Thương lắm bé bị SDD,các mẹ giúp em nhé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.7K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 277 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Em rất stress vì bé nhà e bị sdd, bé rất lười ăn,ít cân (20 tháng = 8 kg), & ốm liên miên, tháng nào cũng 1 đến 3 trận & mỗi trận kéo dài hàng tuần, rồi lại bỏ ăn.
    Em lập topic này vừa muốn cầu cứu các mẹ có KN nuôi con tốt, vừa muốn trao đổi với các mẹ cùng hoàn cảnh để khắc phục, ko thì em chết mất vì stress.
    Về phần em ,e đã cho bé đi khám VDD 4 lần rồi, thuốc tốt vẫn uống, đồ ăn cũng đầy đủ & thay đổi tối đa.
    Ai khuyên em gì hay em đều cố gắng AD cho con mà vãn bất lực,em cảm thấy rất tệ & cảm thấy như trong mắt mọi người em là ng mẹ tồi,ko biết chăm con dù em đã cố hết sức.
    Em luôn đau đáu trong lòng nguyên nhân khiến cho bé lười ăn từ khi 2 tháng tuổi, có người nói do sữa mẹ nhưng nếu thế thì 3 tháng đầu cháu đâu có lên cân tốt? nhưng 1 tháng đầu sau sinh em chỉ ăn thịt thăn và rau ngót & 6 tháng liền toàn ăn cháo móng giò mặc dù em rất ngán nhưng vẫn cố ăn vì bà bảo tốt cho cháu, ngoài ra em hay dùng BOKIMILK theo đợt, đặc biệt là sau khi đẻ hơn 1 tháng em bị 1 cú sốc lớn nhưng em vẫn cố ăn để có sữa cho con.
    Còn 1 điều có thể là nguyên nhân nữa là khi 3 tuần tuổi bé bị lây cúm từ mẹ & nhanh chóng chuyển thành viêm phổi,bé phải nhập viện chụp X Quang & tiêm 8 mũi KS, sau đó liên tục sd các loại thuôc ho vì vẫn bị ho chớ đến 3 tháng mới khỏi.Hơn nữa vì cháu hay chớ nên em toàn cho con uống thuốc rồi ăn luôn sau đó.Nhưng thời gian này cháu vẫn ăn bt.
    Lúc hơn 1 tháng cháu bỏ bú bình,3 tháng cứ bú mẹ là khóc, em KT miệng thấy quanh lợi phía trong có các chấm trắng nhỏ cách đều nhau nhưng gọi BS đến nhà khám thì bảo ko sao, em mua thuốc đánh tưa chỉ 2 ngày là hết.Nhưng hôm đó có uống 1 loại thuốc dân gian của bà nội làm gồm lá tía tô sao với nước mơ rất khó uống, từ đó bé lười ăn sữa hẳn & đến bây giờ có lẽ cho bé ăn ko ai vất vả bằng dù đã 20 tháng.
    Em rất ân hận vì lúc mới sinh ko có KN chăm con vấp phải các điều trên, có mẹ nào có sai lầm tương tự như em dẫn đến con bị SDD ko ạ?các mẹ cứ trách em nhưng em thật sự muốn biết đau là NN
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,382 Bài viết

• 3,039 Được cảm ơn

Vừa đọc được nỗi niềm của em ở topic bên kia thấy thương em rất nhiều.

Em à, bé lười ăn không phải do em là 1 người mẹ không tốt đâu. Bé nhà chị cũng rất lười ăn. Mỗi lần cho con ăn chị cũng bị stress lắm. Em thử thay đổi chế độ ăn hàng ngày cho con xem sao. Không lên ép bé ăn quá nhiều trong một bữa nếu bé thực sự không muốn ăn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,701 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Bọn trẻ tầm này đứa nào cũng lười ăn hay sao ý. Con mình cũng chẳng chịu ăn gì làm mình stress kinh khủng.
    Em cho con ăn nhiều rau và hoa quả, chất xơ giúp bé tiêu hoá tốt một thời gian đi đã. Chị nghĩ khi bé tiêu hoá tốt thì sẽ thèm ăn hơn. Chị đang áp dụng cách này đây, em thử xem.
    Ngoài ra ngày nào cũng cho con uống nước cam để tăng sức đề kháng. Cho con ăn sữa chua kích thích tiêu hoá.
    • 134 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Thực đơn hàng ngày của bé như thế nào hả em?

Có rất nhiều nguyên nhân gây biếng ăn ở trẻ. Mẹ càng căng thẳng, con càng biếng ăn :Smiling:.

Có nhiều bé, ăn cũng khá nhiều nhưng vẫn cứ còi :Smiling:. Nguyên nhân là đường ruột bé yếu, không hấp thu được gì :Smiling:.
    • 2,005 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chia sẻ với bạn, con lười ăn đúng là vấn đề street của mẹ. Con bé quá cũng không đủ sức đề kháng nên sẽ hay bị ốm.
    Bạn thử post xem hàng ngày bạn cho con ăn uống thế nào có thể mọi người sẽ có góp ý phù hợp.
    Bé lười ăn sữa công thức, bạn thử cho con uống sữa tươi xem sao, tầm 20 tháng bé ăn sữa tươi tốt rồi mà. Cho con ăn các sản phẩm khác từ sữa như phomai, sữa chua và váng sữa chẳng hạn.
    Cố gắng tạo không khí ăn uống thật thoải mái cho con, khuyến khích con tự cầm đồ ăn để ăn, bé vừa tự ăn mẹ vừa tranh thủ đút cho con sao cho con cảm thấy ăn uống thoải mái chứ không phải là cực hình.
    Bạn thử cho con dùng sữa non Goodhealth xem, cá nhân mình cho con dùng thấy trộm vía rất hợp đấy.
    Một vài lời khuyên thôi, hi vọng giúp được bạn phần nào
    dOeqNAW6p7
    1Dpwp7
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mọi người đã góp ý hết rồi..Em cố gắng kiên nhẫn áp dụng nhé..Tạo cho bé không khí ăn vui vẻ, có thể cho bé vừa ăn vừa chơi hoặc xem chương trình ti vi bé thích..Em có thể mua thêm các loại sữa như Pediasure hay Dielac gì ấy loại chuyên dùng cho bé bị suy dinh dưỡng biếng ăn...Phải cố gắng lên em nhé...Cho bé măm nhiều mới có sức khỏe đỡ bệnh tật, mẹ cũng vui vẻ hơn :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 747 Bài viết

• 2,070 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn cùng ăn thử với con xem. Nhiều bữa cháo, đến bố mẹ bé còn phải lạy trời để có can đảm nuốt trôi chỗ thừa này thì bé ăn sao nổi :Laughing:.

Mình thấy hôm nào nấu cháo/ cơm/ rau mà mình cũng thấy thích thích, thèm thèm thì y như hôm đó con ăn nhiều hơn. Mẹ một miếng, con một miếng, vừa nhanh hết cháo, vừa vui. Nhất là khi ăn, cầna ông bà bố mẹ ai cũng tỏ thai độ mình đang rất thích thú vì ăn :Battin ey:.

Bé của bạn 20 tháng ăn uống theo gu người lớn (nêm gia vị hành tỏi tiêu, rau thơm…) được rồi. Lạ miệng, bé cũng ăn thêm duoc một tí.

Con trai mình hiện giờ thích ăn rau hơn ăn thịt. Để làm được điều đó, mình cho bé tham gia từ công đoạn chế biến. Chủ nhật nào cũng có bài: Nào thì hai bà cháu/ hai mẹ con đi hái rau, nào thì đây là ra mua ở chợ, con mang vào cho mẹ… Sau đó mẹ nhặt rau này, mẹ rửa rau này, mẹ thái rau này…. Rồi thì mẹ xào/ mẹ luộc… Con trai vặn/ tắt vòi nước cho mẹ. Con múc nước cho vào nồi cho mẹ nấu…

Đến lúc dọn ra, bé ăn rất chủ động, nhiệt tình, với món rau.

Đó là rau. Còn các món khác, mình cũng thử đủ cách, không chính đạo thì tà đạo. Cách nào thấy được thì cứ làm thôi. Vấn đề là làm con thích ăn, chứ đừng làm nó sợ. Với mình, nhá, mớm, cho ăn bốc… cứ thủ tất đi. Có thời kỳ bé thấy bố uống cà phê, bắt chước. Mình phải cho nó ngửi và nếm (liếm muỗng dính ca phê loãng) để nó chịu ăn. Có thời kỳ này nó xem quảng cáo mì trứng vàng, cũng phải hứa hẹn cho nó ăn mỳ trộn rau mùng tơi thì nó mới chịu ăn bữa chính.

Con mình 28 tháng, cao 86cm, nặng 12kg, cũng thuộc diện thấp bé nhẹ cân (bé trai).
    Cho con ăn là sự nghiệp trường kỳ kháng chiến. Bạn min85 cố lên.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 277 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ rất nhiều, những điều các mẹ khuyên em cũng đã tiếp thu từ nhiều người & áp dụng rồi nhưng bé vẫn ko tiến bộ.
    Hiện nay em phải cách các bữa của bé xa để bé ăn đỡ ngậm, ngày 3 lưng cháo vị khác nhau (8h trc khi mẹ đi làm,12h mẹ về, 5h30 mẹ về cho ăn ), chiều ngủ dậy tầm 3h30 1 hộp váng sữa + hoa quả, tối 9h trc khi đi ngủ 150cc sữa Berlamin ( bé nhà em chỉ uống sữa này vì ko đường, còn các sữa ngọt, sữa d d dù nhạt bé vãn ọe), em biết thế là ít nhưng nếu cho thêm bất cứ đồ ăn gì thì bé sẽ bỏ bữa chính. Ngoài ra khi cả nhà ăn cơm em cho bé tự ăn cùng nhưng bé chỉ ăn rau & cơm ko & đc rất ít.
    • 2,005 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ui trời ơi, bài ca ăn ngậm đúng là cực hình các mẹ nhỉ. Mẹ nó đổi vị đồ ăn bé có hào hứng hơn không, phở mì bún miến thử hết các loại xem sao. Sợ bé chán cháo rồi thì sao nhỉ?
    dOeqNAW6p7
    1Dpwp7
    • 844 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Con bé nhà mình hơn 28 tháng mà chỉ có 11kg thôi ... còi lăn lóc luôn, nhưng mà cũng kg ép con ăn nhiều được. Con nhà mình thì ăn cơm được rồi nên hay cho ăn chung bữa cơm với bố mẹ ... mình thường để đồ ăn cho con riêng trên bàn và để con tự xúc ăn ... cũng ăn ít lắm nhưng mà kg ép được, còn lại chỉ cho con uống sữa thôi. Trộm vía, con nhà mình uống sữa cũng ổn, tuy còi nhưng mà nhanh nhẹn hoạt bát ... con gái mà suốt ngày luôn tay luôn chân, luôn mồm nữa ... nên tự AQ rằng con còi một chút mà phát triển tốt cũng OK. Con nhà bạn 20 tháng rồi hay bạn thử cho bé tập ăn chung với gia đình xem có cải thiện được kg ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi min85 Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ rất nhiều, những điều các mẹ khuyên em cũng đã tiếp thu từ nhiều người & áp dụng rồi nhưng bé vẫn ko tiến bộ.
    Hiện nay em phải cách các bữa của bé xa để bé ăn đỡ ngậm, ngày 3 lưng cháo vị khác nhau (8h trc khi mẹ đi làm,12h mẹ về, 5h30 mẹ về cho ăn ), chiều ngủ dậy tầm 3h30 1 hộp váng sữa + hoa quả, tối 9h trc khi đi ngủ 150cc sữa Berlamin ( bé nhà em chỉ uống sữa này vì ko đường, còn các sữa ngọt, sữa d d dù nhạt bé vãn ọe), em biết thế là ít nhưng nếu cho thêm bất cứ đồ ăn gì thì bé sẽ bỏ bữa chính. Ngoài ra khi cả nhà ăn cơm em cho bé tự ăn cùng nhưng bé chỉ ăn rau & cơm ko & đc rất ít.
    Bạn đừng cho ăn cháo nữa, thử chuyển sang cơm xem. Thử dần dần từ cơm nát trước, thay đổi khẩu vị có khi con hào hứng với chuyện ăn hơn.
    Con mình ăn cơm từ 14 tháng, cũng bị tình trạng lười ăn ko thể chịu đựng nổi, rồi ngậm chẩy nước ra, ức chế kinh khủng. Thử chuyển sang cơm thấy cải thiện đáng kể nên mình cho ăn luôn, nhiều người cứ nói là ăn cơm sớm quá nhg mình kệ, miễn sao con chịu ăn, lên cân đều, khỏe mạnh là được.
    Hy vọng bé nhà bạn sẽ bớt lười ăn và lên cân đều cho mẹ đỡ ức chế nhé:Rose:
    • 89 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn thử sang bên mục Dinh dưỡng chung, vào phần Tham vấn dinh dưỡng hỏi bác Lương tâm xem sao. Mình thấy nhiều mẹ nhờ bác ấy lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 219 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hồi con mình bé, cũng còi gần như con bạn. Mới sinh được 3,1kg mà 8 tháng nặng 5,9kg, 12 tháng 7kg… Mình chạy vạy đủ nơi, khám BV công, phòng khám tư, Bsy ta, bác sỹ tây đủ cả, mình còn cho con uống cả thuốc Tàu nữa. vậy mà cũng vẫn không lên ký được. Mình mua bảo hiểm nhân thọ cho con mà hãng bảo hiểm chê, ko bán. Mình cho con đi chơi, ai hỏi tuổi mình đã từng phải nói dối thấp xuống 1 tuổi đễ đỡ bị nhòm ngó… Mình cực kỳ hiểu tâm trạng cuả bạn.

Mình đã từng viết về đầ tài này mấy lần trên WTT, hôm nay mình có chuyện buồn ko viết lại được nữa. Nhưng ngắn gọn là, bạn cố gắng giảm stress cho bạn trước đã, rồi mới hi vọng cải thiện được tình hình của con. Bạn nhìn xung quanh bạn bè, đồng nghiệp, hàng xóm của mình xem, có người cao lênh khênh, có người lùn, có người to như con voi, có người mảnh khảnh.. Vậy mà người ta đều sống tốt được, đều làm việc được… vậy thì trẻ con cũng có quyền khác nhau chứ. Con mình nhẹ cân, nhưng xem cháu phát triển về vận động, về ngôn ngữ, về trí tuệ có sao không?
    Nếu tất cả đều ổn, thì mong bạn từ từ… đừng quá vội, sẽ ảnh hưởng tới tâm lý của con. Đừng vì vài ký lô mà ép con quá, rồi cả đời bé mất niềm vui ăn uống ngon miệng. Nếu bé tiêu hóa kém, thì từ từ tìm cách, cuộc chiến đấu còn rất dài, bạn có thể chậm nhịp này, nhưng nếu bạn vẫn duy trì chế độ chăm sóc tốt, và tăng tốc thời gian cháu dậy thì thì vẫn có khả năng con cao lớn khỏe mạnh..
    Nói tóm lại là bạn cũng cần , à quên, rất rất cần , chăm sóc sức khỏe tâm lý cuả mình và sức khỏe tâm lý cuả con! Vài ký lô không phải là tất cả!
    Hôm sau rảnh mình sẽ nói chuyện nhiều hơn. Hoặc nếu bạn vẫn quá bức xúc thì có thể gửi tin nhắn cho mình, mình sẽ gọi ĐT cho bạn nói thêm., Cùng cảnh ngộ mà!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Xu Xu; 14/07/2009 vào lúc 10:31 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 289 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Con mình cũng còi đây, cũng suýt suy dinh dưỡng đây. Trăn trở lắm nhưng giờ thì phải AQ thế này: con mình sinh ra lành lặn, xinh đẹp, thông minh, giờ nó hơi có vấn đề tý về sức khỏe nhưng mình sẽ cố gắng giúp đỡ con để con mình lớn khôn, khám phá và tận hưởng cuộc sống. COn còn cả cuộc đời phía trước mà, chứ có phải mấy năm bé thơ đâu. Rồi con đi học cô khen vẽ giỏi nhất lớp, cô dạy tiếp thu nhanh nhất lớp, học nhạc cảm thụ tốt hơn cả các chị lớn... Ôi ôi thế là mẹ sướng lắm rồi (mặc dù con về đến nhà là hai mẹ con lại đau khổ với bát cơm và cốc sữa nhé)
    Mẹ nó phải xác định là hai mẹ con cùng khôn lớn bên nhau, mẹ là bạn thân thiết của con. Mẹ nó cứ đau đáu khổ sở tự dằn vặt thế thì xét cho cùng con lại thiệt thòi đấy.
    Vui lên nào mẹ nó.
    • 8,371 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

Đứa cháu em ngày xưa cũng SDD nặng, anh chị họ đành đưa con mang vào cho bố mẹ em nuôi. Bé 22 tháng mà được 9.5 kg. Dáng người bé cao nên trông bé như một bộ xương di động, suốt ngày thò lò mũi xanh, ốm liên tục. Vậy mà mẹ em nuôi 5 tháng bé lên được 15kg. Kinh nghiệm của mẹ em là cho bé ăn đúng giờ, ngủ đúng giấc, và khoản ăn uống thì mẹ em rất kiên trì, Mẹ em có thể bế bé đi khắp nơi mọi chốn, mỗi ngày một trò mới để bé ăn hết phần ăn của mình. Chị có thể tham khảo nhé, chúc bé nhà chị chóng lên cân:Smiling:
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 277 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Xu Xu Xem bài viết
    Hồi con mình bé, cũng còi gần như con bạn. Mới sinh được 3,1kg mà 8 tháng nặng 5,9kg, 12 tháng 7kg… Mình chạy vạy đủ nơi, khám BV công, phòng khám tư, Bsy ta, bác sỹ tây đủ cả, mình còn cho con uống cả thuốc Tàu nữa. vậy mà cũng vẫn không lên ký được. Mình mua bảo hiểm nhân thọ cho con mà hãng bảo hiểm chê, ko bán. Mình cho con đi chơi, ai hỏi tuổi mình đã từng phải nói dối thấp xuống 1 tuổi đễ đỡ bị nhòm ngó… Mình cực kỳ hiểu tâm trạng cuả bạn.

Mình đã từng viết về đầ tài này mấy lần trên WTT, hôm nay mình có chuyện buồn ko viết lại được nữa. Nhưng ngắn gọn là, bạn cố gắng giảm stress cho bạn trước đã, rồi mới hi vọng cải thiện được tình hình của con. Bạn nhìn xung quanh bạn bè, đồng nghiệp, hàng xóm của mình xem, có người cao lênh khênh, có người lùn, có người to như con voi, có người mảnh khảnh.. Vậy mà người ta đều sống tốt được, đều làm việc được… vậy thì trẻ con cũng có quyền khác nhau chứ. Con mình nhẹ cân, nhưng xem cháu phát triển về vận động, về ngôn ngữ, về trí tuệ có sao không?
    Nếu tất cả đều ổn, thì mong bạn từ từ… đừng quá vội, sẽ ảnh hưởng tới tâm lý của con. Đừng vì vài ký lô mà ép con quá, rồi cả đời bé mất niềm vui ăn uống ngon miệng. Nếu bé tiêu hóa kém, thì từ từ tìm cách, cuộc chiến đấu còn rất dài, bạn có thể chậm nhịp này, nhưng nếu bạn vẫn duy trì chế độ chăm sóc tốt, và tăng tốc thời gian cháu dậy thì thì vẫn có khả năng con cao lớn khỏe mạnh..
    Nói tóm lại là bạn cũng cần , à quên, rất rất cần , chăm sóc sức khỏe tâm lý cuả mình và sức khỏe tâm lý cuả con! Vài ký lô không phải là tất cả!
    Hôm sau rảnh mình sẽ nói chuyện nhiều hơn. Hoặc nếu bạn vẫn quá bức xúc thì có thể gửi tin nhắn cho mình, mình sẽ gọi ĐT cho bạn nói thêm., Cùng cảnh ngộ mà!
    hic.. cảm ơn bạn & các mẹ khác đã đồng cảm với mình, mình cũng dùng hết cách, cho con ăn thay đổi = cơm,mỳ,bánh, ăn đc cái gì tốt cái đó nhưng bé chỉ đc vài miếng là chán ngay,mỗi bữa ăn là 1 trò mới nhưng cũng ko ăn thua, bây giờ cháu ngậm kinh khủng, ngậm từ thìa đầu luôn, nếu cho ăn trong 1/2 tiếng như BS nói thì chỉ đc vài thìa thui,rồi đến tối ngủ ko đc vì đói mà cũng ko chịu ăn, cả tháng nay mình đều bị con quấy đêm, nhất là thương con nên càng mệt. Mình sẽ sang mục DD để hỏi bs xem sao
    Chỉnh sửa lần cuối bởi min85; 16/07/2009 vào lúc 09:50 PM.
    • 475 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn min85 ơi, bạn tham khảo bài này nhé http://www.vnexpress.net/GL/Doi-song...9/06/3BA10378/
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi WINE Xem bài viết
    Bạn min85 ơi, bạn tham khảo bài này nhé http://www.vnexpress.net/GL/Doi-song...9/06/3BA10378/
    Bạn quote bài này ý là ntn nhỉ? Đừng làm cho mẹ min85 lo lắng thêm chứ. Bài báo này nói là trẻ bị viêm phổi nhiều lần có thể là do bị tim bẩm sinh, chứ có nói gì đến chuyện lười ăn là bị tim đâu nhỉ??? Bé nhà bạn min85 chỉ bị viêm phổi 1 lần lúc nhỏ thôi bạn ạ, và cái này thì cũng ko phải là ít bé bị đâu. Bản thân bé nhà mình cũng 1 lần bị viêm phổi, khá hay ốm, và đặc biệt lười ăn, giờ 20 tháng rồi mà vẫn đình công cháo, cơm ăn vài thìa, toàn bù bằng sữa. Nói như bạn thì con nhà mình cũng phải xem xem có bị tim ko hả? Bạn đọc bài người ta thì đọc cho kỹ rồi hãy có ý kiến chứ, đừng làm cho người ta lo lắng thêm ko cần thiết. Xin lỗi mình nói hơi nhiều nhưng mình hơi bức xúc.
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 277 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Bạn quote bài này ý là ntn nhỉ? Đừng làm cho mẹ min85 lo lắng thêm chứ. Bài báo này nói là trẻ bị viêm phổi nhiều lần có thể là do bị tim bẩm sinh, chứ có nói gì đến chuyện lười ăn là bị tim đâu nhỉ??? Bé nhà bạn min85 chỉ bị viêm phổi 1 lần lúc nhỏ thôi bạn ạ, và cái này thì cũng ko phải là ít bé bị đâu. Bản thân bé nhà mình cũng 1 lần bị viêm phổi, khá hay ốm, và đặc biệt lười ăn, giờ 20 tháng rồi mà vẫn đình công cháo, cơm ăn vài thìa, toàn bù bằng sữa. Nói như bạn thì con nhà mình cũng phải xem xem có bị tim ko hả? Bạn đọc bài người ta thì đọc cho kỹ rồi hãy có ý kiến chứ, đừng làm cho người ta lo lắng thêm ko cần thiết. Xin lỗi mình nói hơi nhiều nhưng mình hơi bức xúc.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé,đọc xong đúng là mình rất lo lắng phải đọc lai những điêu bạn viết mới yên tâm nhưng chắc bạn wine chỉ muốn mình tham khảo thôi.
    Tháng này tệ thật,con ốm 3 trận đã gần hết tháng, mình hiện tại lại đang lây của con nên 2 mẹ con đều mệt, cầu mong cho nhanh qua giai đoạn này,mong con mau lớn để ăn đc nhiều hơn thôi
    • 1,040 Bài viết

• 1,469 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ min85 ạ.
    Trước tiên phải nói nguyên nhân không phải do sữa mẹ nhé. Mình nghĩ có thể do quá trình bé bị viêm phổi, việc dùng KS kéo dài làm loạn khuẩn đường ruột -> sự hấp thu DD qua thức ăn của bé kém nên dẫn đến tình trạng hôm nay.

Lời khuyên của các mẹ đưa ra nhiều rồi. Mình chỉ xin góp đôi lời với bạn. Vì trường hợp con bạn đoạn đầu giống Moon nhà mình.

Moon nhà mìnhbị ốm giống con bạn, mà còn bị sớm hơn. Khi 11 ngày tuổi đã cấp cứu vào viện rồi. Bé bị ho viruts, ho triền miên đến 3,5 tháng mới tạm gọi là khỏi. Chụp X-quang, BS bảo viêm phổ nhẹ. Thế là các loại KS loại mạnh, thêm bao nhiêu thuốc siro ho, rồi thuốc nam, thuốc đông y (do nhà mình có mẹ và chị làm DS và BS), rồi phổi ngựa bạch, cao khỉ,…túm lại là con mình phải uống rất nhiều thuốc. Mẹ thì chả kiêng cữ được gì. Tháng đầu lên được 3 lạng.

Suốt cả quá trình nuôi con, mình luôn ý thức rằng: con mình đã có vấn đề về đường hô hấp và ảnh hưởng đến đường tiêu hoá (do uống KS). Vì thế, mình rất chú trọng cho con ăn uống những thức ăn tăng cường hệ vi khuẩn tốt đường ruột một cách tự nhiên (như ăn sữa chua Kefir, ăn chuối, ăn khoai lang, ăn nhiều rau nhuận tràng, uống nước lọc -> tăng chất xơ giúp đường ruột dễ dàng hấp thu chất cũng như đào thải chất bã).
    Những thức ăn có hàm lượng đường, béo, bột nhiều mình hạn chế (vì con ăn cơm, ăn bánh mì, ăn mì gạo – đã có hàm lượng bột, đường trong đó -> cân đối với các thức ăn có chứa nhiều bột, đường.
    Hoặc ví dụ như váng sữa - nhiều chất béo, khi cho ăn, mình chỉ cho con nửa hộp Fontana +hoa quả dầm+ sữa chua Kefir, sau này thấy con ăn, ouput vẫn ổn thì mình mới cho ăn thêm. Bởi vì hệ đường ruột đã yếu, mẹ cho ăn mà không thử lượng nhỏ + quan sát output của con thì những thức ăn có hàm lượng béo, bột cao dễ gây khó tiêu cho con).

Và vì con đã bị viêm phổi nhẹ sơ sinh, nên mình cũng hết sức cẩn trọng giữ con không bị ho hay viêm họng.
    Cách giữ của mình rất đơn giản.
    Vì con ra mồ hôi rất nhiều, mình luôn có 2 khăn và 2 áo chất cotton lúc con ngủ, áo rộng nách nhưng cổ thì không quá rộng -> để cổ không bị hở quá khi ngủ nằm điều hoà hay quạt, nhưng nách có thể hở rộng để thoát mồ hôi.
    Khăn xô mềm để lau những chỗ dễ ủ mồ hôi nhiều nhất là nách, quanh cổ, lưng, 2 khoeo chân, 2 khoeo tay, và nếu con nằm nghiêng, quay lưng về quạt thì phần ngực cũng cần lau khô mồ hôi. Lót khăn vào lưng hay ngực của con một vài phút, lôi ra, sau đó, lúc nào thấy nhiều mồ hôi, lại làm lại. Nếu nằm điều hoà phải có quạt thông gió để tránh không khí quá khô -> ảnh hưởng họng của con.

Đấy là lúc con ngủ. Đến giờ mình vẫn phải canh mồ hôi đêm của con thế đấy.
    Ngày trời mát cũng như nóng, mình luôn đeo tất chân cho con. Con có thể mặc bỉm với áo ba lỗ nhưng chân vẫn đi tất, chỉ là tất mỏng hay dầy thôi. Ngày nóng có thể mình bỏ ra cho con lúc trưa, nhưng lúc sáng và tối đi ngủ lúc nào cũng đi tất; ngày mát thì hầu như đi tất mỏng và ngắn cả ngày. Do gan bàn chân là nơi tập trung các dây thần kinh, khí huyết nóng hay lạnh, người mình nóng hay lạnh từ gan bàn chân ra cả, nên mình rất kiên quyết giữ điều này (dù OBN rất khó chịu, luôn tìm cách tháo ra cho “chân nó thở”).

Còn về chữa bệnh. Nếu con có chớm hắt hơi. Ngay lập tức dùng NaCl nhỏ thật tích cực. Dung dịch muối tiêm truyền rất tốt cho việc vệ sinh mũi và họng, kể cả khi có đờm mũi và họng thì bên cạnh siro hay KS, vẫn cần dùng nước muối để dẫn lưu đường dịch mũi, thoát đờm. Thông thường, khi chớm bị, nhỏ nhiều lần, mỗi lần nhỏ lượng nhiều vào 2 bên mũi con, nhỏ vào miệng cho con thì đến ngày thứ 2 mà con mình đỡ.

Nếu con hắt hơi chảy mũi kèm ho húng hắng thì uống siro thảo dược, hấp quất+mật ong hay mật ong+kha tử ,… (có nhiều bài thuốc chữa ho mà chưa cần dùng KS lắm) cho cháu ngậm uống + nhỏ mũi + hút dịch mũi ngày 2 lần (nếu thấy đờm mũi nhiều thì có thể 3,4 lần, vì nhiều quá làm rát đường mũi của con, hoặc đưa ống hút sâu làm niêm mạc mũi của con vốn mỏng dễ vỡ gây chảy máu cam).

Khi con qua đợt ho/sốt mà phải uống KS. Tích cực cho con ăn những thứ bổ nhưng dễ tiêu và phục hồi lại men đường ruột cho con do tác dụng phụ của KS làm loạn khuẩn đường ruột.
    Con nhà bạn tớ chưa biết bạn đã cho con tập nhai chưa mà vẫn ăn cháo? Tình trạng ăn quá lâu một thứ thực phẩm (là cháo – dù thức ăn hay rau bạn thay đổi thường xuyên), ngày ăn 3 bữa thì bé rất ngán, lâu sẽ sinh ngậm, trớ, không ăn, ói,…
    Nên ngày ăn 3 bữa khác nhau. Sáng có thể cho con ăn bánh mì mềm + váng sữa hoặc phômai viên, hoặc mì miến, bún phở, bánh cuốn, trưa ăn cháo ruốc thịt, cháo cá, cháo gà, cháo lạc, cháo thịt bò, sườn heo,… tối ăn cơm đậu phụ sốt cà chua, cơm tôm hấp xì dầu, cơm trứng xào, cơm thịt băm viên, cơm cá chiên bơ … túm lại là đổi món hoàn toàn (như bạn kể là đổi món, nhưng cháo vẫn giữ nguyên), để kích thích vị giác của con. Con ăn ít ăn nhiều mẹ đều vui vẻ, khuyến khích con ăn bù bằng thứ khác như sữa chua, hoa quả,…

Như Moon nhà mình, 15 tháng, đang ăn cơm, cân nặng hồi 14 tháng là 12,8kg. Và điều làm mình thấy bõ công lụi hụi chăm giữ con đến giờ là trộm vía con chưa phải dùng lại KS một lần nào. Mặc dù bây giờ nhiều lúc mình bận quá, xuê xoa nhưng con vẫn ổn.

Mình chỉ nói những kinh nghiệm mình dùng khi chăm con từ bé đến giờ, mình đọc và tham khảo nhiều tài liêu, có cái áp dụng có cái không, thấy cái cốt yếu là quan sát con mình để biết con mình thích và không thích cái gì, dễ bị ốm vào thời điểm nào để ngăn ngừa, phòng tránh và mẹ phải luôn giữ tinh thần cân bằng để ứng phó với tình huống xảy ra để không bị rối và lẫn lộn các triệu chứng bệnh của con, không phải động một tý là giã thuốc, là đi khám trong khi chưa thực sự cần thiết.

Chúc mẹ nó cố gắng vui vẻ và kiên trì với con. Nếu muốn nuôi nấm K làm sữa chua K và phô mai tươi K thì PM cho mình, mình sẽ share cho bạn để nuôi cho bé ăn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2