Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Tích lũy tiết kiệm đều đặn với mức Min 10% thu nhập (Tầng 8)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 138K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

43 Người đang theo dõi

• 5,283 Bài viết

• 7,294 Được cảm ơn

Nhà tớ giờ lại càng phải chăm vào topic này để nâng cao hơn nữa vụ tiết kiệm.
    Tháng này vỡ trận vì chồng đi nước ngoài biệt phái mấy năm nên tốn tầm 15M liên hoan (chia tay họ hàng, bạn bè thân thiết), chưa tính hôm qua đi mua quà mang đi hết 1M (đơn giản vì toàn nam giới nên làm vài chục bánh cốm + mấy cân chè Thái thôi). Còn dằn túi cho chồng mang đi ít $ nữa.

Căn CC mới tính sơ sơ sửa những mục ko thể đừng cũng hết tầm 100M (trong 1 tháng phải lo được khoản này để ký Hợp đồng với nhà thầu sửa chữa). Giờ 3 mẹ con ở nhà với bao ngổn ngang. Mà tớ thì lại ko khéo như mẹ TT (quen ỷ lại vào chồng rồi), giờ tự xoay ko hiểu thế nào

• 642 Bài viết

• 2,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Nhà tớ giờ lại càng phải chăm vào topic này để nâng cao hơn nữa vụ tiết kiệm.
    Tháng này vỡ trận vì chồng đi nước ngoài biệt phái mấy năm nên tốn tầm 15M liên hoan (chia tay họ hàng, bạn bè thân thiết), chưa tính hôm qua đi mua quà mang đi hết 1M (đơn giản vì toàn nam giới nên làm vài chục bánh cốm + mấy cân chè Thái thôi). Còn dằn túi cho chồng mang đi ít $ nữa.

Căn CC mới tính sơ sơ sửa những mục ko thể đừng cũng hết tầm 100M (trong 1 tháng phải lo được khoản này để ký Hợp đồng với nhà thầu sửa chữa). Giờ 3 mẹ con ở nhà với bao ngổn ngang. Mà tớ thì lại ko khéo như mẹ TT (quen ỷ lại vào chồng rồi), giờ tự xoay ko hiểu thế nào
    Chi Còm ơi, tớ chẳng khéo chút nào đâu, chỉ là người đang đi từ vụng về sang tiêu chuẩn cơ bản thôi.
    Tớ chưa tưởng tượng một mình hai đứa con thì sẽ phải xoay xở ra sao nữa, mẹ nó hơn đứt tớ rồi.
    Với những đứa muộn màng như tôi, đang ở giai đoạn nước sôi lửa bỏng: nhà cửa chưa đâu vào đâu, giờ thêm đứa nữa, lại xoay ngang xoay ngửa dọn ổ rồi gom gom đồ cho gọn gàng phòng lúc mình lên thớt, giống như con rùa lật ngửa lại chẳng làm được gì. Mà mình tính thế, có phải được thuận lợi để thực hiện như dự tính đâu, đủ thứ đâm ngang ngáng đường, đành tự nhủ: cứ cố gắng tận lực, được đến đâu thì được, không được thì kêu gọi sự giúp đỡ, bà ah.
    Giờ thì tôi thực hiện được cái mục tiêu % đầu năm đề ra mà bở hơi tai, hóa ra cái % ấy + bao nhiêu thứ phát sinh cho một năm nhiều biến động thì quá cả cái % đề ra. Đến giờ, tôi vẫn duy trì được đúng số % chứ chẳng hơn, dù gì thì cũng đi được nửa quãng đường rồi, là 6 tháng đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MTT2007; 21/06/2012 vào lúc 11:13 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 642 Bài viết

• 2,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTT2007 Xem bài viết
    @ bạn nào có nữ trang, nhẫn tròn trơn muốn đổi sang vàng miếng: nếu liều thì có thể bán đi, chờ giá vàng miếng thấp bằng giá bán ra để mua vào.
    Hóa ra chuẩn, chỉ là lệch ngày
    Tại mình đoán không có QE3, giá sẽ giảm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,846 Bài viết

• 1,836 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTT2007 Xem bài viết
    Hóa ra chuẩn, chỉ là lệch ngày
    Tại mình đoán không có QE3, giá sẽ giảm.
    Em cũng đang mong để vào ít đây. Lẽ ra mỗi tháng em vào ít chỉ lẻ,2 tháng nay thì gửi TK ăn LS 11-12%, giờ thì chờ xuống chút nữa em vào dần

:LoveStruc: Blog của Bi&Bống :LoveStruc:
    " Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 642 Bài viết

• 2,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuandieu86 Xem bài viết
    may chi cho em hoi ngoai viec may chi tiet kiem bang cach goi tk ngan hang va mua chi le cac chi co mua them usd de tiet kiem ko?em thi goi ngan hang moi thang 1it va mua nua chi de danh ,em ko co tien nhieu ma mua nguyen chi nhu may chi.phong ho ko co tien rut tien trong so ra sai,vi em o nha trong con va phu me em buon ban .em luc truoc co mua 100 usd ,dinh mua vao cho tang ban ra lay lai ,nhung ai ngo nha nuoc siet ko cho ban ngoai thi truong nen em so ban ra ,lo mat may chuc ,gio em dang lan tan ko biet co nen mua them usd de tiet kiem ko?may chi chi em voi nha
    Mình không coi đô là kênh tích lũy quan trọng nên chịu vụ này rồi.

• 711 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Hu hu,cuối tháng mà vẫn ko có gì để báo cáo.....Hy vọng tháng sau......

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em moi tham gia nha minh, thay hay va y nghia qua!
    Thang nay e ho khau hieu tiet kiem, 2vc chi tieu trong luong cua chong thoi, con lai tk luong cua vo, nhung rang thi la den gan cuoi thang roi thi lai phat sinh them vai khoan T_________T , lam ke hoach tiet kiem cua e vo tan tanh. Tinh hinh la con 5 ngay nua moi het thang ma trong vi e con co 50K
    So sach hang thang chi tieu em co viet ra day du, nhung xem ra ko an thua, cac me co file excel nao ve quan ly chi tieu gui lai em voi ah, em down tu link metieutieu ma mai~ ko mo ra dc
    E dang rat chi la quyet tam cai vu tiet kiem nay, vi tuong lai con em chung ta (ngay xua e cung la tin do mua sam a, an tieu bat mang luon, bjo thi dang co gang cai nghien, chi window shopping thoi a)
    mong dc cac me giup do em a! em xin cac me truoc a!

(SORRY MOD E ONLINE O CQ NEN KO CO TV CO DAU DC A)

• 2,506 Bài viết

• 5,069 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi apple140882 Xem bài viết
    Hu hu,cuối tháng mà vẫn ko có gì để báo cáo.....Hy vọng tháng sau......
    Mình hôm thứ 7 nhà có giỗ, thế là đi thêm 1,1t nữa, hiện giờ còn gần 1t trong túi, đúng ra là có thể cầm cự tới hết tháng nếu như ngày 28 này ko phải sinh nhật mình, huhu hihihi.

Ở chỗ nhà mình nước máy mà rất bẩn, 1 vài tháng thau bể ngầm thấy đọng cặn đen xì ở đáy, cọ bể thì nước đụng ngàu luôn, mà đợt này uống Lavie tốn quá nên 2 VC đã qđ đầu tư bạn máy lọc nước. Đang hóng phần lương còn lại của chồng, kỳ vọng là đủ xiền mua máy lọc nước, hehehe.

• 711 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Nhà mình cuối tuần 2vc đều đều đi xin nước sạch bên nhà bà chị.Nước bên mình trong nhưng có mùi rêu thì phải nên khó uống.Cuối năm cũng phấn đấu gắn máy lọc nước luôn.Chúc mừng sinh nhật nàng nhá,hơi sớm tí^^
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 588 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Nói đến máy lọc nước, nhà mình cũng định mua 1 cái máy lọc nước mà đang lăn tăn không biết loại nào thì tốt. Trước thấy mọi người vẫn hay mua máy RO nhưng gần đây lại nghe nói cái máy RO này nó lọc hết cả khoáng chất, chỉ còn lại nước tinh khiết. Máy Nano thì không lọc hết khoáng chất, nhưng những chất còn lại thì ko xác định được có hoàn toàn là tốt hay không. Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không?