CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Xin giấy chứng nhận độc thân (lần 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.21K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Mình mới gia nhập diễn đàn, mong nhận được kinh nghiệm hoặc lời khuyên của các bạn về vấn đề cá nhân mình đang gặp phải, hi vọng được các bạn giúp đỡ.

Mình kết hôn và đã ly hôn. Nay mình muốn xin giấy chứng nhận độc thân để kết hôn lần 2 (hi vọng mình không sai lầm như lần đầu). Mình tìm hiểu thì được biết phải khai vào tờ khai Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (?) kèm theo bản án ly hôn do Tòa án cấp và nộp tại UBND Phường. Cho mình hỏi là mình có bắt buộc phải khai ở mục Tình trạng hôn nhân rằng "đã kết hôn và ly hôn theo quyết định số..."? Hay mình chỉ cần khai là "độc thân"? Vì ly hôn hiển nhiên là độc thân rồi, phải không ạ?

Một điều mình băn khoăn nữa là sau khi điền vào tờ khai này, nộp cho UBND Phường, sau đó UBND Phường sẽ cấp giấy chứng nhận độc thân cho mình? Hay chỉ cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân? (Mình ko biết 2 loại giấy này có khác nhau ko). Và trên mẫu giấy độc thân (mới) này sẽ ghi rằng mình đã ly hôn hay ghi rằng mình độc thân tính từ thời điểm sau khi ly hôn?

Mình mù mờ về các loại giấy tờ này, và không muốn gặp rắc rối hành chính nào nên mong được các bạn giải đáp giúp.

Mình cảm ơn rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 69 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Giấy chứng nhận độc thân của bạn buộc phải ghi là đã li hôn theo quyết định.... theo mình biết là có mẫu tại các UBND phường xã có bán. Và UBND chỉ xác nhận trên Giấy chứng nhận độc thân đó mà thôi.

Tuy nhiên khi kết hôn thì trên giấy kết hôn sẽ có ghi kết hôn lần 2
    • 3,353 Bài viết

• 4,315 Được cảm ơn

Mình chẳng bao giờ để ý đến mấy cái giấy kết hôn này nhưng đọc bài này xong cũng thở phào vì may quá là vợ chồng mình đều kết hôn lần 1, đỡ bị rắc rối.
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

sao tôi cũng ly hôn mà không có giấy chứng nhận độc thân nhỉ, lần đầu nghe chuyện này đấy, lạ nhỉ.
    • 738 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Khi li hôn thì làm gì có giấy chứng nhận độc thân, chỉ có bản án li hôn thôi. Chỉ khi nào kết hôn mới phải làm giấy chứng nhận độc thân, giống như lần đầu kết hôn ấy