CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Tích lũy tiết kiệm đều đặn với mức Min 10% thu nhập (Tầng 8)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

• 330 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

tổng kết tháng 7 nhà mình ko đạt chỉ tiêu 40% do có mấy khoản chi đột xuất. Mình ko chia lọ 3 và lọ 4 mà gộp vào 1 lọ tiết kiệm (tiền tiêu qua tài khoản hết nên gộp vào cho đỡ nhiều tài khoản), vì vậy dễ bị vỡ trận. Từ tháng tới chắc mình sẽ dùng 1 tài khoản tiết kiệm để làm lọ 3 và bắt đầu xây dựng lọ 3 cho đến = 1 tháng lương. Từ tháng 8 mình cũng bắt đầu bỏ thêm tiền vào quỹ hưu trí nên thu nhập sau thuế sẽ giảm đi một ít. Vì vậy đặt chỉ tiêu tiết kiệm là 33% và dựng quỹ khẩn cấp 10%.

@mẹ TT: bác sỹ có cho mẹ nó xét nghiệm máu k? bị choáng nhiều khi do huyết áp bị hạ, máu ko lên được não hoặc do thiếu máu mẹ nó ạ. Thường bà bầu đến tuần 20 thì thường hay thiếu sắt hết, nếu bác sỹ cho sắt thì chịu khó uống đúng liều, ăn nhiều rau cho dễ tiêu hóa nhé.
    • 500 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Nhà mình khi nhận lương thì ngắt ngọn 1tr để trong thẻ, thỉnh thoảng có tiền thưởng này nọ thì mình cũng cho vào đấy luôn. Còn phần làm thêm khoảng tầm hơn 1tr thì mình để trong thẻ khác vì họ chuyển lương qua thẻ đấy cho mình nên xem như mình không có cái thẻ ấy, để dồn cuối năm rút ra một lần. Phần chú heo mẹ thì cuối ngày trong túi có bao nhiêu tiền lẻ thì mình cho chú ấy ăn, tầm 2,3 tháng mình xuất chuồng một lần, rồi đổi tiền chẵn lại đút cho heo con ăn, cuối năm thu hoạch.
    Kể chuyện này cho các mẹ nghe, cuối tháng vừa rồi mình xuất chuồng, vừa móc tiền trong heo đất ra vừa hỏi con trai 3 tuổi "Đây là con gì ?" "Con heo ạ" "Thế con heo ăn bằng gì?" "Ăn giấy ạ". Mình cười vỡ bụng chẳng trách con được, thì đúng là mình đang móc tiền giấy từ trong bụng heo ra mà.
    Cuộc thi ảnh :Tỏa sáng nét đẹp Á Đông 2014 : http://www.webtretho.com/forum/f3942...-37-a-1906885/
    • 359 Bài viết

• 1,060 Được cảm ơn

Em đã tổng kết được tháng này rồi, nhưng vỡ trận toàn tập vì bố chồng đi viện, tiêu xài thì do định mức thấp quá nên cũng vượt mức 27% so với kế hoạch, hì hì
    Từ đầu tháng trước do biết sẽ chi nhiều nên ko dám gửi vì em mới làm theo bảng MTT nên quỹ dự phòng chưa có nhiều, đến cuối tháng mới gom tiền thì tk được 10%- thôi cũng có tiết kiệm được rùi
    Em đã làm định mức cho tháng này, định mức cho từng tuần, làm 3 cái phong bì, và chờ lương để bỏ vô nữa. Mục tiêu phấn đấu là 40%, mục tiêu nhỏ mà ko nhỏ là KHÔNG QUẦN ÁO-MỸ PHẨM
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,437 Bài viết

• 4,439 Được cảm ơn

Mục tiêu TK của mình 5 tháng cuối năm là 30%.Do vừa đi du lịch t6 nên cuối năm ko đi nữa vì sắp phải chi tiền mua thêm xe,1 năm 1 lần đủ rồi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Từ đầu mỗi tháng là mình ngắt ngọn Tk, chỉ để 15T chi tiêu (kg có tiêu vặt của chồng trong này). Hôm nay tổng kết ví còn đúng 245.000, khoản này chắc phải bù cho tháng 8 vì sắp tới có SN chồng, sẽ mua gì ngon ngon hoặc đi ăn ngoài. Hôm qua chồng bảo lương đã về tài khoản nhưng C chưa kịp rút, nay chắc chắn là có rùi . Tuần sau nhà mình có chuyến du lịch Mũi Né nhưng mình kg tính vào tiền gia đình vì chồng sẽ trả hết (quỹ đen đây mà…)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 505 Bài viết

• 1,473 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giờ em đọc đc chuyên mục tiết kiệm này.
    Em thấy các mẹ giỏi thật đấy. Em lấy chồng đc hon 1năm rồi nhưng ko để dành đc đồng nào. Hic
    Em nhờ các mẹ tư vấn hộ em đc ko?
    Em chưa đi làm. Giờ đang ở nhà nuôi con nhỏ.
    Vc em sắp ra riêng. Vì mâu thuẫn gd em và chồng.
    Thu nhập chồng em ko cố định vì tùy thuộc vào lượng khách hàng. Có tháng dư nhiều, có tháng ko.
    Trước đây ở nhà em thì ko phải lo. Giờ ra riêng em sợ em ko quản lý chi tiêu hợp lý thì chắc khổ lắm ạ.
    Các mẹ chỉ giúp em phương pháp nào tiết kiệm đối với nguoi coa thu nhầp ko ổn định với ạ.
    • 642 Bài viết

• 2,452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit2907 Xem bài viết
    Các mẹ ơi giờ em đọc đc chuyên mục tiết kiệm này.
    Em thấy các mẹ giỏi thật đấy. Em lấy chồng đc hon 1năm rồi nhưng ko để dành đc đồng nào. Hic
    Em nhờ các mẹ tư vấn hộ em đc ko?
    Em chưa đi làm. Giờ đang ở nhà nuôi con nhỏ.
    Vc em sắp ra riêng. Vì mâu thuẫn gd em và chồng.
    Thu nhập chồng em ko cố định vì tùy thuộc vào lượng khách hàng. Có tháng dư nhiều, có tháng ko.
    Trước đây ở nhà em thì ko phải lo. Giờ ra riêng em sợ em ko quản lý chi tiêu hợp lý thì chắc khổ lắm ạ.
    Các mẹ chỉ giúp em phương pháp nào tiết kiệm đối với nguoi coa thu nhầp ko ổn định với ạ.
    Em có thể vận dụng quỹ gối đầu để quản lý tài chính gia đình
    Xem chi tiết chị đề cập trong link blog bài đầu tiên topic này nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKemPhong Xem bài viết
    @mẹ TT: bác sỹ có cho mẹ nó xét nghiệm máu k? bị choáng nhiều khi do huyết áp bị hạ, máu ko lên được não hoặc do thiếu máu mẹ nó ạ. Thường bà bầu đến tuần 20 thì thường hay thiếu sắt hết, nếu bác sỹ cho sắt thì chịu khó uống đúng liều, ăn nhiều rau cho dễ tiêu hóa nhé.
    Mình bị huyết áp thấp và kẹt huyết áp theo bác sĩ nói, máu không lên não kịp, hiện mình đang trong đợt truyền dịch để sớm hồi phục đón đợt khách tiếp vào nửa cuối tháng 7. Bên mình có lệ là có khách là phải thể hiện tốt nhất >100%, còn lại thì họ cũng nhân nhượng lắm. Như mình bây giờ, chủ yếu đóng vai trò tư vấn hậu bối, nằm thẳng cẳng tại văn phòng chỉ đạo công việc.
    Tối qua, thấy chồng rúi rúi vào ví một nắm, thế là kêu toáng: quỹ đen, vứt đây cho em ít để khám bệnh cho con, cho mẹ. Thế là được thêm 1 triệu. Không biết quỹ đen này quy mô ra sao, nguồn đang để ở đâu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MTT2007; 03/08/2012 vào lúc 09:15 AM.
    • 66 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nhà mình khen VIB quá, hnay e cũng hăm hở đi gửi rút thăm thẻ cào. công nhận nhân viên VIB dễ chịu thật ý, phục vụ khách hàng quá tốt! Mong là vẫn tiếp tục duy trì đc.
    Hnay cào đen thui, 6 thẻ mà đều 40k hết à. Nhưng đc cái cào là thấy vui rồi, hehe

Thu nhập của em hàng tháng không cố định, cứ trồi sụt trồi sụt do lương không đúng ngày. Tháng 7 lại có phát sinh nên thâm hụt quá, không dám báo cáo ạ. Tháng 8 cố bù.

11/8 VIB quay số "nhỡ" lại trúng thưởng đi du lịch thì... (cả nhà cho e mơ tý nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 183 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Em chưa lập gia đình nhưng cũng manh mún tiết kiệm để dành để sau này lo cho ba mẹ và mua cho mình cái nhà be bé. Em liệt kê 1 số khoảng chi tiêu hằng tháng nhờ các chị góp ý dùm e:

Đưa tiền chợ cho bm: 3tr-5tr (tuỳ tình hình kinh tế)
    Gửi tk online: 3tr
    Xăng xe: 200-300k. Đt xài chùa nên ko tốn
    Quần áo mỹ phẩm: 1-1.5tr
    Ăn ngoài, cafe: 1tr
    Khám bệnh: 2-2.5tr (e bị bệnh phải chữa lâu dài, khám ở FV nên tiền cũng mắc, dù ko phải tháng nào cũng vào bv nhưng mỗi lần nhập viện là nhìn hoá đơn nhức đầu luôn. Cộng với tiền làm răng nữa. Chia trung bình 1 năm thì khoảng nhiu đó ạ huhu. )
    Lương e 11tr

Sơ sơ là như vậy. Các chị cho e ý kiến với. E ko biết có nên hạ khoản tiền chợ cho bm xuống cố định tầm 3tr để tăng tk online lên 4-5tr/ tháng ko ạ? (bm e vẫn còn đi làm, ko cần khoản này cũng đủ sống). E đi làm đc đến nay là 8 tháng nhưng vì ko quản lý chặt chẽ, các khoản chi tiêu phát sinh nhiều nên chỉ để dành đc có 12tr, gom với số tiền dành dụm mẹ cho hồi học ĐH thì mua đc 1 cây vàng. Bây giờ làm lại từ đầu, quyết tâm tiết kiệm, mục tiêu 5 tháng cuối năm để dành đc 20tr + thưởng Tết gom tiếp 1 cây hoặc mua usd tuỳ tình hình

Em tính bằng bảng KHTC của a lhboi thì thấy nếu muốn mua nhà 1 tỷ trong 5 năm với số tiền mà e và ny dành dụm đc thì phải 2 đứa phải tk đc 14tr/ tháng Sao xa vời quá...
    • 355 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mm_chan Xem bài viết
    Khám bệnh: 2-2.5tr (e bị bệnh phải chữa lâu dài, khám ở FV nên tiền cũng mắc, dù ko phải tháng nào cũng vào bv nhưng mỗi lần nhập viện là nhìn hoá đơn nhức đầu luôn. Cộng với tiền làm răng nữa. Chia trung bình 1 năm thì khoảng nhiu đó ạ huhu. )
    Lương e 11tr
    ((
    Mới đi làm mà lương 11tr là bao nhiu mẹ ở đây mơ ước rồi nè...
    Vì chưa có gia đình nên đưa cho bố mẹ 5 tr hay 3tr rồi gửi TK 2tr cũng là tiết kiệm cả thôi. Đưa dư thì bố mẹ để dành, đến lúc lấy chồng lại cho con gái mà.

Còn cái vụ chữa bệnh lâu dài thì giống mình, ngoài BH mua ở cty mình mua thêm BH sức khỏe của 1 cty BH khác nữa, dùng để khám bệnh ở mấy BV này được nè (có cả Pháp Việt nhé,..), có thêm quyền lợi nha khoa nữa- BH này có nhiều cty bán lắm, phải lựa kỹ với mức phí BH phù hợp với nhu cầu khám chữa bệnh của mình. BH khoảng từ 3-5tr/ 1 năm (tùy cty) là xịn rồi. (trừ cái BH của cty Liberty gì đó, phí mắc như quỷ mà quyền lợi cũng ko hơn....đã thế gọi điện thoại hoài àh!)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,437 Bài viết

• 4,439 Được cảm ơn

Mình cũng tính rồi,năm nay 30t nếu 40 t 2vc muốn mua được nhà mỗi tháng phải để dành hơn 12,5tr.Hiện tại mỗi tháng cố gắng lắm thì để được 7tr còn thường thì chỉ 5tr thôi.1-2 năm nữa chắc chắn lương sẽ tăng nhưng bù lại sẽ có thêm em bé nên thấy cũng ko dư thêm là mấy.Phải tìm cách tăng thu nhập nữa thôi.Trong đầu có nhiều thứ dự kiến cần sắm sửa nhưng cứ tính lại là chẳng muốn mua thêm cái gì.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 150 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Hi, các mẹ ở đây có ai biết nơi bán vàng miếng nửa chỉ ở Hà Nội đảm bảo ko? Chỉ cho mình với. Hy vọng mình theo chân các mẹ "tích tiểu thành đại" được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 183 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthithuy2403 Xem bài viết
    Mới đi làm mà lương 11tr là bao nhiu mẹ ở đây mơ ước rồi nè...
    Vì chưa có gia đình nên đưa cho bố mẹ 5 tr hay 3tr rồi gửi TK 2tr cũng là tiết kiệm cả thôi. Đưa dư thì bố mẹ để dành, đến lúc lấy chồng lại cho con gái mà.

Còn cái vụ chữa bệnh lâu dài thì giống mình, ngoài BH mua ở cty mình mua thêm BH sức khỏe của 1 cty BH khác nữa, dùng để khám bệnh ở mấy BV này được nè (có cả Pháp Việt nhé,..), có thêm quyền lợi nha khoa nữa- BH này có nhiều cty bán lắm, phải lựa kỹ với mức phí BH phù hợp với nhu cầu khám chữa bệnh của mình. BH khoảng từ 3-5tr/ 1 năm (tùy cty) là xịn rồi. (trừ cái BH của cty Liberty gì đó, phí mắc như quỷ mà quyền lợi cũng ko hơn....đã thế gọi điện thoại hoài àh!)
    Bạn cho mình hỏi bạn đang dùng BH sk của cty nào vậy? Hồi đầu năm ko tìm hiểu kỹ nên mình mua của FV, 350usd mà chỉ miễn phí tiền khám (25$/lần) và tiền nội trú nếu phải nhập viện, còn các thể loại xét nghiệm vẫn phải đóng tiền (giảm 5%). Nói chung tính ra vẫn phải đóng thêm nhiều lắm. Sau đó mới biết 1 số loại BH của mấy cty khác có cover hết các chi phí trong 1 lần khám. Nhg mà mình bị bệnh đặc biệt (ung thư tuyến giáp), chẳng biết BH có chịu trả ko hay lúc mua thì ngon ngọt rồi khi thanh toán lại lằng nhằng Nói chung bệnh tật khổ lắm hix
    • 1,516 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Bạn cho mình hỏi bạn đang dùng BH sk của cty nào vậy? Hồi đầu năm ko tìm hiểu kỹ nên mình mua của FV, 350usd mà chỉ miễn phí tiền khám (25$/lần) và tiền nội trú nếu phải nhập viện, còn các thể loại xét nghiệm vẫn phải đóng tiền (giảm 5%). Nói chung tính ra vẫn phải đóng thêm nhiều lắm. Sau đó mới biết 1 số loại BH của mấy cty khác có cover hết các chi phí trong 1 lần khám. Nhg mà mình bị bệnh đặc biệt (ung thư tuyến giáp), chẳng biết BH có chịu trả ko hay lúc mua thì ngon ngọt rồi khi thanh toán lại lằng nhằng Nói chung bệnh tật khổ lắm hix
    chị ơi nếu chị đã bị bệnh rồi thì k được thanh toán bảo hiểm cho bệnh đó đâu. Hợp đồng bh của công ty nào cũng ghi rõ chỉ cover cho những bệnh phát sinh sau tgian mua bh, thường là từ năm thứ 2. Như em muốn mua bh cho bố em nhưng vì đã bị tiểu đường từ trước nên bị từ chối luôn
    • 156 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Em chưa lập gia đình nhưng cũng manh mún tiết kiệm để dành để sau này lo cho ba mẹ và mua cho mình cái nhà be bé. Em liệt kê 1 số khoảng chi tiêu hằng tháng nhờ các chị góp ý dùm e:

Đưa tiền chợ cho bm: 3tr-5tr (tuỳ tình hình kinh tế)
    Gửi tk online: 3tr
    Xăng xe: 200-300k. Đt xài chùa nên ko tốn
    Quần áo mỹ phẩm: 1-1.5tr
    Ăn ngoài, cafe: 1tr
    Lương e 11tr

Sơ sơ là như vậy. Các chị cho e ý kiến với. E ko biết có nên hạ khoản tiền chợ cho bm xuống cố định tầm 3tr để tăng tk online lên 4-5tr/ tháng ko ạ? (bm e vẫn còn đi làm, ko cần khoản này cũng đủ sống). E đi làm đc đến nay là 8 tháng nhưng vì ko quản lý chặt chẽ, các khoản chi tiêu phát sinh nhiều nên chỉ để dành đc có 12tr, gom với số tiền dành dụm mẹ cho hồi học ĐH thì mua đc 1 cây vàng. Bây giờ làm lại từ đầu, quyết tâm tiết kiệm, mục tiêu 5 tháng cuối năm để dành đc 20tr + thưởng Tết gom tiếp 1 cây hoặc mua usd tuỳ tình hình

Em tính bằng bảng KHTC của a lhboi thì thấy nếu muốn mua nhà 1 tỷ trong 5 năm với số tiền mà e và ny dành dụm đc thì phải 2 đứa phải tk đc 14tr/ tháng Sao xa vời quá...
    Tiết kiệm luôn luôn là một việc khó làm. Chủ đề là tiết kiệm Min 10% thu nhập nhưng để đạt được những mục tiêu quan trọng trong đời (mua nhà, nuôi con) thì phải tiết kiệm nhiều hơn 10%.
    Trong đời người, chỉ có giai đoạn trước khi có con là tương đối nhẹ gánh trách nhiệm. Nếu không biết tích luỹ từ khi còn nhẹ gánh thì sau này sẽ thấy khó khăn chồng chất. Có con rồi, biết bao thứ phải chi trong hơn 20 năm. Khi con đã ăn học xong rồi, gánh trách nhiệm đã nhẹ bớt thì đã bước vào tuổi O50-U60, sắp về hưu, chẳng còn bao nhiêu thời gian để tích luỹ.
    Trường hợp mm_chan thấy không thể mua nhà 1 tỉ sau 5 năm thì tạm thời đặt kế hoạch nhỏ hơn.
    BH Y tế loại thường như của Bảo Việt bán thì cũng có hạn mức chi trả (nội trú, ngoại trú) chứ không bao trọn gói đâu. Hạn mức bao nhiêu thì tuỳ vào phí đóng vào. Bạn xem ở đây http://www.baovietbank.vn/B%E1%BA%A3...8Fe/pageid/102
    Nếu mua bảo hiểm y tế để được chi trả không giới hạn thì phí rất cao, như phí ở Liberty chừng 20 triệu / năm.
    Theo hợp đồng Bảo Việt mà tui đang mua thì một số bệnh nghiêm trọng như ung thư thì chỉ được chi trả sau một năm, nghĩa là năm đầu mua chỉ được chi trả cho những bệnh khác, sang năm thứ hai mua tiếp thì mới được chi trả cho bệnh ung thư...
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,048 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Chỉ có vàng nhẫn nửa chỉ của Bảo tín - Minh Châu thôi, mình cũng hay tích nửa chỉ nếu thiếu tiền, có thêm tiền thì bán đi bù vào lấy 1 chỉ SJC
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meo.tom Xem bài viết
    Hi, các mẹ ở đây có ai biết nơi bán vàng miếng nửa chỉ ở Hà Nội đảm bảo ko? Chỉ cho mình với. Hy vọng mình theo chân các mẹ "tích tiểu thành đại" được

Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • 2,618 Bài viết

• 5,515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mai cún Xem bài viết
    Chỉ có vàng nhẫn nửa chỉ của Bảo tín - Minh Châu thôi, mình cũng hay tích nửa chỉ nếu thiếu tiền, có thêm tiền thì bán đi bù vào lấy 1 chỉ SJC
    Các mẹ ra đại lý SJC ở 50 Giang Văn Minh là sẽ mua được những em vàng miếng nửa chỉ xinh xinh nhé/

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,618 Bài viết

• 5,515 Được cảm ơn

Tầng 8 đã đủ 150 trang, mời các mẹ lên tầng 9 thoáng mát nha:

http://www.webtretho.com/forum/f111/.../#post26174222

8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)