CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

vợ chồng lấy nhau là do duyên nghiệp?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 36.5K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

e có nghe thầy pháp sư nói là vợ chồng gặp rồi lấy nhau là do duyên nghiệp, kiếp trước nợ duyên nhau nên theo vòng luân hồi, thì sau khi chết đi, họ đầu thai kiếp mới sẽ lại gặp nhau để cưới làm vợ chồng và trả nợ lẫn nhau.
    Còn theo nhà Phật, thì để hóa giải duyên nợ, con người nên đi quy y Phật, làm điều thiện, sẽ thoát khỏi nghiệp từ kiếp trước rồi nghiệp nhẹ dần và thành người nhà Phật.
    Đại để là có một mẹ lấy phải một người chồg rất ham mê cờ bạc, nghiện ngập, thầy pháp sư nhà em nói là chị ấy kiếp trước nợ người chồng này nên kiếp này đầu thai phải làm nuôi anh ý, và trả nợ anh ý. Nếu nói như vậy thì đầy rẫy người sẽ làm sai trái rồi viện cớ có nợ kiếp trước để sống bừa bãi hoặc dựa dẫm người khác rồi!!!
    Còn em đọc theo giáo lý nhà Phật thì có thể hóa giải được. Các mẹ thấy thế nào về chuyện này? em chỉ muốn hỏi nếu mẹ nào có tín vào tâm linh thui ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,484 Bài viết

• 7,014 Được cảm ơn

Thế còn những trường hợp yêu nhau mà kiếp trước không nợ nhau thì có lấy được nhau ko hả bạn? và phải làm thế nào nếu theo góc đọ tâm linh?
    • 107 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Những người yêu nhau mà không lấy được nhau tức là có duyên mà không có nợ, khó tiến tới hôn nhân. Nếu nhìn theo quan niệm tâm linh thì rõ ràng hai người nay tiền kiếp không gây thù oán, không kết giao, không thề hẹn nên kiếp này có nhân duyên đưa đẩy mà gặp nhưng không thể thành đôi. Theo luật nhân quả thì có gieo nhân thì ắt sẽ có quả (tùy quả tốt hay xấu) mà thôi, vậy ở hiện tại họ yêu nhau thề hẹn cũng là gieo cái nhân duyên ắt kiếp sau sẽ gặp lại!

miumêôm nói đúng như chưa đủ, không phải vợ chồng mới có nợ đâu mà chính là quan hệ anh-em, vợ-chồng, con cái- cha mẹ ở kiếp này cũng là do nghiệp duyên ở tiền kiếp. Kiếp trước mình làm cha mẹ mà ngăn cản chuyện tình duyên của con, hay ép duyên, ép gả làm con đau khổ, chia ly thì kiếp này phải đầu thai làm con của con mình ở kiếp trước để chịu lại quả báo đã làm, những đứa con ở tiền kiếp thì đầu thai làm cha mẹ mình.

Tất cả cứ luẩn quẩn trong cái vòng sanh tử như vậy, cứ sống gây tội khổ, đau đớn cho người khác thì khi chết phải đầu thai trở lại để chịu báo ứng nên gọi là luân hồi không ngừng nghỉ. Nếu muốn thoát khỏi luân hồi thì phải xuất gia (nghĩa là xuất ly thế gian), bỏ việc ác, tu những hạnh lành để gieo duyên tốt với tất cả mọi người, không tạo tác nghiệp ác để kéo thù chuốc oán với người (rất là quan trọng vì nghiệp dứt mới hết luân hồi, không còn oan gia trái chủ kiếm thì mới về được cõi Phật). Nhưng cũng không hẳn ai xuất gia cũng đều xuất ly thế gian dc hết mà nhiều khi còn phải đầu thai trở lại tu nhiều đời nhiều kiếp nữa mới gột rửa hết tội lỗi quá khứ, chư Phật chư Bồ Tát cũng không phải tu một kiếp 1 thành cũng phải tu từ nhiều kiếp lâu xa đó! Đơn giản thế này: "Mún biết kiếp trước mình thế nào, tạo nghiệp thiện ác gì thì cứ nhìn lại mình ở hiện tại, mún biết kiếp sau mình thế nào hãy xét những việc làm thiệc ác của mình ở cuộc đời này!"
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

pac Ti hon oi, thế giả dụ chị họ em ná, lấy 1 anh, đối xử với gia đình nhà anh ý rất chu đáo, bố mẹ chồg đều quý mến thế cơ mà anh chồg lại là người nói thế này làm thế kia, sống cứ như hai người bạn ấy chứ không quan tâm lo lắng chị ấy, nên chị ấy tủi thân. Em dẫn đi xem pác pháp sư nhà em, bác ý bảo kiếp trước chị ấy nợ anh, hay giận dỗi, anh chiều mấy cũng không được, nên kiếp này không được anh ý quan tâm. chị ấy tủi thân, hichic
    nhưg quan trọng hơn là chị bạn em, lấy phải anh chồg nghiện nghập, rùi còn bỏ đi theo người đàn bà khác, mà chị ấy vẫn phải chịu đựng, nuôi con khôn lớn, vì nghĩ duyên phận. Thế không lẽ vì duyên phận thì phải chịu cho ng khác đói xử không tốt với mình ư? vậy là có duyên lành và duyên...chẳng lành rồi!
    • E61
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miumeomeo Xem bài viết
    e có nghe thầy pháp sư nói là vợ chồng gặp rồi lấy nhau là do duyên nghiệp, kiếp trước nợ duyên nhau nên theo vòng luân hồi
    Mình nghĩ tôn giáo đơn thuần là một niềm tin, và chỉ nên dừng lại ở niềm tin, đừng lấy nó làm kim chỉ nam cho cuộc sống.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

vang, e thay pac E61i nói cũng có cái lý của nó đấy ạ
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi E61 Xem bài viết
    Mình nghĩ tôn giáo đơn thuần là một niềm tin, và chỉ nên dừng lại ở niềm tin, đừng lấy nó làm kim chỉ nam cho cuộc sống.
    Đúng thế! nên lấy tiền làm kim chỉ nam cho cuộc suống. Cái đó thực tế hơn như là kim chỉ nam phải là cell E61 E71 đấy.
    Mê nhiều lạy lục bụi bờ
    Mê vừa thì lạy Phật thờ lộ thiêng
    Ít mê lạy lục chùa chiền
    Hết mê hết lạy tâm điền tịnh thanh.
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi David Huynh Xem bài viết
    Đúng thế! nên lấy tiền làm kim chỉ nam cho cuộc suống. Cái đó thực tế hơn như là kim chỉ nam phải là cell E61 E71 đấy.
    ai mà cũng thực tế như bác và cuộc sống này mà đều thực tế như vậy thì ngành phong thủy tử vi, ngoại cảm tướng số chắc khong có đất quá. E hỏi vì em nghĩ mọi thứ nó đều có chân lý của nó, nếu biết rõ hơn một chút thì tốt hơn một chút
    • 976 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Mình tin vào chuyện duyên nợ lắm. Lúc còn sinh viên được nghe mô tả là chồng mình ko phải trai tân, bao nhiêu năm quen mấy anh độc thân đều có chuyện hoài. riết rồi ko tin cũng phải suy nghĩ lại á
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tôi chả biết sâu xa thế nào nhưng cái đơn giản nhất là "luật nhân quả". tôi cực tin vào luật nhân quả và hay để ý những người sống quanh mình rồi chiêm nghiệm. Mọi người cứ để ý mà xem: làm điều tốt thì sẽ được hưởng điều tốt và nếu làm điều xấu, rồi điều xấu nó vận vào mình ngay. tôi biết một bác gái này cực kỳ thiếu quan tâm và coi thường nhà chồng, thế là khi bác ấy làm mẹ chồng, gặp 3 cô con dâu thì cả ba cô đều khinh nhà chồng như mẻ luôn. đấy quả báo là ở chỗ đấy đấy. rồi những ông già hồi trẻ gái mú, làm con nhà người ta chửa hoang đầy ra thì khi các con gái ông lớn lên, lại bị đàn ông làm cho khổ sở bê bết, là gánh quả báo của bố để lại mà.
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luoitroilonglong Xem bài viết
    Tôi chả biết sâu xa thế nào nhưng cái đơn giản nhất là "luật nhân quả". tôi cực tin vào luật nhân quả và hay để ý những người sống quanh mình rồi chiêm nghiệm. Mọi người cứ để ý mà xem: làm điều tốt thì sẽ được hưởng điều tốt và nếu làm điều xấu, rồi điều xấu nó vận vào mình ngay. tôi biết một bác gái này cực kỳ thiếu quan tâm và coi thường nhà chồng, thế là khi bác ấy làm mẹ chồng, gặp 3 cô con dâu thì cả ba cô đều khinh nhà chồng như mẻ luôn. đấy quả báo là ở chỗ đấy đấy. rồi những ông già hồi trẻ gái mú, làm con nhà người ta chửa hoang đầy ra thì khi các con gái ông lớn lên, lại bị đàn ông làm cho khổ sở bê bết, là gánh quả báo của bố để lại mà.
    Trường hợp đầu thì em công nhận là chuẩn, vì bà đó ăn ở không ra sao với nhà chồg, nên gặp quả báo, em có thể phân tích lốgic lun nhá: con trai bà ý nhìn thấy mẹ như thế, cũng sẽ nghĩ hình mẫu cô dâu là nhữg người giống bà ý thôi, nhưng mà case 2 thì vô ly
    • 680 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Hí hí...quả này kiếp trước chồng mình mắc nợ mình rồi nhá..Tối về phải bảo với anh yêu thế mới được:Laughing:...
    • E61
    Tôi chả biết sâu xa thế nào nhưng cái đơn giản nhất là "luật nhân quả"
    Thực ra các thuyết trong Phật giáo hay một số tôn giáo khác ko hẳn là hoàn toàn phi khoa học. Ví như châm cứu thì khoa học phương Tây làm sao có thể lý giải một cách clearly về kinh, mạch, lạc được. Nhưng nó vẫn hoàn toàn có hiệu quả trong điều trị bệnh đó thôi.

Tuy nhiên trong chừng mực nào đó thì mấy ông thầy bói toán ko thể có cái tầm của người xưa được. Nếu tin ổng thì có ngày phải đào cả khu vườn để tìm xác chết như báo TT vừa đăng hôm qua. Hi hi.
    • 3,826 Bài viết

• 5,068 Được cảm ơn

Đọc hơi nhức đầu, hi hi, nhưng e cũng tin vợ chồng nó cũng có duyên có số
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi E61 Xem bài viết
    Nếu tin ổng thì có ngày phải đào cả khu vườn để tìm xác chết như báo TT vừa đăng hôm qua. Hi hi.

ồ, e đang định nói là những thầy tướng số, tử vi và pháp sư được học hành, và có khả năng trời phú cơ ạ, chứ mấy ng có 1 chút ít khả năng thôi, rồi lợi dụng lòg tin ng ta thì e khok thèm chấp, với lại type khok qua nổi mắt e đâu. E cũng nghe trên dưới, trái phải, thậm chí cả ...3D mà chưa chắc đã tin, hiahia. Nhưg thầy nào có học, phán đoán và lí giải có cơ sở thì em lại phục.

Riêng chuyện vợ chồg duyên số e nghĩ có thật, nhưg đừng ỷ vào đấy mà sốg khok ra gì, duyên tốt trời cho phải biết giữ gìn, chứ lạm dụgn nó, rồi tự chuốc họa vào thân
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miumeomeo Xem bài viết
    Trường hợp đầu thì em công nhận là chuẩn, vì bà đó ăn ở không ra sao với nhà chồg, nên gặp quả báo, em có thể phân tích lốgic lun nhá: con trai bà ý nhìn thấy mẹ như thế, cũng sẽ nghĩ hình mẫu cô dâu là nhữg người giống bà ý thôi, nhưng mà case 2 thì vô ly
    Bạn không nhớ các cụ nói "đời cha ăn mặn, đời con khát nước" à? đó cũng là quả báo mà!

Bạn không tin à? mình nói thật đấy!!!
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Bạn không nhớ các cụ nói "đời cha ăn mặn, đời con khát nước" à? đó cũng là quả báo mà!

Bạn không tin à? mình nói thật đấy!!!
    hi, mình tin quả báo, nhưg xét về sự công bằng, người cha làm thì ô ý phải chịu, quả báo vào chính ông ấy, còn con của ông ấy khok có tội
    • 246 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Chắc cũng có 1 phần duyên số thật, bằng chứng là sao mình lấy người này mà không lấy người kia, nhiều khi như được sắp đặt vậy. Không có duyên số thì có cố gắng cũng không đến được với nhau, cưỡng cầu cách mấy cũng không được.
    Mẹ mình nhiều khi khổ vì bố mình quá, mình cũng đành an ủi chắc kiếp trước mẹ là địa chủ, bố là tá điền, địa chủ ở nhà cao, tá điền dưới hào sâu, kiếp này trả nợ cho hết đấy => nói vậy để đền bù hư ảo ý mà.
    Cái câu 'đời cha ăn mặn đời con khát nước' với câu 'phúc đức tại mẫu' đều ý chỉ cha mẹ làm gì không tốt hay tốt thì đều sẽ vận vào con.
    • 2,919 Bài viết

• 1,148 Được cảm ơn

Em thì em tin là có duyên số từ khi gặp zai nhà em hiii. Chẳng hiểu sao nhưng khi mới gặp zai nhà em, em đã có cảm giác an toàn, bình yên. Lúc đó dù trong lòng chưa yêu nhưng em đã khẳng định: " Anh ấy là người làm em có cảm giác an toàn nhất, đã bao lâu rùi em ko có cảm giác đó, hãy để em được sống trong tình yêu này...." nói với 1 người mà trong lòng mình rất sợ.
    Em tin con người là những kiếp luân hồi lẫn nhau.
    • 338 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamata Xem bài viết
    Mẹ mình nhiều khi khổ vì bố mình quá, mình cũng đành an ủi chắc kiếp trước mẹ là địa chủ, bố là tá điền, địa chủ ở nhà cao, tá điền dưới hào sâu, kiếp này trả nợ cho hết đấy => nói vậy để đền bù hư ảo ý mà.
    Cái câu 'đời cha ăn mặn đời con khát nước' với câu 'phúc đức tại mẫu' đều ý chỉ cha mẹ làm gì không tốt hay tốt thì đều sẽ vận vào con.
    e khok nghĩ như vậy vì các cụ còn nói là đức năng thắng số, vì lẽ đó nên nếu chẳng may lấy rồi mới biết chồng hay vợ mìh có gì đó không ổn, thì mình dùng đức mà sống, làm cho cái xấu đó nó tự tiêu diệt.
    Nhà Phật có dạy: nếu ngươi tặng ta một món quà mà ta không nhận, thì món quà ở lại với ngươi. Ví dụ ra đường có 1 đứa nó tự dưng có ác cảm với mìh, mà mìh tránh nó đi, tiếp tục làm việc của mìh cho tốt, thì cái ý nghĩ xấu xa hay hành động đó của nó sẽ làm cho nó tự suy nghĩ mà cay cú, dày vò bản thân nó.
    E nghĩ là là cái gì cũg có cách giải quyết, hèm
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5