Tâm sự con cái

có nên cho bé đi học thêm không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 828 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ ơi tư vấn giúp mình với. mình đang có 1 bé, năm nay vào lớp 1, hè rồi mình cứ boăn khoăn không biết cho bé đi học thêm không,cuối cùng mình đã không cho bé đi mà ở nhà. giờ đã vào năm học rồi sợ bé không theo kịp bạn, nhưng thú thật mình không muốn cho bé đi học thêm sớm sợ bé chán học..các mẹ giúp mình nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 77 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình đã từng đi dạy nên mình hiểu rõ nỗi khổ của các phụ huynh. Các mẹ sợ rằng cho bé đi học trước thì khi bước vào năm học, bé ỷ lai, nói đã biết rồi nên không có hứng thú học nữa. Còn không cho đi thì sợ bé thua bạn thua bè, vì thực tế cứ 10 thì hết 9 đứa khi bước vào lớp 1 đã biết đọc biết viết hết rồi. Cái nào cũng có cái khó của nó nhưng theo mình nên cho bé học thêm vào thời gian hè, nhưng vừa học vừa chơi không nên bắt bé học nhiều quá như kể các câu chuyện trong sách giáo khoa cho bé nghe chẳng hạn,v.v . Và nếu bạn đã lỡ không cho bé học thêm thì vào năm học bạn nên dành nhiều thời gian kèm cặp việc học cho con mình, và tuyệt đối không nên cho bé học dồn dập để bù lại thời gian không học trước đó, việc việc này, sẽ gây áp lực cho bé, làm bé chán học đấy! Nếu con bạn nhanh nhạy thì cũng mau theo kịp thôi. Thân
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiengtung67 Xem bài viết
    Mình đã từng đi dạy nên mình hiểu rõ nỗi khổ của các phụ huynh. Các mẹ sợ rằng cho bé đi học trước thì khi bước vào năm học, bé ỷ lai, nói đã biết rồi nên không có hứng thú học nữa. Còn không cho đi thì sợ bé thua bạn thua bè, vì thực tế cứ 10 thì hết 9 đứa khi bước vào lớp 1 đã biết đọc biết viết hết rồi. Cái nào cũng có cái khó của nó nhưng theo mình nên cho bé học thêm vào thời gian hè, nhưng vừa học vừa chơi không nên bắt bé học nhiều quá như kể các câu chuyện trong sách giáo khoa cho bé nghe chẳng hạn,v.v . Và nếu bạn đã lỡ không cho bé học thêm thì vào năm học bạn nên dành nhiều thời gian kèm cặp việc học cho con mình, và tuyệt đối không nên cho bé học dồn dập để bù lại thời gian không học trước đó, việc việc này, sẽ gây áp lực cho bé, làm bé chán học đấy! Nếu con bạn nhanh nhạy thì cũng mau theo kịp thôi. Thân
    cảm ơn bạn nhiều nhé, mình chỉ sợ nhất là bé chán học thôi, sau này có gì cũng khó, mình sẽ cố gắng làm theo cách bạn xem...
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ko nên cho bé đi học thêm vì nếu như thế khi bé đi học cùng các bạn sẽ chủ quan rằng mình biết rồi và lười học
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenkieuvy1993 Xem bài viết
    ko nên cho bé đi học thêm vì nếu như thế khi bé đi học cùng các bạn sẽ chủ quan rằng mình biết rồi và lười học
    cảm ơn bạn nhé, nhưng nếu không cho bé đi, bé lại học kém hơn các bạn bé lại tự ti, chán học thì sao. nên mình rất phân vân..
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình được biết, bé ở tuổi này mẹ nên sắp xếp cho bé làm quen với môn tiếng Anh. Trẻ nên được tiếp xúc với tiếng Anh từ khi còn học mẫu giáo vì ở giai đoạn này thích hợp để tiếp thu ngoại ngữ mới. Ngoài ra nếu mẹ nó có điều kiện, thời gian cũng nên cho bé học Toán trí tuệ nữa nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonmiu Xem bài viết
    Theo mình được biết, bé ở tuổi này mẹ nên sắp xếp cho bé làm quen với môn tiếng Anh. Trẻ nên được tiếp xúc với tiếng Anh từ khi còn học mẫu giáo vì ở giai đoạn này thích hợp để tiếp thu ngoại ngữ mới. Ngoài ra nếu mẹ nó có điều kiện, thời gian cũng nên cho bé học Toán trí tuệ nữa nhé.
    cảm ơn bạn, bạn biết mình nên cho bé đi học ở trung tâm nào tốt không? tư vấn mình với
    • 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiengtung67 Xem bài viết
    Cách này hay quá ah! em nghĩ việc cho con đi học thêm cũng là việc cần thiết vì sợ vào năm con không theo kịp các bạn làm con nản chí không ham thích tới lớp, nhưng quan trọng là thời gian học không nên quá nhiều gây áp lực cho con là được, ngoài ra bố mẹ cho con tham gia các lớp ngoại khóa sẽ giúp bé linh hoạt nhanh nhạy và bản lĩnh hơn khi bước vào năm học mới Sau này vào năm bố mẹ dành thời gian kèm cặp con thêm một chút chắc chắn sẽ ổn cả !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cicibi; 21/08/2013 vào lúc 10:03 PM.
    "Không thể trồng cây ở những nơi thiếu ánh sáng, cũng không thể nuôi dạy trẻ với chút ít nhiệt tình"