CUỘC SỐNG HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài (tại VN)

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 274K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 377 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sniperz Xem bài viết
    Mình vừa cùng bà xã đi khám tại BVTT Hàm Tử, 700k 2 người nhưng và thêm 50k tiền hồ sơ mà thật ra là tờ đkkh tại BV. Hỏi muốn lấy ngay thì phí dịch vụ 200k, biết là cao nhưng do tiền xe chạy về chạy lên còn hơn con số đó nên chấp nhận luôn....nhưng mình chịu đóng do họ đóng dấu "dịch vụ" lên phiếu thu dù biết chỉ là làm màu mè nhưng mình không thích phải thò tay xuống bàn mà nhét.

Lúc mình ngồi chờ thì thấy rõ ràng những ai nhờ dịch vụ bên ngoài đề có người chạy vô trước và nhét vào hộc bàn của bác sĩ khám. Nhưng dù sao cũng xong công đoạn mà mình không thích nhất! Bà xã thì vô BVTT nên hơi sợ tí :Laughing: !

Lúc trước mình dẫn Mẹ mình đi Chợ Rẫy khám thì thấy đông lắm nên dù biết rẻ hơn nhưng cũng không qua đó vì không có nhiều thời gian.

Tuần sau mình chỉ còn qua bên Sở Ngoại Vụ nữa là có lẽ đầy đủ hồ sơ để nộp rùi.
    =,= 700k rồi thêm 200k và 50k hả . Haizz sao mà cứ bị dụ hoài . Mình mới làm đây ghi chỉ mà bạn ho coi .Uổng tiền quá .
    Good luck to u . Nhớ check hso kĩ rồi nộp nha .

22/02/2011 : Sent I 130 . Charge : 420 Usd
    24/02/2011 : Hồ sơ đến IL
    04/03/2011 : Nhận Receipt
    23/05/2011 : Approved (27-05-2011 :nhận giấy báo đã approved :LoveStruc::LoveStruc
    01/06/2011 : Checked HCM
    2/6/2011 : NVC send email ds 3032 , pay AOS fee
    4/6/2011 : PAID AOS fee , sent ds 3032 by mail
    8/6/2011 : NVC accepted by mail .
    9/6/2011 : sent I-864 .13/6/2011 : Đến NVC .
    16/06/2011 : Paid ds-230 .
    20/6/2011 : Sent Ds-230 from Viet Nam --- 23/06/2011 tới NVC
    19/07/2011 : Complete ..
    13/09/2011 : Bs I-864 . 16/09/2011 : Pink
    26/09/2011 : Visa in Hand ( so happy )
    4/10/2011 : New life in Maine . USA
    • 130 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Em ở Đồng Nai, cũng đang loay hoay chuẩn bị làm giấy DKKH với người Pháp tại STP ĐồngNai đây ạh! Sis nào cũng như em chia sẻ với nhé!
    Chúc cả nhà may mắn nhen.
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cac sis cho minh hoi di khám sk tâm thần: tờ khai DKKH foto ra rui phải đi công chứng và dán hình nữa hả? thaks
    • 238 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Cho mình nhập nhà để học hỏi kinh nghiệm với.
    Tụi mình định làm hồ sơ dạng ủy quyền, bạn trai mình tải hồ sơ trên mạng của ĐSQ Việt Nam thì thấy cả tờ khai sơ yếu lý lịch nhưng trong hướng dẫn của STP (Hà Nội) thì không thấy mục này. Vậy có bạn nào phải làm sơ yếu lý lịch không?

Cảm ơn mọi người nhé,
    • 164 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazydog Xem bài viết
    Chào cả nhà,
    Cho mình nhập nhà để học hỏi kinh nghiệm với.
    Tụi mình định làm hồ sơ dạng ủy quyền, bạn trai mình tải hồ sơ trên mạng của ĐSQ Việt Nam thì thấy cả tờ khai sơ yếu lý lịch nhưng trong hướng dẫn của STP (Hà Nội) thì không thấy mục này. Vậy có bạn nào phải làm sơ yếu lý lịch không?

Cảm ơn mọi người nhé,
    Không bạn ạ, STP không yêu cầu tờ này; nhưng nếu muốn chắc chắn bạn cứ gọi điện hỏi người ta

Trích dẫn Nguyên văn bởi contraudong Xem bài viết
    cac sis cho minh hoi di khám sk tâm thần: tờ khai DKKH foto ra rui phải đi công chứng và dán hình nữa hả? thaks
    nếu bạn ở HN thì mình thấy không phải mang tờ khai ĐKKH làm gì cả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 238 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều nhé eveil.up!

Hôm trước hỏi xong mình mới đọc bài trong threat này. Đọc xong thấy nản quá! Bạn cũng làm đăng ký ở STP à? Thời hạn phỏng vấn và ký giấy là bao nhiêu ngày sau khi nộp hồ sơ hả bạn? Nếu bạn trai mình về nộp hồ sơ cùng thì trong vòng 1 tháng có làm kịp không? Phải chuẩn bị minh chứng nữa hả bạn???

Đọc thấy nhiều STP cũng tiêu cực quá. Lúc mình đi mua hồ sơ thấy mấy chị nhân viên STP HN hơi lạnh nhạt. Ko biết lúc nộp sẽ thế nào?!?
    • 367 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Mình tháng 04 này sẽ tổ chức đám cưới. Tháng 03 hai vợ chồng mình đăng ký kết hôn ở Úc (nước sở tại mà hai vợ chồng mình đang sinh sống và có quốc tịch) nhưng hai vợ chồng vẫn xí xớn tính về Việt Nam đăng ký thêm một giấy đăng ký ở Việt Nam nữa làm kỷ niệm. Vì cả hai vẫn giữ giấy tờ ở Việt Nam (vẫn là công dân Việt Nam mà). Mình và chồng về Việt Nam làm đám cưới chỉ vỏn vẹn 2 tuần nên hy vọng là kịp xong giấy đăng ký kết hôn trước khi quay lại Úc. Mà phải trừ mất mấy ngày cho 30/04 và 01/05 (không biết có kịp không đây?"

Thấy đọc review mà mình thấy mệt mỏi quá, hy vọng là về sẽ làm được tờ giấy kia làm kỷ niệm.
    • 377 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

CÔng dân VN hả , vậy còn CMND thỉ dắt tay ra phường hihi . Mình nghĩ vậy á . CHứ khi nào mang quốc tịch nước ngoài thi mới ra STP thành phố . Với lại ra phường thì 1 week là xong àh

22/02/2011 : Sent I 130 . Charge : 420 Usd
    24/02/2011 : Hồ sơ đến IL
    04/03/2011 : Nhận Receipt
    23/05/2011 : Approved (27-05-2011 :nhận giấy báo đã approved :LoveStruc::LoveStruc
    01/06/2011 : Checked HCM
    2/6/2011 : NVC send email ds 3032 , pay AOS fee
    4/6/2011 : PAID AOS fee , sent ds 3032 by mail
    8/6/2011 : NVC accepted by mail .
    9/6/2011 : sent I-864 .13/6/2011 : Đến NVC .
    16/06/2011 : Paid ds-230 .
    20/6/2011 : Sent Ds-230 from Viet Nam --- 23/06/2011 tới NVC
    19/07/2011 : Complete ..
    13/09/2011 : Bs I-864 . 16/09/2011 : Pink
    26/09/2011 : Visa in Hand ( so happy )
    4/10/2011 : New life in Maine . USA
    • 367 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvan89 Xem bài viết
    CÔng dân VN hả , vậy còn CMND thỉ dắt tay ra phường hihi . Mình nghĩ vậy á . CHứ khi nào mang quốc tịch nước ngoài thi mới ra STP thành phố . Với lại ra phường thì 1 week là xong àh
    Bọn mình vẫn giữ 2 quốc tịch. Đi đâu đó khó khăn về vụ Visa như Mỹ, Châu Âu ... thì mình dùng hộ chiếu Úc. Còn những nước ASEAN thì mình dùng hộ chiếu Việt Nam. Nên mình nghĩ mình vẫn có thể đăng ký kết hôn như 2 công dân VN bình thường vì không muốn gặp những vấn đề nhiêu khê như các bạn. Chắc là được
    • 164 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi De_Nhim Xem bài viết
    Mình tháng 04 này sẽ tổ chức đám cưới. Tháng 03 hai vợ chồng mình đăng ký kết hôn ở Úc (nước sở tại mà hai vợ chồng mình đang sinh sống và có quốc tịch) nhưng hai vợ chồng vẫn xí xớn tính về Việt Nam đăng ký thêm một giấy đăng ký ở Việt Nam nữa làm kỷ niệm. Vì cả hai vẫn giữ giấy tờ ở Việt Nam (vẫn là công dân Việt Nam mà). Mình và chồng về Việt Nam làm đám cưới chỉ vỏn vẹn 2 tuần nên hy vọng là kịp xong giấy đăng ký kết hôn trước khi quay lại Úc. Mà phải trừ mất mấy ngày cho 30/04 và 01/05 (không biết có kịp không đây?"

Thấy đọc review mà mình thấy mệt mỏi quá, hy vọng là về sẽ làm được tờ giấy kia làm kỷ niệm.
    Bạn có làm lại từ đầu đâu mà phải theo trình tự như trên này hướng dẫn Bạn ra STP mang giấy ĐKKH của Úc đã được hợp pháp hoá tại ĐSQ VN tại Úc, khoảng 1 năm sau sẽ có phiên bản tiếng Việt ^^ mình không rõ không có phiên bản tiếng Việt thì con bạn có 2 quốc tịch được hay không, nhưng cứ hỏi đi nhé, cho chắc
    • 164 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều nhé eveil.up!

Hôm trước hỏi xong mình mới đọc bài trong threat này. Đọc xong thấy nản quá! Bạn cũng làm đăng ký ở STP à? Thời hạn phỏng vấn và ký giấy là bao nhiêu ngày sau khi nộp hồ sơ hả bạn? Nếu bạn trai mình về nộp hồ sơ cùng thì trong vòng 1 tháng có làm kịp không? Phải chuẩn bị minh chứng nữa hả bạn???

Đọc thấy nhiều STP cũng tiêu cực quá. Lúc mình đi mua hồ sơ thấy mấy chị nhân viên STP HN hơi lạnh nhạt. Ko biết lúc nộp sẽ thế nào?!?
    không có gì

Ừ mình cũng phải làm ở STP như mọi người, mình chưa phỏng vấn và chưa ký nên không biết nói với bạn là bao nhiêu ngày thì xong; nhưng con bạn mình có chồng ở VN nó bảo làm lâu lắm, lâu lắm

Lịch của STP HN thì thế này :
    2 ng nộp hồ sơ
    trong vòng 20 ngày sẽ được phỏng vấn (cái này rất là may rủi, có người hôm sau phỏng vấn, có người chờ đến 2 tuần)
    trong vòng 30 ngày sau khi phỏng vấn (chứ không phải là sau khi nộp hồ sơ nhé, STP bảo thế), sẽ có giấy ĐKKH
    nói chung may rủi cả, có bạn làm nhanh nhất là 3 tuần thì xong (cả hai vc cùng đi nộp hồ sơ); chú ý dịp trước Tết Việt kiều về nhiều, nên thời gian sẽ lâu hơn

Thế nên bạn cứ làm theo dạng uỷ quyền đi, nhớ ra ĐSQ VN tại nước của ax để hợp pháp hoá Mà bạn kết hôn với người nước nào đấy ?
    lúc đấy nộp hồ sơ sớm, lịch của STP chưa kín, bạn có thể chọn ngày phỏng vấn thích hợp với mình hơn
    Còn vụ minh chứng thì mang ảnh, email, chát chít gì gì đấy ra nộp cho người ta thôi
    • 238 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn,

Mình đọc xong một hồi cũng thấy may rủi thật. Bảo đọc để lấy kinh nghiệm mà càng đọc càng thấy nản =((

Vậy là bạn nộp hồ sơ rồi và đang đợi phỏng vấn à? Chúc mừng bạn nhé!!!

Mình tính nộp hồ sơ rồi khoảng 1-2 tuần sau bạn mình về phỏng vấn và ký giấy. Hic, về lại đúng đợt gần Tết, ko biết có làm kịp được không.

Bạn trai mình đang ở Canada. Ox bạn thì ở đâu?
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có bạn nào AX đã từng ly di ko?...thủ tục xin giấy chứng nhân ly dị có khó ko vậy?...Nếu ai biết trường hợp này có thể pm cho mình biết được ko ( nếu như bạn ko muốn nói ở đây ) thanks !
    • 823 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibi32 Xem bài viết
    Có bạn nào AX đã từng ly di ko?...thủ tục xin giấy chứng nhân ly dị có khó ko vậy?...Nếu ai biết trường hợp này có thể pm cho mình biết được ko ( nếu như bạn ko muốn nói ở đây ) thanks !
    Ox bạn ở đâu? Nếu ở Mỹ thì đến courthouse nơi li hôn xin bản Certified Copy of Divorce Decree. Xong rồi gửi lên Department of State để authenticate chữ kí của người cấp bản án li hôn. Rồi gửi kem với giấy tờ khác lên LSQ/ĐSQ VN để hợp pháp hóa lãnh sự.
    • 164 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn,

Mình đọc xong một hồi cũng thấy may rủi thật. Bảo đọc để lấy kinh nghiệm mà càng đọc càng thấy nản =((

Vậy là bạn nộp hồ sơ rồi và đang đợi phỏng vấn à? Chúc mừng bạn nhé!!!

Mình tính nộp hồ sơ rồi khoảng 1-2 tuần sau bạn mình về phỏng vấn và ký giấy. Hic, về lại đúng đợt gần Tết, ko biết có làm kịp được không.

Bạn trai mình đang ở Canada. Ox bạn thì ở đâu?
    Bạn mình người Pháp Plan của bạn có vẻ ổn đấy, nhất là bạn trai của bạn về được 1 tháng thì tốt quá, nhưng lại đợt gần Tết, có thể sẽ mất nhiều thời gian hơn, cố gắng bạn nhé !!!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chuẩn bị hồ sơ làm đkkh mà mệt mỏi. Ko lo đi làm gì được hết.hic hic
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thấy các bạn nói là có thể dowload được from làm giấy ủy quyền từ ĐSQ VN nhưng mình vào ĐSQ VN ở bên Bỉ thì chỉ toàn là giới thiệu thôi. Mình chẳng thấy form nào hết. nếu bạn nào có mẫu thì cho mình xin đi.merci.
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

có nhà mình nộp hồ sơ ngày 9/11 ,ngày 10/11 phỏng vấn luôn,và được hẹn 1 tuần sau đến lấy giấy niêm yết.niêm yết đủ 7 ngày thì 23/11 mình mang lên stp HN nộp.9/12!mình đã có giấy đki' rồi.tổng thời gian là đúng 1 tháng đấy.9/11 đến 9/12. chi phí từ lúc bắt đầu làm hồ sơ,công chứng photo các kiểu tầm hơn 2 triệu là cùng.tính cả tiền xin giấy độc thân của chồng ở đsq Nhật.mà mình thấy cô Hằng cũng dễ chịu đấy chứ?...có gì ko hiểu,hỏi cô đều trả lời mà,mỗi tội là điện thoại của stp đang hỏng,gọi bao nhiêu lần ko đc.
    • 140 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi park Xem bài viết
    Zumy ơi, mình nghĩ bạn đừng làm dịch vụ chi cho tốn kém. Biết là với thời gian như vậy, ai cũng lo sợ không kịp. Nhưng bạn hoàn toàn có thể tự làm. Bạn làm ở STP HCM đúng ko? Mình cũng làm ở đây. Trước hết mình muốn nói về trình tự làm việc của STP: Khoảng một tuần sau ngày nộp hồ sơ, 2 bạn sẽ được phỏng vấn, và chính xác 22 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ, bạn sẽ nhận được giấy ĐKKH.

-Thứ nhứt, bạn có thể nộp hồ sơ một mình, không cần AX có mặt. Vậy hãy hoàn tất các giấy tờ cần thiết rồi nộp hồ sơ khoảng hơn 1 tuần trước khi AX về. Bởi vì nếu giấy tờ chưa đủ hoặc chưa đúng, STP sẽ yêu cầu bạn bổ sung. Nhưng bạn chỉ phải làm theo các hướng dẫn đã rất chi tiết trong hồ sơ đã mua là OK rồi.

-Mình đi khám sức khỏe ở BV Chợ Rẫy chỉ có 300k cho 2 người.

-Chi phí làm thủ tục ĐKKH ở STP HCM là 1 triệu đồng chẵn.

-Các khoản dịch công chứng các giấy tờ của AX sang tiếng Việt: khoảng 200k

Như vậy, chi phí là khoảng 1,5 triệu. Nếu AX bạn không phải người Việt thì phải có người phiên dịch, hồi đó mình chi 300k cho người phiên dịch.

Mình không rõ mấy người làm dịch vụ này sẽ làm gì cho bạn, nhưng theo lộ trình mình đã đi thì hầu hết đều cần đương sự có mặt. Có lẽ họ chỉ đem hồ sơ AX đi dịch công chứng? (cái này thì bạn chỉ cần đem hồ sơ đến công ty dịch thuật người ta dịch công chứng ra hết cho bạn). Hay họ móc néo với người phỏng vấn để cho bạn pass? (cái này bạn chỉ cần khi 2 bạn kết hôn giả thôi, chứ nếu 2 bạn thương yêu nhau thực sự, hiểu biết về nhau thực sự thì đương nhiên là sẽ pass thôi :Smiling.

Mình khẳng định một lần nữa, là bạn hoàn toàn có thể tự làm từ A tới Z :Smiling:.
    Cố lên nào!
    Park oi cho em hỏi là chị khám sức khỏe o CR là khám ở khoa nào vậy, và chị khám tâm thần thôi hay còn khám thêm gì ko vậy, vì em mới đi khám tâm thần ở CR nhưng em chỉ khám tâm thần thôi nên phí là chỉ 85 ngàn thôi , à em khám ở khoa khám theo yêu cầu nên ko biết em đã khám đúng chỗ hay ko.MOng chị PARK tư vấn giúp em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 140 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

các chị ơi luật mới o STP của TPHCM là nếu ai đang kí KH ở TP thì nên chuẩn bị làm giấy ghi chú li hôn nha vì có tờ giấy này thỉ mới được nộp hồ sơ ĐKKH đó, đây là luật mới của STP TPHCM dành cho ai có xã đã từng li dị ở nước ngoài đó ( luật được áp dụng bắt đầu tử 1/12/2010, và chỉ áp dụng cho tỉnh TPHCM thôi)