CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài (tại VN)

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 233K Lượt đọc
  • 1.35K Trả lời

47 Người đang theo dõi

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị em cho mình hỏi là ở ĐSQ viêt Nam Tại Ba lan họ có dịch sang tiếng việt và công chứng cho mình được không vậy? sắp đến ngáy ax mình sang rồi ma chưa xong giấu tờ huuuu lo quá, chị em co kinh ngiệm share anh giùm nha thanks

• 41 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu đã hợp pháp hóa lãnh sự ở Ba Lan thì đem về Việt Nam không cần đến Đại sứ quán Ba Lan nữa đâu bạn, trừ khi Ba Lan có công hàm kèm theo như Pháp (Bạn nhờ anh xã tìm hiểu thử nha) Công dân Pháp thì phải đến ĐSQ Pháp xin một cái giấy chứng nhận hôn nhân của họ với công dân VN được Pháp công nhận. Còn nước nào không có công hàm loại này kèm theo thì hợp pháp hóa lãnh sự, sau đó dịch là đủ rồi.

Thời gian hợp pháp hóa lãnh sự thì tùy nơi, chủ yếu là 5 ngày làm việc. Tuy nhiên, hiện nay Đại sứ quán Việt Nam hình như đã có dịch vụ nhanh (Express Service), chỉ 30 phút là lấy được lấy được giấy tờ đã được hợp pháp hóa.

Chúc hai vợ chồng may mắn nhé

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenthaopham Xem bài viết
    Các chị em cho mình hỏi mình và ox chuẩn bị ĐKKH ở vn tại sở tp Nam Định tháng 10 này, chị em có kinh nghiệm rùi share cho mình biết thông tin với nha : Ox mình hiện đang làm việc và sinh sống tại Anh , nhưng quốc tịch la Ba Lan , hiện tại ox mình đã làm các thủ tục giấy tờ công
    chứng ở bên Balan rồi dịch cả sang tiếng việt sau đó gửi đến ĐSQ Việt Nam tị Balan để hợp thức hóa các giấy tờ thì khi ox mình sang VN có cần phải đến ĐSQ Ba Lan tai Việt Nam để xác nhận thêm 1 lần nữa không? nếu hợp thức hóa gấy tờ tại ĐSQ VN tai Ba Lan trong thời gian bao lâu bạn? mong sớm có phản hồi từ các chị em thanks nhiều !
    các chị em ơi đã ai có trường hợp này của mình chưa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 41 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cái này chồng bạn phải hỏi đại sứ quán VN bên đó mới biết được. Mình chỉ biết là ĐSQ ở London-Anh chỉ hợp pháp hóa thôi, sau đó gửi về đây, bạn mang lên Sở Tư Pháp họ sẽ chỉ bạn ra phòng tư pháp dịch, hoặc có dịch vụ dịch luôn; chỉ 1 ngày thôi là có giấy tờ tiếng Việt được chứng thực. Thân!

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenthaopham Xem bài viết
    chị em cho mình hỏi là ở ĐSQ viêt Nam Tại Ba lan họ có dịch sang tiếng việt và công chứng cho mình được không vậy? sắp đến ngáy ax mình sang rồi ma chưa xong giấu tờ huuuu lo quá, chị em co kinh ngiệm share anh giùm nha thanks

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thanks babycookie nhieu nha . Ax minh cung lam viec tai Anh , chac ban cung dang song ben do ha? minh ko biet sau khi ket hom xong thi bao lau moi duoc di sang do voi ax day hiiiiiiiic

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cam on babycookie da cho giup minh nha biet dau 1 ngay nao do se gap nhau o UK nhi hiiiiiiiiiiic , chuc ban luon vui ve va hanh phuc nhieu nha !!!

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

BAn Jenthaopham oi, tinh hinh ban da thuc hien duoc viec dang ky ket hon voi chong o VN chua? tinh hinh hien tai la minh cung chuan bi lay chong la Polish, nhung viec dang ky ket hon o Poland mat fai 5-6 thang moi xong thu tuc. Minh dinh noi ong xa ve VN dang ky ket hon cho nhanh vi theo minh biet thu tuc chi mat 45 days. Minh da goi dien hoi Embassy tai Ha Noi thi ho noi DSQ Ba Lan chi nhan dang ky ket hon cho 2 nguoi Ba Lan voi nhau. Con nguoi VN-Polish thi fai dang ky tai DSQ VN tai Ba LAn. Minh da hoi cty Luat thi ho noi minh co the dang ky tai So tu phap cua dia phuong dang ky thuong tru. Minh thay ban Jenthaopham cung dang ky ket hon voi chong la nguoi Ba LAn, va minh muon hoi kinh nghiem cua ban, lieu dang ky ket hon o So Tu Phap o VN nhu vay, thi giay ket hon co hieu luc tai Ba Lan luon khong? Thuy lo la neu lam o VN xong roi ma sang do nguoi ta ko chiu cong nhan roi lai mat cong dang ky lan nua Cho minh y kien gap nhe, de minh noi ong xa gui giay to ve dang ky som cho ong ay ve thoi ...Cam on nhe

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chao ban! minh cung da tim hieu ve thu tuc ca nam roi neu ban co the sang ben nuoc cua ox ban ket hon duoc la tot nhat , ox minh la cong dan Ba Lan nhung lai sinh song va lam viec o Anh nen ko co time ve ba lan lam thu tiuc duoc neu lam ben do thi khoang 1 thang la ok het . Con ve viet nam thi ban nguyen quan o dau thi ban ve so thu Phap cua Tinh ban lam nhe . Minh dang cho ox dich cac giay to ho so sang tieng viet de gui den LSQ tai Ba Lan ho hop thu hoa de dem ve viet nam mang den so tu phap NDinh minh lam thhu tuc cung phai mat tu 30 ngay gi do minh dang try call toi LSQ de hoi ma ho chang bat may gi met that hiiic co gi moi minh de thong tin tiep cho ban nha !! chuc ban thuan loi !:Rose:

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao ban,
    Bon minh da tim hieu ve dang ky ket hon ben Ba Lan roi, ho tra loi la phai mat tu 4-6 thang de tham dinh ho so. Minh thi khong muon cho toi khi tham dinh xong moi co baby ma muon tranh thu co trong nam Nham thin ay :Laughing:
    Neu dang ky o so tu phap roi thi giay to dang ky ket hon do ban co can fai dich roi lai dem len DSQ Ba Lan de cong chung tiep khong??? Ban mang truc tiep toi LSQ de dich va cong chung, dua cho ho it tien la chi sau 2 tieng se co du giay to cong chung cho ban day. Neu the thi ong xa minh can phai chuan bi giay to gi the jenthaopham oi? Minh co thay tren internet ghi la phai co giay dang ky tam tru cua ng nuoc ngoai tai Vn ----> ong xa minh dau co o VN dau ma co loai giay to nay @-@
    Co gi chia se cho minh bit voi nhe. Thankyou !!!!

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangminhthuy84 Xem bài viết
    Chao ban,
    Bon minh da tim hieu ve dang ky ket hon ben Ba Lan roi, ho tra loi la phai mat tu 4-6 thang de tham dinh ho so. Minh thi khong muon cho toi khi tham dinh xong moi co baby ma muon tranh thu co trong nam Nham thin ay :Laughing:
    Neu dang ky o so tu phap roi thi giay to dang ky ket hon do ban co can fai dich roi lai dem len DSQ Ba Lan de cong chung tiep khong??? Ban mang truc tiep toi LSQ de dich va cong chung, dua cho ho it tien la chi sau 2 tieng se co du giay to cong chung cho ban day. Neu the thi ong xa minh can phai chuan bi giay to gi the jenthaopham oi? Minh co thay tren internet ghi la phai co giay dang ky tam tru cua ng nuoc ngoai tai Vn ----> ong xa minh dau co o VN dau ma co loai giay to nay @-@
    Co gi chia se cho minh bit voi nhe. Thankyou !!!!
    Chao Minh Thuy! hom nay mình co alo toi DSQ viet nam tai ba lan co tra loi la hoc co dich va cong chung giay to cho minh khoang 3-5 ngay la ok nhung mac qua : 1 ban dich la 150Jua co ax minh co 8 ban dich nhu vay thi chet hic nen bo me chong minh dich o ngoai cung dat roi sau do gui den DSQ xac nhan la ok nhung ma ho nhan ho so qua postoffice nhung tra ho so thi minh lai phai den tan noi lay neu co nguoi quen mang den hoac lay ho cung duoc nhanh thoi ban a, nhanh thi ban phai tra tien nhieu hiiiiiiiiiic 1 ngay lay luon (day la da co ban dich nhe ) : HS cua ax minh gom :
    1) giay tuyen the doc than ( giay chung nhan doc than cua ba lan )
    2) giay kham suc khoe ve vn lam cung duoc
    3) giay khai sinh
    4) pho to hho chieu
    5) to khai dang ky ket hon ban song ngu ( ko can phai xin dau o vn ban nhe cu gui sang cho ax ban dien vao )
    6)to khai DKKH thi ve vn len so tu phap mua ban nhe

CÁC BƯỚC LÀM GIẤY KẾT HÔN: ( CAI NAY MINH TIM HIEU MAY CHI EM DA CO KINH NGHIEM BAN THAM KHAO THEM NHA)

LÀM RIÊNG TỪNG NGƯỜI:

+ Đối với người VN:

1. Bản sao CMND + Hộ khẩu (mỗi thứ 02 bản) có công chứng Phường.
    2. Giấy xác nhận tình trạng độc thân do UBND phường (khi đi xin phải nói người ta ghi rõ: hiện đang độc thân và từ trước đến giờ chưa kết hôn lần nào; riêng đối với người ly dị thì phải ghi rõ là có ly dị), 1 bản chính và 1 bản sao có công chứng. (làm trước cũng được có giá trị trong 6tháng)(thời gian làm khoảng vài ngày)

+ Đối với người nước ngoài:

1. Giấy chứng nhận Công hàm độc thân (ở Lãnh sự quán. Đóng 1.000.000đ, thời gian làm 3tiếng) Sau đó phải đem lên Sở Ngoại Vụ để hợp thức hóa chữ ký lãnh sự . (Thời gian chờ 1 ngày)
    - Hợp thức hóa xong thì đem tất cả đi photo thêm 1 bản rồi đi công chứng.
    - Bản sao passport (02 bản) có công chứng. Nếu là Việt kiều có 2 quốc tịch thì nộp bản sao của cả 2 passport đó.
    - photo thêm visa công chứng kèm theo luôn.

LÀM CHUNG:

1. Giấy khám sức khỏe do bệnh viện Tâm thần cấp (khám ở VN luôn cho tiện)(thời gian chờ vài ngày) lúc mình khám là 700.000đ (ko có đi cửa sau nha. Nhưng ko có thấy viết biên lai gì hết, ko biết sao lúc đó quên hỏi biên lai, nghi bị lừa quá, bạn nào làm sau hỏi biên lai để xem bà y tá đó trả lời thế nào?)

2. Tờ khai ÐKKH theo mẫu của Bộ Tư Pháp (lên Sở Tư Pháp mua), có dán ảnh (4x6) và chữ ký (khai chung với bên VN)(mua ở Phòng hướng dẫn bên tay trái )
    (Mua trước về điền, khi làm xong hết các giấy tờ trên đem theo hết lên Phòng hướng dẫn xem trước có đầy đủ ko. Nếu đầy đủ rồi đem vô nộp, đừng vô nộp trước mắc công thiếu, tốn thời gian ngồi chờ gọi số)

The ban o vn hay ban o be Ba lan ? nhung ax minh hoi o ben do nguoi ta noi lam giay to co 1 thang thoi sau do cuoi o office or nha tho do minh!
    Con neu ax ban o vn thi ban den phuong ax ban o xin 1 cai giay dang kyy tam tru o phuong do trong thoi gian bao lau pho to cong chung kem theo cung ho so nhe
    minh ko biet ban o dau ha noi hay tinh nao chu nhu minh thay o ha noi cung lam nhanh lam day 1 thang ok la sau do co em be rui hiiiic. con neu ox ko co o vn thi bao gio ax ban ve o nha ban chang han ra phuong xin khai bao tam vang tam tru ay roi xin nguoi ta to khai tam tru trong thoi gian bao lau bao ho pho to cong chung luon cho ban nhe cho ho 100k la 5phut co lien ah . Ban nho bao ox mang cac giay to hoac visa anh chup chung cua 2 nguoi sang vn nha vi sang vn can bang chug do phong van nua minh len STP Nam Dinh hoi thi thay cung ko co kho lam chi can day du giay to chu yeu la cua ax ay nhe la 30 ngay hoac nhanh hon la co Giay DKKKH roi . The ban dinh bgio lam wedding vay ? minh chi con 1 mounth thoi cung ban chuan bi wa ah ban nho download cai mau giay xac nhan tinh trang hon nhan cua DSQ viet nam song ngu nhe roi ban dien day du thong tin cua ban sau do gui sang cho ax de kem vao hs Nhe!
    co thong tin gi share len cho chi em biet voi nha! chuc ban gap nhieu may man

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban oi,
    Cam on thong tin cua ban nhieu lam lam, nhung ma ban da lam visa chua? minh chuan bi lam visa truoc roi cho anh xa chuan bi giay to moi ve day DKKH. Ma khong biet cai thu tuc lam visa cua ben DSQ co hoanh hoe nhieu khong? Minh thi o VN, ax o Ba Lan. Khi di hoi thi ho cung noi la 1 thang giong nhu ax ban hoi. Nhung thuc te thi cac couples deu bi dim toi tan 6 thang moi duoc DKKH co ban a. Nen minh moi lai anh ay huong ve VN lam DKKH cho nhanh. Neu theo nhu ban viet nhu the thi ax nha minh cu ve roi lam may giay to do thoi chu ko fai chuan bi tu ben kia a?minh nghi ong cu lam ben kia, dich roi cong chung o DSQ ben do xong gui ve cho minh , hehehe do tien minh fai di dich ay