nhập. Khi gặp công an bạn phải nói rõ là "xin làm tạm trú KT3 chứ không phải cắt chuyển".
    Khi có KT 3 thì bạn cứ pho to sao y lại dùng trong 6 tháng.
    Sau này nếu bạn ở trọ chỗ khác thì từ HK Lâm đồng bạn lại có thể làm KT 3 chỗ khác cũng vẫn được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xanh.đỏ.tím.vàng; 21/04/2010 vào lúc 08:16 AM.
    • 330 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

thủ tục KT3 tên đầy đủ ghi ở trên giấy là gì ah, vì em cũng có 1 cái giấy tạm trú có thời hạn, chủ nhà đi cùng ra ngoài công an phường làm giấy đó, công an hộ khẩu ở đó bảo, cầm cái giấy này, cứ ở đi, kko phải lo hạn gì cả, bao giờ chuyển đi nơi khác thì trả lại, em cũng không biết đó có phải là KT3 không ah, mọi người giải thích giúp em với ah, em cảm ơn
    Gia đình là nhất:LoveStruc:
    • 14 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayhay123 Xem bài viết
    thủ tục KT3 tên đầy đủ ghi ở trên giấy là gì ah, vì em cũng có 1 cái giấy tạm trú có thời hạn, chủ nhà đi cùng ra ngoài công an phường làm giấy đó, công an hộ khẩu ở đó bảo, cầm cái giấy này, cứ ở đi, kko phải lo hạn gì cả, bao giờ chuyển đi nơi khác thì trả lại, em cũng không biết đó có phải là KT3 không ah, mọi người giải thích giúp em với ah, em cảm ơn
    Giấy tạm trú có thời hạn là KT 3 đấy bạn ạ.
    Bây giờ có nơi làm như cái thẻ.
    Trước đây thủ tục tạm trú là phải xin giấy tạm vắng ở địa phương nộp cho nơi tạm trú , họ cho tam trú 3 tháng. Sau 3 tháng phải xin giấy tạm vắng khác từ nơi bạn có hộ khẩu thường trú và làm tạm trú khác.
    Bây giờ họ cấp luôn giấy chứng nhận tạm trú cho bạn thì thời hạn dài hơn, dễ dùng vào mọi việc cho bạn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 180 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chào bạn, theo mình đoán chắc là bạn đang muốn làm hộ khẩu để đăng ký nhập học cho con, vì ở nhiều nơi KT3 cũng là trái tuyến khi xin học, chỉ có hộ khẩu mới được nhập học đúng tuyến.

Về vấn đề hộ khẩu, mình cũng vừa nhập khẩu về HN (chắc bạn đang ở HCM), trước đó có KT3 những 10 năm rồi, nhưng giờ mới chuyển hẳn, nên cũng có chút kinh nghiệm. Cái Chứng nhận tạm trú của bạn đang cầm là KT3 đấy, ở ngoài này nhà mình phải gia hạn hàng năm. Còn thời gian để làm thủ tục cắt, nhập khẩu vào HN hay HCM cũng mất tầm 1.5-2 tháng (theo đường chuẩn, ko under-table money, ko quen biết), nếu bạn có quan hệ thì có thể nhanh hơn.
    • 330 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Elevator Xem bài viết
    Về vấn đề hộ khẩu, mình cũng vừa nhập khẩu về HN (chắc bạn đang ở HCM), trước đó có KT3 những 10 năm rồi, nhưng giờ mới chuyển hẳn, nên cũng có chút kinh nghiệm. Cái Chứng nhận tạm trú của bạn đang cầm là KT3 đấy, ở ngoài này nhà mình phải gia hạn hàng năm. Còn thời gian để làm thủ tục cắt, nhập khẩu vào HN hay HCM cũng mất tầm 1.5-2 tháng (theo đường chuẩn, ko under-table money, ko quen biết), nếu bạn có quan hệ thì có thể nhanh hơn.
    chị ơi, em đang trọ ở giảng võ, hn này, em cũng có quen biết gì đâu, bị phạt tòe mỏ 1 lần rồi lôi chủ nhà đi làm giấy tạm trú cùng mà, e nộp phạt rồi họ ghi cho giấy tạm trú có thời hạn đó, như 1 cái thẻ vậy, trông hơi giống thẻ tiết kiệm (nói thế nghe có vẻ động viên tinh thần hơn í mà, hehee) em cũng có thẻ đó đc gần 2 năm rồi, cũng ko thấy ai nhắc nhở gì cả, chả hiểu sao.....
    Gia đình là nhất:LoveStruc:
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

MÌnh cũng nói với công an nơi mình đăng ký hộ khẩu là mình làm KT3-tạm trú dài hạn chứ mình không muốn cắt hộ khẩu,nhưng họ nhất định không chịu đòi mình cắt hộ khẩu mới xác nhận vào giấy"Phiếu khai báo nhân khẩu,hộ khẩu"(dù mình đã chịu chung chi,nhưng họ nói nếu họ ký vào là sai luật?).Nên đến giờ này mình vẫn chưa làm giấy được ,mọi thủ tục mình đều làm hết(nhờ chủ nhà trọ đứng ra ký giấy bảo lãnh,công an phường nơi mình xin làm KT3 họ đồng ý...) chỉ còn chờ tờ giấy này nữa thôi!Mọi người có cách gì giúp mình được không???
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Nếu nói là Sổ tạm trú thì mình đã có được 3 năm nay nhưng xin cho con học trường công khó quá nên muốn làm KT3 cho dễ xin hơn,vì con tháng 9 này đã vào lớp 1 rồi.Hồi mẫu giáo mẹ con cứ lông bông hết trường tư này đến trường tư khác chán lắm.Bây giờ muốn làm để con được đi học đàng hoàng,kẹt vụ này bây giờ không biết giải quyết như thế nào?
    • caotuyetnga Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cu_Bear_gia Xem bài viết
    Công an phường nơi em đang làm KT3 yêu cầu chữ ký xác nhận của nơi em đăng ký hộ khẩu.Nơi em đang ký hộ khẩu lại yêu cầu phường em làm KT3 làm giấy xác nhận để họ cắt hộ khẩu em rồi mới ký.NHưng em làm KT3 thông qua chủ nhà trọ, lỡ sau này gia đình em chuyển đi nơi khác không liên lạc được với chủ nhà trọ thì giấi tờ của em sau này ai sẽ chứng?(không có hộ khẩu sao làm giấy tờ được)HU hu em đang cần làm gấp để lo cho con đi học,bây giờ em phải làm sao?CÓ nên cắt hộ khẩu tỉnh ở Lâm Đồng không?(thủ tục làm KT3 phải cắt hô khẩu sao?)Giúp em với!!!
    khi bạn ở trọ căn nhà nào thì người chủ nhà ( chủ cho thuê phòng, nhà ) phải đi làm giấy tạm trú cho gia đình bạn . Bạn chỉ cần điền vào chỗ trông trên các bản khai của CA , pho to giấy chứng minh người nhưng người thuê nhà ( phòng ) đưa cho người chủ hoàn tất hồ sơ tạm trú cùng với 3 tấm hình thẻ . Trẻ con không cần ,chi ghi diện đi theo .

hồ sơ chỉ hoàn tất trong nửa giờ là xong .
    Nếu thuê nhà thì chủ cho thuê đưa sổ tạm trú cho gia đình bạn giữ .
    Nếu thuê phòng thì người ta thường ghi chung một sổ và chủ cho thuê giữ .

Xin cho cháu đi học ,bạn cầm sổ tạm trú có tên cháu . Đến công an phường (nơi mình tạm trú ) đưa vào phòng tiếp dân thì có thư ký của CA phường đưa cho bạn tờ khai .

Công an có bổn phận phải chứng cho các em nhỏ các hồ sơ liên quan đến việc học của các em ( đây là luật đúng, bạn không nên sợ nhé )

KHÔNG NÊN CẮT HỘ KHẨU GỐC VỘI . TRỪ KHI CHUYỂN HỘ KHẨU TỪ NƠI NHÀ NÀY ĐẾN NƠI NHÀ KIA THÌ MỚI CẮT KHẨU .

Người ở tỉnh tạm trú ở t/p HCM thì gọi là KT 2 .
    Người ở t/p HCM tạm trú nhà khác cũng t/p HCM thì gọi là KT 3 .

Bạn là người thuê nhà ở tạm trú không có lý do gì bắt cắt HK cả, có lẽ bạn lo lắng quá nên trình bày không rõ gây hiểu lầm .

Nếu có điều kiện chung chi thì nhờ người chủ cho thuê cò cho mình trực tiếp gặp CA khu vực nơi đó nó làm cái một là xong .
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chào cô NGa cô còn nhớ con không?(cái vụ hải sản ý) con làm tạm trú rồi(3 năm trước lận) nhưng cầm vô trường mầm non xin cho cháu học trường không chấp nhận,có người mách con làm KT3 dễ xin hơn,sau này có vào tiểu học cũng dễ hơn nên con ráng làm cho được vì sự nghiệp học hành của cháu mà,làm làm thủ tục rắt rối quá cô ơi!VẬy mình nhờ công an phường họ chứng cho thì dễ xin hả cô?(vào trường công đó cô,vì trường tư thì con không đủ tiền)
    • 133 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

MÌnh cũng nói với công an nơi mình đăng ký hộ khẩu là mình làm KT3-tạm trú dài hạn chứ mình không muốn cắt hộ khẩu,nhưng họ nhất định không chịu đòi mình cắt hộ khẩu mới xác nhận vào giấy"Phiếu khai báo nhân khẩu,hộ khẩu"(dù mình đã chịu chung chi,nhưng họ nói nếu họ ký vào là sai luật?).Nên đến giờ này mình vẫn chưa làm giấy được ,mọi thủ tục mình đều làm hết(nhờ chủ nhà trọ đứng ra ký giấy bảo lãnh,công an phường nơi mình xin làm KT3 họ đồng ý...) chỉ còn chờ tờ giấy này nữa thôi!Mọi người có cách gì giúp mình được không???
    mình thấy làm cái kt3 dài hạn luôn đi, kiếm bác công an phường hay bác nào chuyên làm dịch vụ ý, rồi chấp nhận bỏ tiền ra làm, vì tương lai con e chúng ta, sau
    chúng ta, sau này bạn muốn nhập khẩu cũng dễ dàng, mà họ đã lo hộ thì ko cần phải nhiều loại giấy tờ nhiêu khê gì đâu, họ lo tất, mình chỉ chờ
    kết quả và đưa xiền thôi
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Vậy hả bạn,mình chưa rõ vụ này lắm,nếu được vậy mình làm 1 thể luôn.Cám ơn bạn nhiều nhé.
    • caotuyetnga Khách
    Chào cô NGa cô còn nhớ con không?(cái vụ hải sản ý) con làm tạm trú rồi(3 năm trước lận) nhưng cầm vô trường mầm non xin cho cháu học trường không chấp nhận,có người mách con làm KT3 dễ xin hơn,sau này có vào tiểu học cũng dễ hơn nên con ráng làm cho được vì sự nghiệp học hành của cháu mà,làm làm thủ tục rắt rối quá cô ơi!VẬy mình nhờ công an phường họ chứng cho thì dễ xin hả cô?(vào trường công đó cô,vì trường tư thì con không đủ tiền)
    Khi đã ở t/p HCM hơn 2 năm rồi thì tự nhiên là KT 3 đó .
    Tức là ở tỉnh tạm trú lâu dần ở t/ phố .
    cu_Bear_gia thuê phòng hay thuê nhà ? đang ở đâu vậy ? Nếu ở gần khu mình đang tạm trú thì mình sẽ nói cháu mình đưa hộ khẩu bạn vào HK thành phố luôn .
    Mình HK t/p HCM nhưng mình di dời lung tung trong t/p HCM .

còn trường công tư gì đó thì mình giờ không rành .
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Con cám ơn cô Nga nhiều!Con ở Bình Thạnh,phường 13,không biết ở gần nhà cô không?.Con hâm mộ cô từ lâu rồi,nếu gần con dắt bé qua nhà cô chơi được không cô?Hi hi!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cu_Bear_gia; 23/04/2010 vào lúc 09:27 PM.
    • caotuyetnga Khách
    Cô mới te te qua Tân bình tạm trú cho gần các người quen . Thật sự không biết BT xa chỗ mình ở là bao xa .
    Còn về trẻ đi học Cô biết tiểu học chỉ có trường công thôi . Còn trường tư thì không có vấn đề HK mà chỉ cần $$$$

Hôm qua có nói chuyện với 1 người quen Cô mới biết rành rẽ về KT 3 ( chứ không phải như cô chỉ ở trên..hi..hi..) là phải tạm trú một nơi nào đó trong t/p HCM khoảng 3 năm thì sẽ có KT 3 .
    Hiện tại bé sắp vào lớp 1 rồi ( thời gian gấp rút quá ) nên cô tính ẩu thế này cháu xem có được không nhé :
    - chuyển HK bé vào t/p HCM , có một HK nhà cho bé đặt tên vào .
    - sau đó bé tạm trú tại đ/chỉ cháu đang ở và xin đi học trường nào mà mẹ muốn xin .

Cháu tham khảo thêm CA khu vực nơi ở xem , cứ nói sự thật ra .
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Dạ,cháu chẳng có ai cho nương nhờ cô ạ,cháu phải đi từ từ.Năm ngoái cháu thử 1 lần mà không được.Năm nay cố thêm lần nữa,không được chắc cháu cho bé ở quê với bà thêm 1 thời gian nữa,xa bé 3 năm rồi cô à!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,290 Bài viết

• 6,271 Được cảm ơn

Trả lời dùm cô Nga chỗ này chút, chắc cô bị nhầm.
    - KT1 là sổ hộ khẩu.
    - KT2 là tạm trú ở một địa điểm khác với nơi đăng ký thường trú trong cùng 1 tỉnh/thành.
    - KT3 : tạm trú ở tỉnh/thành khác với tỉnh/thành đăng ký thường trú (gọi là tạm trú dài hạn)
    - KT4: giống KT3 nhưng là tạm trú ngắn hạn
    Hình như tạm trú trên 1 năm là làm được KT3 rồi chứ không cần 3 năm.
    Và theo Luật cư trú mới thì thủ tục nhập HK vào TP cũng rất dễ chứ không khó như lúc trước. Vấn đề là có nhà hoặc có bảo lãnh.
    Trường hợp của bạn, cứ trực tiếp gặp đ/c CSKV để hỏi, cần nhờ Bác Hồ hỗ trợ nhé :Smiling:
    À, bạn nhớ 1 điều nữa là trẻ con tiểu học là ở nơi nào học nơi đấy chứ không phải muốn học đâu cũng được đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ymna; 24/04/2010 vào lúc 08:00 PM.
    • 204 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thanks chị!em làm vì nhà 2 đứa mà đứa lớn lông bông cũng vì vụ này xin học mẫu giáo trường công cũng không được,đứa nhỏ cũng nối tiếp chị nó luôn,mà học tư em không đủ khả năng.Xin được vụ này 1 công đôi ba việc luôn ạ.Muốn cho tụi nhỏ ở gần chứ bà thấy lông bông bắt về quê,nói khi nào xin học được cho đứa lớn bà mới cho về(em xa con 3 năm rồi:Crying::Crying::Crying
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,290 Bài viết

• 6,271 Được cảm ơn

Quên mất, bạn nên mua tí quà (ít thôi, hộp bánh Chocopie là được rồi) đến gặp bác tổ trưởng nói chuyện trước để bác í làm việc với CSKV chứ bạn tiếp cận liền thì không tốt lắm. Hy vọng đ/c Tổ trưởng chỗ bạn tạm trú cũng không đến nổi nào.
    • caotuyetnga Khách
    Dạ,cháu chẳng có ai cho nương nhờ cô ạ,cháu phải đi từ từ.Năm ngoái cháu thử 1 lần mà không được.Năm nay cố thêm lần nữa,không được chắc cháu cho bé ở quê với bà thêm 1 thời gian nữa,xa bé 3 năm rồi cô à!
    mình đưa HK bé vào t/p HCM , nhưng cu_Bear_gia phải hỏi CSKV xem sau đó bé có nộp đơn xin học nơi mẹ bé đã định không ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    cu_Bear_gia thuê phòng hay thuê nhà ? đang ở đâu vậy ? Nếu ở gần khu mình đang tạm trú thì mình sẽ nói cháu mình đưa hộ khẩu bạn vào HK thành phố luôn .
    Mình HK t/p HCM nhưng mình di dời lung tung trong t/p HCM .!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2