CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Trong cùng 1 năm nhà có đám tang thì có được tổ chức đám cưới ?????? Help mình gấp gấp

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.92K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện là năm nay mình cũng chưa có ý định tổ chức đám cưới, nhưng mà lại "chuyện đã rồi" , thêm vào đó là nhà lại vừa có tang (bà mất) , nghe nói là cưới chạy tang thì còn được, nhưng k nên tổ chức cưới khi nhà có tang như thế có đúng k ạ? Mình nghe thấy mọi người bảo ví dụ đầu năm cuối năm thì được, còn nếu gần quá thì k được. hic hic. mọi người cho lời khuyên với, thanks nhiều nhiều

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, k ai giúp mình với àh ?????

• 64 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipbom22 Xem bài viết
    Chuyện là năm nay mình cũng chưa có ý định tổ chức đám cưới, nhưng mà lại "chuyện đã rồi" , thêm vào đó là nhà lại vừa có tang (bà mất) , nghe nói là cưới chạy tang thì còn được, nhưng k nên tổ chức cưới khi nhà có tang như thế có đúng k ạ? Mình nghe thấy mọi người bảo ví dụ đầu năm cuối năm thì được, còn nếu gần quá thì k được. hic hic. mọi người cho lời khuyên với, thanks nhiều nhiều
    Mình nghĩ là qua 49 ngày là cưới được mà. Mình có đứa bạn, ông người yêu mới mất thôi, những vẫn quyết định cuối năm nay cưới đấy.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn bạn, còn ai có ý kiến giúp mình nữa k ạ ??!!

• 400 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

bạn mình bà nó mới mất nhưng nó vẫn quyết định cưới, sau 49 ngày là cưới được rùi, nếu có thể thì để qua 100 ngày

• 69 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình thấy không được đâu bạn àh. Ngày xưa thì phải đợi mãn tang 3 năm, nhưng giờ thì chỉ 1 năm thôi cũng được. vừa có tang mà cưới thì không được đâu bạn ơi...

• 64 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tr&th Xem bài viết
    Mình thấy không được đâu bạn àh. Ngày xưa thì phải đợi mãn tang 3 năm, nhưng giờ thì chỉ 1 năm thôi cũng được. vừa có tang mà cưới thì không được đâu bạn ơi...
    Theo mình thì đợi mãn tang 3 năm là khi cha hoặc mẹ mất chứ trường hợp bạn này là bà mất cơ mà? Qua 49 ngày là được bạn ah

• 797 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Mình thì thấy ko sao cả, chuyện buồn qua rồi còn chuyện hôn nhân đại sự cũng ko thế chờ đợi 3 năm được. Mình có cô bạn thân bố đẻ chết được khoảng 3,4 tháng gì đó thôi là đã tổ chức cưới rồi. Kể ra thì vội vàng thât, mình tới dự đám cưới 2 ngày, thấy mọi người làng xóm cũng hơi xì xào tí nhưng hoàn cảnh bắt buộc(ko phải là có em bé đâu mà là 2 bạn ấy cùng làm trên HN, muốn cưới cho ổn định trong công tác, cuộc sống). Mà tới giờ sau khi cưới 3 năm mình thấy VC bạn ấy làm ăn tốt lắm, 3 năm mà đã mua được nhà đất ở HN rồi mà trước khi cưới Vc bạn ấy chẳng có gì cả, bố mẹ thì nghèo, VC cũng hòa hợp thương yêu nhau.

Mình thấy mọi người nên nghĩ thoáng một chút, chứ chờ đợi khó lắm, trong 2,3 năm ấy liệu có gì thay đổi, con trai còn đỡ chứ con gái có thì.

Mà thôi mình thấy nói gì thì nói, cứ cưới ko sao hết, chuyện nào ra chuyện ấy.

• 634 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Ở quê mình nếu trong nhà có tang phải kiêng ít nhất sang năm sau mới được cưới. Thực ra là tránh cưới vì lúc đó cả nhà đang đau buồn, có cưới cũng chẳng thể nào vui vẻ được. Trong trường hợp bạn đã lỡ rồi thì đành cưới chứ chẳng còn cách nào khác. Nhưng mình nghĩ chắc đám cưới không thể nào tưng bừng như bình thường được, lúc đó người chịu thiệt lại là bạn thôi.
    Thiên thần nhỏ của bố mẹ! Bình an nhé con yêu!

• 797 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi atcafe32e Xem bài viết
    Ở quê mình nếu trong nhà có tang phải kiêng ít nhất sang năm sau mới được cưới. Thực ra là tránh cưới vì lúc đó cả nhà đang đau buồn, có cưới cũng chẳng thể nào vui vẻ được. Trong trường hợp bạn đã lỡ rồi thì đành cưới chứ chẳng còn cách nào khác. Nhưng mình nghĩ chắc đám cưới không thể nào tưng bừng như bình thường được, lúc đó người chịu thiệt lại là bạn thôi.
    Mình cũng nghĩ rằng vì có tang nên tất nhiên cưới cũng ko thể làm hoành tráng như dự kiến được đâu. Nhưng nếu phải đợi lâu tới 2,3 năm thì mình nghĩ hơi quá, dù sao cũng tùy vào hoàn cảnh cụ thể mà quyết định bạn ạ.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2