CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Thủ tục làm lại giấy khai sinh cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 3.72K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 90 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đang trong quá trình giải quyết ly hôn. Muốn làm lại giấy khai sinh cho con và đổi cho cháu sang họ mẹ. Có ai biết thủ tục và quy trình thì mách cho mình nhé. Thanks.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,370 Bài viết

• 1,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyle1705 Xem bài viết
    Mình đang trong quá trình giải quyết ly hôn. Muốn làm lại giấy khai sinh cho con và đổi cho cháu sang họ mẹ. Có ai biết thủ tục và quy trình thì mách cho mình nhé. Thanks.
    đã trả lời bạn, nay copy lại

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyle1705 Xem bài viết
    Mình mới nộp hồ sơ. Thủ tục không phức tạp lắm, còn thời gian giải quyết thì không biết thế nào. Nhà mình thuận tình ly hôn, cũng không tranh chấp tài sản, mình để ông chồng mình dùng hết chỉ yêu cầu được nuôi con.
    Mình cũng đã phải suy nghĩ rất nhiều trước khi đi đến quyết định này.
    Và bây giờ, mình thấy nhẹ nhàng lắm và đang hỏi về thủ tục làm lại giấy khai sinh cho con. Đổi con sang họ mẹ. Có ai biết thì mách cho mình nhé. Thanks
    Nghị định 158/2005/NĐ-CP NGÀY 27 THÁNG 12 NĂM 2005 VỀ ĐĂNG KÝ VÀ QUẢN LÝ HỘ TỊCH

Điều 36. Phạm vi thay đổi hộ tịch

1. Thaỵ đổi họ, tên, chữ đêm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhận có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Điều 37. Thẩm quyền thay đổi hộ tịch

1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi;

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên.

Điều 38. Thủ tục đăng ký việc thay đổi hộ tịch.

1. Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi hộ tịch và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi hộ tịch.

Việc thay đổi hộ tịch cho người chưa thành niên hoặc người mất năng lực hành vi dân sự được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

Đối với việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ 9 tuổi trở lên cho người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi trở lên, thì phải có sự đồng ý của người đó.

2. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi hộ tịch.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

--
    Bộ Luật dân sự

Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

--
    Tùy bạn quyết định, nhưng không nên làm như vậy, tại sao không để cháu có họ Bố (dù Bố cháu là người không tốt)
    • 240 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bố cháu là người không tốt và nhất là nếu không phải là người Bố có trách nhiệm với đứa trẻ đó thì việc gì phải mang họ của ông Bố đó.

Con trai của bạn mình cũng đang xin phép mẹ đổi sang họ mẹ sau khi bà nội của cháu bé mất. Khi đó nhà nội sang thông báo và yêu cầu thằng cháu đích tôn duy nhất về chịu tang (trong khi gần 10 năm trời họ không bao giờ đến hỏi thăm hay chu cấp cho thằng bé). Lúc đó cháu bé đã nói: "Cháu sẽ không bao giờ quay về cái nhà mà đã hành hạ mẹ cháu". Sau đó thằng bé đã quay sang bảo mẹ đang đứng ngay ở đó: "Mẹ hãy đổi họ của con đi, con ko muốn mang họ của nhà Bố nữa"
    • 624 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình nghĩ là để khi con bạn lớn nó sẽ quyết định mang họ bố hay mẹ như trường hợp của mẹ Tồ kể, còn bây giờ bạn không nhất thiết phải đổi họ của con vì thật ra cho dù có đổi sang họ mẹ thì con bạn vẫn là con của bố nó, không thể thay đổi được. Việc này chỉ giải quyết tâm lý muốn cắt đứt hẳn với ox của bạn thôi, nhưng bạn có tính đến việc khi có ai đó thắc mắc với bé sao con mang họ mẹ không, đừng để trẻ phải gánh chịu những lỗi lầm do cha mẹ gây ra, hãy hạn chế tối đa bạn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn
    Tại sao lại phải đối xử với nhau nghiệt ngã như thế, tại sao không để sau này bé lớn lên , bé sẽ tự quyết định. Đừng để con cái làm công cụ chiến tranh , nếu đã không nói tốt đẹp gì được cho nhau thì xin cũng đừng nói không tốt về nhau bạn nhé .
    Bố bé có sai lần hay có lỗi gì với bạn , nhưng không chắc bố bé không yêu thương con ? đừng làm đau lòng thêm 1 lần nữa bạn àh
    giả sử :
    1- sau này bé lớn , bé lấy lại tên cũ theo họ cha , có phải phức tạp hơn cho chính bé với một đống hồ sơ - pháp lý - giải thích lằng nhằng với xã hội và người thân không ?
    2 - Xin lỗi , nếu sau này bạn gặp một người khác thật sự thương yêu bạn, thương yêu bé ........liệu bạn có đổi tên cho bé theo họ của " người tốt " đấy không ?
    vài dòng chia sẻ, mong bạn bình tâm suy nghĩ , nếu việc này theo bạn là cần thiết , bạn vẫn là người quyết định cuối cùng .
    Trân trọng
    Sống trên đời sống , cần có một tấm lòng .....:RaisedEye
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tồ Xem bài viết
    Bố cháu là người không tốt và nhất là nếu không phải là người Bố có trách nhiệm với đứa trẻ đó thì việc gì phải mang họ của ông Bố đó.

Con trai của bạn mình cũng đang xin phép mẹ đổi sang họ mẹ sau khi bà nội của cháu bé mất. Khi đó nhà nội sang thông báo và yêu cầu thằng cháu đích tôn duy nhất về chịu tang (trong khi gần 10 năm trời họ không bao giờ đến hỏi thăm hay chu cấp cho thằng bé). Lúc đó cháu bé đã nói: "Cháu sẽ không bao giờ quay về cái nhà mà đã hành hạ mẹ cháu". Sau đó thằng bé đã quay sang bảo mẹ đang đứng ngay ở đó: "Mẹ hãy đổi họ của con đi, con ko muốn mang họ của nhà Bố nữa"
    Tôi thấy trong bạn chỉ đầy ắp sự thù hận, và sự thù hận đó bạn đã vô tình truyền cho con bạn, con của bạn không có lỗi, hãy cư xử làm sao cho tốt dù bên kia đã cho bạn bao nỗi uất hận, khi trong bạn có sự bao dung, độ lượng thì bạn sẽ thấy thanh thản, vị tha và thấy bản thân mình "đẹp" lên. Chúc bạn vui vẻ !
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tồ Xem bài viết

Mình thích hành động đó
    • 66 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình nghĩ việc đổi họ cho con ko gây tổn thương cho bé bằng việc sau này bé biết bố đẻ mà lại ko có tình thương của bố đâu. Mình thì chưa rơi vào hoàn cảnh của bạn, gia đình mình vẫn hạnh phúc và chồng mình rất yêu con, nhưng mình vẫn ủng hộ việc nếu 1 ông bố vô trách nhiệm với con cái và 2 vợ chồng ly hôn, con theo mẹ và hoàn toàn chấm dứt mọi liên quan với bố thì nên đổi họ cho con sang họ mẹ. Mình nghĩ việc này giúp bé đỡ tổn thương hơn, vì:
    1. Nếu sau này bạn kết hôn với 1 người mới mang họ khác, những đứa bé sinh sau sẽ mang họ khác, đứa con đầu của bạn sẽ thấy lạc lõng vì họ của nó chả giống ai trong nhà. Nó sẽ hỏi: tại sao các em mang họ bố, mà con chả giống họ ai. Nếu nó mang họ mẹ, khi nó thắc mắc thì bạn chỉ cần bảo là mẹ rất yêu con & muốn con mang họ mẹ là được, dù sao nó cũng ko thấy lạc lõng trong gia đình mới khi trùng họ với mẹ.
    2. Nếu sau khi ly hôn, bạn & bố đứa bé ko gặp nhau nữa và anh ta cũng không chu cấp, ko chịu trách nhiệm đối với con thì tốt nhất nên đổi họ để đứa bé không biết & ko phải thắc mắc về bố nó. Thời đại này, phụ nữ làm mẹ đơn thân nhiều mà. Nếu anh ta ko liên đới tới mẹ con bạn nữa thì cứ bảo với nó là bạn làm mẹ đơn thân đi. Điều đó con đỡ tổn thương cho bé hơn là khi nó biết sự thật rằng bố nó ko yêu nó.
    3. Còn lớn lên nó có biết, có tìm về bố nó thì cũng chỉ để biết thân thế của mình thôi, nếu bố nó ko yêu nó thì cũng chả có tác dụng gì, nó đủ cứng cáp để hiểu mọi việc rồi.
    Còn nếu chồng bạn vẫn chu cấp, hoặc nếu ko đủ kinnh tế chu cấp nhưng vẫn quan tâm, yêu thương con thì bạn không nên làm vậy.
    Điều quan trọng là thủ tục đổi họ cho con và tên bố trong giấy khai sinh ko đơn giản đâu, e là rất khó thực hiện được. Nếu bạn vẫn muốn đổi thì nên tìm người quen bên tư pháp nhờ họ tìm cách cho xem sao.