CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Xin Tu van Nhung bieu hien benh tu ky nguoi lon.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.84K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Mình muốn ai biết được về bện tự kỷ người lớn xin giúp mình với, Minh cưới vợ được 9 tháng, mà sống với nhau được khoảng 2 tháng, chuyện như vậy. Vợ mình 28 tuổi nhìn thì rất hiền lành, ai ai cũng nhận xét vậy, nhưng không hiểu sao khi về sống với tôi thì có những biểu hiện nhứ sau :

1. Nói không suy nghĩ, đại loại như thế nhày: thời đại này thích thì sống không thích thì đi, chồng botay hết thuốc chửa, tại sao anh khg dám ký đơn ly di vì anh sống sĩ diện ha? so sánh chồng giau nghèo, thích kể chuyện sex của mình cho người khác nghe,em bi lừa tình lừa tiền( mà tôi cưới hỏi đàng hoàng, cô ta chả có cái gi cả), lấy chồng về mà đòi đi du học, không thích làm mẹ, .......
    2. Hành động : 1 tuần sau khi cướ bỏ nhà đi, rối 6 tuần bỏ nhà đi, 3 thang bỏ nhà đi tới bây giờ, còn chuyện này nửa là rửa chén bát bằng đồ nhựa lại đem đi lấy nùi kẽm chà rữa( không kiểm soát được), mỗi khi đi làm bằng oto thì cứ cải nhau với chồng, mỗi khi bất hòa là có biểu hiện mắt trợn, và không bao giờ khóc cho dù như thế nào,
    3. việc làm và bạn bè: không ổn định, không có bạn bè thân,

Tôi xem tài liệu bện tự kỷ người lớn thì đa những biểu hiện của Vợ tôi điều có, vậy mong các bạn cho tôi biết thêm nhé, như vậy Vợ tôi là 1 typ ngườ như thế nào.

CÁM ƠN CÁC BẠN
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 445 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

bác ơi đây ko phải là biểu hiện tự kỉ, em thấy vợ bác sống kiểu bất cần, thoáng và có vẻ thuộc dạng cứng đầu ngang bướng đấy:cool:. bác nên nc tình cảm giảng giải cho cô ấy hiểu về cs đã có gia đình, còn nếu ko đc thì bác nên dùng chút bản lĩnh của đàn ông để trị. mà em hỏi tí là: vợ bác có phải 84 ko? nếu đúng tuổi 84 thì bác đừng hỏi, tuổi này bướng lắm, ăn vào máu rồi, rất khó sửa. vì em cũng 84 nhưng mà ko đến mức cứng đầu vậy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cam on ban, dung vo toi sinh nam 84. luc nay khg phai la dung ban linh dan ong nua ban oi, vi minh luon song cho moi nguoi vi cho minh, vi cho gia dinh , cho xa hoi va cho ca tin nguong nua. nen minh chap nhan tha thu cho vo nhieu lan, nhung den nuoc nay thi minh khg the chap nhan cho co ta ve nha nua.
    • 496 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

mình cảm thấy vợ bạn ko yêu bạn ,bạn như vật thay thế ,nếu có tình yêu thì người phụ nữ sẽ làm tất cả vì người mình yêu ,bạn kiểm tra lại xem bạn làm gì có lỗi ,và những lần bỏ nhà đi ,cô ấy đi với ai , cô ấy ko phải bị tự kỷ ,mà là sống buông thả ,dù có giận nhau mấy thì mình thấy toàn đàn ông bỏ nhà đi qua đêm ,chứ chưa thấy phụ nữ bỏ nhà đi như thế ,
    mẹ yêu con nhiều lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hay quá, cả nhà em không ai có biểu hiện vậy
    • 751 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Người lớn cũng mắc bệnh tự kỷ à, hihi, khéo mình cũng đang tự kỷ :Silly:

• 85 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

mình thì mình nghĩ bệnh tự kỷ người lớn phải có dấu hiệu như kiểu bị trầm cảm ấy chứ. không nói chuyện, hay nghĩ tới những chuyện tiêu cực, ít ngủ, hay căng thẳng, có một số người còn không muốn sống nữa ấy chứ. thậm chí nhiều người còn cứ động tới là khóc. bạn nên đưa vợ đi khám. hoặc lên bệnh viện thần kinh trung ương xin tư vấn. rồi xin lấy một bản đánh giá tâm lý, rồi về mà tự chấm điểm thật công bằng cho vợ. còn mình thì nghĩ là vợ bạn ích kỷ và thiếu suy nghĩ chứ khôg bệnh tật gì cả.
    • 613 Bài viết

• 582 Được cảm ơn

Có khả năng bị "chập mạch nặng", người bình thường thì 1 ngày có khoảng 15 phút kiểm soát hành vi hơi kém (không phải là không kiểm soát được, nhưng xử lý tình hướng không tốt". Vợ chủ thớt thì khoảng thời gian này có thể là 1/2 ngày. Chủ thớt phải có phương án đưa vợ đi gặp bác sỹ tâm lý đi. Không thì cũng đến lúc chủ thớt bị lấy đấy.
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cám ơn các bạn, có 1 đề mà mình rất quan tâm đặt biệt là qua các biểu hiện Vợ mình như vậy, Ba mẹ mình có hỏi Ba mẹ Vợ là cháu có vấn đề gì về tâm trí không được ổn không ? nếu có thì chính tôi là ngươi phải chăm sóc 1 cách đặt biệt, mà ba mẹ Vợ không trả lời, mà chỉ nói 1 câu là con cái lớn rồi chúng tôi khg can thiệp vào,tự 2 đứa giải quyết. nên gia đình mình thất vọng quá. Minh nghỉ chắc có 1 cái gì ẩn khuất ở đây.

sau đây là thông tin về bệnh này ( tham khảo)

Bên chị Lynn trẻ con bị bệnh này nhiều lắm ... Nên thông tin về căn bệnh này dường như rất phổ biến ... Đọc riết thì có biết 1 số khái niệm ..

Khi nói về chứng bệnh tự kỷ thì hơi khó nói ... Thực sự thì mỗi 1 người bệnh mắc chứng bệnh tự kỷ thường thì rất khác nhau về dấu hiệu cũng như triệu chứng . Những biểu hiện hay triệu chứng mà được phát hiện ở người mắc bệnh tự kỷ này lại có thể không xuất thiện ở người kia mà cũng được xem là cũng đang mắc bệnh tự kỷ .

Hiện tại thì chị Lynn biết là thử nghiệm để xác định 1 người mắc bệnh tự kỷ thì phải sử dụng các câu hỏi trắc nghiệm tâm lý và qua sự tiếp cận vấn đáp với người mắc bệnh thì quan sát biểu hiện của họ để đánh giá ... Cách xác định 1 người bị bệnh tự kỷ thì nghiêng hẳn về 1 lãnh vực tâm lý học và thường công việc này thì do bác sĩ thần kinh hay chuyên gia tâm lý thực hiện !!!

Về tâm lý học thì có 1 số qui tắc căn bản để xác định 1 người có bị bệnh tự kỷ hay không . Hiện giờ thì 1 số chuyên gia họ phân loại triệu chứng của bệnh tự kỷ thành 3 thể loại chính:

1) Phương cách ứng sử trong giao tế với mọi người chung quanh (Social Interaction)

Khi nói chuyện với ai, người mắc chứng bệnh tự kỷ thường không có biểu hiện gì trên sắc mặt ( sắc mặt có vẻ vô cảm) , hay có biểu hiện gì trong cử chỉ mà có thể nhận đoán được tâm tình của họ , hoặc khi nói chuyện , họ hờ hững không nhìn vào mặt, vào mắt người họ đối thoại
    Họ không thích kết bạn , thích đơn độc 1 mình , và luôn tỏ thái độ cho thấy là họ rất thích , rất thoải mái ... nếu đừng ai đến quấy rầy bầu không gian đơn độc của họ
    Họ không thích chia sẻ những gì họ có , hay tâm tình này nọ với bất kỳ ai
    Họ không thích quan hệ , giao du bất kỳ 1 ai cho dù chỉ là ở mức độ xã giao , chào hỏi thông thường

2) Phương cách nói chuyện (Communication)

Khi nói chuyện , họ thường không sử dụng ngôn từ diễn tả chuẩn xác ý họ muốn bày tỏ
    Họ luôn tỏ thái độ dửng dưng không quan tâm đến bất kỳ âm thanh hay tiếng động mà thông thường người khác có phản ứng quan tâm đến
    Họ không quan tâm là khi họ nói , người khác có chú ý , có hiểu họ nói gì không
    Họ dường như không có khả năng biểu đạt ý tưởng 1 cách mạch lạc có hệ thống cho người khác hiểu ... hoặc những gì họ nói không liên quan gì đến ý tưởng câu chuyện mà mọi người đang bàn bạc
    Khi nói chuyện , họ hay lập lại 1 loạt các từ ngữ vô nghĩa , hoặc chêm vào câu nói 1 loạt các từ ngữ vô nghĩa

3) Cử chỉ , yêu thích và sinh hoạt

Họ thường chỉ thích hay bị ám ảnh duy nhất 1 thứ trong suốt 1 thời gian dài ... thí dụ ở trẻ nhỏ thì chỉ thích duy nhất 1 món đồ chơi và không hề thay đổi, hoặc chỉ thích ăn duy nhất 1 món, kể duy nhất 1 câu chuyện v... v...
    Họ hay tưởng tưởng 1 hình ảnh hay 1 khung cảnh chi đó, 1 người bạn vô hình rất thân thiết với họ và họ dường như sống trong thế giới ảo và người bạn ảo đó mà thôi
    Họ thường có 1 số cử chỉ lập đi lập lại khi rảnh rỗi ... mà người khác nhìn vào có cảm nhận liền là họ có sự khác lạ
    Họ chỉ bận tâm vào duy nhất 1 thứ ... hay chỉ nhạy cảm với 1 loại âm thanh, 1 mùi vị nhất định

Đại khái thì là vậy !!!

Còn nói có nguy hiểm không và chữa trị ra sao thì cũng khó có thể trả lời ngắn ngọn ... Những người bị bệnh tự kỷ thì ... tùy trạng thái ... và tùy tình trạng ... mà không ai giống ai ... Không phải cho thuốc uống là hết bệnh !!! Cái tai hại là người bị bệnh tự kỷ ... là họ bị ở trạng thái "cô lập" và không sống trong thực tại ... mà sống trong 1 thế giới ảo ... Đại khái thì nhiều vấn đề lắm ...
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn yêu vợ bạn bao lâu rồi qdinh cứoi? Khi yêu ko thấy j bất thường sao?
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecopbeo Xem bài viết
    Bạn yêu vợ bạn bao lâu rồi qdinh cứoi? Khi yêu ko thấy j bất thường sao?
    Thks, đúng 1 năm bạn ơi, nếu nói về biết nhau thì 3 năm, trước lúc cưới vì tôi và vợ không ở bên nhau nhiều, cũng do tôi tin tưởng về vợ tôi quá,
    • 614 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Minh thấy hơi giống chứng tăng động giảm chú ý ở trẻ hơn là tự kỷ. tự kỷ thì ít giao tiếp, ko thích ra ngoài. đây vợ bạn có thể bỏ nhà đi, hay nổi nóng cái cọ, có biểu hiện mất kiểm soát hành vi. cá nhân mình thấy ở người lớn mà như này thì là hơi điên điên. ko hiểu có dùng chất kích thích ko? hay là bé bị tổn thương não. bạn thử tìm hiểu kỹ thêm xem.
    death is an expensive salvation
    • 74 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Vậy lúc em yêu vợ thì thấy thế nào? Lạ nhỉ, chả nhẽ cưới về rồi thì mới phát hiện ra những biểu hiện vậy à?
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubebo Xem bài viết
    Vậy lúc em yêu vợ thì thấy thế nào? Lạ nhỉ, chả nhẽ cưới về rồi thì mới phát hiện ra những biểu hiện vậy à?
    Thks, thật sự lúc trước đó có thấy là tính tình hơi ngang, nhưng em nghĩ con ngươi ta không ai hoàn hỏa cả, nếu mà cứ đi tìm 1 người hoàn hảo chắc đời em không có vợ,
    • 82 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Ở chỗ mình làm cũng có người bị bệnh này, tội lắm
    • 58 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukukaka Xem bài viết
    Ở chỗ mình làm cũng có người bị bệnh này, tội lắm
    em co the noi vai diem de anh hieu them duoc khg em, tks em