Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.9K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 191 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimaicuame Xem bài viết
    Tên thật của thỏ con nhà mình là: Phạm Nhất Chi Mai
    Từ hồi năm lớp 9 mình đã có ý định mai này sẽ sinh con gái đầu lòng để đặt tên là Nhất Chi Mai.
    Vì hồi lớp 9 mình có đọc một bài thơ của thiền sư mãn giác là bài Mộ Xuân Tức Sự
    Trong bài thơ đấy có hai câu thơ cuối làm mình rất ấn tượng :
    Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
    Đình tiền tạc dạ Nhất Chi Mai
    ý nói:
    Đừng tưởng xuân tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    bài thơ ca ngợi sức sống của cây hoa mai. Hơn nữa cây hoa mai tuy thân hình rất nhỏ nhắn, nhưng bù lại có một sức sống rất mãnh liệt, cho dù ở những thời tiết khắc nghiệt nhất. Trong mùa đông lạnh giá, những cảnh thân gầy mảnh mai ấy vẫn nở những bông hoa vàng óng như những ánh nắng ban mai.

Rồi đến khi mình lại đọc trong quyển sách: Các triều đại Việt Nam
    Có một tích viết về Hồ Quý Ly trước khi lên ngôi. do duyên số đã đọc được một câu thơ viết trên bờ cát lúc bình minh là:
    Quảng hàn cung lý nhất chi mai
    Sau này khi vào cung,một hôm đi cùng vua, vua có ra một vế đối:
    Thanh thử điện tiền thiên thụ quế
    Hồ Quý Ly mới đọc nốt câu thơ mà ngày xưa đọc đuợc trên bãi cát thì hai câu này ghép thành một vế đối rất chỉnh.
    Mà duyên số thay vua có một nàng công chúa tên là Nhất Chi Mai đang sống trong cung được gọi là cung Quảng Hàn.
    Nhất Chi mai là một cái tên duyên số, nên mình có một ước mơ là sinh được con gái đầu lòng để đặt tên là Nhất Chi Mai.
    Chị ơi, em ấn tượng cái tên con gái chị quá. Em sẽ nhớ & để dành cho tập 2 sau này của em (nếu là con gái) nhé.. Nhưng mà đúng là chả hiểu các cụ & xã có chấp nhận không nữa.:Clown:

Cu con nhà em tên ở nhà là Bầu. Tại vì, hồi đang con bầu bí, mọi người hay hỏi "Ơ, Bầu được mấy tháng rồi?" ==> ờ há! :Applause: tại sao không gọi em í là Bầu luôn nhỉ?
    Với lại ca dao VN mình có câu :
    " Bầu ơi thương lấy Bí cùng
    Tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn".
    ==> Em cũng định đặt bé thứ 2 là Bí cho 2 anh em tình cảm, nhưng sợ nghe cứ....bí bách nên có lẽ con gái em sẽ đặt là Bibi (giống cô bé con trong truyện "Bác sỹ quái dị" ngày xưa đọc), còn con trai gọi là Bi.
    Bố mẹ em cũng thích lắm, bảo gọi tên cây cỏ cho dễ nuôi. Thế là bi h, cụ đang ngồi vắt óc xem nên đặt tên ở nhà cho con dì thế nào. Một hôm, cụ vỗ tay cái tét rồi à lên "Ah, con T sẽ gọi là Bìm bìm" !!!!! ==> Toàn cây mọc trên giàn !!!!

P/S : Hồi chưa sinh, em rất thích dặt con mình là Mabư (con quái vật hồng hồng, béo ị, dễ thương trong "7 viên ngọc rồng" ý ....Nhưng nghe chữ "ma.." cứ kỳ kỳ nên thôi. Nhưng đến giờ em vẫn tiếc cái tên đó lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Gia đình Bầu; 10/07/2010 vào lúc 11:25 PM.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Ý nghĩa tên 3 nhóc nhà mình :

- Trần Khương Trọng Hiếu

- Trần Khương Vương Thống

- Trần Khương Quốc Hiển

Trần Khương là 2 họ ghép của cha và mẹ, Hiếu - Thống - Hiển tượng trưng cho "Tiên học lễ, hậu học văn, giữa là nhà võ". Trọng Hiếu gởi gắm vào con biết trọng hiếu nghĩa với ông bà cha mẹ, sống cho có đạo đức. Vương Thống gởi gắm vào con sự cố gắng vươn lên trong cuộc sống mang hơi hướm tham vọng (bật mí "Vương" là vua, "Thống" là thống trị). Quốc Hiển gởi gắm vào con sự thành đạt vinh hiển lớn lao. Tên cả 3 đứa con là niềm ấp ủ của cha mẹ trong cuộc đời là sống có tình có nghĩa, cố gắng vươn lên, thành đạt vinh hiển là niềm vui là ý nghĩa cả đời của bậc làm cha mẹ. :LoveStruc::Rose:

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 290 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

tớ chỉ thích gọi bé là kún thôi! Kún kún!!hí hí

• 4,477 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

Jamie tớ ở nhà gọi là Bánh Bao...:LoveStruc:

• 1,652 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Bé nhà mình là Trần Nguyễn Minh Vy. Tên ở nhà là Bí Ngô.
    Trần Nguyễn là ghép họ bố mẹ. Minh là tên tớ (con gái lấy tên mẹ làm tên đệm). Vy nghe dễ thương. Quan điểm trong đặt tên con of tớ là: con trai thì lấy tên bố làm tên lót, con gái thì tên mẹ làm tên lót. Còn tên thì phải kg có dấu vì tên bố và mẹ đều kg có dấu. Và phải ghép họ bố và họ mẹ với nhau.
    Tên Bí Ngô ở nhà là vì tớ sinh ngày 01/11 (ngày lễ các thánh) mà đêm trước ngày lễ các thánh là lễ hội hóa trang Haloween, mà nói đến Haloween thì người ta sẽ nghĩ ngay đến quả Bí Ngô. Thế là lấy tên Bí Ngô cho dễ thương. he he.
    Mình đặt tên này bà chị chồng hỏi thày rồi bảo tên kg tốt, sau này con khổ. Tớ chả tin, vì đầy người tên họ giống hệt nhau mà cuộc sống có giống nhau đâu. Hỏi 1 người bạn TQ thì người ấy bảo cái tên ấy rất hay, rất tốt..... Chả biết hay tốt thế nào nhưng tớ thích tên đó là được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ốc_81; 15/07/2010 vào lúc 01:15 PM.

• 989 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Mình kể chuyện đặt tên con mình.
    Đầu tiên, hai vc tự đặt tên con: Vũ Duy Minh. Họ: bắt buộc; tên đệm: đệm của bố mẹ; tên: Minh, dễ goi, ai cũng gọi được (cả thế giới đều gọi được tên cụ Hồ là gì:Laughing. Mấy hôm sau, bà nội bảo: mẹ quyết định rồi, cháu tên là Vũ Minh Tr-iêt (ặc ặc, còn tham vọng hơn bố mẹ cháu). OX cho luôn, k, bọn con đặt rồi.
    Tháng sau, em chồng mình bảo, tên ở nhà là Bi. Với mình, tên ở nhà thế nào cũng được. K, ox lại cho 1 câu, tên ở nhà của cháu là Jay. Tại hồi đó có thằng cháu con ông anh, cứ thích hát bài Đám cưới chuột, có đoạn nó k thuộc cứ Jay jay jay, mình hát theo trêu nó, nó gọi luôn là cô Jay-> mẹ của em Jay. Khổ nỗi với MC mình, em mình là nhất. Thế là từ khi cháu sinh, ai gọi j thì gọi, bà cứ gọi là BI. Nhưng thằng bé đâu có biết nó là Bi, mấy tháng sau bà đành chịu thua
    Con phụng phịu đòi uống Coca, mẹ không cho
    - Mẹ (ninh bợ): Con ơi con ăn táo đi, táo cô Bạch Tuyết gửi cho con đấy
    - Con (nhìn mẹ từ dưới lên trên, ánh mắt nghi hoặc): Ăn táo cô Bạch Tuyết để chết à
    - Mẹ:

• 3,391 Bài viết

• 30,805 Được cảm ơn

con mình thì tên ở nhà là cà nu (thực ra thì giờ chỉ kêu vắn tắt là nu). Lý do là chị họ (con của anh trai mình) tên là cà na. Thế là cu em tên cà nu cho thân mật.

Tên trong khai sinh của bé là Đặng Hoàng Quân. Chữ lót là tên ba bé, còn mình ko hiểu sao lại thích tên Quân nên bàn với ba của bé. Ox ok cái rụp. thế là xong.

À, ko biết mọi người tin ko, chứ mình sợ đặt tên con các chữ gì có ý nghĩa lắm, vì thấy mấy đứa bạn mình, tính tình hoặc cuộc sống nó hoàn toàn ngược lại. VD: đứa tên Nhàn thì cực ơi là cực, đứa tên Hiếu thì chẳng phụ giúp gì cho cha mẹ (mình xin lỗi bạn nào đặt tên con là Hiếu nhé, chỉ là kể chuyện chơi thôi), đứa tên Minh Khôi thì trời ơi, chỉ việc cho nó 10 lần mà vẫn chưa hiểu...

Nói vậy chứ hiện giờ, sau nhiều "biến động" trong cuộc sống, mình thích cái tên Tâm An hoặc An Nhiên lắm. Rất muốn đặt cho bé sau (ko biết khi nào có, hihi), nhưng cũng hơi sợ ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi swanny; 16/07/2010 vào lúc 03:16 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,433 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

mình thích Khả Phong, Khả Doanh, Khả lâm cho con trai, Khả Di, Khả Hân, Khả Tâm cho con gái, tên rất đáng iu đó chứ ^^

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

con trai mình tên Khang Lâm, ở nhà gọi là Pisu

• 91 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimaicuame Xem bài viết
    mình cũng giống mấy mẹ trên này: khi mang bầu mình rất thích ăn bắp luộc. Nhưng lúc ấy mình đã nghĩ nick name cho con trước rồi.
    Mình gọi bé là Thỏ con vì mong muốn thỏ thông minh nhanh trí như những con thỏ trong truyện cổ tích. Gọi là thỏ con vì là con gái nên mình muốn thỏ cũng hiền lành dễ thương như thỏ ngọc BanNi trong truyện THuỷ thủ mặt trăng nữa. Các mẹ có thấy mình tham lam quá không
    Tên thật của thỏ con nhà mình là: Phạm Nhất Chi Mai
    Từ hồi năm lớp 9 mình đã có ý định mai này sẽ sinh con gái đầu lòng để đặt tên là Nhất Chi Mai.
    Vì hồi lớp 9 mình có đọc một bài thơ của thiền sư mãn giác là bài Mộ Xuân Tức Sự
    Trong bài thơ đấy có hai câu thơ cuối làm mình rất ấn tượng :
    Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
    Đình tiền tạc dạ Nhất Chi Mai
    ý nói:
    Đừng tưởng xuân tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    bài thơ ca ngợi sức sống của cây hoa mai. Hơn nữa cây hoa mai tuy thân hình rất nhỏ nhắn, nhưng bù lại có một sức sống rất mãnh liệt, cho dù ở những thời tiết khắc nghiệt nhất. Trong mùa đông lạnh giá, những cảnh thân gầy mảnh mai ấy vẫn nở những bông hoa vàng óng như những ánh nắng ban mai.
    Rồi đến khi mình lại đọc trong quyển sách: Các triều đại Việt Nam
    Có một tích viết về Hồ Quý Ly trước khi lên ngôi. do duyên số đã đọc được một câu thơ viết trên bờ cát lúc bình minh là:
    Quảng hàn cung lý nhất chi mai
    Sau này khi vào cung,một hôm đi cùng vua, vua có ra một vế đối:
    Thanh thử điện tiền thiên thụ quế
    Hồ Quý Ly mới đọc nốt câu thơ mà ngày xưa đọc đuợc trên bãi cát thì hai câu này ghép thành một vế đối rất chỉnh.
    Mà duyên số thay vua có một nàng công chúa tên là Nhất Chi Mai đang sống trong cung được gọi là cung Quảng Hàn.
    Nhất Chi mai là một cái tên duyên số, nên mình có một ước mơ là sinh được con gái đầu lòng để đặt tên là Nhất Chi Mai.
    và bây giờ thì mình đã thực hiện được ước mơ lớn ấy. Mình đã có một nàng công chúa Nhất Chi Mai xinh xắn. Nhưng nó không hiền như cái nick name thỏ con mà mình mong ước. Nó rất nghịch ngợm các mẹ ạh.
    Mình có người bạn tên là Nguyễn Xuân Nhất Chi Mai. Nguyên do là ông bố, một thầy giáo dạy văn cũng "ngứa" bài thơ trên. Cô Chi Mai này ngoan, hiền, đang làm giảng viên trẻ 1 trường ĐH và có IELTS cực đỉnh ở 8.5
    Đấy nhé, các bé Chi Mai khi nào cũng được sinh ra trong sự yêu thương của gia đình, chúc các bé mau lớn.
    WHAT THE HACK YOU THINK YOU ARE DOING AT THE MOMENT !!!?
    YOU SHOULD BE WORKING, F**KING MORON. WORK YOUR ASS UP !!!!