CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Tuổi cha mẹ, con cái và hạnh phúc gia đình (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,016 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi X5_BMW Xem bài viết
    Cung phi trong bát trạch, ko fải để luận tuổi!
    Vài lời mạn đàm!
    Cái này cũng có dùng X5 à, khi phối phi cung của Nam và Nữ sẽ được Phục Vị hay Hoạ Hại, Sinh Khí... cũng là một cách hay dùng.

Chỉ có trong Luận Tuổi Lạc Việt thì ko dùng đến phi cung mà chỉ dùng Thiên Can Địa Chi và nạp âm của nó thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hkeikun; 08/09/2009 vào lúc 08:37 PM.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hkeikun mở topic này hay thế.
    Mình cũng đang tính sinh đứa thứ 2 mà chưa biết nên sinh tuổi nào. Mình nhờ Hkeikun tí nhé.

Chồng: 1977
    Vợ: 1977
    Cưới: 2004
    Con gái: 2005

Nhờ Hleikun xem giúp mình là sinh con thứ 2 thì sinh năm nào là tốt nhé.
    Thanks Hkeikun nhiều nhiều.
    • 139 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Chào mẹ DinhXinh,vợ chồng em mới cưới được 5tháng,tui em cũng tính có baby.Nhờ mẹ xem giùm em năm nào thì tốt nhé
    Chồng 03.09.1975 (DL) - Ất Mão
    Vợ 29.051982 (DL) - Nhâm Tuất
    Ngày cưới 09.04.Kỷ Sửu (AL)
    Em cũng xin nhờ mẹ xem giùm xem hạnh phúc và công việc của tụi em có thuận lợi không ạ.
    Xin lỗi đã hỏi mẹ hơi nhiều và mong mẹ trả lời giùm em nhé.Em cảm ơn mẹ nhiều
    • 583 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

huhu, em post tận trang 43 mà chưa thấy chị đâu cả. hix. có mấy bạn post sau mà đã được trả lời rồi (ghen tị quá). em post lại đây, chị trả lời giup em với

chồng: 1976 bính thìn
    vợ: 1981 Tân Dậu
    con trai: 2008 : Mậu tý
    Con gái sắp sinh trong năm 2009 Kỷ Sửu.

con trai em là mạng thủy vậy có kỵ với chồng em mạng Thổ ko ạ. em sinh bé gái năm nay có tốt ko? nếu ko tốt thì nên làm gì để hóa giải ạ? dạo này bọn em làm ăn ko thuận lợi lắm :-(
    em cám ơn chị nhiều ạ
    • 88 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Nhờ Bác xem cho em với .Em là Canh thân 1980.
    Chồng em là Nhâm Tý 1972
    Con trai em là Đinh Hợi
    Chúng em cưới nhau ngày 28. 02. 2006 âm lich
    Em muốn xem vợ chồng em bao giờ thì có nhà cửa,làm ăn có được k ? Vợ chồng em sống với nhau như thế nào ạ? Bao giờ thì chúng em có thêm cháu nữa ạ? bác đoán giúp em trai hay gái luôn nhé.Cám ơn Bác nhiều.mong tin Bác.Hôm nay em mới được biết đến topic này( đúng là ngố thật ):Sad:Từ lúc sinh cháu đến giờ em chưa xem tử vi cho cháu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuyanh1411; 08/09/2009 vào lúc 09:57 PM.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just_married Xem bài viết
    huhu, em post tận trang 43 mà chưa thấy chị đâu cả. hix. có mấy bạn post sau mà đã được trả lời rồi (ghen tị quá). em post lại đây, chị trả lời giup em với

chồng: 1976 bính thìn
    vợ: 1981 Tân Dậu
    con trai: 2008 : Mậu tý

con trai em là mạng thủy vậy có kỵ với chồng em mạng Thổ ko ạ. em sinh bé gái năm nay có tốt ko? nếu ko tốt thì nên làm gì để hóa giải ạ? dạo này bọn em làm ăn ko thuận lợi lắm :-(
    em cám ơn chị nhiều ạ
    Thấy chị Hkeikun vất vả, em xin vào trợ giúp chị đây::Smiling:
    + Chồng 1976- Bính Thìn mệnh Thổ, Vợ 1981- Tân Dậu mệnh Mộc :
    - Thiên can : Bính dương Hỏa khắc Tân âm Kim ( khắc yếu ) : xấu ;
    - Thân mệnh : Vợ Thạch Lựu Mộc khắc chồng Sa Trung Thổ - xấu ;
    - Địa chi : Thìn - Dậu trong lục hợp sinh - được.
    Như vậy về tương quan tuổi vợ chồng ở mức trung bình thấp. Gia đình này có khả năng khó khăn về kinh tế, tuy nhiên ko quá nặng ( Dương khắc âm tắc bế)!

+ Bé thứ nhất : Năm 2008 - Mậu Tý ( Thiên can Mậu dương Thổ, Mệnh dương Thủy),
    - Thiên Can: Bố sinh con, con sinh mẹ ( sinh yếu) - được ;
    - Thân mệnh: Sinh bố, con khắc mẹ - xấu vừa;
    - Địa chi: Hợp bố, khắc mẹ - xấu vừa.
    Vậy về tương quan gia đình chưa thật sự tốt, mẹ có đôi phần vất vả vì con .

+ Bé thứ hai : Năm 2009 - Kỷ Sửu ( Thiên can Kỷ âm Thổ, Mệnh âm Thủy),
    - Thiên Can: Bố sinh con, con sinh mẹ- được ;
    - Thân mệnh: Sinh bố, khắc mẹ - xấu vừa;
    - Địa chi: Bình hòa bố, hợp mẹ - được.
    Bé thứ 2 sinh ra gia đình sẽ đỡ vất vả hơn khi sinh cháu thứ 1.
    Tôt nhất gia đình nên nuôi 2 con cho tốt, cháu càng lớn gia đình càng hạnh phúc hơn!

Chúc gia đình hạnh phúc!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi emerald_plc; 09/09/2009 vào lúc 12:39 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,125 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DinhXinh Xem bài viết
    Sinh năm Mão rất tốt, 2011 trai hay gái đều đẹp. Tuổi bố mẹ & con được Tam hợp, gặp năm hợp phát rất nhanh, nhưng năm hạn thì... cái này người ta gọi là TAM TAI. Có câu "1 phút huy hoàng rồi chợt tắt". Nếu muốn thịnh vượng, phát kiết nhanh chóng và chấp nhận hạn ách lớn thì chọn năm này. Ngoài ra năm Giáp Ngọ 2014 cũng rất đẹp.
    Cám ơn chị DD đã xem giúpp em, nhưng nghe Tam tai làm em sợ quá, vậy nên sinh năm 2011 hay 2014 là tốt hơn chị ?? Mà chị có thể xem giúp em kỹ hơn về Công việc của 2vc có thuận lợi k ạ?
    • 7,724 Bài viết

• 7,792 Được cảm ơn

hìhi gắng giúp mẹ bé cái nào :LoveStruc: Phần này bạn của nhà Mứt đã tư vấn trước đây, mẹ bé chiêm nghiêm xem nhé
    Chồng: Giáp Tý - Vợ: Giáp Tý (Hải Trung Kim)
    Có câu: “Lưỡng Kim thành khí”- hữu dụng lại có “Lưỡng Kim, Kim khuyết” – hao tổn
    - Chỉ có 1 trường hợp Lưỡng kim thành khí là: Sa trung Kim và Kiếm phong Kim kết hợp (do thiên can có hành sinh nhau và địa chi thuộc tam hợp).
    Lưu ý là cùng 1 hành (âm hoặc dương thì nếu hợp sẽ hợp mạnh hơn hoặc nếu khắc sẽ khắc mạnh hơn )

Tương quan Vợ chồng:

• Thiên Can:
    + Âm Dương: Chồng Giáp – Dương + Vợ Giáp – Dương: Dương sinh Dương thuận lý nhưng vợ chồng đều hơi bướng, thỉnh thoảng cũng hơi “gấu” với nhau. Khi xung đột làm thương tổn nhau, hay giận nhau lúc yêu.
    + Ngũ hành: Chồng Giáp – dương Mộc (+) Vợ Giáp – dương Mộc: Lưỡng Mộc bình hòa. Hai cây đều lớn như nhau (Cùng dương). Không ai kém ai, tương đồng về nhiều thứ. Đây cũng là lý do để 2 người thấy hài lòng khi quyết định xây dựng mối quan hệ. Tuy nhiên hay tranh cãi, ganh đua. Do Dương cần sinh âm mới thuận lý nên chồng nên ưu tiên nâng đỡ cho vợ để vợ phát huy những khả năng nữ tính của mình, điều hòa lại tính Dương cương quá cao trong Thiên can.

• Thân Mạng:
    + Chồng Giáp Tý - Hải Trung Kim + Vợ Gíap Tý - Hải Trung Kim: Lưỡng kim kim khuyết. Do cả 2 đồng mạng nên có sự át chế lẫn nhau, tự người này làm cho người kia bị kìm hãm đi. Như cây không có đủ đất để phát triển. Hơn nữa, do không có gì để dưỡng kim (vợ không dưỡng được chồng) nên sẽ bị cạn kiệt dần không phát huy được. Như vậy vợ (Âm) nên nhịn chồng và nên ưu tiên để chồng là người quyết định cuối cùng vì thực ra 2 người đều suy tính tốt như nhau. Cần tạo điều kiện cho chồng phát huy các khả năng tư duy và hành động trong công việc, trong các việc lớn.

• Địa chi:
    + Âm dương: Chồng Tý - thuộc Dương + Vợ Tý - thuộc Dương: Dương cương quá thì ko tốt
    + Hợp khắc: Chồng Tý - Vợ Tý, đồng loài: Dễ cảm thông và nhanh hiểu nhau. Nhưng do dương cương nên hay giành nhau, không ai chịu kém ai.

• Tổng kết:
    - Vợ chồng được coi là bình hòa tuy hay gây hoặc bất đồng quan điểm với nhau. Xu hướng chung là biết quá nhưng vẫn bảo thủ. Hướng hóa giải là phải tìm cách tăng Âm, giảm Dương. Đặc biệt là người vợ vì vợ Dương là thiếu thuận lý.

Vì bận việc phải đi nên chưa trả lời mẹ bé xong, hẹn khi rảnh trả lời mẹ bé tiêp :Talktothe
    hihi, củm ơn bác, e thấy cũng đúng đó...hum nào bác rảnh giải đáp nốt vế sau hộ e với nhá...tặng hoa bác nè:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Cây xanh thì lá cũng xanh , Cha mẹ thiện nguyện để phúc cho Con
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhờ mẹ Emerald xem giúp mình với:
    Chồng: 1975
    Vợ : 1979
    Cưới tháng 5/2007

Con trai đầu sinh tháng 5/2008.

Mình nghe nói 2 tuổi này khắc mạng nên lo lắng quá. Nhờ mẹ xem giúp mình chuyện gia đình, làm ăn và chỉ mình cách hóa giải. Nếu mình sinh bé thứ 2 thì năm nào là tốt đẹp?

Cám ơn mẹ nhiều:Rose:
    • 132 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Nhờ hai bác Hkeikun và Emerald xem giúp em với:

Nhà em như thế này:

Chồng: 24/3/1981 - Tân Dậu, Thạch Lựu Mộc

Vợ: 26/11/1984 - Giáp Tí, Hải Trung Kim

Con: 30/5/2009 - Kỷ Sửu, Tích Lịch Hỏa

Dương lịch cả các bác nhé.

Em xem sách vở thấy vợ chồng em xung loạn xạ. Cún nhà em lại mệnh Hỏa, nói chung em chả hiểu thế nào nữa.

Cũng muốn 2 bác xem giúp em vể chuyên gia đình, nhà cửa, công việc và xem cách hạn chế xung thế nào.

Em định sinh bé thứ 2 vào năm 2012 thì có được ko ạ?

Cảm ơn hai bác nhiêu!

Sợ vợ thì sống lâu. Nể vợ thì bớt u sầu. Đặt vợ lên đầu thì trường sinh bất lão!
    Blog: http://vn.myblog.yahoo.com/quang_trung1981

• 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nhờ các bác xem hộ cho nhà em với:
    Chồng: 25/6/1978
    Vợ: 23/10/1981
    Con gái: 13/12/2007
    Cưới ngày 25/1/2007(AL)
    Em định sang năm là năm 2010 đẻ đứa nữa. Các bác xem hộ gia đình em: vợ chồng con cái thế nào. Số em có con trai ko?
    Em cám ơn các bác nhiều.
    • 91 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Bác Dinhxinh ơi, bác xem cho nhà em với ạ, ngày nào em cũng hóng ra hóng vào chờ duyên tốt lành bác mang tới:
    Chồng: 1981 - Tân Dậu.

Vợ: 1981- Tân Dậu.

Con trai đầu lòng: Đinh Hợi (giờ Thân- ngày 8 tháng chạp năm Đinh Hợi).

Vợ chồng em cưới nhau: tháng giêng năm Bính Tuất 2006.

Không hiểu tuổi tác nhà em có vấn đề gì mà con em còi cọc và dặt dẹo quá (nghĩ đến lại thương con). Em muốn sinh thêm bé thứ 2 thì nên chọn năm nào cho tốt ạ?

Em cảm ơn bác nhiều
    • 220 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình post bài ở trang 23 mà vẫn chưa được giải đáp, ghen tị với các bạn đến sau quá cơ! Mong mẹ Hkeikun và mẹ DinhXinh bớt chút thời gian để mắt xem giúp mình với vì từ ngày sinh bé, vợ chồng mình cứ lục đục hoài không biết tương sinh, tương khắc thế nào?

Chồng - Giáp dần
    Vợ - Ất mão
    Con gái - Mậu tý
    Cưới 10/6/2006 AL - Bính tuất

Nếu sinh bé thứ 2 nên chọn năm nào để được toàn vẹn?
    Xin cảm ơn các mẹ
    • 285 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

cám ơn bác đã trả nhời cho em , dưng mà em có tí thắc mắc , nhờ bác xem lại .

Từ trước đến giờ chồng em sinh 04.03.1974 vẫn đc xem la mạng Đại Khê Thủy , còn em 30.08.1978 mạng Thiên Thượng Hỏa , bây giờ bác xem lai ngược lại , chồng mạng Hỏa , vợ mạng Thủy. Vậy em có mạng Hỏa hay Thủy a ?
    Bác reconfirm cho em 1 phát để em yên tâm.

Trả lời Vo Ech Con nhé
    Chồng Giáp Dần mạng Phúc Đăng Hỏa.
    Vợ Mậu Ngọ mạng Đại Hải Thủy.
    Con Trai Đinh Hơi mạng Ốc Thượng Thổ

Tương quan với cha:
    Thiên Can Đinh: Âm Hỏa được Giáp: Dương Mộc sinh. Mộc sinh Hỏa, Dương sinh Âm, Cha sinh Con, thuận lý, hợp cách rất tốt.
    Mạng con Thổ được mạng Hỏa sinh. Hỏa sinh Thổ.
    Dần hợp Hợi (nhị hợp).
    Cha con tương hợp, rất tốt.

Tương quan với mẹ:
    Thiên Can Đinh: Âm Hỏa; Mậu: Dương Thổ. Hỏa sinh Thổ nhưng vì con (âm) sinh mẹ (dương) không thuận lý nên không sinh được.
    Mạng con Thổ khắc mẹ Thủy. Thổ khắc Thủy. Lúc nhỏ cháu hiếu động, mẹ mệt vì bé bướng khó bảo (chắc giồng cha :Clown.

Tương quan vợ chồng:
    Thiên Can chồng Giáp Mộc khắc vợ Mậu Thổ, xấu. Mạng chồng Hỏa bị vợ Thủy khắc, khắc thuận lý, tương đối tốt. Địa chi Dần Hợi tương hợp. Vợ chồng tuy hợp nhưng lúc đầu đến với nhau thường gặp nhiều điều không thuận lợi, khó khăn, ví dụ: bị ngăn cản, anh chị em trong gia đình bất hòa, vợ chồng ly tán thường xa cách nhau. Vợ chồng Thiên Can thuộc dương nên đôi khi bất hòa, xung khắc ít ai chịu nhường nhịn, dẫn đến hay bất hòa thường kéo dài thì vợ thường là người chịu thiệt hơn. Chồng nhường nhịn vợ, quan tâm để vợ phát triển gia đình sẽ rất tốt đẹp.

Sinh con thứ hai:
    Năm Canh Dần 2010 đẹp, nhưng năm mẹ bé 33 tuổi. Đề phòng động thai, khó sinh. Nhưng nếu sinh được hẳn được con quý tử. Còn sinh năm Ất Mùi 2015 thì tuyệt hay.
    Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay...
    • 143 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Nhờ Bác xem cho em với .
    Em 1981.
    Chồng em 1983
    Con gái 2006
    Chúng em cưới nhau 2006
    Cám ơn bacs ah
    • 1,016 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vo Ech com Xem bài viết
    cám ơn bác đã trả nhời cho em , dưng mà em có tí thắc mắc , nhờ bác xem lại .

Từ trước đến giờ chồng em sinh 04.03.1974 vẫn đc xem la mạng Đại Khê Thủy , còn em 30.08.1978 mạng Thiên Thượng Hỏa , bây giờ bác xem lai ngược lại , chồng mạng Hỏa , vợ mạng Thủy. Vậy em có mạng Hỏa hay Thủy a ?
    Bác reconfirm cho em 1 phát để em yên tâm.
    Nếu có thể thì bạn nên kiểm chứng lại lời luận giải của người luận.
    Thắc mắc của bạn có thể xem lại post 1
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chi Hkeikun ơi, coi dùm em nha:

Chồng sinh 1977 (tháng 2 hoặc 3 AL)
    Vợ 1979 (tháng 3 AL)
    Con Trai: tháng 10/2006 (AL) em sửa lại là tháng 9 AL vì năm đó nhuận hai tháng 5
    Ngày cưới tháng 2/2006 (AL)
    Em đang có bầu em bé dự kiến sinh tháng 2/2010 (AL)

Chị coi dùm em tuổi bố mẹ con cái khắc thuận nha.
    Cảm ơn chị nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chi_Anh; 09/09/2009 vào lúc 10:09 AM.
    Shop Ngỗng "Con yêu là tất cả"
    ĐT:0904 248 236 - Linh Chi (ĐC:51/54 Mạc Thị Bưởi - Hai Bà Trưng - HN).
    Chuyên Quần Áo cho bé trai, bé gái từ 1 đến 5 tuổi.
    • 1,016 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just_married Xem bài viết

chồng: 1976 bính thìn - Thổ
    vợ: 1981 Tân Dậu - Mộc
    con trai: 2008 : Mậu tý - Thuỷ

em cám ơn chị nhiều ạ
    Bổ xung một chút cho mẹ "Ơm rết"

Con trai mạng Thuỷ, chồng mạng Thổ.
    Về lý Thổ khắc Thuỷ thể hiện sự mạnh hơn, ở đây là bố mạnh hơn con thì có gì đáng ngại.
    Hơn nữa con trai và bố cùng Dương, có nghĩa là cùng dấu, mà cùng dấu thì đẩy nhau, nên càng lớn thì càng giảm khắc.
    Làm ăn không tốt do vào 3 năm tam tai của tuổi Vợ (Hợi Tý Sửu), hơn nữa quan hệ vợ chồng đã được xét ở bài của mẹ "Ơm rết" thì mẹ bị khắc chế nhiều quá khó phát triển. Sinh con Mậu tý hoá giải được Bính khắc Tân có đỡ phần nào, nhưng Thuỷ lại sinh mệnh Mộc mẹ khắc lại bố. Nôm na lại vẫn là tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa.
    Nhà này cần sinh thêm một bé hợp tuổi mẹ, tức là Mộc sinh Hoả con. Khi đó mẹ mới giảm khắc bố.

Tuy nhiên cũng có thể không cần thiết phải sinh thêm, vì nhà này sẽ được song nguyên nếu sinh bé vào năm Kỷ Sửu. Khi đó căn bản sẽ vững vàng, khi gặp thời cơ sẽ có điều kiện phát rất nhanh.

Vài lời cho mẹ nó tham khảo !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beumit Xem bài viết
    Bác ơi xem giúp em với:
    Chồng: 1981 nhưng vẫn là Canh Thân
    Vơ: 1984 (Giáp Tý)
    Con đầu: 2008 Mậu Tý (con trai)
    Cưới: 25/02/2008 (âm lịch là 19/1/2008) (Mậu Tý)
    Hỏi: - Quan hệ vợ chồng, quan hệ bố mẹ và con cái.

Em nên sinh con thứ 2 vào năm nào thì tốt, em sinh mổ nên chắc ít nhất phải 3 năm sau mới sinh được con thứ 2 ạ.
    Thanks bác nhiều
    Bác Dinhxinh và bác Hkeikun xem giúp em với ạ, đợt này nhà em cũng có nhiều chuyện xảy ra nên muốn nhờ bác xem ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 242 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Ơi bác ơi!
    Nhờ bác xem giúp nhà cháu:
    - Bố mạng Kim, mẹ mạng mộc.
    - Con gái đầu sinh năm 2008.

Vậy, bé sau sinh năm nào thì tốt ạ?

Mong tin bác!:Rose::Rose::Rose: