CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Trong cùng 1 năm nhà có đám tang thì có được tổ chức đám cưới ?????? Help mình gấp gấp

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 7.7K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện là năm nay mình cũng chưa có ý định tổ chức đám cưới, nhưng mà lại "chuyện đã rồi" , thêm vào đó là nhà lại vừa có tang (bà mất) , nghe nói là cưới chạy tang thì còn được, nhưng k nên tổ chức cưới khi nhà có tang như thế có đúng k ạ? Mình nghe thấy mọi người bảo ví dụ đầu năm cuối năm thì được, còn nếu gần quá thì k được. hic hic. mọi người cho lời khuyên với, thanks nhiều nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, k ai giúp mình với àh ?????
    • 64 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipbom22 Xem bài viết
    Chuyện là năm nay mình cũng chưa có ý định tổ chức đám cưới, nhưng mà lại "chuyện đã rồi" , thêm vào đó là nhà lại vừa có tang (bà mất) , nghe nói là cưới chạy tang thì còn được, nhưng k nên tổ chức cưới khi nhà có tang như thế có đúng k ạ? Mình nghe thấy mọi người bảo ví dụ đầu năm cuối năm thì được, còn nếu gần quá thì k được. hic hic. mọi người cho lời khuyên với, thanks nhiều nhiều
    Mình nghĩ là qua 49 ngày là cưới được mà. Mình có đứa bạn, ông người yêu mới mất thôi, những vẫn quyết định cuối năm nay cưới đấy.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn bạn, còn ai có ý kiến giúp mình nữa k ạ ??!!
    • 408 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

bạn mình bà nó mới mất nhưng nó vẫn quyết định cưới, sau 49 ngày là cưới được rùi, nếu có thể thì để qua 100 ngày

• 69 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình thấy không được đâu bạn àh. Ngày xưa thì phải đợi mãn tang 3 năm, nhưng giờ thì chỉ 1 năm thôi cũng được. vừa có tang mà cưới thì không được đâu bạn ơi...
    • 64 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tr&th Xem bài viết
    Mình thấy không được đâu bạn àh. Ngày xưa thì phải đợi mãn tang 3 năm, nhưng giờ thì chỉ 1 năm thôi cũng được. vừa có tang mà cưới thì không được đâu bạn ơi...
    Theo mình thì đợi mãn tang 3 năm là khi cha hoặc mẹ mất chứ trường hợp bạn này là bà mất cơ mà? Qua 49 ngày là được bạn ah
    • 797 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Mình thì thấy ko sao cả, chuyện buồn qua rồi còn chuyện hôn nhân đại sự cũng ko thế chờ đợi 3 năm được. Mình có cô bạn thân bố đẻ chết được khoảng 3,4 tháng gì đó thôi là đã tổ chức cưới rồi. Kể ra thì vội vàng thât, mình tới dự đám cưới 2 ngày, thấy mọi người làng xóm cũng hơi xì xào tí nhưng hoàn cảnh bắt buộc(ko phải là có em bé đâu mà là 2 bạn ấy cùng làm trên HN, muốn cưới cho ổn định trong công tác, cuộc sống). Mà tới giờ sau khi cưới 3 năm mình thấy VC bạn ấy làm ăn tốt lắm, 3 năm mà đã mua được nhà đất ở HN rồi mà trước khi cưới Vc bạn ấy chẳng có gì cả, bố mẹ thì nghèo, VC cũng hòa hợp thương yêu nhau.

Mình thấy mọi người nên nghĩ thoáng một chút, chứ chờ đợi khó lắm, trong 2,3 năm ấy liệu có gì thay đổi, con trai còn đỡ chứ con gái có thì.

Mà thôi mình thấy nói gì thì nói, cứ cưới ko sao hết, chuyện nào ra chuyện ấy.
    • 633 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Ở quê mình nếu trong nhà có tang phải kiêng ít nhất sang năm sau mới được cưới. Thực ra là tránh cưới vì lúc đó cả nhà đang đau buồn, có cưới cũng chẳng thể nào vui vẻ được. Trong trường hợp bạn đã lỡ rồi thì đành cưới chứ chẳng còn cách nào khác. Nhưng mình nghĩ chắc đám cưới không thể nào tưng bừng như bình thường được, lúc đó người chịu thiệt lại là bạn thôi.
    Thiên thần nhỏ của bố mẹ! Bình an nhé con yêu!

• 797 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi atcafe32e Xem bài viết
    Ở quê mình nếu trong nhà có tang phải kiêng ít nhất sang năm sau mới được cưới. Thực ra là tránh cưới vì lúc đó cả nhà đang đau buồn, có cưới cũng chẳng thể nào vui vẻ được. Trong trường hợp bạn đã lỡ rồi thì đành cưới chứ chẳng còn cách nào khác. Nhưng mình nghĩ chắc đám cưới không thể nào tưng bừng như bình thường được, lúc đó người chịu thiệt lại là bạn thôi.
    Mình cũng nghĩ rằng vì có tang nên tất nhiên cưới cũng ko thể làm hoành tráng như dự kiến được đâu. Nhưng nếu phải đợi lâu tới 2,3 năm thì mình nghĩ hơi quá, dù sao cũng tùy vào hoàn cảnh cụ thể mà quyết định bạn ạ.
    • 21 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Như trường hợp của mình thì là mình cưới chồng sau khi bà nội mất chưa đầy 3 tuần. Hoàn cảnh thì là mọi thứ đã chuẩn bị hết rồi, chú rể đang học ở nước ngoài đã đặt vé bay về nhà rồi, và bọn mình lại kế hoạch là cưới xong thì cả 2 vợ chồng sang Mỹ luôn. Khi đó bà nội mình mất đột ngột, bố mẹ mình cũng lo lắm, phải nói chuyện với ông nội và bác trưởng, xin phép cưới. Ông và bác đều đồng ý, thế là nhà mình cứ tổ chức thôi, nhưng giấu bên thông gia. Đến khi về nhà chồng, bố chồng mình còn cứ hỏi là sao hôm cưới không thấy bà nội mình đâu. Sau đó bố mẹ mình mới lại nói chuyện lại với nhà chồng như vậy. Mình thấy họ hàng nhà mình cũng không có ai nói ra nói vào gì cả. Ai cũng thông cảm hoàn cảnh mà. Với cả đẩy được "quả bom nổ chậm" ra khỏi nhà, các cụ vẫn vui như tết. Còn hơn là để mình ở nhà, chờ... nổ.
    Hai vợ chồng lấy nhau thấy vẫn vui vẻ hạnh phúc, không có gì là "xui" hay nọ kia cả. Được cái mẹ mình cũng hàng ngày tụng kinh niệm phật cầu cho Bà siêu thoát, và hai vợ chồng cũng chịu khó làm việc thiện để tích đức. Cho nên về lý hoặc về phương diện duy tâm mà nói, mình nghĩ cứ tổ chức cưới thôi chứ dừng làm sao được.
    • 307 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Mình thì nghe người lớn nói rằng nếu mà nhà có tang đám cưới không được hay cho lắm. Vì người lớn luôn nghĩ tang là cái gì đó buồn, mà giờ con cháu đang buồn lại phải đón hỷ thì không được phải phép. Do đó, nếu như bạn thật sự muốn cưới thì nên đợi qua 49 ngày rồi xin phép ông bà cho gia đình bạn xã tang. Còn nếu đám cưới đã lên lịch hết trơn rồi, thì mình cũng không biết sao nữa. Nhưng nếu là mình thì mình cũng không thể cười được trong khi một người thân nào đó của mình mới vừa mất.

Đây là đạo phật ý, còn đạo chúa mình không biết nha.
    • 57 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trường hợp của mình nhé, ông nội mới mất, cuối tuần này là 100 ngày. Nhưng năm nay tuổi mình phải cưới nếu k thì phải đợi 2 năm nữa. Mà nhà chồng thì ban đầu cũng kiêng việc có tang nên định hoãn. Sau đó mình có hỏi bà nội, bà bảo đồng ý, gd nhà trai đi xem thầy bảo cần cúng giải tang là được ( thủ tục này thì mình k rõ- đấy là việc của bề trên), bố mẹ mình cũng đồng ý.
    Quan trọng là tấm lòng mình vẫn thực có hiếu với ông bà cha mẹ, mọi người cùng ủng hộ thì k có vấn đề gì bạn ạ. Lễ giáo gia phong cũng là do con người đặt ra để mọi người cùng vươn tới và giữ gìn nhưng phải có sáng tạo và linh hoạt để tất cả cùng enjoy the life together.
    cuối năm nay mình cưới.
    Chúc bạn có những quyết định sáng suốt.
    To live is to fly
    • 319 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Cưới đi em, ko có vấn đề gì đâu mà, có tang bm mới sợ, chứ ob thì cũng ko sao, ob cũng ko muốn con cháu mình phải khổ vì mình mà, cái sự đã rồi, ko đừng được mà, Chị có một đám cưới buồn vì mọi người mê tín phong tục quá đây, ăn hỏi rồi, cuối tuần cưới thì đầu tuần bà nội xã chị mất, rất buồn nhưng mọi thứ ko thể hoãn được, hơn nữa, anh em họ hàng nhà chồng mê tín, ko đi dự đám cưới, bọn chị chị có nhà ngoại, nhà ngoại của mẹ chồng với bạn bè, ko bố mẹ chồng, ko họ hàng nhà chồng, chị ko được mặc váy cưới về nhà, chỉ tổ chức ngoài nhà hàng thôi, nhưng cho đến giờ, bọn chị thấy quyết định cưới là đúng, chứ chờ đợ chưa chắc đã được như bây giờ, bọn chị giờ con cái đầy đủ nếp tẻ, có nhà cửa yên ấm, ai cũng mừng, ko sao đâu em, có khi ko cưới mới là xui ấy. Chúc em hạnh phúc
    • 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ông em cũng mới mất, chưa được 49 ngày chị ạh, còn 4 tuần nữa là đám cưới của em rồi. Vì ông là ông ngoại nên cũng ko kiêng nhiều lắm. Nếu là bên nội thì hơi sợ, nhưng mình là cháu gái cũng ko nghiêm trọng lắm chị ạh..Nếu là cháu trai thì ko được làm đám cưới đâu ạh. Lúc ông mất em cũng xin không để tang (Người lớn nhà em bảo rằng có tang thì người ta không dám rước dâu), chị nhớ xã tang sau khi xong đám tang nhé.

Chị cứ an tâm,không sao đâu ạh
    When life brings you Lemon, make a Gin and Tonic
    • 1,088 Bài viết

• 4,567 Được cảm ơn

Mình nghĩ cũng ko sao đâu bạn, cưới đi , qua 49 ngày hay 100 ngày là được.
    Nhà mình cũng cuối tuần sau (24/10 dương lịch) đám cưới đứa em trai kề mình, trong khi đó tháng 4 vừa rồi thằng út nhà mình mất. Mình có hỏi mọi người nói ko sao, miễn là chủ rể hay cô dâu , và những người đi họ đều xã tang cả.
    Cầu chúc đôi uyên ương luôn hạnh phúc.
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

xin hoi các anh chị là,,nếu bố hoặc mẹ ruột mất thì sau bao lâu mới dc làm đám cưới...nghe nói là 3 năm nhưng cũng có người nói chỉ cần 1 năm ????
    • 294 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Tất cả những ý kiến này rất hay nhưng nó sẻ không giúp em quyết định được. Vì vấn đề này nó ờ ngoài tầm tay quyết định của em. Em đang ờ chung với gia đình , và gia đình Vn thì nằm trong một đại gia đình trong đó có họ hàng bà con hai bên. Cái khó nhất là em thoát ra khỏi đại gai đình nầy. Ngoại trừ em đà sống nơi khác tự lập ít liên quan dòng họ bà con như vậy tụi em tư lấy nhau , dù có tang hay không.
    Nhưng em nên nhớ em chưa thoát ra được đai gia đình. . Bất cứ quyết định nào tự ý và sai của em, em củng sẻ lãnh hậu quả cùa gia đình bố mẹ và họ hàng
    Cách tốt nhất , e, nói với ba mẹ là em có thai rồi. Xin tìm cách cho em cưới chạy tang. Ba mẹ em và họ hảng phải hiểu cho em. Họ sẻ tìm cách giãi quyết vần đề ( vì theo tục lệ tùy nơi , có hạn định cho sư cưới chạy tang.
    ( chưa có thai vẩn phải nói dối khi bố mẹ làm đám cưới em vẫn chưa thấy cái bụng em, thì phài quậy lên cho có thai. .Nếu lâu o thấy thì nói dối con sãy thai, ).
    Nếu họ không làm thì tụi em xin phép làm giấy tờ hôn thú trước , sau đó từ từ hết tang sẻ làm lể chính thức. Thật tế chẳng cần lể cưởi với hô hàng bà con vì thời gian chịu tang 3 năm..qua lâu)
    Cái phong tuc nầy chì để tỏ lòng kính trọng người chết. Và đê cho con cái sắp lấy nhay có con đường thoát cảnh không chờ mản tang. Nó không có liên quan chuyện se đêm chuyên xui đến g đ hay o?
    Chị nhờ khi xưa chú và thím chị cũng gặp trường hợp như em.Nhưng hạn định cưới chạy tan không kịp. Nên chú chi bày cái trò xin keo trước linh cửu bà Nội xin hỏi ý kiến vong linh của bà Nội có Ok hay không .Chú chị đả tráo đồng xu nên dù có tung lên thì chắc chắn phài có mặt xấp và mặt ngừa ( tức là tốt, ưng thuân)
    Nói tóm lại em nên nói với bố mẹ em , xin cưới chạy tang. Chắc chắn ba me phải ok. Nếu không cái bụng bư kẹt cà nhà và cả em.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lethitrangdiem; 23/06/2011 vào lúc 01:52 AM.