• 3 Lượt chia sẻ
  • 107K Lượt đọc
  • 1.11K Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 205 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhà phố cổ Xem bài viết
    Lên cấp 2, con đổi khác nhiều lắm. Từ một bé Bống hề được biết đến bởi sự thông minh, nhí nhảnh, tình cảm qua topic Viết cho Bống hề yêu của mẹ, con dần trở thành một thiếu nữ. Con bắt đầu có kinh nguyệt cuối năm lớp 5. Cơ thể con cũng phát triển, dậy thì với các vòng đang được hình thành. Mẹ lo lắng ghê lắm, vì con càng lớn, cạm bẫy và mối nguy hiểm càng nhiều. Đọc báo hết vụ bé gái lớp 6 (học bằng con) có thai 7 tháng, lại đến vụ bé gái 13 tuổi bị ông trẻ lạm dụng tình dục mấy tháng trời, chỉ vì một lỗi nhỏ là bạn ấy trót ăn trộm cái điện thoại cũ của ông trẻ, thế mà thằng ông trẻ khốn nạn (chú của bố bạn ấy) dùng đó làm cái cớ để uy hiếp bạn ấy, lạm dụng tình dục bạn ấy. Làm sao mẹ không lo cho được?

Mẹ cũng hay tâm sự với con, hướng dẫn con những cách phòng thân; chỉ cho con những mối nguy hiểm mà một cô bé tuổi tween - tuổi bắt đầu dậy thì - có nguy cơ gặp phải; hậu quả của chuyện yêu đương quá sớm..v..v.. để con trang bị cho mình chút nhận thức. Mẹ cố gắng hết sức, nhưng mẹ không thể sống thay con. Con có hiểu mẹ không?

Ở tuổi này, con bắt đầu có những rung động, có thần tượng, có đam mê. Thần tượng của con là mấy ban nhạc Hàn Quốc mà mẹ vẫn gọi đùa là "nửa trai nửa gái". Đùa vậy, nhưng mẹ rất tôn trọng và chiều con. Mẹ không chỉ cho con tiền và chở con đi mua những vật dụng có in hình những thần tượng của con, mà còn đích thân đi mua vắng mặt con. Nhưng mẹ chỉ sợ con vì quá đam mê những điều đó mà quên đi cuộc sống thực của con. Quên những việc chính con phải làm như học hành, chăm sóc bản thân, dọn dẹp nhà cửa, giúp đỡ bố mẹ, giao lưu với cuộc sống bên ngoài. Không phải vô cớ mà bố mẹ cứ muốn con đi chơi cùng với mẹ mỗi khi mẹ tham gia các cuộc ọp ẹp. Đó là một cơ hội để con giao tiếp, học hỏi. Nhất là những cuộc ọp chụp ảnh của nhà Tản mạn. Vì nhà tản mạn thực sự là những người bạn của mẹ. Bố còn chiều con đến độ đồng ý mua cho con máy D70 - bằng cả tháng thu nhập của mẹ - để con không đắm đuối vào tivi, máy tính, bố mẹ yêu con lắm, con có biết không?
    con nhà mình cũng như vậy này
    • 883 Bài viết

• 3,101 Được cảm ơn

Topic này bị chị em mình bỏ quên lâu quá rồi. Bạn Suty, Giang Thu... chắc đang mải miết ôn thi. Mẹ Nhà phố cổ vừa ôn thi vừa chăm em Báo nên bỏ quên topic rồi. Chúc các con nhà mình có một mùa thi thành công nhé.
    Vừa qua, Milu nhà mình bị đau mắt. Tưởng đau xoàng, tra thuốc vài ngày không khỏi, đưa con đi khám, BS phán: "Viêm màng bồ đào". Mình chả hiểu là bệnh gì, cũng tưởng giống đau mắt thông thường, đưa con về tiêm và tra thuốc. Hôm sau, về Nam Định viếng bác em qua đời, gặp cô ruột công tác ở Viện mắt TƯ. Trời ơi, nghe về tình trạng của con, cô mình yêu cầu đưa ra HN ngay. Mình biết là nghiêm trọng rồi. Trên đường về, đầu óc quay cuồng, không nghĩ được gì hơn, chỉ thấy đau lắm các chị ạ, thắt hết ruột gan ấy. Sáng hôm sau, con gái bước vào kỳ thi tiếng Anh cấp tỉnh. Hết khôn dồn đến dại, em nghĩ không biết con còn cơ hội thi lần nào nữa không (Xin lỗi con gái) nên đồng ý để con thi tiếp. Như thường lệ, phụ huynh và thầy cô trường khác quây đến hỏi thăm vì con cũng khá được quan tâm. Lần này em nước mắt lã chã, không nói được gì, chỉ nóng ruột và nhớ con lắm. 11h30 con ra khỏi phòng thi, em ôm con hỏi có khỏe không rồi 2 mẹ con đi HN ngay. Do ảnh hưởng của thuốc, đêm con đau bắp chân, rồi mắt cũng bị lóa vì thuốc chống dính đồng tử gì đấy. Cả đêm xoa cho con ngồi chờ trời sáng, càng nghĩ càng thương con đứt ruột, con bé ngoan hiền là thế. Sáng hôm sau mẹ con em đến khám đầu tiên luôn. BS sau một hồi khám xét, khẳng định: "Không phải viêm màng bồ đào". Đúng là em như sống lại, ngồi khóc tức tưởi luôn, không nói được gì. Hai tuần sau khám lại, con vẫn bình thường. Lý do đau mắt chỉ là do con đeo kính không đúng số. Em bắt con nghỉ học 2 tuần để phục hồi sức khỏe, cô nàng cũng bứt rứt lắm.
    Milu nhà mình đến nay chững chạc và tự tin nhiều. Em rất hy vọng vào con, tuy em không có điều kiện để chăm sóc con thật tốt nhưng con đầy bản lĩnh và ý chí. Kỳ thi HSG tiếng Anh, mặc dù đi thi khi đang ốm nhưng con vẫn giành giải nhất cấp thành phố và giải nhất cấp tỉnh luôn. Cô nàng mon men chinh phục môn Toán, vốn là môn khó xơi nhất đối với con. Qua 2 vòng thi, con đã lọt vào đội tuyển trường để chuẩn bị đi thi thành phố. Chuyện tình cảm, em chỉ nói với con: "Mẹ nghĩ ở tuổi con, thích ai đó hoặc ai đó thích là bình thường. Chỉ có điều mình ứng xử với vấn đề này như thế nào mới là khó". Con có vẻ chừng mực hẳn đi.
    Các chị ơi, các mẹ bên nhà "Nuôi dạy con gái" đang mời nhà mình sang thảo luận đấy. Chị Nghang, chi Suty, mẹ Nhà phố cổ, bạn Sếu, bạn Giang Thu và cả nhà ơi, chúng ta cùng trao đổi nhé
    Phương pháp nuôi dạy con gái để con trở thành người phụ nữ khỏe mạnh, xinh đẹp, hạnh phúc
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 883 Bài viết

• 3,101 Được cảm ơn

Ơ, em gửi bài rồi mới thấy, chị Suty đi đâu rồi vậy?
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 280 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

hihi bạn cần xem lại cách cư xử của mình với con đi, không thể như thế được. Nếu nó giữ lại và không nói với mình là nó không xem mình là gì nữa rồi, chí nguy chí nguye
    • 97 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ôi cái topic này hay quá, giờ em mới biết
    • 675 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

Lâu rồi hôm nay mới mò lại được nhà Tween.

Chúc mừng bạn Milu nhé. Sướng nhất mẹ rồi đấy, con gái vừa ngoan hiền lại học giỏi. Bằng giờ này sang năm chắc bạn Milu sẽ là tân học sinh trường chuyên ngữ rồi nhỉ.

Bạn G nhà mình đã nhập học được 1 tuần rồi, lớp có 33 hs thôi trong đó chỉ có 4 bạn trai. Nhìn chung, con cũng tạm hài lòng với trường mới, thầy cô giáo mới. Bạn G kỹ tính lắm nên bjan ấy tạm hải lòng là mẹ an tâm lắm rồi. Trường cách nhà 4km nên mẹ đã sắm xe đạp điện để con di chuyển cho tiện, sau này chắc phải đi học thêm ca chiều nên bố mẹ không có thời gian đưa đón.
    Đằng sau mỗi Thách Thức sẽ là một Cơ Hội
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tuôi này đứa trẻ nào cũng phải trải qua và bố mẹ có thực sự vững vàng để cùng con trả qua hay không mới là vấn đề đáng nói đến
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Và ... thế là con đã sinh ra.

Một tối con đang nằm ngoan trong lòng mẹ. Đột nhiên con nhỏm dậy nói với mẹ. Mẹ ơi con muốn làm chị. Mẹ đẻ thêm em bé để con được làm chị đi mẹ. Mẹ liền nựng con: Không, mẹ sẽ chỉ đẻ một em bé xíu là con thôi. Con liền xịu mặt. Không! Mẹ phải đẻ em bé khác để con được làm chị cơ. Cũng giống ngày...

• Nếu bé là fan của Doreamon thì các mẹ hãy nhanh tay chọn nhé!

Mừng năm học mới, nhãn hàng Dụng cụ học sinh Điểm 10 và Dụng cụ mỹ thuật Colokit của Thiên Long cho...

• Tâm sự với các mẹ có con hay bị ốm

Các mẹ ah, em cảm thấy căng thẳng và mệt mỏi quá nên vào đây để chia sẻ cùng các mẹ. Ai cũng bảo...

• Đẩy con ra khỏi nhà và bắt con "quậy" đi!

Sau một ngày dài ngồi ở trường, bé trở về nhà lại tiếp tục giải trí cùng TV với nhiều các kênh...

• Cuộc hồi sinh kỳ lạ của hai mẹ con đã chết trong ca đẻ

Ngay khi vào phòng sinh, Tracy đã ngưng thở, tim cũng ngừng đập. Các bác sĩ mổ mẹ để cứu em bé nhưng đứa trẻ cũng không sống được. Thế nhưng, khi ôm đứa con đã chết trong tay, người cha lại thấy bé động đậy. Cùng lúc vợ anh cũng thở lại. Mike Hermanstorfer, 37 tuổi, kể lại, vợ anh, Tracy, rơi...

• Tìm người nhận con nuôi

Em hiện đang ở SG,mang thai 10 tuần.Em không có nghề nghiệp,không đủ điều kiện để chăm thai,nuôi...

• 115 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Topic này rất hay và toàn những anh chị em nuôi dạy con khéo. Hôm nay lôi nó lên hy vọng các anh chị quay lại nói chuyện update tình hình các teen cho em còn học hỏi.