• 3 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 1.11K Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 5,280 Bài viết

• 24,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bimil Xem bài viết
    Em còn trẻ chưa có chồng con gì cả nhưng hôm nay tình cờ đọc topic này của các mẹ, em ngồi đọc lại cả mấy chục trang suốt buổi chiều nay. Tự nhiên đọc xong em thương ba mẹ em quá à. Hồi còn tween mẹ em bán hàng ở chợ cả ngày hầu như không có thời gian nói chuyện với hai chị em nhà em, ba thì dù sao cũng đàn ông ít tâm sự. Nghĩ lại đến giờ hai chị em em qua được cái tuổi ấy cũng hay chứ. Kiến thức giới tính gì gì cũng toàn tự mày mò tìm hiểu. Lần đầu em gái em có kinh nguyệt cũng ko có mẹ bên cạnh, ba phải chở ra hàng bán tạp hóa quen nhờ cô bán hàng giúp.
    Sau này có con chắc chắn em sẽ gần gũi con em như các mẹ trên này í.
    Em chỉ muốn nhảy vào nói chuyện xíu thế thôi vì thấy phục mấy chị, mà nghĩ thương ba mẹ em quá đi. Để tối đi làm về gọi điện cho ba mẹ cái coi
    Ui, thế hệ trước thì ai cũng thế em ơi, lo cho đủ ăn là giỏi rồi và XH thời đó ko có thông tin, quanh quẩn quanh nhà lại ít làm bậy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 528 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Nhà cổ ơi, cho con đi học tiếng Pháp ở đâu đấy? Tớ vừa cho con gái thi test đầu vào, từ tuần sau lên L'Espace học tuần 3 buổi. Từ xưa nay con chưa học thêm ở đâu ngoài cô dạy ở trường nên tớ cho con đi học trên đó cho có sự giao lưu với ng NN, tranh thủ hè thôi chứ vào năm học chắc cũng chả có thời gian học trên đó nữa.
    Cả nhà có cho con đi trại hè không? Năm nay mình cũng muốn cho con tham gia trại hè, hy vọng con mạnh dạn hơn. Nhà mình đang nghía cái này: http://igrowcamp.wix.com/trai-he-2012, thấy có nhiều tình nguyện viên nước ngoài nhưng mà lại là nói tiếng Anh, con nhà mình thì chỉ ậm ọe tiếng Anh đc vài từ nên còn băn khoăn quá.
    À, nhà giangthu đi trại hè kia thế nào, post kinh nghiệm lên cho mình ngâm cứu với!

• 17,320 Bài viết

• 30,751 Được cảm ơn

Nhà mình chưa cho con học ở đâu cả. Đăng ký L'espace có khó ko mẹ nó?

• 656 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

bạn G nhà mình mới đi Trại hè Kỹ năng về tối nay, nói chung bạn ấy kêu là ko vui bằng năm trước (quân đội) nhưng ăn và ở thì sướng hơn. Bạn ấy bây giờ kín tiếng lắm, lúc nào hứng lên thì tự kể thôi chứ mẹ hỏi thì ko thích trả lời, lại bảo mẹ hỏi làm gì? rõ chán tính tình của bạn ấy. Nhưng cũng vẫn còn trẻ con lắm, năm ngoái đi về bạn ấy cũng khóc và buồn mất 1 thời gian dài do phải chia tay với các bạn ở trại hè. Lần này cũng có vẻ buồn nhưng đỡ hơn.
    Mình cùng đang nghiên cứu vụ trại hè meDemeo gửi link, thấy có tình nghuyện viên nước ngoài nên cũng ham. Để xem bạn ấy có thích đi nữa ko đã rồi tính
    Đằng sau mỗi Thách Thức sẽ là một Cơ Hội

• 1,890 Bài viết

• 4,804 Được cảm ơn

Hôm trước con trai đi đến nhà một bạn trong nhóm rất thân để tiễn bạn đi du học Canada, khi về con kể nhiều lắm và chốt một câu: Nếu mà các bạn con đến nhà mình thì bố mẹ đừng đối xử với bạn con như thế nhé .
    Kể ra bọn trẻ con cũng vô duyên thật, đến nhà bạn quấy quả từ sáng mà đến tận chiều bạn mới ra sân bay, bị đối xử như người thừa mà vẫn chung nhau tiền thuê taxi lên tận sân bay tiễn bạn với một lý do rất đỗi dễ thương: tất cả bọn con là vì nó, nó đi nó rất buồn mà mẹ, bọn con cố sao cho không khí vui vẻ, không nặng nề
    Mình mà có đám bạn con như thế thì dù thế nào mình cũng sẽ vui vẻ với bọn chúng, chúng nó có vô duyên nhưng dễ thương thật mà. Các mẹ ơi, có thấy mình quá dễ dãi không đấy?
    @Suty: thế hỏi con vụ thích bạn trai như thế nào chưa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 528 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhà phố cổ Xem bài viết
    Nhà mình chưa cho con học ở đâu cả. Đăng ký L'espace có khó ko mẹ nó?
    Chỉ cần thi đầu vào để xếp lớp thôi, ko có khó gì đâu cậu ạ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi bachtue Xem bài viết
    Mình mà có đám bạn con như thế thì dù thế nào mình cũng sẽ vui vẻ với bọn chúng, chúng nó có vô duyên nhưng dễ thương thật mà. Các mẹ ơi, có thấy mình quá dễ dãi không đấy?
    Em ko thấy dễ dãi chị nhé . Em cũng rất muốn con có nhiều bạn nên toàn lôi kéo các bạn của con đến nhà chơi. Hè nào em cũng bảo con rủ các bạn đến nhà chơi 1 ngày, em chuẩn bị sẵn đồ ăn thức uống phù hợp với bọn nó và cho chúng nó tự do đập phá. Bố mẹ các bạn của con em cũng tâm lý lắm. Sáng đưa các bạn ý đến và chiều đến đón về, vui vẻ. Em quan niệm con học ở bạn nhiều hơn nên thường hướng cho con chơi với các bạn tốt, tạo đk để chúng nó thân nhau hơn. Con em nhát thành ra em lại càng cần con có nhiều bạn thân. Mà muốn biết con ở lớp thế nào em "điều tra" từ mấy bạn chơi thân với con cũng dễ hơn nữa.
    Trường hợp bạn của con trai chị đi du học, em mà là mẹ bạn í em làm ngược lại đấy ạ, em chả để chúng nó phải bỏ tiền ra thuê taxi lên sân bay đâu, mà em thuê xe cho chúng nó đi. Dù gì thì cũng lâu lắm chúng nó mới gặp lại nhau, và lúc đó chắc gì tình cảm đã còn được như bây giờ nữa. Em trân trọng những tình cảm trong sáng đó lắm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,280 Bài viết

• 24,444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bachtue Xem bài viết
    ...@Suty: thế hỏi con vụ thích bạn trai như thế nào chưa
    Ờ hen, bữa giờ quên hihi. Để tối nay Suty hỏi

Hôm nay Suty bắt nàng ra nhà sách tự mua sách tham khảo và sách luyện thi. sách tham khảo của teen xưa giờ toàn là Suty mua, năm nay lớp 9 rồi mà từ đầu hè đến giờ Suty bận quá nên nàng cứ chơi bảo là chưa có sách, bực thiệt luôn. -

Tụi nhỏ bây giờ chán thật, cái gì cũng lơ ngơ, thầy cô học thêm toàn ba mẹ phải tìm giùm , Suty nói teen hỏi thăm bạn bè tìm lớp luyện thi Tiếng Anh vào lớp 10, teen hỏi thì có bạn ko nói vị sợ người kah1c giỏi hơn mình, còn mấy bạn kia toàn cha mẹ bảo đâu học đó phù phù ... chán thật, ngày xưa ba mẹ Suty chỉ biết cho tiền đóng học phí, còn lại Suty tự giải quyết hết

• 1,890 Bài viết

• 4,804 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    Ờ hen, bữa giờ quên hihi. Để tối nay Suty hỏi

Hôm nay Suty bắt nàng ra nhà sách tự mua sách tham khảo và sách luyện thi. sách tham khảo của teen xưa giờ toàn là Suty mua, năm nay lớp 9 rồi mà từ đầu hè đến giờ Suty bận quá nên nàng cứ chơi bảo là chưa có sách, bực thiệt luôn. -

Tụi nhỏ bây giờ chán thật, cái gì cũng lơ ngơ, thầy cô học thêm toàn ba mẹ phải tìm giùm , Suty nói teen hỏi thăm bạn bè tìm lớp luyện thi Tiếng Anh vào lớp 10, teen hỏi thì có bạn ko nói vị sợ người kah1c giỏi hơn mình, còn mấy bạn kia toàn cha mẹ bảo đâu học đó phù phù ... chán thật, ngày xưa ba mẹ Suty chỉ biết cho tiền đóng học phí, còn lại Suty tự giải quyết hết
    Nhiều khi bố mẹ cũng hay càm ràm bọn trẻ chuyện học hành quá Suty à. Nhà mình thì hơi a ma tơ trong chuyện này, nghĩ lại thấy nếu mình ép con học hơn thì chắc kết quả mỹ mãn hơn nhiều. Nhưng thôi, như bây giờ cũng tạm ổn, hihi.
    Kể cả nhà nghe chuyện ôn thi vào cấp 3 của con trai. Sao mà nó bướng kinh khủng luôn. Có mấy môn quan trọng thì con trai đều học các thầy cô rất bình thường - là những thầy cô nó thích, có những môn nó còn chẳng đi học thêm nữa làm mẹ điên cái đầu. Cụ thể như thế này:
    1. Môn toán: học thầy dạy hồi lớp 6 (thày chỉ dạy lớp 6, lên lớp 7,8,9 là thày cô khác), một thầy giáo rất trẻ, mới có 27-28T, thầy trẻ nên vừa dậy vừa "chém gió" chuyện ngoài lề nên cu cậu rất thích thầy. Và nhất định không học thầy khác.
    2. Môn TA: học gia sư là một bà giáo già gần nhà, tuần có 1 buổi thôi. Điều đặc biệt là bà không phải là giáo viên, bà là cán bộ nhà nước yêu thích ngoại ngữ. Nhưng hai bà cháu cực quý nhau, học cứ rủ rà rủ rỉ, bà thì cứ như con trai mình là cháu ruột của bà
    3. Môn Văn: môn này thì điên đầu với anh ý. Bố mẹ bảo tìm lớp để học thêm, thì anh ý bảo chẳng có lớp nào. Bố mẹ bảo tìm được mấy lớp Văn rồi, đều tốt cả con thích học ở đâu thì đến xin học. Lúc đó thì mới lòi đuôi là: con không đi học thêm môn Văn. Mình tức quá bảo: cả nước người ta học thêm, con không đi học thì con đấu với ai. Cu cậu bảo: con không đi học đâu, con nói thật có học thêm thế nào thì môn Văn con chỉ đến thế thôi, chỉ tốn tiền bố mẹ chẳng ích gì, bố mẹ yên tâm về phần luận con sẽ "chém gió" được, còn phần kiến thức thì trước khi thi con sẽ tự ngồi hệ thống lại. Bố mẹ thua luôn.
    4. Phần học nghề: phần này mới gọi là lộn ruột nhất nhất. Ai cũng biết phần học nghề là rất quan trọng. Nhiều nhất là được cộng thêm 2đ, còn không thì được cộng thêm 1,5đ hay 1đ gì đó nếu mình nhớ không nhầm. Thế mà nó nhất định không học, nó bảo là con thấy cái trò học nghề đấy là vớ vẩn nhất, chúng nó có học gì đâu, toàn chơi mà cũng được điểm, con không thèm học. hồi đấy có vụ đang học toán để dự tuyển vào đội tuyển toán, nhưng các bạn khác cũng toàn bỏ 1 vài giờ để léng phéng học nghề, cốt để lấy điểm thôi. Nhưng anh này ra vẻ anh hùng không thèm học và cuối cùng nó không học thật, bố mẹ không bảo được, nghĩ đến giờ mình vẫn ấm ức chuyện đó.

Thực sự thời gian đó mình bực nó thật nhưng bố mẹ cũng quyết tâm cho nó làm chuột bạch, chấp nhận đau thương là cùng lắm nó sẽ phải vào học một trường thật vớ vẩn nào đó, vì kiểu gì cũng phải vào một trường nào đó chứ không thể thất học được. Quyết định theo ý cu cậu để nếu xảy ra trường hợp xấu nhất thì cho cu cậu một bài học nhớ đời

Nhớ lại mới thấy mình đúng là uống thuốc liều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bachtue; 14/06/2012 vào lúc 02:41 PM.

• 656 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Con nhà em gần "ngang" bằng con bác bachtue rồi. Em tìm hiểu lớp học thêm nào con cũng từ chối hết, ko chịu học. Toàn kêu là họ dạy nâng cao con không thích... Mẹ kêu nên định hướng thi chuyên ngữ cấp 3 thì con nói: "mẹ đừng có ép con, con tự biết khả năng của mình", mà nào mẹ có ép uổng gì đâu, mới nói xa gần để xem ý con thế nào. Mỗi chuyện học nghề thì con em cũng hiểu và xác định là phải học để cộng thêm điểm. Tóm lại là bố mẹ nói với con chẳng xi nhê gì.
    Hè này con em cũng chưa học hành gì, 1 tháng nay đi học guitar thôi, ngoài ra thì lướt web và đọc truyện, mang tiếng là đến văn phòng mẹ làm nhưng lướt web là chính, có giúp post bài quảng cáo được vài trang web vậy mà cuối mỗi tuần là tính lương với me không sót ngày nào.
    Đằng sau mỗi Thách Thức sẽ là một Cơ Hội
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 12,887 Bài viết

• 8,917 Được cảm ơn

Dạo này mọi người bên Vn nghỉ hè nên đầu tư hè, con bên đây con mình vẫn đi học đến giữa tháng 7 mới nghỉ hè. Tú chuẩn bị đi cắm trại trên núi 1 tuần trước khi nghỉ hè nên mấy hôm nay nàng cố gắng ngủ mà không cầm cái khăn tắm to theo. Khăn theo nàng từ nhỏ, đi đâu cũng vác theo, nhưng giờ lớn rồi sợ bạn bè chọc và cũng muốn cai vì cái khăn quá cũ, tội nghiệp nàng quá chừng.