THÔNG BÁO CỦA CÁC THÀNH VIÊN / CHÚC MỪNG

Đi chùa cầu thi cử đỗ đạt thì đi chùa nào( Hà Nội )

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.55K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 18 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tháng 5 này em có 1 vụ thi cử rất quan trọng, em muốn đi chùa cầu cho thuận buồm xuôi gió mà phân vân không biết đi chùa nào cầu là tốt nhất, các mẹ chỉ cho em nhé.:LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,397 Bài viết

• 489 Được cảm ơn

theo mình biết thì ở trong nội thành có Tổ đình Phúc Khánh, gần cầu vượt Ngã tư Sở chỗ đại học Thủy lợi chếch đối diện sang đó là nổi tiếng về cầu công danh học tập. mình cũng hay đi chùa. cái này là do con bạn mình chỉ vì nó đi rất nhiều. ngoài ra còn có chùa Quán Sứ nổi tiếng thiêng bậc nhất Hà Nội nữa. bạn qua xem sao.
    • 611 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Mình thì thấy mọi người thường đi Quốc Tử Giám.
    • 217 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Đi chùa Hà thiêng lắm em ạ. Hồi lớp 12 chị đi thi HSG toàn quốc, trước ngày thi chị đi chùa Hà xin cho thi đạt giải cao (được vào thẳng đỡ phải thi đại học hehe, vì vốn lười mà). Cuối cùng đạt giải Nhì thật, mà thi như trúng tủ ý, làm bài chưa hết 1/2 thời gian đã xong, được vào thằng đại học luôn hihi.
    You're always on my mind
    All day just all the time
    You're everything to me
    Brightest star to let me see :LoveStruc:
    • 66 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Theo như em thấy thì chùa thiêng hay ko tùy thuộc vào quan niệm mỗi ng, chị cứ nghe theo mọi ng thì chắc phải đi hầu hết các chùa ở HN mất thôi
    Em đợt trước khi thi đại học cũng đi khá nhiều chùa. Nhưng, càng đi, càng xem nhiều + tìm hiểu thêm nhiều thì càng nghiệm ra là: Ko đâu thiêng bằng gia tiên nhà mình. Vì nếu ai tin (chứ ko phải tín) thì đều hiểu + tin là có phần âm, và những ng đã khuất trong gia đình mình là những người gần gũi, hiểu mình và đi theo, phù trợ cho mình nhiều nhất
    Nhà em được cái có mộ tổ rất thiêng. Trước khi làm công to việc lớn hay thi cử gì nhà em đều về thắp hương, xin ở mộ tổ rồi mới đi xin ở đâu thì xin. Và lần nào xin cũng đều đc ứng đúng như ý nguyện. Nhất là trong chuyện thi cử. Xin bao nhiêu điểm_đặt giọt dầu lên ban thờ mộ tổ bao nhiêu tiền là đc đúng = đó điểm luôn (cái này là rất nh ng trong họ nhà em, trong đó có em đã kiểm chứng ạh)
    Thế nên em nghĩ là tốt nhất, trước khi đi xin ở đâu, chị nên về mộ tổ của dòng họ nhà chị, xin cụ tổ, gia tiên ban phúc, phù hộ cho trước đã.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 86 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hì hì... Mình nghĩ là cầu xin cho yên tâm về mặt tâm lý thôi chứ. Nếu ko thì chẳng học hành gì, lẽ nào cứ cầu là được? Mà về mặt tâm lý thì cầu ở đâu mình tin tưởng là được rồi. Mình thấy học hành thì hay vào Quốc Tử Giám, buôn bán làm ăn Phủ Tây Hồ, đình Phúc Khánh, cầu duyên chùa Hà,... nhưng mình không biết có bao nhiêu người toại nguyện và không toại nguyện?
    • 86 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hì hì... Mình nghĩ là cầu xin cho yên tâm về mặt tâm lý thôi chứ. Nếu ko thì chẳng học hành gì, lẽ nào cứ cầu là được? Mà về mặt tâm lý thì cầu ở đâu mình tin tưởng là được rồi. Mình thấy học hành thì hay vào Quốc Tử Giám, buôn bán làm ăn Phủ Tây Hồ, đình Phúc Khánh, cầu duyên chùa Hà,... nhưng mình không biết có bao nhiêu người toại nguyện và không toại nguyện?
    • 102 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi o0lipxinh0o Xem bài viết
    Theo như em thấy thì chùa thiêng hay ko tùy thuộc vào quan niệm mỗi ng, chị cứ nghe theo mọi ng thì chắc phải đi hầu hết các chùa ở HN mất thôi
    Em đợt trước khi thi đại học cũng đi khá nhiều chùa. Nhưng, càng đi, càng xem nhiều + tìm hiểu thêm nhiều thì càng nghiệm ra là: Ko đâu thiêng bằng gia tiên nhà mình. Vì nếu ai tin (chứ ko phải tín) thì đều hiểu + tin là có phần âm, và những ng đã khuất trong gia đình mình là những người gần gũi, hiểu mình và đi theo, phù trợ cho mình nhiều nhất
    Nhà em được cái có mộ tổ rất thiêng. Trước khi làm công to việc lớn hay thi cử gì nhà em đều về thắp hương, xin ở mộ tổ rồi mới đi xin ở đâu thì xin. Và lần nào xin cũng đều đc ứng đúng như ý nguyện. Nhất là trong chuyện thi cử. Xin bao nhiêu điểm_đặt giọt dầu lên ban thờ mộ tổ bao nhiêu tiền là đc đúng = đó điểm luôn (cái này là rất nh ng trong họ nhà em, trong đó có em đã kiểm chứng ạh)
    Thế nên em nghĩ là tốt nhất, trước khi đi xin ở đâu, chị nên về mộ tổ của dòng họ nhà chị, xin cụ tổ, gia tiên ban phúc, phù hộ cho trước đã.
    Chanh đồng ý cả 2 tay với bạn này nè. trước tiên là về xin tổ tiên nhà mình trước.
    còn muốn đi chùa thì theo ý kiến Chanh nhé, thực ra ko phải đi chùa ta chọn chùa nào thiêng hay ko thiêng, Phật ngự trước tiên là ở trong đức tâm của ta, chỉ cần bạn thành tâm, tự Đức Phật chứng. chứ chùa nào cũng vậy thôi nếu bạn ko có cái tâm hướng về.
    • 18 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hu Hu mộ tổ nhà em ở tận Thái Bình, chắc em có lòng cũng khó mà về được. Số em thi cử lận đận lắm nên lần này cũng run. Em cũng biết chùa Phúc Khánh, ngày rằm người ra đấy cầu đông ơi là đông, nhưng em tưởng chùa PK chỉ cầu an thôi chứ. Còn chùa Hà thường là đi cầu tình duyên mà. Em đang ở nhà thuê, liệu xin thổ công ở đây được không nhỉ?
    • 160 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đi chùa Hà hoặc Quốc Tử Giám
    • 79 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Lên Quốc Tử Giám em ah, ko thì em đi chua Hà, tùy vào nơi em trọ xem chỗ nào gần hơn thì em đi.
    • 84 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Cầu thi cử để đỗ đạt luôn thì chỉ có đi chùa "thầy" :Laughing:

Còn mong gặp sự suôn sẻ may mắn trong thi cử thì đi chùa nào cũng thế, tâm thành thì sự ứng.
    • 86 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QmobileS10 Xem bài viết
    Cầu thi cử để đỗ đạt luôn thì chỉ có đi chùa "thầy" :Laughing:

Còn mong gặp sự suôn sẻ may mắn trong thi cử thì đi chùa nào cũng thế, tâm thành thì sự ứng.
    đúng quá! đúng quá! E cả đơì chả đi chùa xin học hành bao giờ, vẫn qua như thường. Duy có lần thi quân sự, e hèm, bị trượt lần đầu. Sau đi chùa "thầy", qua ngon lành.
    • 349 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

nếu chị thành tâm thì chùa nào cũng linh hết à!
    Nếu lo lắng, trước khi thi mấy ngày chị mua đồ về thắp hương, vàng mã nhìu vào để các cụ đi đút lót ở dưới!
    Em nói thiệt đó! Nói chung chả có ai bằng các cụ nhà mình đâu, các cụ đều muốn con cháuthành công cả!