• 2 Lượt chia sẻ
  • 13.2K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình mang thai lần thứ 2, đứa đầu là bé trai. Now mình cũng mang song thai, mình hy vọng là sanh bé gái nhưng cuối cùng hôm qua, đi SA bảo là 2 bé trai. Một bé 326g và một bé là 289g, mọi thứ đều bình thường. Một nhau 2 túi ối. Tổng cộng, mình có 3 bé trai, mình nghe "Tam nam bất phú" nên mình sợ. Công việc của mình chẳng tới đâu nhưng qtrọng là OX mình (là trụ cột trong gia đình, lại làm KD) nên rất tin vào mấy chuyện này. Mình vừa mừng vừa lo. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm về "Tam nam bất phú" gì đó, tư vấn cho mình với. Mấy cái phong tục này, mình không rành lắm huhu. Cám ơn các Mẹ!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ có kinh nghiệm gì về câu "tam nam bất phú" không? Có "phép" hay "mẹo" nào để hóa giải không? Nghe nói: Sanh ba con trai nhưng chỉ 2 lần sanh thì vẫn là tốt, nhưng cũng có người bảo "tính tổng là 3 trai thì vẫn là 3 trai - bất phú". Mình sợ, nếu ktế gđình không đủ thì con mình thiệt thòi lắm lắm. Mà qtrọng vận là OX thôi.
    • 241 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Tớ cũng chưa biết sau này thế nào nhưng hiện tại từ khi có thằng con trai thứ 3 đến giờ, trộm vía, nhà tớ làm ăn khác hẳn. Vợ chồng yêu thương nhau hơn, 2 thằng anh nó học hành khá hơn, sức khoẻ bố nó tốt hơn. Hiện giờ cu thứ 3 nhà tớ được 5 tuổi, từ hồi có nó đến giờ, nhà cửa vui vẻ lắm. Mặc dù năm ngoái tớ cũng thấy nhiều người nói quá về cái chuyện ' tam nam bất phú', tớ cũng nhận nuôi 1 cô con gái cho yên lòng thôi. Nhưng mà nuôi mồm, nuôi mép thôi. Gân fnhà tớ, cũng có 1 nhà có 3 thằng con trai, 2 thằng anh đều làm ở công ty nước ngoài, khá giả lắm, thằng thứ 3 học cấp 3 ở Anh, thấy cũng tốt lắm mà.
    • 2,666 Bài viết

• 954 Được cảm ơn

Không sao đâu bạn ơi, ông Viện trưởng chỗ tớ làm ngày trước nhé, có ba anh còn trai anh nào cũng học giỏi, đi du học, bây giưòi đều thành đạt cả, vợ chồng hạnh phúc, bây giờ đã lên chức ông bà rồi mà vẫn còn tc lắm, yên tâm đi bạn nhé
    • 976 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Bạn đẻ thêm 1 bé trai nữa cho đủ 4 nam là tránh đựơc xui xẻo à
    • 65,801 Bài viết

• 318,768 Được cảm ơn

Bạn ơi... con cái là của trời cho. Trời đã cho thì là quý tử.... đừng suy nghĩ lung tung bạn nhé. BẠn lại mang thai đôi nữa, nhiều người mong ước mà ko có đấy bạn à :LoveStruc: Giữ sức khoẻ mẹ và bé đi, đừng lăn tăn nữa bạn nhé :Rose:
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Nhà mình cũng 3 con trai, thỉnh thoảng mình cũng băn khoăn về việc người ta nói. ông chồng mình bảo : nhà David Beckham đó, cũng 3 con trai sao nó giàu quá vậy? giỏi quá vậy?
    • 2,280 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Nhà chồng em 3 zai, khá giả, mỗi thằng mỗi nhà, nhưng mà hình như bc có 1 con gái riêng ở chỗ khác ý.:Laughing::Laughing:
    • 798 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Nhà thầy giáo dạy Hóa của mình ngày xưa cũng 3 con trai, mà nhà thầy giàu lắm (dạy luyện thi ĐH mà). Các con của Thầy ai cũng giỏi, và thành đạt. Chủ topic cứ yên tâm nhé, con cái là của trời cho mà. Chúc 3 mẹ con khỏe mạnh.
    • 618 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Ông bác mình tam nam mà giàu có cực, con cái lại thành đạt nữa chứ, rooling:
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

bố mẹ chồng mình có 3 cậu con trai, cậu thứ 3 là do đẻ cố nhưng không ra con gái đấy.
    được cái ông bà cũng lo liệu được cho cả 3 ăn học đến nơi đến chốn, nhưng mình nghĩ câu ca này cũng có phần đúng, với nhà chồng mình ấy, vì ông bà lo ăn học xong, lo công việc xong, lo cưới vợ xong cho cả 3 cậu, thì cũng khá mệt.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • X_U
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 801 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 191444732 Xem bài viết
    Chào các mẹ. Mình mang thai lần thứ 2, đứa đầu là bé trai. Now mình cũng mang song thai, mình hy vọng là sanh bé gái nhưng cuối cùng hôm qua, đi SA bảo là 2 bé trai. Một bé 326g và một bé là 289g, mọi thứ đếou bình thường. Một nhau 2 túi ối. Tổng cộng, mình có 3 bé trai, mình nghe "Tam nam bất phú" nên mình sợ. Công việc của mình chẳng tới đâu nhưng qtrọng là OX mình (là trụ cột trong gia đình, lại làm KD) nên rất tin vào mấy chuyện này. Mình vừa mừng vừa lo. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm về "Tam nam bất phú" gì đó, tư vấn cho mình với. Mấy cái phong tục này, mình không rành lắm huhu. Cám ơn các Mẹ!!!
    Theo mình hiểu câu nói đó thì có nghĩa là: thường nếu nhà có nhiều con giai thì thể nào cun có 1 đứa "trái tính trái nết". Ở đây chỉ hiểu là nó "khác người", không theo nếp thường của bố mẹ nên đôi khi gia đình cũng vì thế mà rắc rối theo. Thêm nữa con trai ko dễ nhường nhịn như con gái nên anh em dễ cãi vã, sinh chuyện.Một điều nữa như các mẹ đã đề cập bên trên, lo nuôi dưỡng, dựng vợ cho 3 anh mệt hơn cả nuôi 4 cô con gái ấy chứ.

Đấy là theo cách hiểu chung. Ngẫm lại tất cả là do mình chứ chẳng phải số mệng chi cả mà phải hoá giải. Theo mình tất cả do cách nuôi dưỡng, dạy dỗ, do tình cảm vợ chồng con cái cả thôi.

Cố gắng giữ gìn sức khoẻ, mẹ con khoẻ mạnh nha bạn.

Thân, happi new year!!!
    • 366 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình lại nghe nói tam nam là tam tài đang được chuộng lắm. Mình đã 2 thằng, ông bà đòi thêm thằng nữa nhưng .... thôi cho em xin!!!!
    Anh em nhà Bon_Ben.
    • 305 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Đừng buồn chủ topic ơi,mình biết có gia đình cũng ba người con trai mà họ rất khá giả, ba con trai đều ngoan.Mình lại nghe nói theo quan niệm của người tàu thì có 3 con trai là rất tốt, được so sánh vững trãi như kiềng ba chân gì đó mình quên rồi,nhưng nghiệm lại với một gia đình nữa vẫn thấy tam nam mà họ rất( rất) khá giả..hihi..cho nên bạn đừng quá lo lắng,mình cũng nghĩ như các mẹ khác nên mình nghĩ quan trọng là nền tảng gia đình và cách nuôi dạy bé thôi.Chúc bạn vui !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ban_mai; 27/01/2009 vào lúc 11:19 AM.
    • 1,509 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Bạn ơi... con cái là của trời cho. Trời đã cho thì là quý tử.... đừng suy nghĩ lung tung bạn nhé. BẠn lại mang thai đôi nữa, nhiều người mong ước mà ko có đấy bạn à :LoveStruc: Giữ sức khoẻ mẹ và bé đi, đừng lăn tăn nữa bạn nhé :Rose:
    Mẹ Uyên My nói đúng đấy chị. Có con cái là vui lắm rồi. Nhà cô em cũng 3 thằng cu, ko phải khen chứ nhìn thằng nào cũng đẹp trai, đáng yêu hiền lành lắm. Em còn mong sau này dc như thế đấy. Sinh đôi lại càng hạnh phúc nữa. Chị cứ lo nghĩ thế thì sao mà vui khoẻ dc.
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    • 7,730 Bài viết

• 7,665 Được cảm ơn

Tam Nam + thêm bố của tam nam nữa = Tứ Quý. :Laughing:
    Cứ thế nhé. lăn tăn làm gì cho mệt.
    • 717 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mình cũng 2 thằng con trai,thèm con gái lắm.Cũng muốn sinh thêm nhưng nghe người ta nói nếu lỡ sinh đứa thứ 3 con trai thì phải sinh thêm đứa thứ 4,trai gái gì cũng được,mới là tốt.Nghe cũng sợ,vì mình cũng có quen mấy gd có 3 con trai,giàu thì có giàu nhưng cũng sao sao ấy.Nghe nói thế nào cũng có đứa này đứa kia.
    Mà thôi,đầu năm ko nói chuyện tào lao đâu.Chủ topic 2 lần sinh mà có 3 con là vui rồi.Nếu mình mang bầu mà con trai nữa mình cũng ko lo gì đâu,chỉ lo cho sức khoẻ mẹ và con thôi.Vui vẻ lên nhé .
    Chúc cả nhà năm mới an khang va hạnh phúc.
    • 608 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Bố tớ lại nói là " Tam nam bất phú như phú, tứ nữ bất bần như bần"
    Tức là nhà có 3 con trai rồi thì có ko giàu cũng như giàu, ngược lại nhà có giàu đi nữa mà có tới 4 cô con gái (ko có con trai) thì cũng coi như nghèo. Quan niệm trọng nam khinh nữ thời xưa đấy, chẳng biết có đúng ko.
    • 722 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

" tam nam bất phú" có nghĩa là muốn giàu sang không nên sanh 3 đứa con trai, bởi vì theo nguoi xưa nói con trái là cái họa lấy tài( tiền) vì vậy mới có câu trên.
    " tam nữa bất bần" muốn giàu sang, thoat khỏi nghèo khó nên sang con gái vì con giá biết chi tieu hop lý, khong lãng phí, biết tiết kiệm sẽ làm giàu cho gia đình. đó là theo qua niệm ngày xưa
    Tâm Tịnh........cõi tịnh........:Rose::Rose::Rose:
    Blog: http://360.yahoo.com/profile-i97bOFM...2G4Sn_A--?cq=1
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

mình thấy mọi người thường hay giải Tam nam bằng cách hoặc cho đi làm con nuôi nhà ai đó một đứa hoặc nhận thêm một cô con gái làm con nuôi. Hoặc một cách nữa ( hơi mạo hiểm) là đẻ thêm một đứa nữa có thể cùng bố/khác bố/khác mẹ.
    Tridung/Songtoan (HN)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2