CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Tuổi kim lâu + có bầu + gia đình không cho cưới????

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.51K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,123 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Em chào cả nhà!

Đây là lần đầu tiên em post bài trong mục Tâm sự. Em muốn hỏi mọi người chuyện của bạn em. Mong mọi người tư vấn giúp nó với.

Chuyện là bạn em sinh năm 83, định cuối năm nay sẽ tổ chức cưới.
    Bây giờ nó lại phát hiện có bầu đc 5w. Nên muốn tổ chức cưới sớm hơn.
    Tuy nhiên, vấn đề là tuổi của nó năm nay kim lâu, không thể cưới sớm trước đông chí.

Gia đình nhà nó biết chuyện, bắt nó bỏ đi vì phải 3 tháng nữa mới có thể cưới được, như vậy lúc đó bụng sẽ to lắm rồi và sợ mọi người dị nghị. Cưới sớm thì ko được vì kim lâu. :Sigh:

Còn gia đình nhà trai thì bảo nếu nó bỏ thì sẽ ko nhận nó là con dâu. Chỉ cần nhà gái báo trước 2 tuần là có thể tổ chức cưới.

Nó năn nỉ hết nước hết cái rồi nhưng bố mẹ nó nhất quyết bắt nó bỏ, bảo rằng bỏ rồi sẽ có lại. Còn bắt nó xin nghỉ làm để mai đi bỏ luôn.

Các bố các mẹ tư vấn giúp bạn em trường hợp này với, giờ nó cứ rối tinh lên, chẳng biết làm thế nào.

Các bố các mẹ thông thái chỉ giùm hướng giải quyết, nếu để qua đông chí thì ngày nào có thể cưới được, càng sớm càng tốt. Cô dâu sinh năm 1983, chú rể sinh năm 1981.

Quan trọng là làm cách nào để bố mẹ nó thay đổi ý kiến được.
    Mong được sự tư vấn của cả nhà. Em cảm ơn nhiều :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,123 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Các bố các mẹ giúp em với ạ :Rose:
    • 3,826 Bài viết

• 5,068 Được cảm ơn

Oh, cái này giống nhà em. Em cũng 83, cưới kim lâu 26 tuổi, trước khi cưới cũng có bầu. Chỉ khác là 2 đứa đi xem ngày định cưới T9 (vẫn kim lâu nhé) thì biết có em bé nên dời lại thành T6:Battin ey:.
    Tuy ob 2 bên lúc biết tin có cháu thì rất mừng nhưng nếu ob có phản đối thì em vẫn kiên quyết cưới và sinh con thôi.
    Cái chính là 2 đứa ăn ở với nhau, kim lâu chả quan trọng, thêm nữa bố mẹ ko thể giận con mãi được, cứ đẻ nó ra là ob hết giận ngay.
    Bất cứ lý do nào mà bỏ con là ko thể chấp nhận được.
    Vì một cuộc sống không có osin...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 445 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình hỏi ko phải, chứ " kim lâu" là gì vậy bạn?
    Ben của ba mẹ Om:3.8kg,50cm;
    2m:6.5kg,60cm;
    3m:7.0kg,62cm;
    4m:7.5kg,65cm;
    5m:8.3kg,67cm;
    6m:8.8kg,68cm;
    7m:9,0kg,71cm;
    8m:9.4kg,71cm;
    9m:9.9kg,73cm;
    10m:10.5kg,74cm;
    11m:11kg,75cm;
    12m:11.5kg,78cm;
    13m:12.7kg,80cm;
    14m:13.7kg,82cm;
    15m:12.4kg , 82cm ( Ben bệnh, sụt kg, thương con ghê)
    16m:13.4kg , 83cm ( Mừng quá, lên lại rồi)
    18m:14kg, 86,5cm
    20m:14.5kg, 87cm
    21m:14.5kg,89cm ( không tăng cân nhưng có tăng chiều cao, hihihi...)
    22m:15 kg , 90cm
    23m:16kg, 92cm
    24m: 15.6kg, 92cm ( bệnh nưã rôì..)
    25m:16.5kg, 94 cm
    26m:17.0kg, 96 cm
    27m:17.2kg, 97cm
    28m:18.0kg, 98cm
    • 2,123 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathuhanoi76 Xem bài viết
    Oh, cái này giống nhà em. Em cũng 83, cưới kim lâu 26 tuổi, trước khi cưới cũng có bầu. Chỉ khác là 2 đứa đi xem ngày định cưới T9 (vẫn kim lâu nhé) thì biết có em bé nên dời lại thành T6:Battin ey:.
    Tuy ob 2 bên lúc biết tin có cháu thì rất mừng nhưng nếu ob có phản đối thì em vẫn kiên quyết cưới và sinh con thôi.
    Cái chính là 2 đứa ăn ở với nhau, kim lâu chả quan trọng, thêm nữa bố mẹ ko thể giận con mãi được, cứ đẻ nó ra là ob hết giận ngay.
    Bất cứ lý do nào mà bỏ con là ko thể chấp nhận được.
    Bạn ơi, thế làm thế nào mà bạn thuyết phục được gia đình đồng ý tổ chức cưới vậy?

Trích dẫn Nguyên văn bởi TNHU Xem bài viết
    Mình hỏi ko phải, chứ " kim lâu" là gì vậy bạn?
    Chắc bạn ở trong Nam. Kim lâu là quan niệm của người Bắc về những năm không hợp tuổi kiêng làm những việc quan trọng (cưới gả, xây nhà...)
    Cái này nhiều khi thấy vô lý nhưng mọi người đều bảo có kiêng có lành.Do vậy, vẫn phải theo bạn ạ :Sigh:
    • 1,036 Bài viết

• 3,240 Được cảm ơn

Có gì khó đâu, 5 tháng rồi, chờ thêm 4 tháng nữa sinh con xong, thêm 4 tháng nữa cho lại người rồi tổ chức cưới và đầu năm sau, còn đi đăng kí trước đi. Ổn thỏa cả mọi bề, tránh kim lâu, giữ được con, cô dâu đám cưới ko vác bụng bầu :Smug:
    NB: 3.4 - 53 | 1Th: 5 - 56 | 2Th: 6.5 - 59 | 3Th: 7.5 - 62 | 4Th: 8 - 65 | 5Th: Lẫy | 6Th:2 răng cửa | 7Th: Bò lùi | 8Th: Gọi mẹ, bò tiến
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Bây giờ 5w gọi là 1 tháng, thêm 3 tháng nữa là 4. Có bầu 4tháng cưới cũng có sao đâu, bụng chưa to lắm đâu mà sợ. Vả lại chả có ông bà ngoại nào lại sợ dị nghị hơn sợ mất cháu cả...

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,376 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Trời ơi con là trời cho, phá là phá thế nào, nhà trai người ta đã nói thế rồi mà sao nhà gái ác thế. Theo mình thì chưa cưới cũng được, chỉ cần đăng ký kết hôn thôi, đẻ xong con tròn khoảng 1 tuổi là okie, tằng tằng đi làm đám cưới có đứa con chạy sau cầm váy cô dâu, chả sướng hơn ối nhà:Battin ey:

Mà theo mình biết thì dưới 25 mới sợ kim lâu chứ bạn sinh 83 thì giờ 28 rồi, kim lâu cái gì, cưới sớm hay muộn trong năm cũng chả sao.
    • 1,665 Bài viết

• 3,180 Được cảm ơn

bó tay với ông bà ngoại kiểu này!

cứ thế khéo con rể sau này nó cũng chả coi ông bà ra gì. thề đấy!

4 tháng thì sao? ra tiệm áo cưới đi, thiếu quái gì áo chít eo trên, phía dưới thả dài xuống, mặc vô tư luôn. con so thì 4 tháng chỉ lùm lùm tí chứ đã to đâu mà sợ?

chuyện nhỏ mà định biến thành chuyện thất đức. sợ thật.
    It's all about TRUST.
    • 327 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Vớ vẩn ... :mad: Trước sau gì chả cưới , cưới sớm bồng cháu sớm chả sướng hơn à , ông bà cứ làm như gà ý mà rồi có đứa khác , cái gì mà nó chẳng có ảnh hưởng ... hazz thật vớ vẩn
    Kim lâu thì cưới 2 lần , 1 lần ăn hỏi theo về nhà chồng , 1 lần hôm cưới nữa thế là xong
    Chuyện nhỏ như con thỏ mà cứ kéo to ra
    • 2,528 Bài viết

• 9,453 Được cảm ơn

ko quan trọng đâu bạn ạ.sao gd lại suy nghĩ sai lệch thế bắt bỏ đi sau này nhỡ ko có được thì làm sao >trong ngày xấu năm xấu còn có giờ đẹp cơ mà>ko hiểu gd nghĩ gì ko nghĩ đến hạnh phúc các con mà lại nghĩ đến sự ảnh hưởng của mấy cái vạn sự đó.Trong lịch sử trong chiến tranh nếu đưa ra quyết định trong tích tắc mà cũng phải chờ năm đẹp giờ đẹp thì chắc là các cụ bố mẹ hai bạn ấy làm gì được sống trong hòa bình như ngày nay,Ko phải lúc nào cũng dựa vào đó để quyết định mọi việc,Mình nghĩ hai bạn kia nếu yêu nhau đồng lòng thì cùng nhau thuyết phục gd tuy là hơi khó nhưng ko phải là ko thể .Mong bạn của bạn sẽ sớm giải quyết được vấn đề này
    • 663 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Kim lâu thì sao nhỉ, mình cũng cưới chồng vào kim lâu đây, ko những kim lâu mà còn năm hạn nữa, và mình cũng đang có bầu nữa đây. Đó chỉ là chuyện mê tín thôi, thực ra chưa thầy nào giải thích được vì sao ko nên cưới vào năm kim lâu, và kim lâu là cái gì cả ???? Ngày xưa các cụ có xem ngày tháng năm gì đâu mà vẫn sống với nhau được cả đời đấy thôi, quan trọng là 2 người yêu thương nhau thôi chứ chả ai quyết định được số phận thay cho mình. Bỏ con là có tội đấy bạn à. Bạn khuyên bạn ấy như thế nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meohh; 15/09/2010 vào lúc 07:49 PM.
    • 1,586 Bài viết

• 1,027 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotgia8x Xem bài viết
    Em chào cả nhà!

Đây là lần đầu tiên em post bài trong mục Tâm sự. Em muốn hỏi mọi người chuyện của bạn em. Mong mọi người tư vấn giúp nó với.

Chuyện là bạn em sinh năm 83, định cuối năm nay sẽ tổ chức cưới.
    Bây giờ nó lại phát hiện có bầu đc 5w. Nên muốn tổ chức cưới sớm hơn.
    Tuy nhiên, vấn đề là tuổi của nó năm nay kim lâu, không thể cưới sớm trước đông chí.

Gia đình nhà nó biết chuyện, bắt nó bỏ đi vì phải 3 tháng nữa mới có thể cưới được, như vậy lúc đó bụng sẽ to lắm rồi và sợ mọi người dị nghị. Cưới sớm thì ko được vì kim lâu. :Sigh:

Còn gia đình nhà trai thì bảo nếu nó bỏ thì sẽ ko nhận nó là con dâu. Chỉ cần nhà gái báo trước 2 tuần là có thể tổ chức cưới.

Nó năn nỉ hết nước hết cái rồi nhưng bố mẹ nó nhất quyết bắt nó bỏ, bảo rằng bỏ rồi sẽ có lại. Còn bắt nó xin nghỉ làm để mai đi bỏ luôn.

Các bố các mẹ tư vấn giúp bạn em trường hợp này với, giờ nó cứ rối tinh lên, chẳng biết làm thế nào.

Các bố các mẹ thông thái chỉ giùm hướng giải quyết, nếu để qua đông chí thì ngày nào có thể cưới được, càng sớm càng tốt. Cô dâu sinh năm 1983, chú rể sinh năm 1981.

Quan trọng là làm cách nào để bố mẹ nó thay đổi ý kiến được.
    Mong được sự tư vấn của cả nhà. Em cảm ơn nhiều :Rose:
    Sợ thằng kia nó chạy làng thì đăng ký kết hôn đi. Theo truyền thống cứ phải ra mắt trước bàn thờ tổ tiên 2 họ mới là cưới nhau!
    • 1,142 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Cưới được. Bạn mình cũng 83, chuẩn bị cưới tháng 10 tây này.

Đi xem thầy, bảo thầy em nhất định phải cưới, thầy chọn ngày đẹp nhất cho em (trước tháng 11). 27 rồi, có phải bé bỏng nữa đâu mà định bỏ con. Cưới nhau về rồi tịt thì ngồi khóc ko ai thương. Muốn biết rõ ngày có thể cưới/ ăn hỏi thì pm cho mình, mình sẽ hỏi cụ thể lại bạn mình. H cái chính là tìm chỗ đặt cỗ đi.
    • 2,123 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi supdac Xem bài viết
    Chỉ nói được một câu: Bố mẹ của bạn bạn quá độc ác.

Nhẫn tâm bỏ đi đứa cháu ruột của mình.

Nhẫn tâm bắt đứa con gái của mình chịu đau đớn.

Lo con gái kim lâu. Thế lúc bỏ cái thai đi, nói nhỡ mồm sau nó ko đẻ được thì ăn vạ nó à.

Nhà trai người ta đã có ý thế rồi mà còn...

Lo kim lâu thì bảo con nó tổ chức cưới hai lần đi. Không thì mời thầy về mà giải hạn.

Bảo bạn của bạn là tuyệt đối không được bỏ đứa bé đi.

Bao nhiều người muốn đẻ mà ko được. Đằng này...

Nhà này mấy giờ rồi mà còn suy nghĩ ấu trĩ thế cơ chứ.:mad:
    Thật ra cái này cũng ko thể nói bố mẹ nó ác, bố mẹ nó cũng là lo cho nó vì sợ cưới năm kim lâu thì gây hại đến bản thân nó.
    Đấy là các cụ nghĩ thế chứ thực ra cũng chả chứng minh được. Giờ quan trọng là làm thế nào để bố mẹ nó thay đổi quan điểm đi.

Bạn biết chỗ nào giải hạn được chỉ giúp cho mình với. Chứ mẹ nó đang bắt ngày mai nó phải đi thế thì tội cho nó quá.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluewish Xem bài viết
    Cưới được. Bạn mình cũng 83, chuẩn bị cưới tháng 10 tây này.

Đi xem thầy, bảo thầy em nhất định phải cưới, thầy chọn ngày đẹp nhất cho em (trước tháng 11). 27 rồi, có phải bé bỏng nữa đâu mà định bỏ con. Cưới nhau về rồi tịt thì ngồi khóc ko ai thương. Muốn biết rõ ngày có thể cưới/ ăn hỏi thì pm cho mình, mình sẽ hỏi cụ thể lại bạn mình. H cái chính là tìm chỗ đặt cỗ đi.
    Bạn ơi, mình pm cho bạn nhé. Bạn chỉ giúp mình chỗ thầy có uy tín với :Rose:
    • 1,186 Bài viết

• 607 Được cảm ơn

Nhà trai không có ý kiến gì cớ sao nhà gái lại bắt bỏ??? Bạn của chuột nên giữ lại em bé và tiến hành cưới khẩn trương, giờ nước sôi lửa bỏng thế này thì cưới sớm thôi, kim lâu chỉ là quan niệm của các cụ thôi, quan trọng là vợ chồng yêu thương nhau thì sẽ hp thôi mờ...
    • 2,123 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Ý kiến của mọi người cũng là mong muốn của bạn mình.
    Giờ chỉ mong tìm ra cách nào đó để thay đổi ý kiến của bố mẹ nó.
    Mình thấy có bạn nói đến việc tìm thầy giải hạn, bạn nào biết rõ có thể nói cụ thể cho mình được không?
    • 80 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng có bầu và cưới vào năm 26 tuổi đây này. Đi xem thầy bảo cưới năm Kim Lâu 26 tuổi chỉ phải cái không nuôi được con j thôi, còn thì chả sao. Ngày xưa các cụ sống bằng chăn nuôi thì mới phải kiêng, còn bi giờ có mấy ai sống bằng nuôi lợn nuôi gà nữa đâu mà sợ.
    • 6,867 Bài viết

• 14,409 Được cảm ơn

Quan trọng nhất là cô bạn em và anh xã nó thôi. Chúng nó cùng đồng ý thì không ai cản được. Kể cả đăng ký chưa cưới vội, sinh con xong cưới sau cũng có sao đâu.

Nhà bạn chị đây, có bầu 4 tháng mới biết nhé, không phải 5 tuần như bạn em đâu. Gia đình nhà TRAI không cho cưới nhá. Vậy là chúng nó tự đăng ký, sinh con. Sinh con xong 4 tháng mới cưới, lúc đó nhà trai đến xin cho cưới vì hiểu rằng toàn cháu và con mình cả.

Bảo ai đó tới thuyết phục bố mẹ bạn kia xem. Con ông bà thuê nhà ở ngoài, lúc đó ông bà có mà giữ được à , hi hi, mạnh miệng tí.

Mà tới lúc gần Tết âm mới kim lâu, 4 tháng nhiều bạn vẫn bụng nhỏ, cô dâu vẫn xinh lắm
    • 255 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Vớ vẫn, cứ dẫn nhau đến nhà hàng mà cưới.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3