CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Vợ chồng không hợp tuổi có sống hạnh phúc không?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 141 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 172 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hai vợ chồng mình lấy nhau được 3 giờ con mình hai tuổi rồi. Lúc cưới thì không đi xem xét xem có hợp tuổi không, giờ gia đình chồng mình mới dở trò đi xem bảo bọn mình không hợp tuổi, nên sau lưng cứ xúi chồng mình bỏ vợ...... Thành ra vợ chồng đang sống bình thường lại tự nhiên cãi nhau vì những chuyện ở đẩu ở đâu, mà đúng ra là toàn cãi nhau vì mẹ chồng vì gia đình chồng, chứ ở với nhau chả có chuyện gì. Giờ chuyện làm ăn của chồng mình gặp khó khăn rồi chồng mình bị ốm, gia đình chồng cũng lại đổ thừa cho tại tuổi mình khắc chồng hại chồng. Mình buồn và chán quá, chả biết phải làm sao. Chồng mình ko bỏ đc vợ con nhưng lại là người thiếu lập trường, dễ bị những lời tác động của mọi người xung quanh về gây sự với mình. Mẹ nào có cùng hoàn cảnh cho mình lời khuyên với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,158 Bài viết

• 879 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaint Xem bài viết
    Hai vợ chồng mình lấy nhau được 3 giờ con mình hai tuổi rồi. Lúc cưới thì không đi xem xét xem có hợp tuổi không, giờ gia đình chồng mình mới dở trò đi xem bảo bọn mình không hợp tuổi, nên sau lưng cứ xúi chồng mình bỏ vợ...... Thành ra vợ chồng đang sống bình thường lại tự nhiên cãi nhau vì những chuyện ở đẩu ở đâu, mà đúng ra là toàn cãi nhau vì mẹ chồng vì gia đình chồng, chứ ở với nhau chả có chuyện gì. Giờ chuyện làm ăn của chồng mình gặp khó khăn rồi chồng mình bị ốm, gia đình chồng cũng lại đổ thừa cho tại tuổi mình khắc chồng hại chồng. Mình buồn và chán quá, chả biết phải làm sao. Chồng mình ko bỏ đc vợ con nhưng lại là người thiếu lập trường, dễ bị những lời tác động của mọi người xung quanh về gây sự với mình. Mẹ nào có cùng hoàn cảnh cho mình lời khuyên với
    thông cảm với bạn quá. 2 vc mình cũng cưới năm 2007, sinh em bé 2008, chồng mình tuổi Thân, mình tuổi Hợi, như vậy là thuộc tứ hành xung, nhưng đến thời điểm này mình thấy 2 vc mình thấy rất hạnh phúc, bố mẹ chồng cũng xem trước khi cưới nói là hợp, nên chẳng lăn tăn gì. Khổ thân bạn quá. Nhưng theo mình, bạn nên nói chuyện 1 cách nghiêm túc với chồng xem chồng suy nghĩ thế nào về việc này, sau đó hãy chọn xem những người bạn thân thiết với chồng bạn, bạn nên nhờ họ tác động, chứ bố mẹ chồng thì ko ăn thua rồi, nhiều người ngoài tác động có khi chồng bạn sẽ rất suy nghĩ. nghe chuyện của bạn, mình thấy đúng là chồng bạn không có lập trường thật. chúc bạn tìm ra giải pháp để thay đổi suy nghĩ của chồng nhé.
    • 769 Bài viết

• 793 Được cảm ơn

thế ko hợp mệnh, khắc nhau có sao ko nhỉ?

Em không thích làm vợ
    Không thích anh là chồng
    Chỉ muốn yêu muốn nhớ
    Tìm nhau ở trong mơ

Ðừng là vợ là chồng
    Rồi nhìn nhau chán ngán
    Hãy cứ là tình nhân
    Để tình ta mênh mông.
    • 172 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Ông chồng mình thì chẳng nghĩ đến chuyện bỏ vợ con đâu, nhưng mỗi tội cứ mỗi lần mẹ gọi điện lên hay về quê với mẹ là ra đang vui vẻ với vợ mà cũng có chuyện được. nói thật là vì mẹ gọi điện lên mà 3h đêm dựng vợ dậy đòi ký đơn ly dị, mình cũng ký ra tòa thì lại tự xin rút đơn. Nghe mẹ xách va li bỏ ra ngoài ở 1 tuần rồi lại tự về. Nói chung là chuyện vợ chồng mình xích mích chỉ vì mẹ chồng và thằng em chồng.
    • 1,044 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Xem tuổi vợ chồng là cách xem của mấy bà hàng cá, ông xích lô. Vớ vẩn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Vợ chồng chị tuổi gì?
    • 1,241 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

Hâm thế nhỉ, chồng nghe mẹ dựng vợ dậy 3h sáng kí đơn, vợ cũng kí ... hâm cả đôi, hợp thế còn gì.
    Nhà tớ chồng đinh tị, vợ tân dậu, nhà chồng hỉ hả vì con rắn tinh lấy con gà mới nở, ô ô la la mà con ông bà đi làm mua nhà đứng tên tớ, 2 con cũng theo hộ khẩu mẹ chả cho tách thằng nào khỏi mẹ hết, lương thì vợ cầm, biếu ôb cũng rút từ quỹ tớ ra, hay trước khi cưới ông thầy bói lại đổi mệnh vợ chồng cho nhau nhỉ????
    Chuyện hợp hay k chỉ có VC mới biết đc, có thờ có thiêng, có kiêng có lành cơ mà sống thành thật, thành tâm, tin tưởng nhau thì mới bền
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 310 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

bố em tuổi chuột, mẹ tuổi mèo, bố mẹ lấy nhau được 27 năm rùi, cuộc sống tuy không khá giả nhưng cũng nuôi các con ăn học tử tế, bố mẹ em chẳng cãi nhau bao giờ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 172 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nina29 Xem bài viết
    Vợ chồng chị tuổi gì?
    Mình sinh ngày 17/9/1984 , Còn chồng mình là 19/3/1979 (âm lịch). Có mẹ nào kết hôn giống tuổi vợ chồng mình không?
    • 2,649 Bài viết

• 823 Được cảm ơn

Mình sinh ngày 17/9/1984 , Còn chồng mình là 19/3/1979 (âm lịch). Có mẹ nào kết hôn giống tuổi vợ chồng mình không?
    Bạn tuổi Giáp Tý, chồng tuổi Kỷ Mùi, Giáp hợp Kỷ, quá đẹp chả có gì là ko hợp cả. Bạn mệnh Kim, chồng bạn mệnh Hỏa, Hỏa khắc Kim, có nghĩa là chồng trấn áp được vợ, tuy ko được tốt lắm nhưng vẫn gọi là thuận cách (chứ nhà nào mà vợ khắc chồng í mới mệt). Con bạn sinh năm Kỷ Sửu, khi đẻ cu này ra thì bố gặp khó khăn là chuyện đương nhiên, Sửu Mùi chính xung mà. Sau này nó lớn 2 bố con còn cãi nhau nhiều :Thinking:

Bảo MC bạn ko biết thì đừng nói linh tinh, bảo chồng bạn thích nghe mẹ thì về mà ở với mẹ, hơn 30t rồi mà như trẻ con :Nottalkin:
    • 94 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó. Chuyện mẹ chồng gọi điện rồi chồng 3h sáng dậy viết đơn ly hôn thật đúng là tiểu thuyết!!!! Chắc là mẹ nó bị xung khắc với MC thì đúng hơn. Dã man thật.

Nhà mình chồng Bính Thìn, mình Đinh Tỵ, con gái 2007 nhưng tuổi âm là Bính Tuất, gái sau là Kỷ Sửu. Từ khi sinh gái sau mình thấy phát sinh đủ thứ chuyện. Ko hiểu do 3 bố con xung khắc hay là mình và MC ko hợp tuổi lại thêm bác chị chồng đẻ con xong nằm vùng luôn tại nhà mình mà có chuyện "hợp" và "xung" nữa ko đây? hixhix, mình nghĩ để tồn tại hạnh phúc thì các đôi nên đi xem tuổi con dâu có hợp MC, BC, chị chòng, anh chồng ko thì đúng hơn ak ak ak.

Mẹ NhatHuyen biết xem giỏi thế có thể giúp xem cho chị vụ 3 bố con nhà nó "từ hành xung" ko? Có hóa giải phần nào đc ko? Thanks em.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cutebaby; 13/01/2011 vào lúc 11:48 AM.
    • 2,003 Bài viết

• 1,838 Được cảm ơn

Tớ tuổi Canh THân, chồng Đinh Tỵ, con gái Bính Tuất, con trai Kỷ sửu. Tớ thấy MC nói là tuổi VC tớ xung khắc. Nhưng nhà tớ bẩu Xung cũng cưới mà. Ặc, tự dưng giờ tớ nhìn lại mới nhận ra VC tớ thuộc tứ hành xung, hai đứa con tớ thuộc tứ hành xung. Chả hiểu có sao không nhưng trộm vía là từ ngày sinh thằng cu ra chồng tớ làm ăn hiện tại khá thuận buồm xuôi gió. Còn hai VC thì cũng bình thường, chỉ thỉnh thoảng cãi nhau theo kiểu thêm gia vị cuộc sống thôi.
    Ghét nhất cái kiểu cứ hơi tí lại xung với không xung của các bậc bố mẹ.
    Bạn phải nói rõ với chồng đi chứ cứ để thế không ổn đâu.
    • 172 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ NhatHuyen. Mình cũng bảo chồng mình thế đó. Nhất nhất nghe mẹ thì lấy vợ làm gì.
    • 2,574 Bài viết

• 1,549 Được cảm ơn

Sống hợp tại tâm thôi mà
    • 227 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Mình 04/10/1984. Chồng : 24/11/1979 . Mình cũng chẳng biết nếu xem sách thì có hợp hay ko nhưng cs như địa ngục . Sau Tết này sẽ ly dị .
    • 6,235 Bài viết

• 32,389 Được cảm ơn

Mình nghĩ 1 phần chồng bạn bị ảnh hưởng của gia đình thôi. Nhưng phần khác chắc do mọi thứ ko suôn sẻ, chồng bạn lại không khỏe. Những lúc thế này con người dễ suy nghĩ tiêu cực nên bạn phải là người điều chỉnh cảm xúc.

Bạn cũng ko nên gây với chồng. Lúc chồng gây thì nhịn đi 1 tý, lúc nào yên lành thì ôm chồng an ủi vỗ về. Chuyện ko hợp tuổi thì cũng ko nên tranh khôn với MC làm gì. Cứ rủ rỉ với chồng thôi: Nếu mình ko hợp nhau, em khắc anh thì 3 năm trước vừa qua mình đâu có hạnh phúc như vậy, con mình sinh ra cũng lành lặn khỏe mạnh mà. Em nghĩ cuộc sống cũng có lúc này lúc kia, những lúc này VC mình phải hỗ trợ nhau cùng vượt qua khó khăn nhé..

Đại khái thế, bạn tìm từ ngữ và hoàn cảnh nói cho phù hợp. Chuyện tuổi tác nếu được thì nhờ ai có uy tín với chồng, có chút hiểu biết và thiện chí với GĐ bạn nói giúp. Bạn cũng ko nên cãi tay đôi cho mệt.

Quan trọng là bạn cũng phải hiểu tâm trạng của chồng lúc này. Đừng vì những thứ gàn dở của BMC hay vì thái độ tiêu cực chốc nhát của chồng mà lên gân hay bực bội. Sau này khi vượt qua, bạn sẽ thấy chuyện này nó rất tầm thường thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Gia đình bạn mình: vợ tuổi Hợi, chồng tuổi Mùi, ai cũng bẩu là tam hợp thế mà sống với nhau chưa được 5 năm thì con vợ đi bán muối òi.

Bà hàng xóm, 2vc cũng hạp tuổi nhau nhưng cứ xâu xé, chửi bới suốt ngày. Chồng thì mèo mỡ, vợ thì cờ bạc, chắc vì thế mà hạp nhau chăng?

Vợ chồng hạp hay không là do cả 2 có biết vun đấp hay ko chứ có chuyện gì ko suông sẻ thì lại đổ lỗi cho là tại cái tuổi, sao mà nghe vô lý quá. Chuyện gì cũng có nguyên nhân, nếu đã ko hợp tuổi rồi thì 2 vc phải cố gắng dung hoà sao cho mọi người nhìn thấy: ai nói vc tui ko hợp tuổi là sống ko hạnh phúc đâu? làm ăn á? xời....đồng vợ đồng chồng tác cạn biển Đông thôi, chỉ có điều là sớm hay muộn thoai. hihi
    • 172 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ cho mình lời khuyên. giờ mình cảm thấy vững tâm hơn rồi. Chồng mình bị nằm viện cũng chẳng phải vì bệnh tật gì mà nguyên nhân là vợ chồng mình có một nhà hàng ăn uống cho thằng em chồng nó làm việc ở đấy, nó đánh nhau với khách.. Một lúc chồng mình ra thì đúng lúc nó cho người đến trả thù vậy là chả biết ai với ai chồng mình chịu đòn tất đi viện cấp cứu gần chết, gia đình chồng ko một ai ngó ngàng đến, con ở nhà thì vứt cho bà giúp việc. Mẹ đi suốt chỉ thỉnh thoảng về qua nhà một tý, nhìn thấy mẹ con lại tủi thân khóc òa..... thằng em đấy cũng ko vào trông anh buổi nào, mẹ chồng cũng mặc kệ không ngó ra với con trai chi, không hỏi thăm cháu nôi một câu. Chỉ một vợ một chồng trông nhau gần tháng trời ở bệnh viện.... Vậy mà giờ đây họ lại đổ cho tuổi mình hại chồng. Nhiều lúc mình thấy uất ức và căm hận vô cùng. Chồng thì cứ bênh em bênh mẹ chằm chặp, rồi còn nói vợ không tốt, sống không đúng đạo làm con.
    • 172 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bappppppp Xem bài viết
    Mình 04/10/1984. Chồng : 24/11/1979 . Mình cũng chẳng biết nếu xem sách thì có hợp hay ko nhưng cs như địa ngục . Sau Tết này sẽ ly dị .
    không biết mẹ Bappppp có ông chồng giống chồng mình không, nhưng cứ tình trạng này mình chẳng biết cuộc hôn nhân này kéo dài được bao lâu nữa. Càng nghĩ càng thấy nản. Nhưng trong đầu mình luôn văng vẳng một điều: cụ Nội của thằng cu nhà mình hai bà. Ông nội cũng hai bà, bà nội thì hai ông. Đến lượt bố nó cũng trên bờ vực của vợ nữa, rồi sau này tương lai nó ra sao đây. Mình không muốn cái gien di truyền ấy tý nào.....? Thương con lắm.
    • 1,875 Bài viết

• 2,110 Được cảm ơn

Trời ơi em mà có bà MC, thằng chồng thế này em cũng nổi xung thiên luôn á. Lúc cưới sao MC ko đi coi cho đã đi, giờ VC người ta đang yên ổn thì bày đặt đi coi bói, coi tuổi. Mà gặp bói nói tốt (theo hướng tích cực) cho VC người ta thì đỡ, còn đàng này nói toàn muốn chia rẽ VC nhà người ta.

Em hồi trc lúc cưới bà chị cũng dẫn em đi coi tuổi, vô nghe phán "2 tuổi này khắc nhau (mà xã em tuổi mèo, em tuổi mùi), nếu cưới nhau nhà trai sẽ thói tài 6 năm (hay 9 năm gì đó)", nghe xong em cười cười đứng dậy móc túi "tặng" bả 10.000đ rồi đi về, từ đó về sau ko bao giờ đi coi bói nữa. VC em cưới gần 2 năm rồi, đôi khi cũng có cãi vã (nhưng như thêm gia vị vậy) chứ nhìn chung đến giờ vẫn OK, chồng từ lúc cưới vợ đến giờ thì yêu đời hơn, trông khỏe, trẻ hơn, làm ăn phát đạt hơn. Vợ thì làm tiền vô nhiều hơn (nhưng có cái hay đau vặt hơn, em nghĩ do tuổi càng ngày càng lớn thôi).

Khổ thân chị vì gặp phải ông chồng không vững lập trường.
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8